Chúc mừng đủ thứ

Mừng sinh nhật Dương Anh nhá! Chúc DA đủ khỏe để thổi một hơi tắt hết sạch ngần ấy nến và tèn ten..., mọi lời ước thành hiện thực nhá!

Mùng 8 tháng 3! Nhớ nhỉ, nhớ những 8/3 đầu tiên tập tành coi ngày này là ngày hội của mình. Những 8/3 ấy, ta còn bé, nhưng mà ta đã bắt đầu biết hồi hộp chờ đến ngày "của phụ nữ", hồi hộp y hệt con bạn ta. Nói là "y hệt", nhưng mà lại không hẳn là y hệt, vì bạn ta, xinh xắn và đáng yêu, và tự nó cũng biết mình đáng yêu, nên nó hồi hộp mong nhận được thật nhiều hoa của các anh các bạn trai sáng coóng. Còn ta, vịt con xấu xí, thì lại hồi hộp... săm soi xem bạn ta nhận được bao nhiêu hoa, rồi lầm bầm mơ mộng cho mình "bao giờ thì mới đến lượt mình nhận được hoa nhỉ? Ô sao mà mãi chẳng thấy ai, lâu ghê vậy nhỉ?!".

Thế rồi thời gian thấm thoắt thoi đưa, 8/3 này qua, rồi lại 8/3 kia tới, tuy rằng vịt mãi vẫn hoàn vịt chả thành thiên nga, nhưng thời gian cũng làm được một việc là làm ta đủ lớn để trở thành một phụ nữ thực thụ. Ngày 8/3 nhờ thế cũng trở thành "ngày của ta" một cách thực thụ, kèm theo hoa và quà của một vài chàng mà mẹ ta còn thích hơn cả ta. Chả hiểu làm sao, bây giờ nghĩ lại, ta lại chẳng thể nhớ ra bó hoa chồng tương lai (hồi đó chỉ đang "tìm hiểu" nhau, nói theo ngôn ngữ nhã nhặn lịch sự của các cụ xưa) tặng ta nó ra làm sao, mà ta lại nhớ bó hồng nhung của một chàng mà ta chỉ dừng ở mức quý mến như một ông anh tốt bụng. Có lẽ ta bị ấn tượng bởi lời nói của mẹ ta về bó hồng đó, vừa tấm tắc dịu dàng (mà mẹ ta thì hiếm khi tỏ ra dịu dàng, dù trong lòng có thương nhiều lắm), lại còn vừa thương thương an ủi "khổ thân cái thằng, mua phải bó hoa bị cắm rồi (nghĩa là bông hoa bị rụng rời, cắm vào cành bằng một que tre, chứ không phải một cành hoa nguyên vẹn), khổ thân nó quá, khổ thân cái thằng...". Ta nhớ ta cứ cười thầm mẹ ta chẳng thương ta nhận bó hoa cắm, mà mẹ ta lại cứ đi thương người tặng hoa...

Và thế là bây giờ, thì đã hết giờ ăn trưa rồi! :D. Lại quay lại mớ số má giấy tờ thôi.

Cảm ơn các bạn giai đã quan tâm chúc mừng chị em ngày này nhé, làm tao tự dưng thương mến nhớ lại một vài ngày xưa...

Bạn Hoa của chúng ta lại khiêm tốn rồi. Chẳng biết hồi ở trường Lê Ngọc Hân thế nào, chứ ở Am tao thấy khối bạn, cộng thằng ngồi bên cạnh, cứ mùng 8 tháng 3 lại mang hoa đến rồi bẽn lẽn thẹn thùng mang về không dám tặng Hoa đấy thôi. Xinh nổi tiếng lớp Nga 1 mà không được tặng hoa, thì loại tao còn có hy vọng gì nữa.

