Cac ban thay choi nhac cu nao la hay nhat?

Oài, đối với iem, nhạc cụ tuyệt vời nhất và hay được sử dụng nhất là một chiếc bút chì 20cm, vỏ bảy màu, đầu có cục tẩy hồng hồng hoặc gắn con mèo cao su xanh lè, dùng để gõ vào đầu đứa ngồi đằng trước. Lúc đó cùng với tiếng côm cốp của "búa" gõ lên dây tóc là tiếng ré ai oán phát ra từ "hộp đàn" đang nhảy choi choi, đủ làm rung động mãnh liệt cả fan piano và fan violon :p

em thay piano nghe rat hay,violon cung cuc ky,chi co dieu la phai hoc tu be co,chu bi gio co muon cung kho ma hoc violon duoc nua...hic

Mình chỉ thấy ghita là hợp với đa số mọi người,lại chơi được ở nhiều nơi!!
Hồi trước mua đàn về,chẳng có ai dạy,tập vài ngày là.........hic!! :-s

Ai muốn học 1 thứ nhạc cụ kinh điển thì lên 60 Hàng Bạc nhé....Học môn này đếk cần nhạc lý gì cả đâu,đến lúc cần vẫn oánh Master ò Puppets như điên thôi...Tôi thử rồi

Theo mình cây đàn violin là nhạc cụ tuyệt vời nhất. Có lẽ tại mình xay mê các bản concerto cho Violin. Violin giọng Rê của Beethoven với chất hùng tráng mạnh mẽ khơi dậy trong mình 1 bầu nhiệt huyết. Không chỉ thế bản concerto này có 1 sức hút kì lạ: đã nghe là phải nghe hết chương. Hay như concerto giọng Rê của Tchaikovsky, ở đó tái hiện cả bức tranh phong cảnh nước Nga. Không hiểu sao giọng Rê có sức hấp dẫn kì lạ với các nhạc sĩ khi sáng tác concerto cho Violin kể ra đây còn Sibelius, Brahms. Chỉ có 2 từ để dành cho nhũng bản nhạc này: Hoàn hảo và say mê.

Nhạc cụ thứ 2 hấp dẫn mình là cây flute. Cây Flute được coi là linh hồn của bộ gỗ trong giàn nhạc giao hưởng. (vì thế master của bộ gỗ thường do 1 flute solo thể hiện ) Âm thanh trong trẻo, cao vút và vô cùng tự do. Trong 1 bản giao hưởng hùng tráng, tiếng Flute cất lên kiêu hãnh dù trường độ hay độ mạnh của nó ngắn dài hay nhỏ bé khác nhau, ngưởi ta dễ dàng nhận ra âm sắc đó. Tiếng Flute như cơn gió nhẹ thoảng qua, quấn quít lấy âm thanh của các nhạc cụ khác trong dàn nhạc. Không có thứ âm thanh kì diệu ấy liệu nhạc cổ điển có thể hiện được sự miềm mại uyển chuyển và thanh tao?

Piano cũng là 1 nhạc cụ tuyệt vời. Tuyệt đến mức thay thế cả giàn nhạc giao hưởng. Nổi bật, chói lọi khiến sự dung hòa giữa nhạc cụ này với gian nhạc giao hưởng trở thành 1 công việc khó khăn. Dễ thấy Piano thường chỉ tham gia trình diễn với giàn nhạc giao hưởng trong các bản Concerto. Với khả năng thể hiện đầy đủ hàng âm tự nhiên. Điều đầu tiên cây Piano thể hiện là sự đa năng, 1 công cụ tuyệt vời để thể hiện các tầng cảm xúc và ý tưởng. Trải qua lịch sử từ cây clavecin và các họ hàng khác. Cây Piano đạt đến sự hoàn mĩ và sang trọng. Không có thứ âm thanh nào sang trọng hơn âm thanh Piano. Dẫu cho vì lí do lịch sử ( chỉ xuất hiện ở các gia đình quyền quí hoặc có truyền thống âm nhạc ) không ai có thể phủ nhận tính quí tộc và bác học của cây Piano. Những phẩm chất ấy khiến người nghệ sĩ say mê và không ngừng sáng tạo. Cây Piano và người nghệ sĩ, 2 yếu tố ấy hấp dẫn người nghe 1 cách lạ kì.

