Cảm nghĩ về ngày hội trường...20 năm.. 25/12/2005

Phạm Bảo Tùng
(phambaotung)

Thành viên danh dự
Thế là ngày hội trường cũng đến, và cũng đã qua đi, bây giờ sau cơn mưa phùn nhẹ vào buổi tối, khi BTC vẫn đang miệt mài nốt cho phần cuối của ngày hội trường, thì nhiều người đã về nhà, đã trong chăn ấm, và nghĩ về một ngày dài và đầy những kỷ niệm.

Có lẽ mỗi người có những cảm nghĩ riêng của mình, nhưng được gặp lại bạn bè, gặp lai các thầy cô, được đi lòng vòng tìm lớp học cũ, được nghe các thầy kể lại những kỷ niệm thấy xúc động và cũng tự hào lắm.

Về gặp thầy cô, mình chẳng nổi tiếng gì, nên cứ phải nhắc mãi các thầy mới nhớ. Thầy chủ nhiệm thì không về, lớp cứ bơ vơ, nhưng thấy vui khi nhìn các thầy hạnh phúc.

Bạn bè đi học nước ngoài nhiều, cả khóa chỉ còn vài chục đứa ở lại, lơ thơ ở mỗi lớp. Mới đi làm nhưng cũng đã có đứa thành đạt, tự nhiên không cảm thấy tự ti nữa thấy vui và tự hào vì trường mình hơn

Nói gì khi nói về trường Ams, thầy Điện nói "Tài Năng", thầy Túc bảo là học sinh "Tài hoa", chẳng thầy nào nhận một chút gì cho mình. Chỉ thấy thương thầy Khải, thời gian đã lấy đi những bước đi khỏe mạnh của thầy, nhưng thầy vẫn nói mạnh mẽ lắm, đi vào lòng người lắm: "Ams là ams, không cần phải nói thêm gì cả".

Chẳng biết nói gì hơn, chỉ biêt cảm ơn các thầy cô, cảm ơn BTC.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thầy Khải :> Em thấy yêu quý thầy thế :x dù hôm nay là lần đầu tiên nhìn thấy thầy. Thầy tuy tóc đã bạc trắng nhưng vẫn rất minh mẫn và hóm hỉnh :> Em chỉ bực là có đoạn anh Minh Vũ bắt thầy cầm ô che cho +_+ Chả hiểu nghĩ gì.

Em thấy có nhiều anh chị cựu học sinh cực kỳ xúc động khi về thăm trường. Còn em thì thấy cũng bình thường, chỉ thấy vui :D chắc tại em vẫn lên HAO đều, vẫn lượn qua trường đều như chưa từng rời khỏi Ams vậy :x Tự hào biết bao, yêu quý biết bao :x Những phóng sự kia, những câu hỏi phỏng vấn kia không thể nói hết được niềm tự hào mà mỗi học sinh Ams luôn mang trong mình.

Em thấy chương trình như vậy là ổn rồi. Những trò chơi rất vui ạ :D Mấy em trai cầm mic dẫn chương trình trò chơi ý, ăn nói lưu loát thế, khá lắm các em ;;):> Hội xanh lá cây mang danh "đè bẹp" nhưng chẳng đè bẹp được cái giè :D chỉ cheer là giỏi, nhưng mà vui nhờ, công nhận ko ;;):x

Thôi, nói thế thôi đã, có gì sau này tự dưng nghĩ ra thì viết tiếp :>:|

Tự hào là AMSTER :D, cám ơn mọi người đã đến dự,đã tổ thức đã góp công góp sức, cám ơn chị Giao, chị ơi đừng ban HAO nhé:p , cám ơn trường AMS....cám ơn mình nữa :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Tự hào thật>:-D< proud to be an Amser >:-D< cảm ơn tất cả mọi ng, đặc biệt cảm ơn các em tổ lễ tân đã vất vả 6 ngày liền:x cảm ơn BTC đã vô cùng vất vả nhưng cuối cùng cũng có một ngày Hội trường tương đối thành công >:-D<

Yêu mọi ng >:-D<

Phạm Anh Tuấn đã viết:
Tự hào là AMSTER :D, cám ơn mọi người đã đến dự,đã tổ thức đã góp công góp sức, cám ơn chị Giao, chị ơi đừng ban HAO nhé:p , cám ơn trường AMS....cám ơn mình nữa :))

.. anh về từ hôm nào thế :( :( ... :(( ... anh về anh chơi sướng nhỉ anh Tuấn nhỉ :(( :(( /:) .. :| ... quá đáng :( :( ...:((

.. :x :x .. nghe anh Tùng kể em cũng thấy ngày Hội trường của mình đã thành công somehow ... :x :x ... em hy vọng đến ngày kỷ niệm 40 năm thành lập trường ... em có thể có cơ hội về tham dự ... :-< ...

