Chú ý! Tình hình môn Sử của chúng ta!

Bạn Đức Anh iêu quý, để tớ thử trả lời trong giới hạn kiến thức ít ỏi của tớ xem sao :)) :
Phạm Đức Anh đã viết:
Bạn nào giỏi Sử, giải thích dùm tớ Vấn đề này:

_ Vì sao Hồi những năm 45-75, khi nhắc đến những con người VN sống + làm việc bên n'c ngoài <Viet Kieu>, người dân trong n'c đều coi họ là phản động, là tiếp tay cho giặc, ko biết quay về phụng sự mỗi khi đất n'c lâm nguy ? Còn bây h, nhắc đến đồng bào xa Tổ quốc, họ lại đc coi là những "Viet Kieu yêu n'c" ?
Vì bây h chính phủ đã đối xử với Việt Kiều theo cách khác. Giai đoạn 45-75 chính phủ VN nói rằng Việt kiều là phản động, là v.v... --> nghiễm nhiên họ trở thành như thế trong mắt ng` dân VN lúc bấy h. Bây h thì cả Chính phủ & cả ng` dân đều khôn hơn rồi chăng :)) (Quote lời Mr Nghiêm: Vì chính phủ VN biết Việt kiều có thể cho họ tiền --> ca ngợi: "Việt kiều yêu nước")

_Vì sao cái tên "Đường mòn Hồ Chí Minh" từng đi vào biết bao trang sử Dân tộc ta từng có thời là sự khinh bỉ của đất n'c? Vì sao nó lại đc gọi tên thế ?
Cái này ko rõ :| Có lẽ vì khi CM thành công, Việt cộng nắm được chính quyền, VN trở thành n'c XHCN thì chính cái thuyết Mac-Lenin đã lỗi thời rồi, Tư bản đã có 1 bước tiến mới & hùng mạnh hơn. XHCN với nền kinh tế bao cấp cấm buôn bán, thông thương đã vô tình kéo tụt sự phát triển của VN. Chắc vì thế nên con đường này mang tên "đường mòn" :))

_Vì sao Nhân dân Miền Bắc từ trước đến nay đều luôn thua kém đồng bào miền Nam? Trong con mắt nhân dân Sài Gòn, những đứa con cưng thủ đô trông sao mà thảm hại, sao mà gầy gò, nghèo đói, phát triển trì trệ đến thế ?
Dân miền Nam (đặc biệt là Sài Gòn) di tản sang nước ngoài nhiều hơn dân miền Bắc rất nhiều, trong thời kì Mỹ chiếm VN, Sài Gòn cũng là nơi Mỹ "đầu tư" hơn miền Bắc: giao thông, trường học, kinh tế... Dân miền Nam đc tiếp xúc với nền văn minh tiên tiến sớm & nhiều hơn chúng ta.-->miền Bắc thua kém ko có gì là lạ :(

_Căm-pu-chia vốn là n'c láng giềng của VN, nó có thể coi là nhỏ bé hơn rất nhiều, truyền thống Lịch sử đâu thể hào hùng = chúng ta, vậy vì sao họ có thể có 1 nền Kinh tế Văn hóa phát triển nhanh đến vậy? Trong khi VN đang gắng gượng mãi, cố đạt đc ước mơ vào WTO, thì Căm-pu-chia họ đã ja nhập từ 6-7 năm nay roài...
Campuchia phát triển vậy là nhờ họ gia nhập WTO lâu rồi. VN giờ chật vật chưa vào được WTO 1 phần vì chưa đổi mới hoàn toàn cách suy nghĩ, phần khác vì... vào sau Trung Quốc. Mà chúng ta đã biết, Trung Quốc thâm nho & bầy nhầy như thế nào :)), mấy vụ bán phá giá ngành dệt & giày da đều là của TQ --> bọn Tây nó sợ VN cũng như TQ --> đến h chúng ta vẫn chưa vào đc WTO --> làm sao có thể dễ dàng thông thương với các nước bạn, làm sao phát triển được?
Mà Campuchia là nước tư bản đúng ko? Thấy hầu như các nước Xã hội đều có nền kinh tế kém phát triển, trừ Trung Quốc, từ khi Hồ Cẩm Đào lên, Trung Quốc phát triển thấy rõ, dân Trung Quốc phục Hồ Cẩm Đào cũng phải

