Bạn có tin vào người ngoài hành tinh?

^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
Nói như anh thì 1+1 = 2 cũng chưa chắc đúng, chỉ là chưa cm đc sai thôi ạ

1+1=2 thì là do ng ta quy ước thế em ạ :) nếu ban đầu ng ta bảo là 1+3=2 thì h thứ tự nó sẽ là 1 3 2 4, chả có cm đúng sai gì cả em ạ :)
Anh nói hoàn toàn nghiêm túc :) VD trc đây ng ta vẫn tưởng nhiệt có bản chất giống như chất lỏng, do một loại phân tử đặc biệt tạo nên, sau này biết là sai nhg trc lúc đấy thì vì chưa ai cm đc là sai nên ng ta vẫn công nhận nó đúng đấy thôi :)

Theo em nghĩ: Cái số 1,2,3,4 là cái biểu diễn hữu hình của một lượng nào đó đếm đc. Cho nên phép cộng của các lượng đó cũng sẽ phải được biểu diễn qua các con số kia. Nếu lấy 1 để chỉ một đơn vị và 2 để chỉ hai đơn vị thì ta có 1+1=2. Nếu đặt 3 là một đơn vị và 1 là hai đơn vị thì ta có 3+3=1.:))
Nhưng về bản chất: một đơn vị + một đơn vị = hai đơn vị.

1+1=2 thì là do ng ta quy ước thế em ạ :) nếu ban đầu ng ta bảo là 1+3=2 thì h thứ tự nó sẽ là 1 3 2 4, chả có cm đúng sai gì cả em ạ :)
Anh nói hoàn toàn nghiêm túc :) VD trc đây ng ta vẫn tưởng nhiệt có bản chất giống như chất lỏng, do một loại phân tử đặc biệt tạo nên, sau này biết là sai nhg trc lúc đấy thì vì chưa ai cm đc là sai nên ng ta vẫn công nhận nó đúng đấy thôi :)

Anh k hiểu thế nào là giả thuyết và định luật à ?
Cũng chả có ai đi cm BTNL sai cả
Nếu có một thí nghiệm nào đó mà đl BTNL k thỏa mãn thì ng` ta cũng k bao h` nghĩ là btnl sai mà nghĩ đó là cơ sở để phát hiện ra một hạt mới hay sự chuyển hóa năng lượng mới :)
vd như cái thí nghiệm hạt nhân phát hiện ra hạt nơtrino, chắc cái này ai cũng biết :) Nếu luk đấy ng` ta cũng nghĩ như anh thì chắc bây h` vẫn chưa biết nơtrino là hạt j` :)

Mọi định luật chỉ là tương đối. Hay nói cách khác, nó tuyệt đối trong một hệ điều kiện xác định. Nếu ở đây BTNL là đúng thì ai biết là ở một nơi nào đó trong vũ trụ nó là sai.:-??

Thế chỗ nào thì chấp, ai cá là trong cái hố đen nó có cái gì khác nữa.;))

Chúng ta đang bị sa đà vào những vấn đề thật sự...khó hiểu=))=))=))
Bây h em nhận ra là nếu NNHT mà có thật thì việc họ đổ bộ hoặc liên lạc với TD thật sự là bất khả thi, vì những kính viễn vọng của chúng ta đã quét một vùng ko gian rất lớn mà chả có gì:)) Trừ khi có cách nào đó vượt qua được khoảng cách hàng triệu năm ánh sáng hoặc họ náu mình quá kĩ:))

Hôm trc nói chuyện với 1 ông professor về astronomy ông í bẩu sao mày k thử nghĩ đến giả thuyết là có dạng sống làm bằng dark matter :D nếu như thế thì rất có thể là có đầy rẫy NNHT đang ở rất gần chúng ta, đơn giản là ta k thấy đc thôi :D nghe cũng khá thú vị :D

Anh k hiểu thế nào là giả thuyết và định luật à ?
Cũng chả có ai đi cm BTNL sai cả
Nếu có một thí nghiệm nào đó mà đl BTNL k thỏa mãn thì ng` ta cũng k bao h` nghĩ là btnl sai mà nghĩ đó là cơ sở để phát hiện ra một hạt mới hay sự chuyển hóa năng lượng mới :)
vd như cái thí nghiệm hạt nhân phát hiện ra hạt nơtrino, chắc cái này ai cũng biết :) Nếu luk đấy ng` ta cũng nghĩ như anh thì chắc bây h` vẫn chưa biết nơtrino là hạt j` :)

Thế theo em relativity đúng hay là sai ??? Nó đúng trong hầu hết các TH, nhg sai khi ở gần lỗ đen. Nhg ngoài TH lỗ đen ra thì nó vẫn hoàn toàn có thể đc áp dụng. Newton's laws cũng thế :) Anh k bảo conservation of energy sai trong mọi TH, nhg có TH nó có thể sai, còn đại đa số thì nó vẫn đúng nên ng ta vẫn áp dụng đc :)

có khi mày nên nhờ mod đổi tên topic thành "Người ngoài hành tinh và vũ trụ" Fong ạ cho nó đúng chủ đề :|

Thế theo em relativity đúng hay là sai ??? Nó đúng trong hầu hết các TH, nhg sai khi ở gần lỗ đen.

