Chú ý! Tình hình môn Sử của chúng ta!

Trịnh Hoàng Hà
(meoden764)

Uhm`, dạo này qua theo dõi đài, báo, truyền hình...thì tôi thấy tình trạng học sinh học sử ngày càng kém ;)). Vấn đề của topic này ko phải mục đích là thúc đẩy tình hình học môn Sử nói riêng và các môn xã hội "imba" nói chung (thực ra là tôi ko thích nếu ko muốn nói là ghét cay đắng mấy môn này) mà là tôi muốn điều tra xem tại sao mấy môn đó lại thậm tệ đến vậy. Không chỉ có ở các trường khác mà ngay cả ở trường ta thì tôi nghĩ tình trạng này là ko ít một chút nào (nếu ko muốn nói là nhiều hơn bình thường :-$ ). Vậy với điều đó thì vấn đề theo các bạn là từ đâu và nếu là bạn thì ý kiến của bạn là gì?
Yêu cầu các mem ko chat nhảm, ko spam! Hãy tôn trọng nhau một chút:) !
Nếu 4rum này quản lý đc tốt như bên gamethu thì mong mod nên chú ý đến topic này một chút! Vấn đề này ko thừa đâu! Thanks!

vấn đề này lởm :)) mem game thú hả :))

với những thầy sử rất nhiệt tình với học sinh như thầy Định thì ... khỏi nói

bọn em quí thầy lắm, lớp em ai cũng quí thầy :| ...

Í à tớ cũng iu thầy Định lắm. Nhưng mà hình như lơp 11 thầy không dạy hay sao ý. Buồn ghê! Cả lớp tớ ai cũng iu thầy hết. Thầy dạy sử phải như thầy Định thì mình mới học giỏi sử được chứ! :p

Đúng,tình hình học Sử ở Việt Nam vô cùng tệ hại.
Đó là hậu quả tất yếu của một chương trình dạy Sử không những mất đi những giá trị đích thực của môn học này mà thậm chí còn sai sự thực :-O.
Mất đi ý nghĩa của môn học vì dạy sử mà toàn dạy sự kiện, bắt nhồi vào đầu một đống các con số, trong khi đó là công việc của những quyển sách hay máy tính, còn việc của con người là phân tích, bình luận các sự kiện lịch sử để rút ra bài học từ các vị tiền bối như là khắc phục sai lầm và phát huy tiến bộ thì chả bao giờ có thời gian để động đến vì chương trình quá ôm đồm, dạy xong cái mớ số đó thì chuông đã reo :d.
Còn sai sự thực, điều đau đớn nhất, là do sự che giấu của chính phủ khi họ muốn lấp liếm những sự thực thể hiện đường lối sai lầm của Việt Nam trong tiến trình phát triển; điều này đã làm cho thế hệ thanh niên ra đời sau như chúng ta, không có quyền được biết đúng sự thực mà toàn bị nhồi nhét vào đầu những điều vô nghĩa và lạc hậu. Về điều này, các bạn cứ tin tôi ràng một khi phát hiện ra nhưng sự thực đó thì sẽ cảm thấy vô cùng thất vọng :(. Nhưng các bạn trẻ hãy lạc quan lên, vì các bạn đang nắm trong tay, nguồn tri thức vô cùng quý giá, đó là Internet. Với công cụ đắc lực này, các bạn có thể tìm hiểu tất cả các bạn chưa được biết tới. Đó, khi mà trường học không thể đáp ứng cho chúng ta những gì chúng ta cần, thì các bạn hãy tự cố gắng tìm hiểu, chứ không thể ngồi đấy mà ca thán mãi được. Hơn nữa, bổn phận của chúng ta là phải hiểu về đất nước Việt Nam của chúng ta, một đất nước có bề dày lịch sử mà không phải quốc gia nào cũng có được. Cây muốn vươn cao vươn xa, trước tiên phải có cái gốc vững chắc của nó. Hy vọng sẽ có một tương lai xán lạn , khi mà các bạn học sinh VN yêu sử. ;)

Trần Ngọc Lân đã viết:
Anh tưởng trg` minh` ko học môn này ??? :D
Thì có ai học đâu :))
Mà có học thì do thầy cô trông chặt quá, học rồi lại cố mà quên ngay
Đầu óc chẳng có chỗ mà chứa mấy thứ đấy, còn bao nhiêu cái cần nhớ

