Chú ý! Tình hình môn Sử của chúng ta!

Đấy, thì do chúng ta xâm lược Chăm thì mới ra 1 nửa cái chữ S còn lại, đúng ko ạ? :)) Đó ko phải là xâm lược, đó là "mở rộng bờ cõi" - chữ dùng chính xác trong SGK sử đấy ạ :)) Và ông nào đó (ko nhớ tên :D) đã được ca ngợi & ban thưởng về việc có công mở rộng bờ cõi nước ta. :D

Haha dạo này tình hình chính trị đang lên! Nè các bạn, Việt Nam là nước tự do dân chủ cơ mà cho nên tự do ngôn luận cũng là một trong những quyền đó cho nên ko nên lo sợ mấy việc... đâu. Nếu như có chuyện đó thì chính xã hội này của nước ta đi ngược lại với những gì mà nó đang hướng tới. Nói là hướng tới là bởi vì ngay các bạn cũng thấy rằng xã hội bây giờ có mấy thứ đc coi là công bằng dân chủ. Nhà nước thì nói là ko biết vậy những người biết thì làm gì? Vậy thì chính trị đc bàn ở đây cũng có làm sao
Dạ, nói là dân chủ nhưng cũng chưa hoàn toàn đâu ạ :(. Nói chung đây vẫn là vấn đề nhạy cảm ở VN :(

(Mong mod đừng lock topic này, lock thì lấy đâu ra chỗ cho anh em "câu cá" :)))

Tao ko nghĩ mình thắng nó là do mình có khả năng oánh nhau hơn nó . Nó mà dội mấy quả bom nguyên tử xuống VN thì tẻo hết luôn, đỡ đánh đấm . Mình thắng phần nhiều cũng là nhờ phong trào phản chiến dâng cao ở Mỹ cũng như các nước khác trên Thế Giới thoai. Đấy, tao nghĩ thế
Chưa chắc đâu,khéo dân ta lại đột biến thành cái giống gì đó đi bóp cổ bọn nó há há há >:) >:) .Mà có thời cơ phải biết lợi dụng chứ,thế cũng là giỏi,đánh nhau ko chỉ có chân tay đâu. Cho nổ nguyên cả đất nc thì chúng nó cũng ko đc sống yên ổn đâu.

Đấy, thì do chúng ta xâm lược Chăm thì mới ra 1 nửa cái chữ S còn lại, đúng ko ạ? Đó ko phải là xâm lược, đó là "mở rộng bờ cõi" - chữ dùng chính xác trong SGK sử đấy ạ Và ông nào đó (ko nhớ tên ) đã được ca ngợi & ban thưởng về việc có công mở rộng bờ cõi nước ta.
Đi đánh thằng khác thì phải sướng chứ,bị thằng khác đánh thì đương nhiên là cáu rồi. Cái vấn đề này cũng chả biết bàn luận thế nào,chỉ biết là sgk có nhắc đến trong vài dòng .