.. không biết mọi người có chụp nhiều ảnh không ạ.... em không tham gia được ngày hôm nay nên rất mong được xem ảnh ngày hội trường ... :( ... :(( ...

.. hôm nay em chờ mãi để 2 đứa em em đi Hội trường về mô tả lại .. nhưng cuối cùng chỉ nghe được vài câu ... đông lắm, và cũng vui lắm ...

Mệt, vui, và cảm động nữa :x:x:x. Yêu Ams thế chứ. Phải đào tạo thằng em trai mình sau này sống chết gì cũng phải chui vào HAO :D :p. Chị Giao post cái bài students' speech của chị lên đây đi. Cái bài mà ai đọc cũng sụt sịt ý :x:x. Em thích bài đấy :*. Yêu và cảm ơn chị nhiều. Dù chẳng thấy giúp được gì nhiều cho chị :( :p

:x

Trần Hương Giang đã viết:
Tự hào thật>:-D< proud to be an Amser >:-D< cảm ơn tất cả mọi ng, đặc biệt cảm ơn các em tổ lễ tân đã vất vả 6 ngày liền:x cảm ơn BTC đã vô cùng vất vả nhưng cuối cùng cũng có một ngày Hội trường tương đối thành công >:-D<

Yêu mọi ng >:-D<
mọi người đã vất vả ko vô ích đấy chứ, hôm wa thật hay,càng thấy yêu ams hơn.
proud 2b amser, hạnh phúc vì được giúp đỡ những người thật tuyệt vời như các anh chị, may mắn vì được gặp và làm việc cùng anh chị. hope that you won't forget me ^^

Em bán tập san từ sáng thôi mà cũng thấy mệt rồi
Có làm mới biết mọi người trong BTC thì càng vất cả ra sao
Anh Sơn, anh Tung, chị Huơng, bạn Hoa nữa... và cũng ko biết bao nhiêu con người trầm lặng khác
Mệt nhưng đúng là rất vui
Tự hào hơn vì mình là 1 Amser, là 1 Haoer
Yêu thật đấy mai trường này
biết đâu 10, 20 năm nữa
Em sẽ quay lại trường nhưng với 1 vị trí khác :)
MỌi người giáng sinh vui vẻ ;)

Em cảm thấy vui và hạnh phúc vô cùng :x Cảm ơn cả nhà đã tạo nên 1 ngày đẹp như hôm nay, mọi thứ vẫn đẹp, vẫn tuyệt vời, dù trời mưa
yêu mọi người
Yêu lắm :x

hôm qua vui thật ! sẽ thực sự vui hơn nếu mình ko phải chạy nhiều như thế ! hic ! sáng chạy, tối lại chạy ...( dù mục đík khác nhau ! ) ............. nhưng như thế lại thấy ấn tượng hơn !

Tự hào là 1 trong số những người mang lại niềm vui cho các cựu học sinh Ams, thật xúc động khi nhìn thấy các anh các chị vui sướng khi biết tên mình cũng có trong quyển tập san, kể cả khóa 85-86! :D:D:D:D:D
Một ngày Hội trường cực kỳ vất vả, dầu mưa dãi nắng (đúng nghĩa đen) để bán Tập san! :D:D:D:D
Cảm ơn các anh các chị trong BTC đã vất vả để mọi ng có 1 ngày Hội trường ỹ nghĩa và khó quên! :D

Thế này nhé, để kêu ca với BTC, hoặc phàn nàn, các bạn có thể tìm đến 2 topic khác trong box này, hoặc topic "Hội trường, được và mất" bên box Thảo Luận. Mong muốn của người lập topic là nơi để các bạn bày tỏ những kỷ niệm, cảm xúc khi được về thăm trường, gặp lại các thầy cô, bạn bè cũ. Mong mọi người ủng hộ.