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo em thấy guitar la` tuyệt vời nhất vì ở guitar sự kết hợp kĩ thuật của cả piano lẫn violin:
- Guitar có thể đánh bè như piano điều mà violin lẫn flute đều 0 làm được.
- Guitar có thể thực hiện kĩ thuật luyến láy như violin, kĩ thuật piano khó sánh bằng được .
-Và đặc biệt nhất là kĩ thuật tremolo : kĩ thuật mà chỉ những loại đàn như guitar mới thực hiên đươc:>

^^ Em tưởng mỗi loại đàn có cái hay riêng chứ. Như violon, piano rất cổ điển, nữ tính, thì các loại đàn dân tộc mộc mạc như nhị, bầu hay tranh lại ấn tượng và mang sắc thái Việt Nam. ^^ Mỗi người một quan điểm.

Như em thì tất nhiên là piano, guitar, drum

Em đùa đấy à?

:|...Ơ, anh zai, em nói ko đúng ah, ...đối với các bạn nữ học piano là thế mà [nhưng xét một số trường hợp thì ko phải :)), như mình chẳng hạn]

^^"...nhưng dù sao, người ta cũng nói học piano rất sang và trang nhã. >.>...

Ngoài đề tí, em Lê thi miss Petalia à :D có khi phải sang vote cho người nhà phát nhỉ ;;)

Mỗi nhạc cụ có 1 cái hay riêng. Từng loại nhạc cụ có những bản nhạc riêng của nó. Nhưng nên phối các nhạc cụ lại sẽ hay hơn:D

người Việt Nam dùng hàng Việt Nam , nếu có vote cho nhạc cụ hay nhất , vote cho đàn bầu , thật sự ai nghe tiếng đàn bầu cũng phải xao xuyến cõi lòng kể cả tai trâu đến mấy và chẳng hiểu người ta đánh cái j :D

Đàn bầu có sắc thái ko trung tính, đáp ứng chậm, thêm nữa nó ko thể tự đệm được. Guitar thì có tremolo nhưng piano nếu dùng hai ngón gõ liên tục thì cũng là tremolo đấy thôi. Cái hay ở guitar là động tác gảy theo hợp âm (ko biết gọi thế nào nữa), có thể dùng thùng đàn thay trống... nhưng dù sao âm thanh của guitar nghe tương đối mệt mỏi và nhàm chán, nó luôn có xu hướng trội ra đằng trước và xuyên qua màng nhĩ tinh tế của người nghe nhạc chân chính.

Chỉnh sửa lần cuối:
Ngoài đề tí, em Lê thi miss Petalia à có khi phải sang vote cho người nhà phát nhỉ

:D em rút khỏi cuộc thi rồi ạ. Cám ơn anh.

người Việt Nam dùng hàng Việt Nam , nếu có vote cho nhạc cụ hay nhất , vote cho đàn bầu , thật sự ai nghe tiếng đàn bầu cũng phải xao xuyến cõi lòng kể cả tai trâu đến mấy và chẳng hiểu người ta đánh cái j

^_^ Đàn bầu, hummm, em quen một anh học bên Nga biết chơi đàn bầu. :) Dân mình sang bên đó biết chơi nhạc cụ dân tộc được coi trọng lắm. Xét về trình độ âm nhạc về piano, violon, etc... thì các teens nhà mình chưa bằng bạn bè quốc tế được. ^_^

nhạc cụ hay nhất là turnable............:))

Nguyễn Thái An đã viết:
em thay piano nghe rat hay,violon cung cuc ky,chi co dieu la phai hoc tu be co,chu bi gio co muon cung kho ma hoc violon duoc nua...hic
công nhận. Em học 7 năm còn chưa ăn ai nè :(

Nguyễn Thi đã viết:
Lạy chúa, chúa đừng gọi turnable là nhạc cụ chứ
.........hehe, dụng cụ tạo ra âm thanh thì ko được gọi là nhạc cụ à.........loại nhạc cụ này mới đỉnh, từ piano cho thành tiếng violon được lun..........thậm chí cho loop được những đoạn piano 2 người đánh nữa, thèng ku DJ thì còn đỉnh hơn cả nhạc trưởng, mix bét nhè các tone, các tracks,............kko đỉnh nhất mới lạ..........

Nguyễn Thái Anh đã viết:
.........hehe, dụng cụ tạo ra âm thanh thì ko được gọi là nhạc cụ à.........loại nhạc cụ này mới đỉnh, từ piano cho thành tiếng violon được lun..........thậm chí cho loop được những đoạn piano 2 người đánh nữa, thèng ku DJ thì còn đỉnh hơn cả nhạc trưởng, mix bét nhè các tone, các tracks,............kko đỉnh nhất mới lạ..........
nói như thế thì loa cũng là một nhạc cụ. turnable chỉ chơi được trên cơ sở các nhạc cụ khác, ví như ko có piano thì loop nhạc của piano ở đâu ra.

Back
Bên trên