_Để tìm hiểu về mối quan hệ ngoại jao quốc tế: Việt-Mỹ hứa hẹn nhiều triển vọng cho cả 2 phía. Trong năm 2000, Nguyên Tổng thống Mỹ, Bill Clinton, sau nhiều lần tỏ ra lưỡng lự, lúng túng, khó đưa ra yêu sách, đã tiến hành chuyến viếng thăm chính thức CHXHCN VN. 1 phóng viên thường trú tờ New-York Times, khi nghe tin, có mặt tại Hanoi. Ông đã tìm đến chỗ 1 người thợ hốt tóc ở phố Láng Hạ, khi xưa là 1 người lính Trường Sơn, đc người lính xưa phát biểu 1 câu rất cảm động : "Đáng lẽ, Bill đã phải làm điều này từ sau khi cuộc chiến kết thúc :) ". Song, vị phóng viên tờ báo nổi tiếng nhất nhì của Mỹ thật sự sửng sốt, choáng váng khi đc nghe cảm nghĩ của 1 cô bé sinh viên 22 tuổi, Đại học KHXH&NV - Đại học Quốc ja : "Chúng tôi sẽ ko bao h quên đc mối hận năm xưa. Sau này,khi mà cuộc chiến tranh Việt Nam cả nhân dân Mỹ, cả toàn thế giới có thể quên đi, nhưng vs thế hệ trẻ chúng tôi, đó mãi mãi là cả 1 sự sỉ nhục". Các bạn, sẽ Suy nghĩ ra sao về thế hệ trẻ, những chủ nhân đất n'c sau này ???
Chắc chỉ 1 vài ng` thế này thôi phải ko? Bọn mình đâu có thế? (lại chẳng muốn vượt biên sang Mỹ ngay ấy chứ :))). Suy nghĩ sao về thế hệ trẻ, chủ nhân đất nước sau này ấy à? Tớ rất lạc quan :). Chắc chắn, thế hệ trẻ sẽ tạo nên hình ảnh VN khác trong mắt bạn bè 5 châu, đặc biệt, ko phải là 1 VN chiến tranh :)
Cái gì gọi là mối hận? Cái gì gọi là sự sỉ nhục? Chiến tranh là sự sỉ nhục cho cả 2 phía. Tớ nghĩ vậy, mặc dù biết có những cái phải giải quyết = chiến tranh. Chiến tranh là tội ác lớn nhất & dã man nhất của loài người, chiến tranh là gia đình li tán, chết chóc, hủy diệt nền văn minh tinh thần & vật chất... Tớ thấy chiến tranh ko có gì là đáng tự hào, kể cả cuộc chiến tranh vệ quốc đi chăng nữa (ờ, thật tội lỗi, tớ nói ko tự hào, mặc dù ông tớ là đại tá :))). Tại sao các SGK cứ ca ngợi chiến tranh? Hãy chỉ viết sự kiện & phân tích lịch sử thôi! Còn hào hùng hay ko, tự hào hay ko thì hãy để ng` học & thế hệ sau đánh giá, nhìn nhận.
Bà ý học ĐH KHXH&NV ah? Chắc chắn phải học rất kĩ lịch sử :)). Cái này cũng cho thấy sự lệch lạc trong việc dạy & học sử ở nước mình

------------------------------

@Ly: thầy cũng là GV mà.Ấy là bạn nào nhỉ?? Có học lớp tồi CN ko?? Sao tớ không biết. Cho tớ nhìn mặt cái.
Ờ, tớ biết, thầy cũng là GV :)), ý tớ nói là ông ý nói còn hay hơn cả GV dạy sử giảng bài :))
Tớ học lớp tối thứ 5, nghỉ rồi vì học xong 1 khóa rồi (1 năm chứ ít gì :> )
Xong 1 năm thấy vốn kiến thức về lịch sử, XH, kinh tế, giáo dục của mình khá khẩm hơn trước. 1 phần cũng nhờ sự phụ đạo tận tình của bố :))