Chỉnh sửa lần cuối:
Mất đi ý nghĩa của môn học vì dạy sử mà toàn dạy sự kiện, bắt nhồi vào đầu một đống các con số, trong khi đó là công việc của những quyển sách hay máy tính, còn việc của con người là phân tích, bình luận các sự kiện lịch sử để rút ra bài học từ các vị tiền bối như là khắc phục sai lầm và phát huy tiến bộ thì chả bao giờ có thời gian để động đến vì chương trình quá ôm đồm, dạy xong cái mớ số đó thì chuông đã reo :d.
Cái này còn có thể công nhận là đúng
Còn sai sự thực, điều đau đớn nhất, là do sự che giấu của chính phủ khi họ muốn lấp liếm những sự thực thể hiện đường lối sai lầm của Việt Nam trong tiến trình phát triển; điều này đã làm cho thế hệ thanh niên ra đời sau như chúng ta, không có quyền được biết đúng sự thực mà toàn bị nhồi nhét vào đầu những điều vô nghĩa và lạc hậu
Không thế nói thế được, nếu xét về khía cạnh che dấu lịch sử .. ta thử nhắc đến US .. chính đất nước này mới là che dấu cái sự .. giật dây, cái thuyết "có tiền là có tất cả" .. nhưng họ vẫn phát triển, học đâu có lạc hậu .
_Vì sao Nhân dân Miền Bắc từ trước đến nay đều luôn thua kém đồng bào miền Nam? Trong con mắt nhân dân Sài Gòn, những đứa con cưng thủ đô trông sao mà thảm hại, sao mà gầy gò, nghèo đói, phát triển trì trệ đến thế ?
Nếu cậu thử đặt mình ở vị trí một miền Bắc đi .. nếu miền Bắc phát triển chỉ cho miền Bắc .. không nghĩ đến việc thống nhất đất nước .. không nghĩ đến việc phát triển quân sự, dùng tiền viện trợ của Nga và Trung Quốc xây dựng trường học, bệnh viện, đưa h/s miền Bắc ra nước ngoài học... Còn miền Nam vẫn thế, chịu viện trợ của US, chịu kiềm chế của US, US cần thì dựng Diệm lên, đến khi Diện không tạo một thế chống CỘng mạnh nhất châu Á thì đạp đổ .. đưa Thiệu lên .. :-/ .. Và cứ thế, thử hỏi miền Nam có được cái gọi là tự do .. hay vẫn chỉ là 1 Việt Nam Cộng Hòa đơn giản ..
1 cô bé sinh viên 22 tuổi, Đại học KHXH&NV - Đại học Quốc ja : "Chúng tôi sẽ ko bao h quên đc mối hận năm xưa. Sau này,khi mà cuộc chiến tranh Việt Nam cả nhân dân Mỹ, cả toàn thế giới có thể quên đi, nhưng vs thế hệ trẻ chúng tôi, đó mãi mãi là cả 1 sự sỉ nhục". Các bạn, sẽ Suy nghĩ ra sao về thế hệ trẻ, những chủ nhân đất n'c sau này ??
Haha, nếu chỉ lấy 1 suy nghĩ cá nhân mà đánh đồng với cả 1 thế hệ trẻ thì thật là vớ vẩn :))
_Căm-pu-chia vốn là n'c láng giềng của VN, nó có thể coi là nhỏ bé hơn rất nhiều, truyền thống Lịch sử đâu thể hào hùng = chúng ta, vậy vì sao họ có thể có 1 nền Kinh tế Văn hóa phát triển nhanh đến vậy? Trong khi VN đang gắng gượng mãi, cố đạt đc ước mơ vào WTO, thì Căm-pu-chia họ đã ja nhập từ 6-7 năm nay roài...
Cambodia chỉ là 1 đất nước trung lập.. thử hỏi 1 ngày nào đó World War III xảy ra, họ muốn chiếm cả Đông Dương thì việc chiếm Cambodia là dễ nhất .. cong VN ta có lập hiến, chủ trương CNXH rõ ràng .. việc bị các nước phương Tây kìm kẹp là tất yếu :|
_ Vì sao Hồi những năm 45-75, khi nhắc đến những con người VN sống + làm việc bên n'c ngoài <Viet Kieu>, người dân trong n'c đều coi họ là phản động, là tiếp tay cho giặc, ko biết quay về phụng sự mỗi khi đất n'c lâm nguy ? Còn bây h, nhắc đến đồng bào xa Tổ quốc, họ lại đc coi là những "Viet Kieu yêu n'c" ?

