Cho em hỏi về du học ở Sing

@Toàn: học tạm la tạm thế nào. [-x Trần học E-commerce cũng ổn mà:). Lại vào đây bonchen rùi đấy [-x

@Chị Phương: túi nay em sẽ lên , em sẽ đưa thêm địa chỉ của Nguyệt Tú :nntt87, con Nhung thì em ko rõ.

Có ai gửi cho em cái link của vncnus ko ạ,em vào forum mãi mà chẳng được gì cả:(. Em cám ơn nhìu:)

Toàn : Khoa nào mà chẳng sống được hả em :p Cứ gì là Biz đâu ;)

Dương : Tuấn chưa gửi offline cho mày à ? Thôi thì 10h tối nay cứ lên nhé ;)

Mai : Địa chỉ forum : http://forum.vncnus.net
Vào box Tuyển sinh ý em. Ở đấy chẳng thấy miền Bắc đâu, nhiều anh chị miền Nam quá à ^^

Mai: ko cần phải khách sáo, đã có người gửi gắm rồi thì cứ yên tâm ; ))

Nếu mọi người có ý định đổi khoa thì lên mạng appeal ngay đi nhé, để kịp đổi khoa ngay kì 1 này, còn nếu không đến kì 2 đổi cũng được, chỉ có điều phí mất một kì thôi. (Trường còn phải xét rất lâu đấy nhé, không phải ai muốn đổi cũng đổi được đâu)

Phương: cám ơn lời chia buồn của ấy. Cố gắng tập hợp freshmen miền Bắc nhá, tớ thấy năm nay bọn ấy hăng hái và có tổ chức hơn năm bọn tớ đấy. Một lần nữa: chúc mừng mọi người, hẹn gặp lại.

dạo này mọi người có vào được vnc ko? ko hiểu sao máy nhà tớ 3 hôm nay ko vào được, cứ vào thì máy hiện ra là There is no web configured at this address, khó chịu thật, bình thường 1 ngày tớ vào forum đến mấy trăm lần, tự nhiên bây giờ ko vào được nữa, lòng như lửa đốt :((

Đúng là forum làm sao ấy, em chẳng vào được gì cả:(. Chẳng hiểu thông tin trên đó thế nào nữa. Nghe nói mọi người trên đó đang bàn ngày đi thì phải, mà em thì ko biết gì hết:((. Thế bên đó bắt đầu học là bao giờ ạ?

Anh Dũng có thể nói rõ hơn cho em về việc chuyển khoa ko ạ, em ko rõ lắm. Em cảm ơn nhìu( em vẫn phải cám ơn, ai gửi gắm thì em ko biết :p)

NGUYỄN THÙY DƯƠNG đã viết:
dạo này mọi người có vào được vnc ko? ko hiểu sao máy nhà tớ 3 hôm nay ko vào được, cứ vào thì máy hiện ra là There is no web configured at this address, khó chịu thật, bình thường 1 ngày tớ vào forum đến mấy trăm lần, tự nhiên bây giờ ko vào được nữa, lòng như lửa đốt :((

Bình tĩnh bạn ơi, dạo này forum VNCNUS hình như có hơi dở hơi thật nhưng tại thời điểm hiện tại tớ vẫn vào được đấy chứ. Các bạn cứ bình tĩnh thôi, việc bàn ngày đi thì cũng không gấp lắm đâu, sau này sẽ còn những buổi họp mặt freshmen và bàn tiếp nữa mà.

Lịch học của năm nay như sau: 20/7: thi QET (nếu không thể sang trước 20 thì có thể sang sau cũng được, sẽ có make-up test cho QET, nhưng nên sang trước để đi cùng cả đoàn).
Ngày 1/8: Khai giảng.
Tuần đầu tiên (từ 1/8 đến 7/8): gọi là Orientation week, tuần này thì chưa học gì cả, chỉ có các hoạt động để freshmen làm quen với cách học và cuộc sống mới.
Bắt đầu học chính thức từ 8/8/2005.