Lý Thanh Tâm đã viết:
Đúng,tình hình học Sử ở Việt Nam vô cùng tệ hại.
Đó là hậu quả tất yếu của một chương trình dạy Sử không những mất đi những giá trị đích thực của môn học này mà thậm chí còn sai sự thực :-O.
Mất đi ý nghĩa của môn học vì dạy sử mà toàn dạy sự kiện, bắt nhồi vào đầu một đống các con số, trong khi đó là công việc của những quyển sách hay máy tính, còn việc của con người là phân tích, bình luận các sự kiện lịch sử để rút ra bài học từ các vị tiền bối như là khắc phục sai lầm và phát huy tiến bộ thì chả bao giờ có thời gian để động đến vì chương trình quá ôm đồm, dạy xong cái mớ số đó thì chuông đã reo :d.
Còn sai sự thực, điều đau đớn nhất, là do sự che giấu của chính phủ khi họ muốn lấp liếm những sự thực thể hiện đường lối sai lầm của Việt Nam trong tiến trình phát triển; điều này đã làm cho thế hệ thanh niên ra đời sau như chúng ta, không có quyền được biết đúng sự thực mà toàn bị nhồi nhét vào đầu những điều vô nghĩa và lạc hậu. Về điều này, các bạn cứ tin tôi ràng một khi phát hiện ra nhưng sự thực đó thì sẽ cảm thấy vô cùng thất vọng :(. Nhưng các bạn trẻ hãy lạc quan lên, vì các bạn đang nắm trong tay, nguồn tri thức vô cùng quý giá, đó là Internet. Với công cụ đắc lực này, các bạn có thể tìm hiểu tất cả các bạn chưa được biết tới. Đó, khi mà trường học không thể đáp ứng cho chúng ta những gì chúng ta cần, thì các bạn hãy tự cố gắng tìm hiểu, chứ không thể ngồi đấy mà ca thán mãi được. Hơn nữa, bổn phận của chúng ta là phải hiểu về đất nước Việt Nam của chúng ta, một đất nước có bề dày lịch sử mà không phải quốc gia nào cũng có được. Cây muốn vươn cao vươn xa, trước tiên phải có cái gốc vững chắc của nó. Hy vọng sẽ có một tương lai xán lạn , khi mà các bạn học sinh VN yêu sử. ;)

uh`, ai thic nghiên cứu thì tự lên net mà nghiên cứu , còn ở trường chúng ta chỉ cần được điểm 10 thôi :| ( nói thật :|, học chả vào đâu, giờ học toàn ngồi chuyện :| )

cái này nhạy cảm nha bạn =) .... vào tù như chơi =)

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn Tâm học TOEFL của Mr.Nghiêm đúng ko?
Cái này ông Nghiêm cũng nói nhiều lắm :))

Không. Tâm bạn ý không học Toefl của Mr.Nghiêm. Tớ học có thấy thầy nói gì đến chuyện môn Sử đâu mà ấy bảo nhiều lắm.8-} Thầy toàn nói chuyện Mỹ với VN với.... liên quan đến học bổng thôi.Tớ nói thế đúng không nhỉ.

ông Nghiêm chê giáo dục VN như j ý, nhất là triết học với cả kinh tế học Mac-Lênin. :-? :))
nếu bạn nào thực sự muốn lên net để tìm hiểu về sử VN thì đúng là siêu đấy, nhưng phải cẩn thận ko lại mò nhầm vào trang có lời lẽ phản động (như Chick nó nói ý) lại tin vào đấy rồi đi bàn luận lung tung thì chết có ngày.
Nhưng đúng là ko có tiết sử nào mình đc học là nói về sai lầm hay là sự nghèo nàn của đất nước cả, (những cái cần biết để còn cố gắng phấn đấu); chỉ quanh quẩn chiến công bắn rơi máy bay rồi thắng lợi to lớn, vĩ đại, học thuộc số liệu rồi quên ngay, hoặc vẽ xong cái bản đồ La Mã chấm đc điểm 10rồi vứt đi.
Sử học để làm j? Theo tôi chỉ là để biết đc truyền thống dân tộc, những cái đáng học hỏi và những cái đang tồn tại cần sửa chữa thôi là đủ (nhưng sao ng ta ko cho mình học sử đoạn những năm sau 75?-chắc nhiều người cũng hiểu), còn ai người ta yêu thik lịch sử thật thì hẵng đi vào những chi tiết, địa điểm, nhân vật cụ thể. Hầu hết mọi ng thì ko cần đến như thế nên vào giờ chán ngồi ngáp là đúng thôi.
Đương nhiên vẫn có ng thik học sử, như bạn Nguyễn Tuấn Linh lớp 10 hóa 1 :-? kiến thức sử thế giới đọ với thày. Siêu khủng khiếp, bái phục!