Những điều bạn Ly giải thích đều đúng :). Nhưng tất nhiên là chỉ trong khuôn khổ của một forum thì chưa thể giải thích cặn kẽ được. Mà các vấn đề mà bạn Đức Anh đặt ra thì toàn những đồ vô cùng "quý giá" nhưng dưới bàn tay thủ kho của bộ giáo dục Vietnam ta, thì chỉ là đồ " tồn đọng". Họ không đủ dũng cảm để đem chúng ra ánh sáng, phủi đi lớp bụi thời gian để trả lại đúng giá trị thật của chúng. Sự thật bao giờ cũng cay đắng. Nhưng phải dám đối diện thẳng thắn, thừa nhận những sai lầm, thiếu sót thì mới mong có ngày tiến bộ lên được. Chuyện của cô sinh viên đại học KHXH&NV đã là minh chứng rõ ràng, là kết quả của một lớp người được đào tạo theo cái kiểu trong lớp sương mù hào quang dởm mà cha ông ta dựng nên ( nhưng công nhận về khoản này thì các bác nhà ta giỏi thật :))) Nhưng chúng ta, những người có mong muốn xây dựng đất nước VN giàu mạnh một cách chính đáng, đúng đắn thì phải khác nhỉ ;)
Thế nên Đức Anh hãy tra cứu thêm đi, cậu sẽ tìm ra những câu trả lời đích đáng xung quanh những câu hỏi rất "gai góc" mà cậu đặt ra đấy. Well done critical thinhking!!!=D>

Chính phủ VN ko dám thừa nhận chắc vì sợ có loạn :(
Nhưng tớ thấy tuy chính phủ ko chính thức thừa nhận, đính chính, nhưng cũng đã nới lỏng rất nhiều. Nếu ko nới lỏng thì đâu có những loạt bài "Đêm trước đổi mới" đăng hiên ngang trên báo? Đâu có những bài báo phê phán cách chính sách trước đây (thời kì đổi mới) & bây giờ của chính phủ? Đâu có những lời phát biểu của Bí thư tỉnh ủy tỉnh Quảng Ninh:"Trong 20 năm qua, ở nước ta đã có rất nhiều sự thay đổi, mà theo tôi chủ yếu là do chịu sức ép của nước ngoài. Nhưng chỉ có một lĩnh vực duy nhất không thay đổi do không chịu sức ép của nước ngoài. Đó là xây dựng Đảng"? Như cái thời 75 thì có mà vào tù mọt gông rồi ý chứ :))
Tớ thấy có thể coi đó là những dấu hiệu tốt :)

"Gọi là Việt Kiều yêu nước vì nghĩ họ có thể cho chính phủ tiền"---->cái này ông Nghiêm nói ko đúng lắm. Tiền mà Việt Kiều gửi về cũng nhiều, nhưng mà ko phải lí do chính, cái chính là chính phủ muốn chỉ ra rằng họ đang cố thay đổi, đất nước đang mở cửa chào đón những ng xa quê hương, nói chung là để ko tạo ấn tượng xấu với những thế hệ Việt Kiều sau & cả thế giới thôi.
Vì sao Miền bắc thua kém Miền nam :-? cái này đúng là khó chịu thật, vì mình là người miền Bắc. Điều đấy hình như chỉ đúng cho các thành phố đô thị thôi, còn nông thôn ý, nông dân Miền nam làm đc 1 vụ rồi thì ăn chơi tiêu xài hết, ko tiết kiệm dành dụm như nông dân miền Bắc mình đâu. Nhưng nói j thì nói, phải công nhận TPHCM mới là trung tâm kinh tế thực sự, còn HN chỉ là trung tâm chính trị thôi, chính vì chính trị quá, còn nặng XHCN quá nên kinh tế kém phát triển. Ng HN hoàn toàn có thể làm ăn như thậm chí hơn ng miền Nam đc, chỉ là vì cơ chế ở HN chồng chéo bất cập & ko thoáng như trong Nam thôi, bằng chứng là rất nhiều ng HN đã vào Nam làm ăn sinh sống.
--->Dương: cái từ "phản động" ý, nó chắc chắn là còn đúng cho nhiều trường hợp. Như bọn mình nói trong topic này với nhau, có ng đọc được có thể nói là phản động, điều đó là sai, (bọn mình chỉ muốn tìm hiểu thêm về thực trạng đất nước của bọn mình thôi mà.) nhưng lại có những kẻ "phản động" thực sự, thường xuyên chọc ngoáy và phá hoại Tố quốc, với lời lẽ tinh vi và nghe rất có lí, nhưng thực chất luôn nhằm mục đích chia rẽ đồng bào và bật chính phủ. Chẳng lẽ như thế mà cũng ko gọi là "phản động" đc ah? Từ "phản động" đâu phải là để vứt đi?
Nhưng mà sao cứ hễ nói về giáo dục là lại hướng ngay sang chính trị thế nhở :-? đúng là có vấn đề rồi.