Mai: Muốn đổi khoa, em vào Application Status Enquiry, (chỗ mà em check status để biết kết quả thi á) rồi nhập App. No. và PIN. Trong đó sẽ có 3 mục, một trong các mục đó là Online Appeal thì phải. Vào đó sẽ xin đổi khoa được. Chuyện này anh không có kinh nghiệm vì chưa đổi khoa, em hỏi anh Cường nhé. :)

Ủa forum vẫn vào bình thường mà :eek: :eek: :eek:.Mọi người có kết quả UEE thì cứ từ từ , có gì sẽ có buổi họp mặt và thảo luận các vấn đề quan tâm :D

Việc chuyển khoa thì chính xác là thông qua cái online appeal như Quang nói. Bao giờ có thể appeal thì người ta sẽ thông báo qua email thì phải nhưng nói chung vẫn nên vào apl. enquiry để check thường xuyên. Sẽ phải nêu lý do tại sao phải chuyển bằng một đoạn essay ngắn, hình như là 300 characters thì phải (characters đấy nhé, không phải words đâu đấy, và include cả blank spaces nữa). Vì thế phải viết sao cho khéo một chút vì nó rất ngắn nhưng vẫn phải đủ ý và thuyết phục.

Kết quả của việc appeal được released tương đối muộn, thậm chí như trường hợp của mình năm ngoái là phải đến lúc sang đây rồi mới biết là đổi được khoa. Cứ tưởng sang học SDE rồi, thậm chí đã dự cả orientation của SDE nhưng được mấy hôm lại nhảy sang Engin làm mấy thằng hàng xóm SDE trố hết cả mắt :D

Giá cước gọi và nhắn tin bên sg thế nào ạ :) em muốn tham khảo giá, và nếu nhắn + gọi ra nước ngoài thì sao ạ?

Dùng plan thì nói chung la cũng rẻ thôi. 30 SGD một tháng thì có thể gọi 100-150 phút tính theo block 30s và sử dụng 500-750 tin nhắn SMS (tùy hãng).
Dùng plan thì bất lợi là nếu không dùng hết công suất thì vẫn phải trả từng đấy tiền, thậm chí không dùng gì cũng vẫn phải trả. Còn nếu thích dùng bao nhiêu trả bấy nhiêu thì dùng theo kiểu khác, hết tiền thì lại top up lên, cước phí hình như là 5 cents/SMS msg, call thì 25 cents cho phút đầu tiên và 20 cents cho mỗi phút tiếp theo, được lợi là tính theo block 1s, rất kinh tế.

Muốn gọi ra nước ngoài thì mua thẻ quốc tế mà gọi. Gọi sang Anh và Trung Quốc thì thoải mái nhất, 1 cái thẻ 10 SGD gọi vô tư luôn, đến hàng trăm phút, sang TQ có khi còn đến hơn cả nghìn phút, cũng cái thẻ đó gọi về Việt Nam được có 18 phút :( Cái thẻ kinh tế nhất thì hình như gọi về Việt Nam được 25 phút.

Uhm, vừa xem qua cuốn Freshmen Guide 2005-2006, thấy có một số thông tin cần lưu ý các bạn muốn sang NUS muộn:

Thi QET: đợt thi thứ nhất (và cũng là đợt chính thức): ngày 20-7; đợt thi thứ 2 (make-up): 5-8. Tốt nhất là các bạn nên sang kịp thi đợt chính thức vì theo như trường nói thì: “Students who are require to take the QET are strongly encouraged to take the first QET as their results may have an impact on their module registration and choice of subject combination” “Only students who missed the first QET due to extenuating circumstances will be permitted to sit for the second QET…”

