Cac ban thay choi nhac cu nao la hay nhat?

Em thích chơi piano và violin. Em đã học piano, nhưng bỏ từ lâu rồi.
Còn violin thì chưa có điều kiện học, nhưng em cũng thích lắm :D
Tiếng violin réo rắt nghe rất hay.
Bị phê cái này từ hồi nghe Bond, sau đó Vanessa Mea rồi đến các rock band.

cơ cấu Scratch của Turn ko phụ thuộc vào đĩa, nó là do tác động của đầu kim lên các rãnh đĩa than, đó là 1 cơ cấu vật lý chứ ko phụ thuộc vào Playing Disk......vì thế em mới gọi Turn là nhạc cụ.......

Thái Anh đã viết:
nhạc cụ hay nhất là turnable............
Thái Anh đã viết:
cơ cấu Scratch của Turn ko phụ thuộc vào đĩa, nó là do tác động của đầu kim lên các rãnh đĩa than, đó là 1 cơ cấu vật lý chứ ko phụ thuộc vào Playing Disk......vì thế em mới gọi Turn là nhạc cụ.......
Cho dù thế, anh vẫn định nghĩa nhạc cụ là thứ mà bản thân nó tạo ra âm thanh đặc trưng để nghe âm thanh ấy người ta gọi tên được nhạc cụ.
Nếu chỉ là biến âm thanh của cái này thành cái khác thì có lẽ chưa đủ để được gọi là nhạc cụ đâu :-?
Anh đọc qua về cấu trúc âm thanh, cụ thể là âm thanh của nhạc cụ, thì có phần nói về "fondamental" và "harmonique" (xin lỗi vì không biết tiếng Việt là gì, viết tạm tiếng Pháp). Cái "fondamental" là tần số chính giúp tạo nên sự chủ chốt của âm thanh (về cao độ - ví dụ cùng 1 nhạc cụ mà đánh các nốt khác nhau thì fondamental của nó khác nhau), các "harmoniques" mới là các yếu tố quyết định sự khác biệt giữa các âm thanh (về tính chất - nếu thay đổi harmoniques của tiếng piano thì sẽ có được tiếng giống như violon).

về bản chất, âm thanh được xác định trên bước sóng và tần số, và các nhạc cụ classic chúng ta vẫn biết là chúng tạo nên các sóng dừng trong cấu tạo của chúng, nhưng đó chưa phải là bản chất thực sự, theo em các công cụ tạo ra âm thanh đều là nhạc cụ hết, bản thân Turn làm biến đổi tần số và bước sóng của input sound, có thể coi là nhạc cụ...........:)

Nhưng ngoài những tiếng scratch ra thì turn tự nó tạo được ra tiếng j khác? Đâu phải cứ tạo sóng âm là nhạc cụ, nó phải có khả năng chơi được các nốt có cao độ rõ ràng.

kaka, các nốt có cao độ rõ ràng huh, cho tui hỏi, tapping có phải nhạc cụ ko, vậy mà nó chỉ chơi được tik và tak, cao độ đâu

mà Scratch vẫn có các bậc riêng của nó có thể coi là cao độ

Thật là buồn cười,cái đồng hồ cũng kêu tik tak vậy thôi => đồng hồ cũng là nhạc cụ?
Rõ ràng âm thanh của 1 nhạc cụ phải có nhạc tính. a cứ chơi 1 bản nhạc bằng tiếng scratch và post lên, sau đó ta sẽ xem nó có phải là "âm nhạc" ko

thế thì lại phải quan niệm 1 bản nhạc là như thế nào.............???

"Bản nhạc" à :-? có lẽ là một sự biểu diễn các nốt nhạc theo qui tắc mà những người học nhạc lí nhìn vào có thể đọc lên cao độ, trường độ được, từ đó có thể mang ra thể hiện bằng nhạc cụ hoặc giọng hát.
Nghĩa đen thì chắc là thế, ở đây không nói tới kiểu so sánh hay hoán dụ: "bản nhạc này như/là một bức tranh...".

kaka, các nốt có cao độ rõ ràng huh, cho tui hỏi, tapping có phải nhạc cụ ko, vậy mà nó chỉ chơi được tik và tak, cao độ đâu
Chỉ tik tak thế thôi, nhưng nó là âm thanh đặc trưng, và - như Thi nói - có nhạc tính. Như các loại trống, cũng chỉ có 1 cao độ cố định cho mỗi cái, nhưng nó lại có độ âm vang và tính chất âm thanh đặc trưng, vẫn coi là nhạc cụ. Cũng là để đập nhịp, nhưng đánh trống thì sẽ khác đập bàn, trống được coi là nhạc cụ chứ bàn ghế có phải nhạc cụ đâu :D

Thực ra mọi thứ đều có tính tương đối, ko thể chỉ rõ ranh giới giữa âm thanh và âm nhạc từ khi sinh ra một số "nhạc cụ" như kiểu "scratch". Cái j đáng coi là nhạc cụ thì họ sẽ đưa vào dàn nhạc, cho nên a Thái Anh cứ chờ đến lượt turnable của a nhé.