Chỉnh sửa lần cuối:
"_Vì sao Nhân dân Miền Bắc từ trước đến nay đều luôn thua kém đồng bào miền Nam? Trong con mắt nhân dân Sài Gòn, những đứa con cưng thủ đô trông sao mà thảm hại, sao mà gầy gò, nghèo đói, phát triển trì trệ đến thế ? " --> họ jai? phóng sau miền bắc 30 năm mà bạn, điều dễ hiểu thôi, ảnh hưởng của " ... " đọng lại rất nhiều, nhưng cách đây gần nửa thế kỉ, SG là hòn ngọc của Đông Dương đó, diễm lệ, hiện đại, giờ thì :| ...

"Mà Campuchia là nước tư bản đúng ko? Thấy hầu như các nước Xã hội đều có nền kinh tế kém phát triển, trừ Trung Quốc, từ khi Hồ Cẩm Đào lên, Trung Quốc phát triển thấy rõ, dân Trung Quốc phục Hồ Cẩm Đào cũng phải" --> nước tư bản giờ nó khác trước thời " phục hưng " hay "10 tự" rồi, ko còn bóc lột, áp bức, chủ cướp của tớ nữa, giờ hoàn toàn là bình đẳng, ai mạnh thì sống, còn " ... " thì , ừ thi bình đằng ... nhưng tình trạng cha chung ko ai khóc trong các cơ quan nhà nước , người "nhận tiền" " boc lột " của người "đưa tiền" wa' nhiều :)) ... bọn " nhận tiền " giờ nó đông úa, đi làm việc gì nó cũng nhận tiền được :| , 1 lũ cá mè 1 nứa, kéo tụt sự phát triển của VN :|

""Chúng tôi sẽ ko bao h quên đc mối hận năm xưa. Sau này,khi mà cuộc chiến tranh Việt Nam cả nhân dân Mỹ, cả toàn thế giới có thể quên đi, nhưng vs thế hệ trẻ chúng tôi, đó mãi mãi là cả 1 sự sỉ nhục"' con này khùng, ick kỉ , ko chấp , cái gì qua thì nó đã qua rồi , vì sao cứ phải bới lên, khơi lại những nỗi đau thương cho càng đau thương hơn ??? :| vì sao hàng năm cứ phải kỉ niệm ngày nọ, kỉ niệm ngày kia 1 cách rầm rộ trên tivi, đài báo cứ phải bù lu bù loa lên vụ trợ cấp này vụ trợ cấp kia :| trong khi trên báo, có vụ 4 chiến sĩ lái xe tằng húc đổ dinh độc lập bị " ngược đãi " trong xã hội ???

chết mẹ, :-s ... mai tớ vào tù bạn nào đến thăm tớ nhé :) :D

*"chiến tranh Việt Nam cả nhân dân Mỹ" --> điên à ?? vô học, chả có người dân mỹ nào ủng hộ chiến tranh việt nam cả, họ biểu tình rất rất nhiều để chính phủ kết thúc chiến tranh ở VN, đã có nhiều vụ biểu tình dẫn đến bạo loạn, xô xát giữa SV và cảnh sát, nhân dân Mỹ đã gây ko it ảnh hưởng tốt tới chiến tranh ở VN

< mod lock sớm topic này đi ^^ >

Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi vào tù thăm bạn Hoàng đầu tiên. :))
Nói về chính trị ở đây chỉ có đứt.Em ko dại.

thành thị nó thế này thôi Hưng ạ, VN có gần 80% làm nông , cứ tưởng tượng thế, quê VN nó nghèo lắm, cổ lỗ lắm :|

nước mình đã đang và sẽ vẫn đi sau các nước phát triển 30 năm nếu ko giải quyết được nạn tham nhũng, khi những kẻ tham nhũng bàn về tham nhũng ... phát triển sao ??

dm, ko bàn nữa, ghê lắm -,-'

Ờ, bàn in ít thoai
Bốc lên cho 2 bài, nhưng dính đến chính trị ở VN là phải cẩn thận
Rồi 1 ngày đẹp trời... tay đeo còng số 8, em bước lên xe cảnh sát, đi về 1 chốn xa... :))
Thôi, quay lại chủ đề: môn lịch sử ở nước ta - dạy & học :D