_Vì sao cái tên "Đường mòn Hồ Chí Minh" từng đi vào biết bao trang sử Dân tộc ta từng có thời là sự khinh bỉ của đất n'c? Vì sao nó lại đc gọi tên thế ?
2 câu này xin được giải thích rõ ràng từ phía người hỏi .. bản thân tôi chưa từng nghe thấy những lời thế này :|
Còn bây h, nhắc đến đồng bào xa Tổ quốc, họ lại đc coi là những "Viet Kieu yêu n'c" ?
Ai bảo cậu là bây giờ gọi thế .. chẳng nhẽ cái lũ Thúy Nga, Nguyễn Ngọc Ngạn cũng đc. coi là Việt Kiều yêu nước à ... :| suy nghĩ phải biết nhìn một cách tổng thể chứ :|
+/ Thứ nhì, Con đường Bác đã chọn có lẽ rất hợp thời thế khi n'c ta bị thực dân xâm lược. Song thời thế thay đổi chóng mặt, bây h, đáng ra nhà n'c nên mở cửa thông thương, kinh tế, chính trị, văn hóa xã hội vs toàn cầu, thì nhà n'c vẫn làm việc vs thái độ bảo thủ chậm tiến . Con đường ban đầu ta đã chọn Chủ nghĩa Xã hội <Karl Mark-Vladimir Lenin>, dưới sự chỉ huy dẫn dắt tài tình mưu lược của Nguyễn The Patriot <Bác Hồ>, nó đã đem cho chúng ta hòa bình, tự do, độc lập => thống nhất đất n'c, Bắc-Nam sum họp, xuân nào vui hơn Nhưng nếu như vẫn duy trì Chủ nghĩa Xã hội, chính đây sẽ là 1 "con dao 2 lưỡi", tuy trấn áp đc lòng dân, duy trì đc 1 cuộc sống yên bình no ấm,song nó càng ngày càng làm đất n'c trở nên đói kém nghèo nàn, phát triển chậm chạp,gần như sẽ ko có cơ hội theo kịp các n'c mạnh trong khối ASEAN (Malai, Indo, Thailand, the Philippines, Singapore, Cambodia), chứ chưa thèm nói đến châu Lục (Nhật, Hàn, Tầu...).
Lão này có vấn đề .. VN mở cửa từ năm 89, không có năm 89 thì giờ anh em có khi đang đi chăn trâu cắt cỏ rồi cũng nên :))
Còn việc học thầy Nghiêm .. thầy nói vẫn phải nghe .. nhưng phải biết chọn lọc, và thử hỏi xem thầy Nghiêm dạy tại ĐHNN nhưng thầy có làm tròn bổn phân đó không khi mà các sinh viên của thầy vẫn phải đến nhà thầy học .. thêm :|
Mỗi người có 1 ý kiến, định kiến khác nhau .. đừng đánh đồng và biết chọn lọc
Thân

Chỉnh sửa lần cuối:
sử sử sử sử sử sử sử sử, quay về môn sử sử sử sử sử sử :))

Cũng phải thông cảm thoai, gì chứ sử là sẽ dính đến chính trị ngay, ko tránh được, 1 phần tất yếu mà :D
Thôi, quay lại môn sử đi ^^
@Tuấn Hoàng: spam lắm thế :))

Lại nói về lịch sử thì bọn US chỉ có hơn 200 năm lịch sử , còn ta thì có hơn 200 năm. Chêch lệch chưa :)).
Lần trước trên báo nói rằng Việt Nam cần 197 năm nữa mới đuổi kịp Singapore bây giờ -->Vậy bao nhiêu năm nữa mới đuổi kịp US hiện tại. Ai tính toán giỏi thì tính đi!
Tui thấy là nước ta mà cứ nhìn vào lịch sử tức là quá khứ thì có phát triển đc hay ko hay chỉ là dùng những từ ngữ bóng bẩy để đánh bóng quá khứ trong khi tương lại thì sao?:| :| :|

Trịnh Hoàng Hà đã viết:
Lại nói về lịch sử thì bọn US chỉ có hơn 200 năm lịch sử , còn ta thì có hơn 200 năm. Chêch lệch chưa :)).
Lần trước trên báo nói rằng Việt Nam cần 197 năm nữa mới đuổi kịp Singapore bây giờ -->Vậy bao nhiêu năm nữa mới đuổi kịp US hiện tại. Ai tính toán giỏi thì tính đi!
Tui thấy là nước ta mà cứ nhìn vào lịch sử tức là quá khứ thì có phát triển đc hay ko hay chỉ là dùng những từ ngữ bóng bẩy để đánh bóng quá khứ trong khi tương lại thì sao?:| :| :|
Nước ta phải có hơn 2000 năm lịch sử chứ nhỉ :-/

Mà cho tớ hỏi, anh hùng Phan Đình Giót (lấy thân mình lấp lỗ châu mai) hi sinh trong trận nào ko biết? Ko hiểu anh ý xung phong thật hay là bị đẩy nhỉ :))