Cảm nghĩ ngày hội trường Ams 25-12-2005

Chào tất cả các Amser,

Trước tiên, tôi xin chúc các thầy cô giáo cùng toàn thể Amser lớn bé luôn vui vẻ, hạnh phúc và luôn nhớ tới Ams, tới truyền thống của Ams để trong tương lai, một ngày kia chúng ta lại về chung vui dự những lễ kỷ niệm 25, 30...năm; và chứng kiến các thế hệ Amser ngày một trưởng thành đầy "bản lĩnh Amser". Có những em bé đã goi tôi là chú (tôi trông già qua hay sao ý? :| ) nhưng có một điều mà tôi vẫn nhận ra trong các amser: sự nhanh nhẹn, thông minh, tài hoa, và tôi cũng xin bổ sung thêm là "bản lĩnh" vào đôi điều nhận xét của các thầy các cô cũng như lính cựu Amser. Từ đầu năm nay, khi biết tin là trường sẽ kỷ niệm 20 năm, tôi thực sự rất náo nức và mong đợi, vừa là có dịp gặp mặt các thầy các cô (dù 1 số đã đi xa), các bạn bè, các anh chị em các thê hệ để ôn nghèo kể khổ, chia sẻ vui buồn; và đặc biệt là mong muốn giao lưu với các em khóa dưới để có dịp nhớ lại 1 thời của mình. Tôi cũng đã dự ngày họp trù bị lần đầu hồi tháng 4 và sau đó cũng tích cực hô hào vận động các bạn bè cùng khóa và 1 số em khóa dưới, hy vọng sẽ nhận được sự ủng hộ nhiệt tình, nhưng có lẽ do cuộc sống bận rộn và do điều kiện công tác hay học tập nên tôi biết rằng ngày hội trường sẽ không được đông vui như mong đợi của tất cả Amser. Ngay bản thân tôi cũng tự hổ thẹn là chưa giúp được gì nhiều cho ngày hội đầy ý nghĩa này nhưng quả thực khi tham dự từ đầu tới cuối ngày 25 và chiều 26 khi trường nhận Huân chương LĐ hạng 1 thì tôi thật lòng cảm ơn ban tổ chức gồm các thầy cô và đặc biệt là HAO (chị Giao, em Hà... và rất nhiều những tình nguyện viên) đã tổ chức một ngày hội mang đầy ý nghĩa để chúng ta, các Amser có 1 dịp gặp gỡ và chia sẻ với nhau. Đương nhiên, mọi sự chuẩn bị không bao giờ thật là đủ cho tất cả mọi người, các thế hệ tuổi tác, suy nghĩ còn khác nhau. Tôi đã đọc 1 số ý kiến của các bạn, các em về ngày hội, khen có, chê có, thậm chí có 1 số ý kiến hơi bị thô chỉ trích các thiếu sót (ngay bản thân tôi cũng thấy có thiếu sót trong quyển sách ở mục các thầy cô giáo: thiếu mất ngay cô Đinh Thị Kim Thanh, giáo viên chủ nhiệm dạy môn Hóa của lớp tôi) nhưng như tôi đã nói ở trên: có những thiếu sót thì mới có ngợi khen. Về cảm nhận của tôi đều thấy các Amser rất vui vẻ và hạnh phúc khi gặp lại các thầy cô, bạn bè, mang về những món đồ lưu niệm nho nhỏ về Ams, tham dự buffet đâu chỉ vì đói bụng, mà cũng là dịp trò chuyện giao lưu (tôi cũng có dịp nói chuyện với My ex-girl friend), tham dự dạ hội của Ams (Ams nổi tiếng về mục này từ rất lâu, trước cả thời chúng tôi) đầy phong cách với các tiết mục đầy tài hoa dưới trời mưa nhỏ để có thể ngồi sát bên nhau. Tôi cũng được nghe Tam trụ của HAO: Giao, Hà, Duy kể về sự ra đời của HAO, cũng như tìm hiểu được sự tích cực của ban tổ chức đã vất vả "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng" trong công tác chuẩn bị để có một ngày hội. Các bạn ạ, khi nào các bạn trẻ có dịp làm công tác tổ chức thì mới thấy hết được những cái tưởng chừng là đơn giản như các bạn suy nghĩ nhưng lại vô cùng phức tạp khi thực hiện, nói thì dễ mà.
Đôi điều tâm sự của tôi là để chia sẻ cùng các Amser về niềm vui của ngày hội, để kể cho những ai không có điều kiện tham dự; để các bạn cảm thông hơn với BTC, và cũng để cảm ơn và động viên các thành viên BTC đã "vác tù và" có đủ nhiệt huyết để tiếp tục vác tù và trong thời gian tới.
Tôi lại mong có ngày hội 25, 30 năm và lâu hơn nữa và tin tưởng các Amser thực sự như nhận xét của các thầy các cô: Amser tài hoa, tài năng, thông minh, Ams là Ams, và tôi xin thêm: "bản lĩnh Amser"

Chúc các Amser hạnh phúc và thành đạt

Hoàng Đức Dũng
Amser Hóa 1 - 88-91
0:)

Re: Những phản hồi, góp ý sau ngày Hội trường

Với tư cách của một cựu học sinh, tôi thực sự cảm thấy vui, vui vì mình đã ĐƯỢC tham dự hội trường, điều mà mình mong ước từ 5 năm nay, vui vì nhìn thấy bao gương mặt học sinh nhộn nhịp trong trường, được "ở trong" cái khung cảnh của một ngày hội tại ngôi trường thân quen. Chẳng cần nhắc công lao của ai làm gì, chỉ thế là đủ cho một niềm vui rồi.