ở mình thì môn gì mà chả bất cập, đâu chỉ có môn Sử!
Có điều,môn sử là công cụ để chính phủ tiêm nhiễm vào đầu thế hệ trẻ (đặc biệt là những con gà như cái chị sinh viên gì đó) cái ý niệm là cuộc chiến của chúng ta là vĩ đại, ta có 2 cuộc chiến thắng 2 đế quốc hùng mạnh. Ờ thì đúng là vĩ đại, nhưng mà biết bao nhiêu người phải chết. Cứ cho là họ hi sinh cho tổ quốc, nhưng mà chúng ta đã có thể tránh được cuộc chiến này, vậy mà "Phải đánh cho đến cùng". Kết cục, ta thắng vì Mĩ tự rút (--->cái này hơi bất lễ, nhưng mà đúng thế thật"_")
Công nhận là mỗi lần kiểm tra phải học nhiều thật là nhiều, xong rồi thì quên hết sạch. Bố mẹ ông bà mỗi lần hỏi đến lik sử nước mình thì như mấy con gà mờ, ú a ú ớ, khốn nhất là có khi cái đấy mình biết rồi chứ. Bọn học cải cak hình như còn khổ hơn. Mình mỗi lần thi còn có đề cương chứ bọn nó mà thi thì học từ đầu đến cuối. Đây chỉ là cách ôn cho thi trắc nghiệm, cuối cùng bọn nhóc, kiểm tra thì theo cak cổ điển, mà ôn tập thì theo cak hiện đại. "Tân cổ giao duyên" sai địa chỉ
Ặc ặc

hơ, hồi cấp 2, TIVI chiếu nhiều phim sử trung quốc quá, :)) học sinh còn hiểu biết về càn long hơn là mấy ông vua VN =) ( tớ cũng chả nhớ tên =) )

Quan trọng là khả năng làm phim của VN thì ai cũng biết rồi đấy :)) :)) .Kém thì ko hẳn là kém nhưng mà nhiều cái cứng nhắc quá.Ko nhất thiết cái gì cũng phải sâu sa,bổ ích,xem vui là đc rồi.Bổ quá cũng ko tốt,như kiểu vào rạp chiếu phim lại ăn cơm :)) :)) . Xem phim tàu,vua của nó mà nhiều lúc bị bôi cho ngố ko chịu đc , VN mà làm thế thì kiểu gì cũng bị ...

Môn sử thì @-) cũng chả biết nói gì,chỉ biết là ko hiểu tại sao thấy nó cứ buồn ngủ |-) |-) .Thầy lại quá hiền,lớp mình thi nhau làm loạn :)) :))

Nếu 4rum này quản lý đc tốt như bên gamethu thì mong mod nên chú ý đến topic này một chút!
Bạn nói câu này thì tớ chả dám ko quan tâm bạn nhỉ :-" ko quan tâm lại mang tiếng là quản lý ngu, chết chết

Còn về việc học sử á, ko đề cập đến vấn đề ko biết :">

Chỉ biết là nếu cứ 1 tuần 1 tiết, 1 tiết học đến vài cái sự kiện kéo dài hàng chục năm, tên vài ông, rồi tuần sau lại tiếp tục như thế thì đầu em ko update kịp

Trời ơi, các bạn thân mến ơi, thế đến bây h mà các bạn còn cho rằng, cái cô sinh viên trên là khùng, là điên khi nói lên cảm xúc của chính mình vs tay nhà báo Mỹ à ? Ngẫm xem nhá ;)
Trường KHXH&NV vốn toàn đào tạo các sinh viên giỏi chuyên ngành khối Văn-Sử-Đ!a => Lời nói cũng như cách làm việc của họ có thể coi là có sức nặng trong lĩnh vực Xã hội <ai đc trau dồi mấy mớ kiến thức khó nuốt ấy hơn mấy chị này :( >. Hơn nữa, đây chẳng phải cũng là suy nghĩ chung của giới trẻ VN thời buổi này hay sao? Các bạn sẽ nói j` vs ông nhà báo nếu đc interview ?

Nhớ hồi lớp 4-5, học sử :-s, nào là: "= 1 tinh thần sắt thép, =ngọn lửa yêu n'c hừng hực đang sẵn sàng làm rụi cháy bất cứ cái j` chặn đường nó, quân dân ta đã làm nên 1 chiến thắng hào hùng, 1 chiến thắng vĩ đại, 1 chiến thắng kỳ công, 1 chiến thắng làm náo động cả thế giới "lừng lẫy 5 châu-Chấn động địa cầu" 8-} , 1 chiến thắng vẻ vang, oai hùng, Ôi chao, lịch sử dân tộc ta lại sắp sửa bước vào những trang vàng chói lọi 8-}".

