Chọn trường-chọn nghề

Thu à, tớ bảo này... không học đại học nữa, lấy chồng, đẻ một bầy con tha hồ mà chỉ huy... đùa thôi, nếu thích làm chỉ huy thì bay sang nước nào (như Nga) rồi vào học quân sự ở đó. Học giỏi sẽ được làm chỉ huy thôi mà.

Học quân sự ở Nga phải có thỏa thuân của VN trước mới vô được, tức là vẫn phải vào học trước ở VN. Còn Mĩ, Anh... thì xem ra....
Vì vậy tốt nhất là làm theo cách đầu tiên của đ/c Nam.

Nhưng mà nếu nhập quốc tịch Nga thì chắc là được đúng không? Nhưng như thế phũ phàng quá, người VN mà lại nhập quốc tịch nước ngoài. Làm cho Anh, Mĩ thì không được... hay là làm cho Cuba nhỉ?
Cách đầu thì phải phụ thuộc vào khả năng của bạn Thu thôi.... hè hè...

Nó chẳng đào tạo quân sự cho người nước ngoài đâu(trừ khi do QĐ gửi sang), còn quốc tịch nước nó thì chắc được thôi.
Hay bạn Nam giúp bạn Thu thực hiện cách đầu đi, hì... hì...

Phan Trường Sơn đã viết:
Bạn này máu quá, người ta chỉ cần con gái đảm nhiệm mấy nhiệm vụ quân y, hậu cần ấy thôi. Cho ra chiến trường ai nỡ, mà còn gây phân tán tư tưởng cho bộ đội:D.
Liệu có phải bộ đội như bạn Sơn ko nhỉ?;) Làm quân y hậu cần ra ngoài cũng được, cần gì phải ở trong bộ đội, vừa ít tiền vừa bó buộc lại còn phải về hưu sớm (bộ đội ko phải đi làm nhiệm vụ mà xin đi nước ngoài khó lắm, nhà tớ mấy đời bộ đội tớ biết). Còn về chuyện ấy khuyên tớ thì cho tớ xin, bạn Tr. bạn ấy lại chả cho tớ biết tay ấy à. Với lại sau này tớ có lấy chồng đâu, làm gì có ai mà chỉ huy kiểu đấy.
2 Blue: ấy khinh tớ quá. Tớ làm sao bằng được như bạn Nam

Chỉnh sửa lần cuối:
?!!!
Bạn Thu này có phải học 9C Ams ngày trước không đấy, nếu đúng thì hình như mình biết bạn này, chết cha#-o
Thôi nếu mà không quân y hậu cần thì còn 1 cách, vào thông tin.
Chỉ huy có mấy kiểu : kiểu 1 là đội mũ sắt đeo súng lục đi đầu, kiểu 2 là đeo ống nhòm ngồi trong hầm nghe điện thoại, kiểu 3 là ngồi trong phòng chỉ bản đồ, bạn Thu thích kiểu nào.

lại thêm 1 người khinh mình. Tớ học ntt, ko có cái hân hạnh được học Ams cấp 2 cùng bạn Sơn đâu

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn Thu này, có cần gay gắt thế không, tớ chưa bao giờ dám khinh ai cả, mà tớ cũng không bao giờ coi trọng chuyện trường này trường kia. Mà đã là NTT thì tớ càng không dám thế. Tớ chỉ hỏi xem có đúng không, không phải thì thôi có gì mà bạn phải nổi cáu.
Tớ thấy con gái ít người có sở thích như bạn nên muốn trao đổi thêm nhưng bạn cứ nóng tính thế này thì...

Xin lỗi bạn Sơn. kể ra thì tớ cũng có nóng tính thật, nhưng theo tớ thì đấy là tính xấu dễ chịu nhất rồi. Ngoài nó ra tớ còn bướng bỉnh, cố chấp hiếu thắng, bảo thủ... kể cả ngày cũng chẳng hết. Mẹ tớ bảo sau này sẽ ko kiếm được việc làm vì những cái đó.
Nhân tiện cho hỏi bạn định học cái gì trong HVKTQS?

Ta Huong Thu đã viết:
Nhân tiện cho hỏi bạn định học cái gì trong HVKTQS?