Lúc đầu không nghĩ đến, mình cũng cho rằng sang muộn thì làm make-up QET cũng chẳng sao, nhưng thực tế thì việc chọn môn học cho kì đầu tiên rất quan trọng. Sau khi có kết quả QET bạn mới biết mình phải học thêm 1 module hay 2 modules tiếng Anh nữa, và các module này thường được học trong ki` 1 và kì 2 của năm 1. Tóm lại là sau khi có kết quả QET bạn mới biết kì này mình có phải học tiếng Anh không. Nếu phải làm make-up QET, bạn sẽ có kết quả QET khá muộn, e rằng sẽ khó phù hợp với sự sắp xếp lịch học của các bạn trước đó. (Lưu ý là cách xếp lịch học ở NUS rất khác ở nhà: lịch học của bạn thế nào sẽ phụ thuộc vào lịch của môn bạn chọn sẽ học chứ không có thời khóa biểu cụ thể. Ví dụ môn A học vào chiều thứ 2 và chiều thứ 5, môn B học vào chiều thứ 2 và chiều thứ 4, môn C học vào chiều thứ 3 và chiều thứ 6; thế thì bạn sẽ chỉ có thể chọn học môn A và C hoặc B và C, ko thể chọn B và A vì cùng học vào chiều thứ 2). Dĩ nhiên chuyện gì cũng có cách giải quyết của nó, nếu trùng lịch học thì bạn có thể xin “để dành” đến kì sau học tiếng Anh cũng được, nhưng làm thế lại vất vả và rắc rối ra. Tốt nhất là nên thi đợt QET chính thức.

Collect Matriculation package: trong đó có khá nhiều giấy tờ quan trọng để bạn làm thủ tục nhập học: bạn phải đến Registrar Office từ 18-7 đến 22-7 để collect.

Matriculation Date: ngày này là ngày nhập học chính thức của các bạn, các bạn phải tập trung theo từng khoa tại Multi-Purpose Sport Hall để nhận thẻ sinh viên và làm nốt những thủ tục cuối cùng. Thời gian: từ 25 đến 28 tháng 7 (tùy theo từng khoa), chi tiết xem trong cuốn Freshmen Guide của các bạn. “If, for a good reason”, bạn có thể làm thủ tục nhập học muộn (nhưng dĩ nhiên là ko khuyến khích), xem chi tiết trong Freshmen Guide của NUS.

Ngoài ra cũng còn một số việc khác phải làm như nộp giấy khám sức khỏe, đăng ký môn học…v…v… nhưng thời gian cũng khá thoải mái, có lẽ không ảnh hưởng lắm nếu bạn sang NUS ko quá muộn, nên mình ko nói ra ở đây.

Các bạn nào có ý định sang muộn thì lưu ý những vấn đề này nhé. Mình nghĩ việc sang NUS vào ngày 18 như trên forum VNCNUS đã bàn là ổn.

Uh cho tớ hỏi mấy cái nữa này.

Đấy là về thời tiết ở Sing ấy, nhiệt độ trung bình của nó thường là bao nhiêu? Nắng có gắt không, hay là khí hậy hải dương nên dịu hơn 1 tí :D Ở HN đang là 28-36 độ mà đúng là nóng không thể chịu được.

Còn việc này nữa. Có mấy anh bạn tớ mua laptop ở Mỹ về đúng đợt sale, mua chỉ có giá 750UDS thôi, các anh ý mang về VN buôn, bán khoảng 1300USD. máy mới, nguyên đai nguyên kiện. Còn mọi người ở Sing hay nói là mua laptop theo trường được giảm giá, được bảo hành ... nhưng tớ thực sự không rõ là được giảm bao nhiêu, giá bình thường là bao nhiêu (nghe nói là 26-30 triệu VN - thế thì đắt hơn 1300USD rồi), sau khi giảm còn bao nhiêu. Bảo hành thế nào. Tớ rất phân vân không biết mua cái gì bây giờ. Khi sang bên ấy mua có ai chỉ cho tớ mua máy nào là tốt không ... vì tớ thực sự không biết gì về máy móc hết.

Tiền điện, nước ở bên kia khoảng bao nhiêu?