Rồi còn có lần, 1 tờ báo ngôn luận cũng đã đăng tải 1 vài thông số của chiến tranh VN: :"Quân ta đã chiến đấu dũng cảm, anh dũng, đã kiên định, bất khuất, tiến công mạnh mẽ, phong ba bão táp, lấy đi của địch chừng 1700 phi công máy bay" , trong khi phía Mỹ phản bác lại luận điệu quá đỗi là "văn chương" của ta:"Chúng tôi chỉ cử có 1500 lính phòng không tham chiến mà thôi :|. (Cái con số các vị công bố có bao gồm cả trợ lý phi công ah :p) <cười phẩy...> ".

Còn xoay quanh vấn đề: VN mãi mãi chỉ là kẻ đi sau các n'c có vị thế ở ĐNA Vì sao vậy:-/ :
+/Thứ nhất: Do sự bảo thủ trì trệ của các vị lãnh đạo bộ máy chính quyền đất n'c.

+/ Thứ nhì, Con đường Bác đã chọn có lẽ rất hợp thời thế khi n'c ta bị thực dân xâm lược. Song thời thế thay đổi chóng mặt, bây h, đáng ra nhà n'c nên mở cửa thông thương, kinh tế, chính trị, văn hóa xã hội vs toàn cầu, thì nhà n'c vẫn làm việc vs thái độ bảo thủ chậm tiến :|. Con đường ban đầu ta đã chọn Chủ nghĩa Xã hội <Karl Mark-Vladimir Lenin>, dưới sự chỉ huy dẫn dắt tài tình mưu lược của Nguyễn The Patriot <Bác Hồ>, nó đã đem cho chúng ta hòa bình, tự do, độc lập => thống nhất đất n'c, Bắc-Nam sum họp, xuân nào vui hơn :) Nhưng nếu như vẫn duy trì Chủ nghĩa Xã hội, chính đây sẽ là 1 "con dao 2 lưỡi", tuy trấn áp đc lòng dân, duy trì đc 1 cuộc sống yên bình no ấm,song :| nó càng ngày càng làm đất n'c trở nên đói kém nghèo nàn, phát triển chậm chạp,gần như sẽ ko có cơ hội theo kịp các n'c mạnh trong khối ASEAN (Malai, Indo, Thailand, the Philippines, Singapore, Cambodia), chứ chưa thèm nói đến châu Lục (Nhật, Hàn, Tầu...).
=> Việc cần làm lúc này là ta phải làm nên đc 1 cuộc cải cách mạnh mẽ trong toàn dân, toàn quân, thúc đẩy phát triển Tư bản Chủ nghĩa, mở cửa jao lưu nhiều hơn vs quốc tế. Thái độ bảo thủ, trì tệ cần sớm đc vứt bỏ :|

Hãy nhìn vào gương của Nhật, Sing hay Tầu trước đã :) N'c ta lắm người tài giỏi thật, nhưng phải sắp đặt vai trò của họ ra sao mới là 1 hard problem :|

Nhưng nếu như vẫn duy trì Chủ nghĩa Xã hội, chính đây sẽ là 1 "con dao 2 lưỡi", tuy trấn áp đc lòng dân, duy trì đc 1 cuộc sống yên bình no ấm,song nó càng ngày càng làm đất n'c trở nên đói kém nghèo nàn, phát triển chậm chạp,
Ấy ơi vừa đánh thằng tư bản xong h lại bảo ta bắt chước nó thì ... ngượng chít :)) GDCD toàn học XHCN là bước phát triển CAO hơn tư bản , giống như phong kiến với công xã nguyên thủy ^^' Nhưng mà có mấy ông mới lên rồi mà ... Nghiêm ca ngợi Ng Minh Triết suốt còn j :D lại còn bảo nước ta cũng đang đổi dần sang tư bản :d có điều k khoe ra thôi :p

nói chung quá độ lên XHCN là rất khó nếu mình ko đủ tiềm lực kinh tế, thực tế là chưa nước nào làm đc điều này một cách hoàn chỉnh, Nga ko làm đc đã chuyển sang tư bản, Trung Quốc cũng chỉ còn cái vỏ bọc bên ngoài, ở trong đã tư bản hết rồi. May ra còn Cuba, y tế & giáo dục miễn phí (sướng thế :x )
Thế còn nước mình ko biết là thế nào nhỉ :-? chẳng lẽ giỏi hơn Nga với Trung Quốc?

cu ba vẫn gần như sống trong thời bao cấp như ở VN HƯng ạ :)) cục xà phòng cũng khó khăn , ^^

"Nhớ hồi lớp 4-5, học sử , nào là: "= 1 tinh thần sắt thép, =ngọn lửa yêu n'c hừng hực đang sẵn sàng làm rụi cháy bất cứ cái j` chặn đường nó, quân dân ta đã làm nên 1 chiến thắng hào hùng, 1 chiến thắng vĩ đại, 1 chiến thắng kỳ công, 1 chiến thắng làm náo động cả thế giới "lừng lẫy 5 châu-Chấn động địa cầu" , 1 chiến thắng vẻ vang, oai hùng, Ôi chao, lịch sử dân tộc ta lại sắp sửa bước vào những trang vàng chói lọi ".

