Bàn luận về phương pháp học môn tin học

Em muốn tập trung học tin để giật 1 giải rì đó, nhưng em muốn học thêm toán nữa, theo anhchị thì có cần bỏ nhiều thời gian quá cho tin ko ( dù biết pascal chán thí mồ)

Cần bỏ nhiều hay ít thời gian là phụ thuộc ở em. Nếu em học ít mà hiểu nhiều thì cần gì học nhiều. Còn nếu quyết tâm giật giải mà vẫn còn nhiều chỗ chưa hiểu thì còn phải cày sâu cuốc bẫm :)

Ngoài ra còn tùy xem em có chí hướng thế nào. Sau này em có nhất định đi theo ngành tin không, nếu có thì theo ngọn nào, lập trình đối tượng gì... Học Pascal thì cố gắng khai thác về thuật toán thôi, còn về khía cạnh ngôn ngữ thì anh thấy nó chán ốm, tuy nhiên học Pascal rồi thì sẽ dễ dàng hơn khi mình tiếp cận một số ngôn ngữ khác.

Thank u anh Việt, em cũng nghĩ thế mà ai cũng nói với em như thế. Khi vào chuyên Tin em đã dự định sau này theo ngành tin rồi, có thể là lập trình phần mềm hay mạng. ờ nhưng trước hết cứ phải cày pascal đã, cái gì cũng phải học từ cơ bản chứ nhỉ

Chữ "cơ bản" anh nghĩ không chính xác lắm.
VD như bây giờ anh đang học về mạng. Anh chẳng làm gì dính đến Pascal hết, thậm chí anh quên sạch rồi. Cơ bản đối với anh là học từ HTML đến Javascript, rồi XML đến XHTML, sau đó PHP + MySQL... Kiểu như thế :)
Tuy nhiên học Pascal thì em sẽ có đôi chút khái niệm nếu tiếp cận C, C++..., tức là đi về Java cũng được. Nhưng mà đấy là về phần mềm, không phải lập trình mạng.
Thôi cứ học tốt Pascal để được điểm tốt trên lớp đi đã :p

ờ nhỉ, nhầm rồi, ý em nói là có một chút cơ sở để lập trình ý mà, nếu giờ em học thêm một ngôn ngữ khác nữa ( pascal vẫn phải học đến nơi đến chốn) để tận dụng thời gian thì chắc cũng tốt thôi nhỉ

Ừ học thêm nữa cũng tốt em ạ.
Ngoài việc học ngôn ngữ lập trình, em học thêm 1 ít về phần mềm và phần cứng (cấu trúc máy tính), sẽ rất có lợi đấy!

HÌnh như thầy tuấn là dạy lóp Sinh thì phải

Năm ngoái lớp chị học thầy Tuấn nì, nói chung là không kinh khủng lắm đâu! Hình như với các lớp tự nhiên thì đòi hỏi cao hơn các lớp xã hội hay sao ý, cho nên là lớp chị cũng khá là dễ dàng, chỉ cần hơi biết biết về sơ đồ khối là được rồi.

Kiểm tra học kỳ I là kiểm tra giấy, giải toán bằng sơ đồ khối, kiểm tra học kỳ II trên máy, lập trình Pascal. Mình chả biết gì vẫn được 8,2.. :))

Hơ, thế cái thày cao cao, hay đưa tay lên vuốt tóc là thày nào hả chị? Em ko nhớ tên thầy
Mà sơ đồ khối là rì vậy mọi người

Cái thầy cao cao, mũi khoằm khoằm, mặt xương xẩu, nói túm lại là trông như con cò là thầy Tuấn đấy.

Ý quên, đầu năm bọn em chưa phải học sơ đồ khối nhỉ

Hơ, bọn nhóc nói thày giáo thế đấy, láo ghê!

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái Phương đáo để b-)

To em Minh: chú ý học phần sơ đồ khối nhé! anh đang học chủ yếu về lập trình mạng (ngôn ngữ và thuật toán), sơ đồ khối cũng khá quan trọng đấy, đừng khinh thường nhé! Chúc em học tốt!

Trường mình dậy Tin gọi là sư phụ lun.Bài đầu tiên thầy chép cái tít to uỳnh trên bảng: Học Tin học là để giúp các em có hỉu bít về máy tính, biết sử dụng máy tính...blahblahblah....Tóm lại là HKI các em k0 được thực hành đâu.Bó tay!
Thà em học BKED như hồi lớp 7 có khi lại sung sướng.

Bọn lớp TIN lo mà học PASCAL (nhất là thuật toán) cho tốt
để làm cơ sở học các kiểu lập trình cao hơn...
Tui học thì học như thế này:
- (PASCAL) -> (C) -> (C++) -> (C#) & (JAVA) & (JAVA Script)
- (DELPHI)
- (ASM), (VB), (VBScript)
- (Action Script)

8-} Tao chẳng hiểu mày nói gì Mú ạ 8-} . Thế học tin có khó không, học xong có lập trình được trò chơi không ??

Nhưng bây giờ thì chỉ chủ yếu dùng JS (cho WEB) và C# (kết hợp VB, ASM) thui...
Cuối năm nay tui sẽ có web riêng (mất bao nhiêu tiền)
mời mọi người thăm quan:
---------------------------------------------------
http://www.zerosoft.net/beta/index.html
---------------------------------------------------
Nhớ là cuối năm !!!

nhưng lại học lại Pascal thì chán chết, với cả các lớp trừ chuyên Tin ra thì chỉ cần học mỗi năm nay là xong thôi!!

Back
Bên trên