Còn đến Đại Học nhé, chẳng cần đợi đến mùng 8 tháng 3 nhà Hoa ngày nào cũng hoa đầy nhà còn gì. Bọn mày thấy tao nói có đúng không?

có, có.

tao ngày xưa cũng chả đc tặng hoa gì sất,
chả tặng hoa đứa nào sất,
(mang đến mang về ko tính :D )
thời gian thoi đưa thoắt đến giờ cũng chả thành đc phụ nữ gì sất.

mà sướng thân ông nào xấu bụng ba que xỏ hoa đem tặng để mẹ Hoa tấm tắc.
mà khổ thân ông chồng tốt bụng hoa hoét tặng dâng kiểu gì mà để đến giờ con Vịt quay sang nhớ ông ba que.

có. Nở Nhung có đúng. Hị hị.

Hê hê, thôi Nhung ơi mày không phải an ủi bằng cách tâng bốc tao nhớ, tao thích tưởng thật lắm đấy nhớ!

Hồi đó không nhận được hoa, dĩ nhiên là không thích bằng nhận được hoa rồi, nhưng mà cũng vẫn không sao. Tao vẫn luôn yêu mến những ngày tháng đó, cho dù có hoa hay không.

(Ê thằng Vinh quên rồi, hồi đó mày có tặng hoa cho Hà Thanh, tao còn nhớ cái Hà Thanh đứng giữa đám đông rú lên "ối giời quý hóa quá!" như thế nào :D).

Bây giờ thì chẳng còn hoa hoét gì sứt, vì bên này chẳng có ngày của các bà các cô, chỉ có ngày của các cháu và ngày của các cụ. Tuổi nhi đồng thì đã qua rồi, thôi thì cứ yên tâm chờ đến ngày được làm phụ lão vậy.

Trời ơi lâu lắm bận wa' nay mới vào lại HAO thấy các bạn chúc mừng SN mình, xúc động wa'.

Cảm ơn nhiều Thủy Minh, Anh Vũ, Hồng Hoa, Phú Vinh và tất cả các bạn. Trời ơi cái ngày SN này nó gây nhiều phiền toái cho mình lắm, muốn quên quá! Dù sao thì cũng chả tự chọn được ngày sinh, chả tự chọn được cha mẹ, quốc tịch, v.v. (nhiều thứ mình chả tự quyết được).

Ngày trước bọn con trai chuyên văn chúng tôi chuyên bị gán cho mác 'Nịnh Đầm," cứ ngày 8-3 lại tặng hoa, tặng thơ các bà, các mẹ, các chị và nhất là các em. Có những lần mình phải làm chân gỗ cho Anh Vũ đến nhà em Q. ở đường Kim Liên nối dài (đường Xã Đàn bầy giờ), mang mỗi bó hoa, mẹ em ra mở cửa, thế là đành phải tặng mẹ em, còn em định tặng quả mà sợ em không nhận!

Cheer everybody! Chị em muôn năm! (TYFN của VTP nói gì về chị em ấy các ông nhỉ?)

DA

Cảm ơn nhiều Thủy Minh, Anh Vũ, Hồng Hoa, Phú Vinh và tất cả các bạn. Trời ơi cái ngày SN này nó gây nhiều phiền toái cho mình lắm, muốn quên quá! Dù sao thì cũng chả tự chọn được ngày sinh, chả tự chọn được cha mẹ, quốc tịch, v.v. (nhiều thứ mình chả tự quyết được).
Correction cho luật sư Dương Anh nhé, rằng là đồng ý với Dương Anh không tự chọn được ngày sinh, tự chọn cha mẹ. Nhưng mà quốc tịch thì giờ được tự chọn ầm ầm nhá, khối người chọn xong rồi nhá. ;;) . Như thằng Đà Điểu nhá, không những đổi quốc tịch rồi nhá, mà còn đổi hẳn tên thành Ivan Ivanovich Ivanov nhá.

Correction cho luật sư Dương Anh nhé, rằng là đồng ý với Dương Anh không tự chọn được ngày sinh, tự chọn cha mẹ. Nhưng mà quốc tịch thì giờ được tự chọn ầm ầm nhá, khối người chọn xong rồi nhá. ;;) . Như thằng Đà Điểu nhá, không những đổi quốc tịch rồi nhá, mà còn đổi hẳn tên thành Ivan Ivanovich Ivanov nhá.