Rồi còn có lần, 1 tờ báo ngôn luận cũng đã đăng tải 1 vài thông số của chiến tranh VN: :"Quân ta đã chiến đấu dũng cảm, anh dũng, đã kiên định, bất khuất, tiến công mạnh mẽ, phong ba bão táp, lấy đi của địch chừng 1700 phi công máy bay" , trong khi phía Mỹ phản bác lại luận điệu quá đỗi là "văn chương" của ta:"Chúng tôi chỉ cử có 1500 lính phòng không tham chiến mà thôi . (Cái con số các vị công bố có bao gồm cả trợ lý phi công ah ) <cười phẩy...> "."

1 sự tự sướng đáng nể của người " .... " :)) ... ừ, công nhận là kì công, nhưng mới sang trang đồng thôi :| chưa thấy vàng đâu :|

có được cái chiến thắng này mà biết bao người chết :| có những trận chiến 11 lính VN ngã thì 1 lính mĩ ngã :| ... T_T ...

có được cái chiến thắng này mà biết bao người chết có những trận chiến 11 lính VN ngã thì 1 lính mĩ ngã ... T_T ...
Thằng Mỹ nó to gấp mấy lần thằng Việt,vũ khí nó to gấp mấy lần nhà mình,có thời quân ta còn giáo mác gậy gộc,nói chuyện đấy làm gì.Việt Nam xuất phát điểm cái gì cũng kém nó,cuối cùng vẫn thắng đc là đc rồi.

Rồi còn có lần, 1 tờ báo ngôn luận cũng đã đăng tải 1 vài thông số của chiến tranh VN: :"Quân ta đã chiến đấu dũng cảm, anh dũng, đã kiên định, bất khuất, tiến công mạnh mẽ, phong ba bão táp, lấy đi của địch chừng 1700 phi công máy bay" , trong khi phía Mỹ phản bác lại luận điệu quá đỗi là "văn chương" của ta:"Chúng tôi chỉ cử có 1500 lính phòng không tham chiến mà thôi . (Cái con số các vị công bố có bao gồm cả trợ lý phi công ah ) <cười phẩy...> "."
Trong 2 vị,vị nào bốc phét còn chưa rõ,có thể là cả 2 :D,con số chính xác thì khó mà biết đc.

+/ Thứ nhì, Con đường Bác đã chọn có lẽ rất hợp thời thế khi n'c ta bị thực dân xâm lược. Song thời thế thay đổi chóng mặt, bây h, đáng ra nhà n'c nên mở cửa thông thương, kinh tế, chính trị, văn hóa xã hội vs toàn cầu, thì nhà n'c vẫn làm việc vs thái độ bảo thủ chậm tiến . Con đường ban đầu ta đã chọn Chủ nghĩa Xã hội <Karl Mark-Vladimir Lenin>, dưới sự chỉ huy dẫn dắt tài tình mưu lược của Nguyễn The Patriot <Bác Hồ>, nó đã đem cho chúng ta hòa bình, tự do, độc lập => thống nhất đất n'c, Bắc-Nam sum họp, xuân nào vui hơn Nhưng nếu như vẫn duy trì Chủ nghĩa Xã hội, chính đây sẽ là 1 "con dao 2 lưỡi", tuy trấn áp đc lòng dân, duy trì đc 1 cuộc sống yên bình no ấm,song nó càng ngày càng làm đất n'c trở nên đói kém nghèo nàn, phát triển chậm chạp,gần như sẽ ko có cơ hội theo kịp các n'c mạnh trong khối ASEAN (Malai, Indo, Thailand, the Philippines, Singapore, Cambodia), chứ chưa thèm nói đến châu Lục (Nhật, Hàn, Tầu...).
Chí ní,chí ní.Cụ Hồ ra đi từ lâu lắm rồi,thế mà thỉnh thoảng trên mạng lại có vài thằng mất dậy đổ chuyện VN bây giờ lên đầu HCM.