Với tư cách là một người trong BTC, tôi cũng cảm thấy vui, vui vì cũng còn có nhiều người cảm nhận được ý nghĩa của ngày hội trường, cảm nhận và hiểu được những công việc của BTC

...

Re: Cảm nghĩ ngày hội trường Ams 25-12-2005

Chào các bạn,

Tôi ko phải là cựu học sinh trường Ams, chỉ liên quan đến Ams ở chỗ... có một vài người bạn từng học Ams và được giới thiệu vào forum này. Mấy ngày qua, tôi đã xem hết mấy chục trang liên quan đến kỳ kỷ niệm 20 năm của các bạn với tất cả sự thích thú của một người đã xa tuổi học trò từ hơn hai chục năm nay, và cũng từng tậm tọe tham gia tổ chức cái này khác :) Cho nên, một phần hiểu được những khó khăn của BTC, và cũng hiểu được những ý kiến góp ý hoặc phản đối của các bạn khác.

Ngày lễ đã qua, giờ là lúc có thể tổng kết và rút kinh nghiệm này nọ. Cá nhân tôi, xin được gửi lời chúc đến toàn thể các bạn Amser và đặc biệt, tới thày Đỗ Lệnh Điện, từng dạy Lý chúng tôi 3 năm cấp Ba (1981-84 tại Chu Văn An) và dĩ nhiên, ngay từ thời ấy, đã là thần tượng của tất cả chúng tôi (đặc biệt là các bạn nữ :)).

Rất vui được xem (và nếu có thời gian, sẽ tham gia) với forum các bạn!

L.

cho em bon chen với ^^
định viết lâu rồi nhưng cứ mặc cảm nên chưa dám viết :p
thực sự là cảm thấy xúc động mặc dù mình ko phải amser và cũng ko xem được toàn bộ chương trình. Nhưng vì hiểu được niềm vui sứong và lòng xúc động của mọi người khi trở về trường... nên là cũng xúc động theo luôn :p
Khó mà nói được là em lại cảm thấy yêu và tự hào được đứng trong hàng ngũ HAOer đến thế khi tham dự hội trường. Vừa vui lại vừa tiếc vì mình ko phải là học sinh trường ams, ko thể cùng khóc cùng cười khi xem chương trình, không thể cùng hét lên với mọi người rằng "AMS vẫn mãi là AMS" dù muốn lắm ^^

lúc nào cũng hướng về ams.. về HAO.. và tự hào về chương trình >:D<

điều ấn tượng nhất đối với tôi là khi thầy Khải nói về anh Đạt và anh Tùng: "năm 88, tôi đưa 2 anh này đi Úc", cái cách gọi là anh giờ lại trở nên gần gũi và thân mật biết bao, trò dù lớn, dù thành đạt thì vẫn là trò của Thầy!!! :) :(

đó là khi chị Giao đích thân ra chỉ đạo không để xe ở cổng trường,

là khi hi vọng/vô vọng rằng sẽ nhìn thấy ai đó,

là khi giữa những gương mặt hồ hởi nói cười, cũng có những gương mặt đăm chiêu, có những dáng hình đi lại vội vã,

là khi tôi được nghe các em nói "em cám ơn chị", vẫn biết các em "nên" thế, nhưng chợt thấy: uh, mình vẫn là khách, mình có làm được gì đâu,

là khi tôi cùng 2 đứa bạn thân vòng vèo từ khu lớp học tới khu thí nghiệm, vào nhầm lớp học mà không biết, là khi trèo ra cửa sổ và tấm tắc: cây cối lớn nhanh thật....,

là khi háo hức cầm quyển kỷ yếu rồi chui vào 1 góc, lật tìm tên mình và tên những người thân quen... vẫn còn đó...