Còn cái appeal đổi khoa thì phải từ 1/6 đến 13/6 mới đổi được cơ :(

Về chuyện thời tiết: chả biết nhận xét thế nào nữa, theo cảm nhận của tớ thì nhiệt độ ở Sing quanh năm ổn định ở khoảng 25 đến 32, 33 độ thôi (not sure vì chẳng bao giờ xem dự báo thời tiết như ở nhà, thỉnh thoảng lên Yahoo xem thì thấy thế :D). Những tháng nóng nhất ở Sing (khoảng tháng 2 đến tháng 4) thì mới lên cao hơn. Theo tớ cái nóng ở Sing dễ chịu hơn ở nhà, đơn giản chỉ là… nóng thôi chứ không mệt, oi bức và “phá sức” như ở nhà (Nói thế chứ nhiều lúc cũng thấy nóng kinh lắm đấy) Mọi người cho ý kiến thêm về vấn đề này nhé.

Tiền điện nước ấy không phải lo nếu đã ở KTX (chắc khoảng 2, 3 chục đô một học kì thôi), còn nếu ở ngoài trường thì tớ không biết.

Laptop thì khó nói lắm, vì có rất nhiều yếu tố tác động mà… Giá cả cao thấp thế nào còn phụ thuộc nhiều vào cấu hình nữa. Tớ kể ra những điểm có lợi nếu mua máy của trường nhé:
- Bảo hành 3 năm đối với toàn bộ máy (ở ngoài ít khi bảo hành lâu đến thế với toàn bộ máy lắm), đại lý bảo hành ở ngay trong trường.
- Miễn phí bảo hiểm 1 năm.
- Có một bộ đĩa cài Windows, Office bản quyền
- Giá ưu đãi so với mua ở ngoài. Cụ thể thế nào thì tớ không chắc vì không đi so sánh giá thị trường, riêng cái laptop của tớ thì rẻ hơn ở ngoài độ 200, 300 SGD.
- Sinh viên năm 1 được vay 2000SGD để mua.
Còn gì nữa không nhỉ….
Giữa việc mua laptop của bạn ấy và mua laptop ở trường thì tớ không dám khuyên vì không biết cấu hình và chất lượng máy của bạn ấy thế nào. Cấu hình khác nhau thì khó mà so sánh về giá được lắm. Tớ cho ấy địa chỉ trang web này này: ở đây list ra cấu hình và giá thành của các loại máy IBM offer riêng cho NUS năm vừa rồi (lưu ý là ngoài IBM còn nhiều hãng khác như Apple, Fujitsu, Toshiba đến offer nhưng tớ mua IBM nên chỉ tìm hiểu về IBM thôi). Ấy có thể nhờ bạn ấy so sánh cấu hình và giá máy rồi quyết định sau. Lưu ý bạn ấy đây là giá của 1 năm về trước nhé, giá máy bây giờ chắc chắn còn rẻ hơn. Ah, theo tớ thì với máy IBM, NUS price rẻ hơn ở ngoài độ 2 đến 3 trăm SGD. (Năm vừa rồi NUS với IBM có hợp tác nghiên cứu cái gì á, biết đâu năm nay máy còn rẻ hơn :D)

Sang bên này ấy có thể nhờ các senior có kinh nghiệm tư vấn việc chọn máy được mà, không thì tự chọn máy tùy theo khả năng tài chính và nhu cầu sử dụng.

Lê Quang Dũng đã viết:
- Bảo hành 3 năm đối với toàn bộ máy (ở ngoài ít khi bảo hành lâu đến thế với toàn bộ máy lắm), đại lý bảo hành ở ngay trong trường.
IBM 3 year international (and local) warranty :D
- Miễn phí bảo hiểm 1 năm.
Hình như cái này phải mua ...khoảng 60sgd thì phải...

- Có một bộ đĩa cài Windows, Office bản quyền
Về Windows thì cũng còn tùy hãng.Toshiba thì có đĩa cài Windows riêng.Với IBM thì Windows đi kèm trong tập recovery , chứ làm gì có bộ cài b-(.Muốn cài lại Windows thì phải chỉ có cách recovery :(((Recovery là cài máy trở lại như sau khi sản xuất,laptop nào cũng có bộ recovery ).
Còn bộ Office thì trường cung cấp bộ cài :D, chứ cái bộ Office bản quyền nó chỉ cho cài có 4 hay 5 lần gì thôi, sau đấy phải gọi điện để xin cái activation key, lằng nhằng kinh b-(

- Sinh viên năm 1 được vay 2000SGD để mua.
Nếu có guarantor... :-s :-s
Còn trang web của NUS về giá cả laptop có thể xem ở đây

Hè này em ở kí túc xá của trường. Ở kí túc xá thì có bị kèm chặt quá không ạ :| ăn ở giặt giũ nói chung là thế nào ạ?