Ừm ^^

Còn về vụ "nhạc cụ nào hay nhất" thì cũng không bàn được. Nhạc cụ nào chẳng hay, cái chính là mình sử dụng thế nào, trường hợp nào ý ^^

:x Theo em thì nhạc cụ nào cũng hay hết cả :x, đúng như anh Việt nói, là tùy mình sử dụng ra sao và trong trường hợp nào thôi :)).

Nhưng về cá nhân em thì em thấy thích Piano nhất, nghe Piano ko hiểu sao thấy rất nhẹ nhàng, và dễ chịu nữa, nghe xong có cảm giác lấy được lại tinh thần rất nhanh :x:)).

Đỗ Việt đã viết:
Còn về vụ "nhạc cụ nào hay nhất" thì cũng không bàn được. Nhạc cụ nào chẳng hay, cái chính là mình sử dụng thế nào, trường hợp nào ý ^^
Nhận xét của anh Việt công nhận là khách quan nhất
Về nhạc lý thì em không rõ lắm,nhưng theo em mọi người có sở thích nghe nhạc khác nhau thì cũng có sở thích thưởng thức âm thanh nhạc cụ khác nhau.Nếu chỉ chơi một nhạc cụ thì không tránh khỏi đơn điệu,nhưng kết hợp lại kiểu hòa tấu thì rõ ràng hay hơn hẳn.
Em thích nhất âm thanh của violin,sáo,piano,đặc biệt là guitar dây thép tiếng nghe đanh & vang. không thích kèn kiểu trumpet hoặc những thứ liên quan tới jazz.

Hồi trứoc em rất ấn tượng với hình ảnh người nghệ sĩ đứng ròi kéo đàn violin, suốt ngày đi mua đĩa về nghe.Xong ròi bi h thì lại thik nghe piano nhất, thỉnh thoảng lại nghe saxofone...Nhưng mờ túm lại là em chẳng bit chơi thứ nào trong cái list trên, hee!

Đỗ Việt đã viết:
Ừm ^^

Anh nói thế thì chịu rồi. Cái gì trên đời mà chẳng hay ! Nhưng mỗi người có một quan điểm riêng về nhạc cụ hay nhất chứ. :p

Theo ý kiến chủ quan của mình thì mình thấy guitar là nhạc cụ hay nhất :D

em cũng thế,guitar là hay nhất
thế mà thằng bạn em cứ khăng khăng piano hay hơn
dễ chơi dễ kiếm,guitar number 1 :D

Bàn về nhạc cụ thì đúng là hay có bất đồng quan điểm rồi :p Nhưng topic lập ra để mọi người vào bàn luận về 1 chủ đề khách quan. Mỗi người một ý kiến : xôm tụ và vui vẻ :D

Đọc hết 4 trang mà không thấy ai thích viola cả :"> Trong bộ dây, mọi người vẫn để ý violin nhất. Có lẽ vì violin âm thanh trong trẻo, trữ tình. Trong dàn nhạc violin hay được đánh solo nhất và cũng có nhiều bản nhạc soạn riêng cho violin.

Riêng em lại rất thích viola. Viola to và nặng hơn violin 1 chút. Âm thanh được ví như giọng alto ,nhưng lại chơi theo giọng tenor. Viola không chơi đơn 1 mình, ko có phần biểu diễn solo nhưng lại cực kỳ quan trọng. Thiếu tiếng đệm của viola dường như trời thiếu đất, âm dương cách biệt, hay đơn giản như ăn ốc mà không có nước chấm :D

Chỉnh sửa lần cuối:
em thấy nếu người chơi chơi hay thì nhạc cụ cũng hay :D nhưng em thích nhất là piano với Harp, Mà sao ko ai thích đàn Harp ạ :-/ :-? EM có mỗi một cái CD đàn Harp thì nó xước tung tóe :( :( :(

Ừ, anh cũng thích tiếng Harp ^^ anh có đứa bạn chơi Harp, nghe hay phết!

Trinh đã viết:
em thấy nếu người chơi chơi hay thì nhạc cụ cũng hay
Ừ phải, nói thế nghe xuôi hơn là khẳng định chủ quan về nhạc cụ yêu thích :D

Back
Bên trên