Bàn luận về phương pháp học môn tin học

Nguyen Viet Anh (A) đã viết:
Em cũng thấy zậy ...
Nhưng PASCAL lại là ngôn ngữ rất có "structure" ...
Em đã biết thế thì chắc cũng tìm hiểu nhiều rồi.
Đúng là Pascal (hay đúng hơn cái mọi người đang học là Turbo Pascal, vì Pascal là cái ngôn ngữ cổ xưa, sau mới pt lên TP) là ngôn ngữ thuộc dạng "structure", JavaScript cũng thế.
Giờ anh nói cho Việt Anh biết cái vụ Java và JS nhé. JS là language structure còn Java là language object. Ừm, nói thế chắc em đã có thể tưởng tượng được điều gì đó rồi.

ui, ái mộ anh Việt quá, em phải addnick anh để hỏi mới được
Choài, anh không giỏi như em nghĩ đâu, lèo tèo lắm, đừng tưởng bở rồi thất vọng nhé :D

Anh cứ bình tĩnh đã ...
Em chỉ nói là nó có chung 1 chút gọi là "syntax" thui ...
Nhưng chuyện object hay structure thì ko ảnh hưởng lắm đâu (s -> o, o ~>s) ...

Hờ, thế anh giả sử nhé:
- Ở lập trình object, em muốn tìm số liệu về tuổi của 1 người, thì nó sẽ làm theo cách: Người nào trong số những người này --> Bao nhiêu tuổi; tức là dạng "name.age();".
- Còn ở structure, cũng công việc tương tự, nhưng nó sẽ bắt làm theo cách: Số liệu lứa tuổi --> áp dụng với những ai --> tìm ra người cần tìm; túc là dạng "age(name, infos...)".
Thế có gọi là giống nhau không nhỉ ?
Em thử tìm syntax để chứng minh nó giống nhau xem :)

oi oi oi,mọi người đang nói đến chuyện gì thế,em ko hiểu gì hết.:((

Hì, em My cần hỏi gì thì post lên để mọi người cùng thảo luận, có gì cần hiểu thì hiểu, không cần hiểu thì laisse tomber đi ;)

To V.A: Chẹp, em nghĩ lại xem, structure và object không thể là như nhau, nếu không người ta đã không sinh ra 2 thứ khác nhau. Em có lí lẽ gì thuyết phục thì cứ nói nhé, biết đâu anh sai!

Trời ơi, anh lại "chập" hở ???
Em đâu có nói là SP và OOP giống nhau đâu ??? Em chỉ bảo có thể chuyển đổi qua lại thui, trong SP cũng có Record, đó là cơ sở của OOP rùi ... OOP tuy không 100% SP nhưng vẫn có thể làm được ... hoàn toàn có thể làm SP trong từng phần của chương trình con ...

lào,thế anh Vịt và bạn Vịt anh kết thúc tranh luận được rùi đấy,toàn câu bài hông à,tụi em nghe mà oải...

Chẹp:
Việt Anh đã viết:
To A.Việt:
- Java có liên quan 1 ít đến JavaScript và C(++) tuy không nhiều, nhưng chủ yếu là cú pháp
- ASM = Assembly (Assembler mà anh nói chỉ là compiler thui !!!)
- Em học theo trình tự như thế mà...
Anh đã viết:
Ok, mà chú Việt Anh xem lại tài liệu cẩn thận đi nhé, rồi nói lại cho anh kết luận về Java và Java Script
Việt Anh đã viết:
Em đâu có nói là SP và OOP giống nhau đâu ??? Em chỉ bảo có thể chuyển đổi qua lại thui, trong SP cũng có Record, đó là cơ sở của OOP rùi ... OOP tuy không 100% SP nhưng vẫn có thể làm được ... hoàn toàn có thể làm SP trong từng phần của chương trình con ...
Hờ, thế sao ngay từ đầu em không bảo là "có thể chuyển đổi qua lại", mà cứ kêu nó liên quan đến nhau ?
Mà thực chất nếu nói là "có liên quan" và "có thể chuyển đổi qua lại" như thế... thì ngôn ngữ nào chẳng được, chẳng cớ gì mỗi Java và JS B-)

em Huyền đã viết:
đây là topic bàn luận về môn tin mà, 2 người tranh luận đúng nơi, đúng chỗ mà bảo là câu bài à?
Nhưng 2 người nói cái nào dễ hiểu đi để toàn dân mở mang đầu óc chút.
Chẹp, thì anh bảo ai thích hỏi han gì thì cứ hỏi để cả nhà cùng động não mà ;)

Theo moi nguoi thi PASCAL hay VB de hoc hon ... (DELPHI vs VB)
???
--------------------------------------------------------------------

Hic, khổ nỗi anh chưa học VB với Delphi. Nhưng anh nghĩ Pascal dễ hơn.
Theo em thì sao ?

Em thay pascal de hoc va de cai dat cac thuat toan co ban ...
Nhung bon ban em bao VB de hoc hon ... (RAD)

Còn tùy các bạn em học gì trước. Có thể do chúng nó tiếp cận VB nhiều hơn Pascal rồi nên nhận xét thế. Nói chung muốn nhận xét chuyện này thì mình phải giỏi cả 2 thứ song song, và hiểu cặn kẽ cấu trúc của nó :)
Giờ người ta học các ngôn ngữ không phải vì vấn đề dễ hay khó, mà bởi lí do hiệu quả ;)

Vì anh muốn biết nhiều về web, nên tất nhiên sẽ dùng ngôn ngữ web. Hiện thời anh ở trường bọn anh chỉ được học HTML, thực ra biết hết rồi, đang đợi học đến JavaScript. Năm sau mới được học PHP. Bọn anh sẽ không học ASP. Nói chung là thế.
Thế em thích cái gì ? hay dùng cái gì ?

Nguyen Viet Anh (A) đã viết:
Khong biet gi thi "keep silent" di !!!
Không biết gì thì sửa đi, "keep silence" nhé :))
Anh Việt giỏi vật, bây giờ mới biết, dù em không hiểu, cho em nick YM đi :D

Hơ, thôi đừng nói thế, ngượng quá đi, anh trình còi lắm em ạ :(
Nick anh có trong profile mà (doviet86). Nhưng đừng gửi offline msgs nhé, anh không nhận được đâu, lúc nào online mà gặp thì chat, không thì chịu (à, PM ở HAO cũng được).

Ê Việt Anh, em có biết về các hệ cơ số và áp dụng trong máy tính không? anh khoái mấy cái đấy lắm, nhưng anh không học lớp tự nhiên nên không linh hoạt lắm, em mà giỏi thì bàn với anh đi!

kinh thật
mọi ng` trong lày nói toàn kí rì khó hiểu quá

bạn nào có bài pascal hay và khó, không giải được thì đem post lên đây để các chuyên gia chỉ dẫn cho vài đường, qua đó mọi người có thể có thêm kinh nghiệm

Back
Bên trên