Relativity sai ở thang vi mô, ở đó chỉ có thuyết lượng tử dùng đc :) Nhưng ng` ta k bảo relativity sai :)

Newton's laws cũng thế :)
Newton law chỉ là phép gần đúng của thuyết tương đối hẹp :)

Anh k bảo conservation of energy sai trong mọi TH, nhg có TH nó có thể sai, còn đại đa số thì nó vẫn đúng nên ng ta vẫn áp dụng đc :)
Cái này theo em k nên nói nữa. Nói nữa cũng chả ích j`:) Hiện h` theo hiểu biết của em thì chưa có TH nào nó sai cả (cả trong thuyết lượng tử và thuyết tương đối), vì thế có thể coi nó là một đl căn bản của vũ trụ tổng quan , cũng như 1+1=2 vậy :) và theo em ở các lý thuyết cao cấp hơn nó vẫn nghiệm đúng :) Đấy chỉ là quan điểm của em :) Nhưng dù sau này ở các thuyết cao cấp hơn, như lý thuyết siêu dây,... có cm đc là BTNL k còn nghiệm đúng, thì nó vẫn k sai vì nó vẫn có giá trị sử dụng và đc coi hệ quả của phép gần đúng các lý thuyết chính xác kia :) (như cơ học newton so với cơ học anhxtanh) :)

He he người ngoài hành tinh có tồn tại đi nữa thì cũng khó mà liên lạc được với Trái Đất :-" Khoảng cách từ Trái Đất đến các ngôi sao toàn đo bằng triệu năm ánh sáng 8-> Mà ko có gì đi nhanh hơn được ánh sáng --> ngay cả khi dân Địa Cầu với dân Alien ngồi bắn tin cho nhau cũng mất vài triệu năm 8-> Lịch sử loài người mới được có vài chục nghìn năm ;)) Biết đâu tầm triệu năm sau này lại nhận được một cái mess từ Alien gửi từ bây giờ thì sao =)) Thế lại vui :D

Vấn đề du hành trong không gian cũng là một điểm rất hay :D Có vấn đề em không hiểu lắm về thuyết tương đối, khi mà vận tốc càng lớn thì thời gian trôi càng chậm, thế nghĩ đơn giản khi vận tốc đạt vận tốc ánh sáng ( nghĩa là maximum ) thì có phải thời gian = 0 :|

Hem theo dõi từ đầu :"> có tí ngu ý thế thôi :D

thế biết worm hole không hả.
Đường ngắn nhất giữa 2 điểm trến tờ giấy ko phải là đoạn thảng mà là worm hole. Ta uốn cong tờ giấy đó đi thì cái lỗ xuyên qua 2 điểm là đường ngắn nhất, Nhiều người cho rằng alien xài kg cong để du hành vũ trụ8-} .
Lên wikipedia mà check từ worm hole. Ra cả đống8-}.
À hôm nọ học triết. Trong triết học phương đông có 1 quan niệm gì mà đồng quy. Tại 1 điểm có nhiều thế giới đan vào nhau.Chỉ có điều mình ko thấy được. Mấy ông sư làm thế nào đó đi vào được các thế giứo khác...Thôi. quên đi kẻo điên

Chỉnh sửa lần cuối:
cái chuyện tờ giấy thì nghe giống hệt trong Đô rê mon tập 2 truyện dài :D, nhưng mà đến h em vẫn ngu giống Nobita :"> : làm sao có thể gấp đc vũ trụ lại như tờ giấy =)) -> cái đường di chuyển của vật trong worm hole là ntn :-??

lên check wikipedia đi. Không gian cong, Time travel trên đó nghe có hết mà.

Wiki chưa chắc đã đúng, nhất là wiki En quản lý khá lỏng.:D
Bây h em nghĩ chưa chắc đã có NNHT, mà có thể có một nền văn mình nào đó rất phát triển trước nền văn minh của chúng ta trreen Trái Đất. Chẳng hạn, chiếc cột sắt nổi tiếng ở Ấn Độ (in hình trong SGK Lý lốp-7 gì đó:D) có độ nguyên chất cao tới mức cả ngàn năm rồi vẫn ko rỉ, mà để tạo ra lwowjng sắt tinh khiết lớn như vậy thì công nghệ bây h cũng khó làm được.

Back
Bên trên