là khi tôi thấy một em gái ở gian hàng áo phông vừa tất bật làm việc, vừa vội vàng ăn uống, một cái đĩa, một cái dĩa...trong khi nhiều người đã ăn xong và chuẩn bị đi về rồi,

là khi một người nổi tiếng vì quá bận bịu mà không chờ để ký tên vào kỷ yếu, trong khi rất nhiều người vẫn nán lại..,

là khi ra cổng trường gặp em Hồng, chẳng khen câu nào đã góp ý luôn về kỷ yếu (hình như nhìn ra lỗi sai luôn dễ hơn thì phải)|-)

là khi vác quyển kỷ yếu về khoe với bà chị (người ko về trường nhưng đã tài trợ mình mua kỷ yếu), chị gái bắt đầu "xem nào!", rồi cẩn thận giở từng trang sách, xem ảnh, xem thông tin về các thầy, lật giở đến khoá, đến lớp của những người quen trong công việc mà sau này mới biết cũng học Ams, rồi tự nhiên khăng khăng rằng một chị mà mình biết là học sinh Ams vì nhìn ra tên (khá đặc biệt), tuổi và môn chuyên đều khớp, rồi bảo chị ý giỏi lắm!

là khi tôi thấy lỗi ngay từ lời nói đầu, rồi còn tia ra nhiều lỗi khác, "chê" thì vẫn cứ "chê"; nhưng thế thì đã làm sao nào? tôi vẫn trân trọng đặt nó vào tủ sách, vì đó là kỷ yếu của trường mình, vì tôi cũng đã góp một tí tẹo vào việc tìm thông tin, và vì ở đó tên của tôi đứng cùng tên của những người thân, thầy cô và bạn bè mà tôi yêu quý; với cả bìa của kỷ yếu rất đẹp....Hi vọng sau này (chắc 10 năm nữa), kỷ yếu sẽ đầy đủ và chính xác hơn, tôi sẽ lại có!

là khi buổi tối, vừa bước vào sảnh, tôi nhìn ngay vào hòm ủng hộ, ngước lên bắt gặp ánh mắt của 1 em.., tôi bối rối quay đi,

là khi chị Giao nhắc tới chuyện ai đó bị đẩy xuống hồ cá sấu...,

là khi tự hỏi nhiều người bận bịu thế, có thời gian để cảm nhận không nhỉ?
là lúc hậu hội trường, vẫn thấy còn những người phải đi giải thích một cách điềm đạm, vẫn vì độ lượng và trách nhiệm mà viết,

là khi tự hỏi ko thấy chị Giao vào, ko biết sao?

tự hỏi ko rõ tình hình tài chính thế nào?
........................

có thể những gì tôi viết quá rời rạc, vụn vặt, cũng chẳng biết viết thế nào, vì nó đúng là thế thật.

Có thể vì khoảng thời gian tôi ra trường ko ngắn để nhớ nhung, ko đủ dài để hoài niệm, có thể vì tôi ko phải là người cực kỳ gắn bó với trường...có thể nhiều lắm. Nếu nói rằng hội trường đã để lại cho tôi một dấu ấn đậm thì ko đúng, nhưng chắc rằng đó là 1 kỷ niệm đẹp. Và khi nghĩ lại tôi sẽ nhớ đến những cá nhân nhiều hơn là những sự kiện.

chẳng muốn lý trí, vì để nhìn rộng và sâu thì mệt quá!!!

là khi ngồi dưới mưa mà không thấy lạnh!!!

Cuộc vui nào rồi cũng đến lúc nói lời chia tay, ngoài kia các box khác của HAO lại hoạt động bình thường. Có rất nhiều người tham dự hội trường hôm nay không lên tiếng, nhưng đâu có sao, đâu cần lúc nào cũng phải nói. :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Chẳng hiểu sao đọc bài của chị Hương cứ rơm rớm nước mắt. Thấy buồn buồn. Buồn vì cả bản thân, cả các thành viên trong BTC đã cố gắng hết sức, đã dành tất cả thời gian và tâm huyết của mình để cố gắng tạo nên một ngày Hội trường thành công và ý nghĩa cho tất cả. Thế nhưng, do nhiều nguyên nhân khách quan và chủ quan mà rồi nó ko được như mong đợi. Vẫn còn những sai sót, vẫn còn những điều làm cho nhiều người ko hài lòng, ko vui.

Dù cho lý do gì đi nữa, dù hàng trăm lời xin lỗi của BTC nói ra đi nữa, thì ngày Hội trường cũng đã qua, và rồi Ams lại bước vào 1 chặng đường mới. Mong rằng, sau 25 năm, 30 năm hay 100 năm nữa, dù mọi thứ có thể thay đổi, nhưng Ams vẫn mãi là Ams, là một nơi mà mọi học sinh bước đi từ mái trường này đều có thể ngang cao đầu tự hào và tự tin vững bước trên con đường của mình.

P/s: chị Giao vừa bay sang Mỹ và chưa có điều kiện/ thời gian để vào net. Mong mọi người thông cảm ạ :)

:x

Back
Bên trên