Tưởng là nó đổi tên thành Ku-nhét-sô-fa hay là Chim-to-như-phít thì tui sợ chớ mấy ảnh Ivan thì ở VN đầy!

:)
DA

Vui quá, lâu lắm mới được bạn Dương Anh cho trận cười khùng khục thế này=))

----------

Suýt quên, Sơn ơi, chúc lên chức nhé. Gớm bé nhà Sơn trông giống bố lắm. Đã thay cái bỉm nào cho con chưa?

Chúc bé nhà Sơn chóng lớn ngoan ngoan nhé :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Vui quá, lâu lắm mới được bạn Dương Anh cho trận cười khùng khục thế này=))

----------

Suýt quên, Sơn ơi, chúc lên chức nhé. Gớm bé nhà Sơn trông giống bố lắm. Đã thay cái bỉm nào cho con chưa?

Chúc bé nhà Sơn chóng lớn ngoan ngoan nhé :))

Bé nhà thằng Sơn ko cần dùng bỉm Nhung ạ. Nó mới khoe với tao nhà nó mỗi tháng chỉ cần xài $350, trong đó ko có khoản nào dành cho bỉm :p

Đưa cái mục chúc mừng này lên nhé. Mừng sinh nhật Bác Hồ.
Hôm nay tao bật TV, tất cả các kênh đều có tường thuật trực tiếp tổ chức sinh nhật Bác Hồ ở đâu đó. Hổ lốn tất cả các bài hát có Bác trộn vào nhau. Lúc thì trẻ con hát, lúc thì người lớn hát, ăn mặc lung tung xòe cả. Chán thật.

Nhưng nói sinh nhật Bác Hồ là nhớ đến ngày ra trường của bọn mình hồi xưa. Quạt chả khói um lên. Ăn uống xì xụp. Tối lại nhảy nhót tưng bừng ở phòng tập. Mà tao nhớ ra có 1 bạn gái làm mất 1 tấm ảnh của 1 bạn trai, rồi khóc thê luơng ở cổng trường Ams. He he... bạn gái đó là 1 thành viên sớm và tích cực của box 8790 :)

Ngày mai là đúng 20 năm rồi, chúng mày nhỉ?

Mai ơi, tao tưởng bọn mình ra trường cuối tháng 5 chứ nhỉ, liên quan gì đến ngày Bác Hồ chào đời đâu? Nhưng thôi, đến giờ thì ngày tháng chẳng còn quan trọng nữa, mà quan trọng là năm nhỉ. 20 năm rồi, bọn mình bây giờ cũng đều gần 40 tuổi rồi. Tuổi thọ trung bình bây giờ là 70, thì hóa ra bọn mình đã sống quá nửa đời người rồi còn gì. Nên chúc mừng hay là buồn nhỉ?~x(

Mai ơi, tao tưởng bọn mình ra trường cuối tháng 5 chứ nhỉ, liên quan gì đến ngày Bác Hồ chào đời đâu? Nhưng thôi, đến giờ thì ngày tháng chẳng còn quan trọng nữa, mà quan trọng là năm nhỉ. 20 năm rồi, bọn mình bây giờ cũng đều gần 40 tuổi rồi. Tuổi thọ trung bình bây giờ là 70, thì hóa ra bọn mình đã sống quá nửa đời người rồi còn gì. Nên chúc mừng hay là buồn nhỉ?~x(

Nhung ơi, đúng 19/5 đấy. Mình hay có kiểu lấy ngày kỷ niệm gì đó ra làm gì đó mà :)

Chúc mừng, phải chúc mừng chứ. Chúc mừng bọn mình có ít nhất 30-35 năm vui vẻ ở phía trước. Chúc mừng bọn mình đã làm bạn với nhau, ít nhất cũng 23 năm rồi. Như tao với Nga cáo và với vài đứa nữa còn học với nhau từ cấp 1 cơ, biết nhau trên 30 năm :)
Ái già già, Nga ơi, nghe như già lắm rồi ý nhỉ? Thế mà gặp nhau vẫn chí chóe, hớn hở như 20 năm trước.