Bản thân tớ cũng còn chả nhớ là các "anh" Phan Đình Giót, Lê Văn Tám... hy sinh trong trận nào nữa, mặc dù chương trình học sử năm nào cũng nhại đi nhại lại :-? Nhưng nói chung là tớ kịch lịch phản đối việc lấy các "anh" này ra làm tấm gương cho thanh thiếu niên VN cho đến tận thời đại bây giờ. Ngày nay, phải lấy những điển hình trong việc học tập để cho mà mọi người phấn đấu tích lũy kiến thức để xây dựng nước nhà giàu đẹp ( tức là nền kinh tế tri thức). Vậy mà, cứ bắt học theo việc làm rất " bất đắc dĩ, quẫn trí" khi không biết phải làm gì hơn. Vấn đề này rất tiêu biểu cho tinh thần bảo thủ, không chịu đổi mới và hơn hết là thấm đẫm " tư tưởng chiến tranh, hy sinh là no1" của rất nhiều người.
Một lần nữa, tớ kêu gọi các ấy đóng góp nhiều hơn cho chủ đề " chiến tranh và hòa bình"; cần có một cái nhìn sâu sắc và đúng đắn về chủ điểm này. Vì dù sao, trong con mắt bạn bè quốc tế, hình ảnh nước VN ta vẫn còn gắn liền với bom đạn, bắn giết lẫn nhau. Thế nêm thế hệ chúng ta phải có trách nhiệm thay đổi cách nghĩ cách nhìn đó, làm cho họ hiểu về một Vn đã thực sự chuyển mình trong công cuộc đổi mới. Thế nhé. ;) Bàn luận sôi nổi lên mọi người ơiiiiiiiiiiiiiii!!!!!!!!!!

Bản thân tớ cũng còn chả nhớ là các "anh" Phan Đình Giót, Lê Văn Tám... hy sinh trong trận nào nữa, mặc dù chương trình học sử năm nào cũng nhại đi nhại lại
Tớ vẫn nhớ như in câu chuyện anh hùng của anh Giót. Anh đã lấy thân mình lấp lỗ châu mai. Trước khi ngã xuống, anh đã hô vang : !@# t n đ t ! :mrgreen:

VN chúng ta đã trải qua hơn 4OOO năm lịch sử roài các bạn ạ,
Ôi, những chiến công đáng tự hào, những chiến thắng uy phong lẫm liệt, vẻ vang, huy hoàng, to lớn vĩ đại, long trời lở đất, kinh thiên động địa, tất cả đã dệt thêu nên biết bao trang sử vàng chói lọi, hào nhoáng 8-}... Nào là những trận Bạch Đằng Giang -Ngô Quyền, Lê Lợi-Ng~.Trãi đồng lòng góp sức diệt Minh, thiết lập lại nền hòa bình cho cả dân tộc, trận Sông Như Nguyệt thái úy Lí Thường Kiệt, trận Rạch Gầm Xoài Mút, cả trận Quang Trung đại phá Quân Thanh, còn cả 3 lần đại thắng Nguyên Mông hùng mạnh vs sự ghi danh của những cái tên Trần Quốc Toản, còn kháng chiến chống France + USA, thời kỳ Bác Hồ sống + hoạt động Cách Mạng, rồi thì Việt Nam Cộng Sản, XHCN thời mở cửa ... thì thực sự, mình chả biết tý j` :|

... : !@# t n đ t ! ...

=> Hồi ý đã có khái niệm chữ a-còng rồi hả :D

Lại nói về lịch sử thì bọn US chỉ có hơn 200 năm lịch sử , còn ta thì có hơn 200 năm. Chêch lệch chưa .
Tui thấy là nước ta mà cứ nhìn vào lịch sử tức là quá khứ thì có phát triển đc hay ko hay chỉ là dùng những từ ngữ bóng bẩy để đánh bóng quá khứ trong khi tương lại thì sao?
Hic, đấy là tính cả chế độ nô lệ và thực dân
Đảng ta mới co 61 năm :|
Giải phóng đất nước đến nay là 31 năm :|
Sao lại đi so sánh 2000 năm phong kiến - nô lệ với 200 năm tư bản đc. ... hổng kiến thức lịch sử oài >:)

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Duy Phúc đã viết:
Sao lại đi so sánh 2000 năm phong kiến - nô lệ với 200 năm tư bản đc. ... hổng kiến thức lịch sử oài >:)
Kể cả nô lệ & thực dân thì vẫn phải được coi là lịch sử chứ
Mà thực ra môn lịch sử mình toàn học về mấy thời kì này chứ đâu :))

hôm qua còn là lịch sử, nói gì 2k với 4k năm ???