Ừm, đây là điều rất khó nói. Tớ thấy trong quyển giới thiệu chỉ nói đơn giản là đào tạo kĩ sư quân sự, không nói cụ thể gì. Chắc vào đó phải chấp nhận phân công ngành học, chế tạo vũ khí, sửa chữa khí tài xe cộ hoặc nghiên cứu gì đó... Kể thì tớ vẫn hay quan niệm không thì thôi, đã vào QĐ là phải lên tuyến đầu, lái tăng, máy bay chẳng hạn. Nhưng khả năng có hạn thì đành chịu vậy:smiley:
Mấy cái tính hiếu thắng, bảo thủ... thì tớ cũng có, chính vì thế mà tớ nghĩ môi trường QĐ phù hợp với tớ hơn.
À mà bạn Thu định thi trường gì vậy ?

ở HVKTQS tớ biết mấy ngành như thông tin, xây dựng... À mà tớ có quen anh thủ khoa ở đấy mấy năm trước đấy, nhưng anh ấy được sang nga học rồi.
Tớ đã nói là tớ thi bk mà. thật ra tớ còn thích học triết, nhưng thi vào đấy lại phải học khối c nên tớ chịu.
Mấy cái tính ấy nói khó ở trong bộ đội lắm, vì đã là bộ đội thì phải nghe lời sếp (đúng hơn là thủ trưởng). Mẹ tớ bảo nhiều khi gặp phải ông nào khó thì ông ý bảo sai mình cũng phải nghe, kỉ luật mà.

Thì để cho cái môi trường ấy nó hãm bớt tính bảo thủ của mình, theo tình huống cụ thể mà tìm cách bảo vệ ý kiến của mình. Đến lúc mình làm thủ trưởng thì...;) Đùa thôi, nói chung cứ phải tùy tình hình.
À mà tớ cũng thi BK đấy.

ấy có biết gì về quản lí công nghiệp ko?
à mà bạn Nam đi đâu mât rồi nhỉ?

Nam đây. Mấy hôm không lên mạng. Nghe bạn Thu đểu vài câu sợ quá... ấy vẫn thế, vẫn nóng tính thế...
Nếu mà Thu định làm thông tin thì sang lớp tớ hỏi kinh nghiệm bạn Phan Linh ấy... khá lắm
Còn Sơn ơi, ấy có vẻ thích vũ khí, ấy đã tạo được loại vũ khí tự chế nào chưa? Giới thiệu cho tớ xem đi nhá!

Đặng Quốc Nam đã viết:
Nam đây. Mấy hôm không lên mạng. Nghe bạn Thu đểu vài câu sợ quá... ấy vẫn thế, vẫn nóng tính thế...
Nếu mà Thu định làm thông tin thì sang lớp tớ hỏi kinh nghiệm bạn Phan Linh ấy... khá lắm
Còn Sơn ơi, ấy có vẻ thích vũ khí, ấy đã tạo được loại vũ khí tự chế nào chưa? Giới thiệu cho tớ xem đi nhá!

Chà, sao lại chơi khó anh em thế đồng chí. Trình độ của tớ kém lắm, có làm được gì đâu.
Ừm, thật ra thì tớ thích vài vấn đề về quân sự, cả vũ khí-khí tài-kĩ/chiến thuật ...vân vân... Chắc ảnh hưởng hồi bé hay được cho vào BT quân đội chơi. hic, nhưng khả năng có hạn, chỉ đọc cho biết thôi.
Còn cậu chắc sẽ theo CNTT nhỉ ?

Nam nói tớ trước đấy chứ.
Sau này tớ vào được bộ đội, tớ cũng thích làm chính trị viên, lúc đấy sẽ giáo dục tư tưởng cho bạn Sơn :D

Hà hà, QĐ không bao giờ biên chế nam và nữ cùng trong 1 đơn vị, thế là thoát khỏi bị bạn Thu giáo dục tư tưởng rồi. Bạn Thu mà làm chỉ huy chắc hắc xì dầu lắm, lính tráng sợ mất mật.

Sang Thái Lan chuyển đổi giới tính được đấy!
Nói thế thôi chứ còn dù là con trai hay con gái bạn đều có thể làm được việc mình thích. Hãy bắt đầu từ bây giờ, làm cái gì đó như tìm hiểu thật kĩ về quân sự đi... trên đời còn rất nhiều thứ mà dù có học mãi học mãi vẫn chưa hết. ;)

ơ 2 ban biến đi đâu với nhau rồi:D, không bàn tiếp chuyện chọn nghề à.
Mà Nam có cái kiếm đẹp ghê.

Back
Bên trên