Re: Họp mặt khóa 87-90 nhân 20 năm ngày ra trường

tao bây h đang thuộc diện thử thách,
ko phải đi bộ đội (quá đát :D )
3 năm nữa ko phạm tội giết người cướp của hiếp dâm lừa đảo,
thì nhập xong quốc tịch thôi.

Thế phải đủ 20 mấy năm sáng trong dịu hiền nhỉ?
Hôm nay mày có chùm bóng bay màu mè à? Chúc mừng sinh nhật nhé. Mày tổ chức sinh nhật thế nào nhỉ? Có bánh gato, có nến, có vỗ tay đôm đốp không?

Re: Họp mặt khóa 87-90 nhân 20 năm ngày ra trường

Ô hay hôm nay sinh nhật thằng Phú Vinh kìa! Chúc mừng sinh nhật nhé, bạn hiền. Tối tao uống một mình mừng sinh nhật mày. :*
Chúc mày thật nhiều sức khỏe, luôn thật vui và thật nhiều may mắn.
Rồi cuối năm về đây tao bảo.<:p

Chúc mừng sinh nhật bạn Phú Vinh! <:p @};- :beerchug:

Chúc mày luôn hạnh phúc với hiện tại: một con mèo béo, những bông hoa đem đến lại đem về từ 20 năm trước, thêm những bông hoa gửi qua mạng những năm nay...., vượt qua thử thách để thành công dân nước Nga mà vẫn là người Việt yêu nước và chăm chỉ về thăm nước nhà để bọn tao có cơ hội tụ tập ăn uống ôn nghèo kể khổ :D

Sinh nhật thật thật vui vẻ nhé!!!

Chúc mày luôn hạnh phúc với hiện tại: một con mèo béo, những bông hoa đem đến lại đem về từ 20 năm trước, thêm những bông hoa gửi qua mạng những năm nay...., vượt qua thử thách để thành công dân nước Nga mà vẫn là người Việt yêu nước và chăm chỉ về thăm nước nhà để bọn tao có cơ hội tụ tập ăn uống ôn nghèo kể khổ :D

Bổ sung thêm vào lời chúc của Nga Cáo: và vẫn giữ nguyên các thể loại cúc

Bổ sung thêm vào lời chúc của Nga Cáo: và vẫn giữ nguyên các thể loại cúc.
Nga ơi, mày chúc nó lắm hoa thế? :)

Ngày xửa ngày xưa, cũng vào một ngày 22/7 như ngày hôm nay, ở một ngôi nhà nhỏ có một thằng bé con mới sinh ra. Nó nằm cuộn tròn trong nôi, vây quanh là ba bà mụ phúc hậu, mỉm cười âu yếm và ban cho nó phước lành.

Bà mụ thứ nhất ban cho nó trí thông minh và tính hài hước.
Bà mụ thứ hai ban cho nó một trái tim cứng cỏi nhưng lại luôn nồng hậu với người với đời.
Bà mụ thứ ba ban cho nó một cơ thể (đặc biệt là lá gan) khỏe mạnh.

Bà mụ thứ tư, đứng ngoài cửa sổ nhòm vào, hậm hực vì không được mời, liền lầm bầm "ta ban cho thằng bé cái miệng lanh lợi, nhưng mà cứ nói ra là bị bọn con gái nhao nhao chửi lại".

Các bà mụ dứt lời, thằng bé liền được mẹ bó bế lên thơm vào má và bảo "con yêu của mẹ, con sẽ tên là Vinh, Nguyễn Phú Vinh".

Thằng bé Vinh thấm thoắt đã thành thằng lớn Vinh. Thằng lớn Vinh thấm thoắt đã thành người đúng như lời các bà mụ nói, đặc biệt là bà mụ thứ tư. Với lời chúc quái ác của mình, bà những tưởng nó sẽ bị bọn con gái ghét bỏ, nhưng có một điều bà đã không ngờ tới, là những gì nó có nhờ ba bà mụ tốt bụng, tuy không hóa giải được lời chúc xấu nhưng lại giúp nó luôn được mọi người quý trọng, bất kể có chửi mắng oánh đập (yêu) nó thế nào.

Friend, we all love the way you are.

Back
Bên trên