Có điều,môn sử là công cụ để chính phủ tiêm nhiễm vào đầu thế hệ trẻ (đặc biệt là những con gà như cái chị sinh viên gì đó) cái ý niệm là cuộc chiến của chúng ta là vĩ đại, ta có 2 cuộc chiến thắng 2 đế quốc hùng mạnh. Ờ thì đúng là vĩ đại, nhưng mà biết bao nhiêu người phải chết. Cứ cho là họ hi sinh cho tổ quốc, nhưng mà chúng ta đã có thể tránh được cuộc chiến này, vậy mà "Phải đánh cho đến cùng". Kết cục, ta thắng vì Mĩ tự rút (--->cái này hơi bất lễ, nhưng mà đúng thế thật"_")
Có những lúc chỉ có nắm đấm mới giải quyết đc vấn đề,chân lý thuộc về kẻ mạnh :D .Cãi nhau ko đc thì choảng nhau là đúng rồi.

Chúng tôi sẽ ko bao h quên đc mối hận năm xưa. Sau này,khi mà cuộc chiến tranh Việt Nam cả nhân dân Mỹ, cả toàn thế giới có thể quên đi, nhưng vs thế hệ trẻ chúng tôi, đó mãi mãi là cả 1 sự sỉ nhục
Có lúc hôm trước vừa đấm nhau với thằng bạn,hôm sau nó lại cho mình chép bài bình thường :)) :)) ,ai mà cũng thù dai thế này thì [-x

Nếu 4rum này quản lý đc tốt như bên gamethu thì mong mod nên chú ý đến topic này một chút!
Cái forum đấy lập topic là bị xét duyệt,mãi nó chả đăng :)) :)),có bài post 3 lần nó cũng ko đăng hóa ra tại link đến mấy cái forum khác =)). Tốt quá cũng ko tốt [-x

Mọi người lại chơi chính trị rồi,chả liên quan đến "môn Sử" gì cả.
Sách sử nhà mình viết 1 chiều quá,lúc nào cũng là "quân ta tạm thời rút lui để bảo toàn lực lượng" còn "quân địch tháo chạy tan tác" nghe buồn cưỡi ko chịu đc :)) :)) .Thua thì nhận là thua có sao đâu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Iem đây mù tịt về lịch sử, gần như bây giờ là ko biết tí j rôi`.

Sử mình học không theo một cái hệ thống nào cả, cứ nhảy lung tung, quay đi quay lại, vừa học mấy thằng người tiền sử lại nhảy sang CM tháng 8 rồi lại quay lại trung đại, chả hiểu gì . đến bây giờ cũng tớ cũng chả biết VN từng có những triều đại nhà nào, thứ tự sắp xếp ra sao . nói thật, may ra biết được Bảo Đại là vua cuối, còn lại mù tịt. Thực ra thì tớ thấy môn Sử chính ra lại là môn quan trọng và đáng học tại vì sau này, có thể mình ra nước ngoài, khi người ta hỏi về VN còn biết đường mà nói, mang tiếng là dân VN mà chả hiểu tí gì. Căn bản cũng tại cách dạy của mình chán quá, chả riêng gì môn Sử, kể cả các môn khác, các thầy cô bắt mở sách ra đọc, đọc xong tự tóm tắt vào vở , chán .
Em đồng ý với ý kiến này, Chương trình LS ở trường phổ thông chẳng ra đâu vào đâu cả, lung tung loạn xì ngầu ko biết đằng nào mà lần.

Tớ thấy chiến tranh ko có gì là đáng tự hào, kể cả cuộc chiến tranh vệ quốc đi chăng nữa
Cái này thì em kô đồng ý.Đáng tự hào chứ.Chúng ta phải tự hào vè những gì chúng ta đã làm được.Phải có quá khứ mới có hiện tại và tương lai.Chỉ có điều quá khứ đấy đã bị bóp méo khá là nhiều, ko còn đúng như sự thật vốn có của nó nữa.Nguyên nhân chủ yếu là do nội dung trong SGK đã được viết từ lâu,từ hồi tư tưởng còn bảo thủ(coi XHCN là tốt, tư bản là xấu), xào xáo nhiều lần( cải cách cũng ko thay đổi j cả).Dẫn đến HS bây giờ hoàn toàn mù tịt về những sự kiện còn đáng chú ý hơn mấy cái chiến thắng.Khá nhiều những thất bại của ta ko được nhắc đến trong sách LS

Back
Bên trên