Chỉnh sửa lần cuối:
Sử mình học không theo một cái hệ thống nào cả, cứ nhảy lung tung, quay đi quay lại, vừa học mấy thằng người tiền sử lại nhảy sang CM tháng 8 rồi lại quay lại trung đại, chả hiểu gì :-s. đến bây giờ cũng tớ cũng chả biết VN từng có những triều đại nhà nào, thứ tự sắp xếp ra sao :-s. nói thật, may ra biết được Bảo Đại là vua cuối, còn lại mù tịt. Thực ra thì tớ thấy môn Sử chính ra lại là môn quan trọng và đáng học tại vì sau này, có thể mình ra nước ngoài, khi người ta hỏi về VN còn biết đường mà nói, mang tiếng là dân VN mà chả hiểu tí gì. Căn bản cũng tại cách dạy của mình chán quá, chả riêng gì môn Sử, kể cả các môn khác, các thầy cô bắt mở sách ra đọc, đọc xong tự tóm tắt vào vở 8-}, chán :)|.
học Sử thấy Định thì nhàn thật, nhìn chung là cả năm ko phải đụng tí Sử nào, nhưng mà nhiều lúc nhìn thấy thương lắm :-s, thấy tội lỗi. :-s
mới đi học Mr.Nghiêm, nghe ông ý nói thật là hay quá :x, ngồi cả 2 tiếng rưỡi mà ko thấy buồn ngủ :x. học ông ý thấy sáng ra nhiều điều và nhận ra, ko phải lúc nào SGK cũng đúng :)

Ôi bạn Hưng:-s thầy Nghiêm tớ bảo là:"h này ai còn dùng đến cái từ phản động thì đúng là vứt đi":)) .Học thầy ý thấy hay ở chỗ thầy ý nói đúng sự thật về cái thực trạng GD của Vn. Suốt ngày học thuộc làu làu mà chả bao h hiểu(trừ khi có nhiều thời gian và thừa đam mê để tự tìm hiểu môn Sử) hoặc là cứ bật thầy cô giáo (thật ra người ta gọi thế là tranh luận) thì cũng ko được. Thế mới dẫn đến tình trạng người VN mà chả biết gì về sử VN:|.Tớ thấy môn Sử nước mình chương trình chán nhưng bù lại thấy thầy cô trường mình ai dạy sử cũng hay mà:) còn hơn các trường khác nhiều. Thỉnh thoảng tớ ko học bài nhưng vì nghe thầy cô nói trên lớp nên cũng nhớ loáng thoáng.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn nào giỏi Sử, giải thích dùm tớ Vấn đề này:

_ Vì sao Hồi những năm 45-75, khi nhắc đến những con người VN sống + làm việc bên n'c ngoài <Viet Kieu>, người dân trong n'c đều coi họ là phản động, là tiếp tay cho giặc, ko biết quay về phụng sự mỗi khi đất n'c lâm nguy ? Còn bây h, nhắc đến đồng bào xa Tổ quốc, họ lại đc coi là những "Viet Kieu yêu n'c" ?

_Vì sao cái tên "Đường mòn Hồ Chí Minh" từng đi vào biết bao trang sử Dân tộc ta từng có thời là sự khinh bỉ của đất n'c? Vì sao nó lại đc gọi tên thế ?

_Vì sao Nhân dân Miền Bắc từ trước đến nay đều luôn thua kém đồng bào miền Nam? Trong con mắt nhân dân Sài Gòn, những đứa con cưng thủ đô trông sao mà thảm hại, sao mà gầy gò, nghèo đói, phát triển trì trệ đến thế ?

_Căm-pu-chia vốn là n'c láng giềng của VN, nó có thể coi là nhỏ bé hơn rất nhiều, truyền thống Lịch sử đâu thể hào hùng = chúng ta, vậy vì sao họ có thể có 1 nền Kinh tế Văn hóa phát triển nhanh đến vậy? Trong khi VN đang gắng gượng mãi, cố đạt đc ước mơ vào WTO, thì Căm-pu-chia họ đã ja nhập từ 6-7 năm nay roài...

_Để tìm hiểu về mối quan hệ ngoại jao quốc tế: Việt-Mỹ hứa hẹn nhiều triển vọng cho cả 2 phía. Trong năm 2000, Nguyên Tổng thống Mỹ, Bill Clinton, sau nhiều lần tỏ ra lưỡng lự, lúng túng, khó đưa ra yêu sách, đã tiến hành chuyến viếng thăm chính thức CHXHCN VN. 1 phóng viên thường trú tờ New-York Times, khi nghe tin, có mặt tại Hanoi. Ông đã tìm đến chỗ 1 người thợ hốt tóc ở phố Láng Hạ, khi xưa là 1 người lính Trường Sơn, đc người lính xưa phát biểu 1 câu rất cảm động : "Đáng lẽ, Bill đã phải làm điều này từ sau khi cuộc chiến kết thúc :) ". Song, vị phóng viên tờ báo nổi tiếng nhất nhì của Mỹ thật sự sửng sốt, choáng váng khi đc nghe cảm nghĩ của 1 cô bé sinh viên 22 tuổi, Đại học KHXH&NV - Đại học Quốc ja : "Chúng tôi sẽ ko bao h quên đc mối hận năm xưa. Sau này,khi mà cuộc chiến tranh Việt Nam cả nhân dân Mỹ, cả toàn thế giới có thể quên đi, nhưng vs thế hệ trẻ chúng tôi, đó mãi mãi là cả 1 sự sỉ nhục". Các bạn, sẽ Suy nghĩ ra sao về thế hệ trẻ, những chủ nhân đất n'c sau này ???

