Có chuyện đầu thai ko???

Tiếc thế :-<
vậy là kiếp sau mình thông minh hay ngu ngốc đều là random :-<
:(
mà "quả" nói chi tiết ra thì là gì? :-/

Chắc gì đã được làm người mà em lo thông minh với ngu ngốc. Quả là thế này này, đi vay tiền ngân hàng thì sớm muộn gì cũng phải trả cả gốc lẫn lãi. Một kiếp trả không được thì trả làm nhiều kiếp. Đi vòng vòng đầu thai vào hết con này đến con khác như là đi du lịch ý. Nhưng mà quả báo không phải là 1 sự sao chép các hành động mà mình đã làm. Nó không phải là "giết con gì thì kiếp sau thành con đấy và bị giết đúng như thế". Sau khi chết đi, linh hồn của con người sẽ thấy toàn bộ quá trình sống của mình như xem 1 bộ phim tua nhanh vậy, nó làm 1 bản tổng kết của những hạnh phúc và đau khổ mà lúc sống đã tạo ra cho chúng sinh khác. Nếu gây ra đau khổ thì sẽ phải chịu đau khổ, nếu tạo ra hạnh phúc thì sẽ được hưởng hạnh phúc. Rồi thì nó sẽ tự quyết định trả và hưởng như thế nào trong 1 hoặc nhiều kiếp sau đó. Thêm 1 chi tiết nữa là dù có tu nhân tích đức làm điều thiện, thành tâm niệm phật bao nhiêu đi nữa cũng không thể xóa được tội sát sinh. Tại sao vậy? Hãy thử hình dung có ai đó trả cho chúng ta 1 tỉ usd để được đem chúng ta ra cắt tiết, cạo lông, chặt, băm, phanh, luộc chín, xé nhỏ, xào nấu chiên thành nhiều món ... Chúng ta có đồng ý không. Tại sao người ta nói "Dù xây chín đợt phủ đồ, không bằng công đức cứu cho 1 người". Đến như Phật là người đã thành Phật công đức vô lượng mà vẫn còn ăn chay, vẫn dạy đệ tử phải ăn chay. Người phàm như chúng ta công đức được bao nhiêu mà có thể xóa được tội sát sinh. Chúng ta cỏ thể lừa người khác nhưng chúng ta không thể tự dối lòng mình. Nếu chúng ta lắng tâm suy nghĩ chúng ta sẽ thấy nếu muốn không có tội họa chăng chỉ có cách duy nhất là đừng làm.

cây cỏ có linh hồn ko? :D :))
phải chăng tất cả các sinh vật sống đều có linh hồn?

thằg Kiên muốn biết thì cứ tự nhiên đâm đầu xe bus khắc biết ;)

em rất hay bị nhầm anh Trần Hưng Lân , Trần Lê Hưng với Nguyễn Lê Hưng nhé :-?

mà chưa lần nào biết mặt 3 anh này :-?

Chỉnh sửa lần cuối:
8-| Nguyễn Lê Hưng và Trần Lê Hưng là lớp L2 0609

còn Trần Hưng Lân là H2 0609

ava khác hẳn nhau [-( còn mặt Nguyễn Lê Hưng thì a nhớ nó để ava mà :-?

còn mặt a thì chú qua lớp a mà tìm =))

tại vì tên mày giốg tên tao

mà tao lại là ng` nổi tiếg :-" ;))

nói chug mày ăn hôi thôi =))

Thì mặt em Hưng Nguyễn cũng chườn ường ra ava kia còn j :))

Mà h mới để ý tại sao chuyện đầu thai lại trong clb khoa học kỹ thuật :|

Câu trả lờ này hay :x

Mặt anh nó lúc nào cũng chườn ườn ra cái ava thế mà ko biết hả em :eek:

không :-j em nói lẫn là lẫn hồi đầu thôi :-j chứ bây h em ko lẫn 3 anh nữa :-j

tự dưng nhớ ra mới nói :))

hôm NHAT có 1 anh lẽo đẽo theo chị CK 11 Hóa ;)) em nghi ngờ anh đó học cùng lớp chị Huyền lùn ;)) nhg ko bik là ai ;))

bây h em sẽ cố gắng biết hết mặt các anh các chị :">

e ơi >:) k thể nhầm lẫn đc í :))
khác nhau hoàn toàn nhau mà ;))

không :-j em nói lẫn là lẫn hồi đầu thôi :-j chứ bây h em ko lẫn 3 anh nữa :-j

tự dưng nhớ ra mới nói :))

hôm NHAT có 1 anh lẽo đẽo theo chị CK 11 Hóa ;)) em nghi ngờ anh đó học cùng lớp chị Huyền lùn ;)) nhg ko bik là ai ;))

bây h em sẽ cố gắng biết hết mặt các anh các chị :">
hinh` như thằng Bảo bệnh :-j

Back
Bên trên