Phạm Duy Phúc đã viết:
Nô lệ với phong kiến thì ko nằm trong lịch sử à :-w! Ko thấy sách sử của ta đang hướng về nó hay sao. Trong khi những cái hay cái tiên tiến của nước ngoài chẳng thấy đâu cái đó liệu là ưu hay nhược của sử ta?
Còn nữa nếu như thực tế đúng là dân ta coi trọng sử ta thì nhìn xem nó có đc những gì nào!
Đang bực ko nói tiếp nữa ko lại có chuyện!

Dạ, Sử chỉ là 1/12 môn học, vậy chỉ mất chưa đến 10% hướng về quá khứ .. thế lại còn muốn 0% à ... được voi đòi tiên :|
Còn nữa nếu như thực tế đúng là dân ta coi trọng sử ta thì nhìn xem nó có đc những gì nào!
Thế ý ông muốn là bỏ lịch sử à .. xem nó đc. những j` .. tôi chả khoái môn sử nhưng nó vẫn có ích vẫn học .. còn cá nhân ông k0 thấy có tác dụng gì thì cứ việc . Còn nếu k0 đúp mẹ nó 1 năm nữa học cải cách cho sướng :|

Chỉnh sửa lần cuối:
Trịnh Hoàng Hà đã viết:
Nô lệ với phong kiến thì ko nằm trong lịch sử à :-w! Ko thấy sách sử của ta đang hướng về nó hay sao. Trong khi những cái hay cái tiên tiến của nước ngoài chẳng thấy đâu cái đó liệu là ưu hay nhược của sử ta?
Đang bực ko nói tiếp nữa ko lại có chuyện!

nghe ngu ngu ...

Học Sử để ứng dụng vào tương lai, dạy học cái kiểu nhồi nhét, bắt học số máy bay, số xe tăng... rồi, ông A đi đến Xômali, bà B về Mường Tè...thà ko học còn hơn.8-}

Coi như giới trẻ bây h có khi chỉ hứng thú vs mấy cái thời chiến tranh Phong kiến <cái này Sử Tầu dân ta còn làu làu hơn Sử ta>, thời chiến tranh hiện đại những năm kháng Pháp diệt Mỹ, n'c ta bước đến XHCN trở đi là chán hẳn, chả còn hứng mà học nữa :D

:D Bác nào làm ơn làm phúc cho iem biết về thời kì những năm 80 ở Việt Nam cái.Đến bi h vẫn con ngu ngơ quá, chả biết j.

Phạm Duy Phúc đã viết:
Dạ, Sử chỉ là 1/12 môn học, vậy chỉ mất chưa đến 10% hướng về quá khứ .. thế lại còn muốn 0% à ... được voi đòi tiên :|

Thế ý ông muốn là bỏ lịch sử à .. xem nó đc. những j` .. tôi chả khoái môn sử nhưng nó vẫn có ích vẫn học .. còn cá nhân ông k0 thấy có tác dụng gì thì cứ việc . Còn nếu k0 đúp mẹ nó 1 năm nữa học cải cách cho sướng :|
Ờ thì đúng là sử chỉ ;à 1/12 môn học nhưng nghe nè từ đầu đến giờ tôi chưa nói là sẽ ko có môn lịch sử này. Vấn đề là làm sao môn sử trở nên dễ học và có ích hơn chứ có ai tẩy chay nó đâu (tội nghiệp nó ;)))
Môn sử đúng là chỉ một phần nhỏ trong các môn học nhưng hỏi xem có đứa nào cảm thấy dễ chịu khi giáo viên bắt gạch sách hay là về nhà các em học sách giáo khoa mà đã là sách giáo khoa thì có bao giờ ít kể cả ko nhiều nhưng đã là SGK thì nó phải nhiều (chả hiểu cho nó dầy sách hay là tiêu thụ giấy nữa). Rồi như đến các bài kiểm tra nhét vào đầu học sinh một đống bài học rồi các em về nhà học trong SGK. Đố ai dám bảo đó chỉ là phần nhỏ trong 12 môn học. Lè lưỡi!!

Back
Bên trên