Nguyễn Hoàng Sơn đã viết:
Không. Tâm bạn ý không học Toefl của Mr.Nghiêm. Tớ học có thấy thầy nói gì đến chuyện môn Sử đâu mà ấy bảo nhiều lắm.8-} Thầy toàn nói chuyện Mỹ với VN với.... liên quan đến học bổng thôi.Tớ nói thế đúng không nhỉ.
Ko nói về "môn sử" nhưng nói về chuyện lịch sử đất nước, nhất là giai đoạn cách mạng, bao cấp, đổi mới, những sai lầm của chính phủ VN... rồi chuyện ng` Kinh xâm chiếm Tây Nguyên, VN xâm lược Campuchia (hình như thế, ko nhớ lắm :(), rồi chuyện dân (nhất là miền Nam) thấy sống khổ quá mới bỏ sang nước ngoài, chuyện chính phủ VN bắt ng` phản động, những ng` bị kết tội oan... toàn những cái ko có trong SGK, nhưng nghe ông ý nói còn thấy hay hơn nghe GV giảng :)) Ko dám chắc rằng tất cả những gì ông ý nói là sự thật, nhưng theo sự hiểu biết của tớ thì có 1 số cái ông ý nói rất đúng. VD việc ông cha ta xưa xâm lược Chăm mà lại bảo là "mở rộng bờ cõi", rồi ca ngợi :)) (ngồi đọc lại các SGK mà xem, nói là phản đối chiến tranh, thế mà lại ca ngợi việc này, vô lý đùng đùng :))), rồi bao cấp, cấm đoán đủ thứ (dân chủ :))), kì thị con cháu của những người đã từng làm cho Mỹ, rồi cả việc những người bị bắt oan nữa :|

Hồi tiểu học, môn Sử thật là thú vị. Ông A dẫn quân đi đánh bọn B, đem n vạn quân úp sọt bọn C, rồi thì phục kích phục kiếc, đánh đám loạn xạ ngầu (căn bản giống kiểu Tam Quốc, Thuỷ Hử...)

Hồi cấp 2, ko nhớ lắm nhưng mà ko thích mấy cái ăn lông ở lỗ với cả người tiền sử. Mà hình như học đi học lại, đến năm lớp 8 lại quay về cái thời lông lá ??? Mấy cái đánh nhau hiện đại ko hấp dẫn lắm (chắc toàn số ??? :D)

Hồi cấp 3, gặp được thầy Định đẹp trai. Cám ơn thầy đã cho con những giây phút học Sư thư thái và thoải mái. Sau này thì chưa học nên chưa biết, đợi 2 năm nữa pốt bài tiếp :D

Tâm đã viết:
Đức Anh đã viết:
...<khỏi phải copy :D>
Thỉnh thoảng tớ cũng đọc trên mạng thấy mấy cái là lạ, chưa nghe thấy bao giờ. Tớ cũng ko khẳng định ai đúng ai sai. Nhưng mà tớ thấy mấy chuyện này qua rồi, ko quan trọng lắm. Chỉ sợ mọi người đều biết thì loạn mất 8-}

Ko biết trang này có phải là trang phản động ko nhỉ :-?
www.wikipedia.org

Mình thì mình thấy mình học Sử ko kém :)), như năm ngoái h Sử cả lớp nói chuyện rúc ríc ở dưới chẳng nghe giảng gì thì mình vẫn thấy thầy Huy giảng hay lắm :D, nghe rất hứng thú, còn hay giơ tay thắc mắc nữa :D. H kiểm tra thì chỉ thỉnh thoảng quay cóp chứ vẫn thường hay học bài cẩn thận để làm bài :D

Tớ thấy thi sat sử khó vỡ mồm :)) hết í kiến mà chính ra ko có sử phí đi 1 môn gỡ điểm hehe :D

@Ly: thầy cũng là GV mà8-}.Ấy là bạn nào nhỉ?? Có học lớp tồi CN ko?? Sao tớ không biết. Cho tớ nhìn mặt cái.b-)

mie, thằng đức anh chắc cop ở xó nào vào hả :|

công nhận là cái chương trình sử của mình nó chồng chéo quá, có nhiều cái cấp 2 học đến ốm, cấp 3 học lại :| mà vẫn chả vào đầu :|

Back
Bên trên