Dạo này topic có vẻ "im ắng" quá, còn nhớ hôm nào mới vào đã lên tận 2 trang :), chắc mọi ng` vào vncnus cả rồi :)

to anh Cường, anh Dũng, anh Nghĩa: tiếc là sẽ ko học ở NUS, thật sự rất cám ơn các anh trg t/gian vừa qua đã cực kỳ nhiệt tình giúp đỡ bọn em từ những ngày làm hồ sơ, thắc mắc về ngành học đến lúc chuẩn bị thi rồi vụ application No, cả bankdraft nữa, nói chung là rất nhiều ạ :). Em chẳng biết làm sao để bày tỏ sự biết ơn nữa... :) Chúc các anh học tốt nhe' :)

to anh Duy, anh V. Anh: rất vui sẽ gặp mọi ng` tại NTU :)
G'luck :x

Nguyễn Hương Liên đã viết:
Hè này em ở kí túc xá của trường. Ở kí túc xá thì có bị kèm chặt quá không ạ :| ăn ở giặt giũ nói chung là thế nào ạ?
Chắc em học JC hay là Secondary ah? Thế thì anh không trả lời được rồi, vì cuộc sống trong KTX đại học khác với JC lắm. Em hỏi anh chị nào đang học JC hay Secondary ở Sing nhé. :)

To Hằng: you are welcome :) Senior giúp đỡ freshmen la chuyện bình thường thôi, có gì đáng kể đâu. Chúc em sớm hoàn tất việc chuẩn bị sang Sing, sang NTU sớm hòa nhập được với cuộc sống mới, có nhiều bạn tốt và học tập thật tốt.

Bọn ấy ơi giúp tớ với.
Đây có trang web các anh ý quảng cáo về máy của các anh ấy đây, máy Dell :
http://lienha.org/~romeo/dell700m.htm
Anh ý bảo đây là máy ra đợt promotion của nó, chỉ có 10000 cái, bán từ 0h đến 4h đã hết veo rồi.

Bọn ấy giỏi Tin, tư vấn cho tớ, mua cái này được không.

So sánh với cái này :
http://forum.vncnus.net/viewtopic.php?t=15294&start=30

Tớ không hiểu mấy cái thông số của nó có ý nghĩa gì 8-}:((

Với cả, số tiền 3000 SDG mà các anh chị bảo mang đi cho kỳ đầu là không bao gồm cái laptop đúng không.

Tớ vừa có hỏi 1 anh cũng định mua máy Dell In... này , anh bảo ở bên Sing giá còn rẻ hơn , ~1700 - 1800sgd ,lại còn có nhiều đồ khuyến mãi thêm hm hm.
Với máy này thì khá nhẹ (1.8kg) so với cái laptop IBM R51 (2.8kg ặc ặc), mỗi lần đi vác vẹo cả lưng.Màn hình của nó thuộc dạng widescreen 12.1'', khác với màn hình bình thường, dùng hệ điều hành Win XP Home edition.v.v.... Cái quan trọng nhất là bảo hành chỉ có 1 năm , nên tốt nhẩt nếu có thích máy này thì sang Sing mua tốt hơn :D
Cái link ấy đưa ở VNCNUS là cấu hình cho desktop mà :p

Chỉnh sửa lần cuối:
Ký túc xá của JC hay Secondary nghe nói là quản khá chặt chẽ về mặt giờ giấc và nhiều việc linh tinh khác, đặc biệt là Secondary. Nghe đâu trong ký túc xá của Secondary có cả mấy vị supervisors j j đó, đến quần áo không sạch cũng bị nhắc nhở :))

@Hằng: Your words are really meaningful 2 me, thanks a lot. All the best for your life at NTU ! :)

Back
Bên trên