Bàn luận về phương pháp học môn tin học

To chú V.A: Theo tài liệu về Java và JS, cộng câu trả lời của bạn anh bên INSA (Viện khoa học ứng dụng quốc gia - Pháp) thì Java và JS chẳng có liên quan gì đến nhau hết, 1 điểm giống nhau duy nhất là... cùng có chữ "Java" :)

To em My: Có loại máy để nối thẳng từ máy tính sang, nó không có hình dạng giống máy chiếu mica kia. Em có thể hỏi thày Tuấn dạy tin ý, vì ở trường mình cũng dùng máy này mà :)

Anh Việt giỏi nhỉ, giỏi cả Tin lẫn thơ và võ. Em hỏi là Tin lúc đầu nên học cái gì ??

Giỏi giang gì đâu em :p

Em hỏi như thế anh cũng chưa rõ. Cụ thể là em muốn sau này sẽ làm gì ? vì tin học cũng bao la lắm :)

Học thầy tuấn...mới đầu cũng thấy đc...(chắc tại em chưa phải làm bài kiểm tra)..nhưng mong sau này thầy cũng đừng có...hắc quá.À mà có ai thấy cả 2 thầy tin :t Tuấn và t Cử răng lợi đều rứt rứt...có vấn đề ko? Ngồi bàn đầu ..nên dễ nhận thấy..chứ ko phải em soi mói đâu nha.Mà sao thầy Cử còn dạy lý nữa à....lớp em học lý thầy mờ

Bây giờ mà hỏi anh về Pascal thì anh quên gần hết rồi :(

Ơ, thế anh học Tin thì anh học cái gì đầu tiên ??? Ý em là, mới đầu chưa biết gì thì nên học cái gì cho nó cơ bản í (trừ MS-DOS và BKed ra)

Hic, anh đã bảo là em hỏi thế thì chung quá.
VD thế này:
- Nếu em chỉ muốn học tin học văn phòng, thì cứ MS Word, MS Excel, OpenOffice... mà tương.
- Nếu muốn làm lập trình viên thì:
+ Về mạng: lại chia ra lập trình web hay lập trình cấu trúc mạng --> hic, nhiều thứ lắm.
+ Về phần mềm: cũng nhiều (VD: Pascal, VB, Java, C, C++...).
+ Về phần cứng: phải học thêm về cấu trúc máy tính, rồi lập trình mạng máy (nhiều thứ khủng khiếp).
- Nếu muốn học đồ họa:
+ Kiến trúc: phải biết vẽ bằng tay trước, rồi dùng AutoCAD...
+ Trang trí, quảng cáo, v.v...: Corel Draw, Photoshop...

Còn nhiều thứ nữa, nhưng tóm lại là em muốn học về cái gì? :)

ui, anh VIỆT giỏi quá, anh đi du học mấy năm rùi? Có định về VN ko hay ở đó "phát triển tài năng" hả anh?

Hix, em Huyền đừng vội khen, anh quờ quạng thôi em ạ, chẳng biết nhiều đâu, nên đến giờ vẫn đâu dám bén mảng, post bài trong box CLB Tin học ;)
Anh vừa mới đi được gần 2 tháng. Học xong anh sẽ về VN làm việc chứ, yêu nước mà :D

thế ở đó học có khó ko anh? Anh vẫn có thời gian lên net à?

Anh học tin, nên ở trường có phòng máy riêng, bọn anh được vào thoải mái, cứ rảnh thì vào mà em :) Anh hay tận dụng giờ ăn trưa, ăn thật nhanh rồi chạy vào dùng máy.
Ngoài ra trong giờ học, nếu học trong phòng máy và được ngồi 1 mình 1 máy thì... cũng mở ra làm gì mình thích (chat chui chẳng hạn :D).

ohoo,tốt quá.nhưng để dùng được cái máy đó thì chắc tụi em chỉ cần nối máy tính với máy chiếu và dùng cổng usb thui chứ hả anh,anh trả lời lun hộ em chứ em ngại hỏi thầy lém.

Ừ chính xác em ạ. Với cái máy chiếu đấy thì nhiều khi mình không cần dùng đến screen nữa.
Bây giờ thì cái gì cũng xài cổng USB hết, vì USB 2 bây giờ tốc độ truyền cao. Nhưng nếu dùng mấy cái máy ngày trước thì có khi vẫn phải dùng cổng Paralelle, tốc độ chậm hơn. Anh cũng chưa thử nên hổng biết tốc độ nhanh chậm của các cổng có ảnh hưởng đến chất lượng hình ảnh từ máy chiếu không.
Nói chung về lí thuyết thì không có gì phức tạp, nhưng về thực tế thì anh chịu vì anh chưa dùng bao giờ, lí do 1 là không có tiền mua, 2 là chẳng dùng làm gì hết :)

cho em hỏi cổng Paralelle là gì hả anh,em ko bít.thế trường mình có máy dùng mica hông anh

Cổng parallele thì là.. cổng song song đấy ;) VD: COM 1, COM 2, COM 3... là cổng parallele :) Em cứ ngó mấy loại modem với máy scan từ ngày trước thì kiểu gì cũng dùng cổng song song, vì hồi đấy chưa có USB.
Trường mình có cả 2 loại máy chiếu, về tên gọi thì nó giống nhau vì đều là máy chiếu (projector), nhưng về bản chất thì khác nhau ;)

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh Việt chiến quá nhỉ, học tận trường xịn bên Pháp đấy :D
Ui, em không ngờ nhiều thế, ý em là lập trình í, học Pascal với Java gì gì đấy hay và dễ không anh (Pascal em biết) ?? :D

À tức là em muốn học lập trình hử.
Học lập trình thì lại phải xác định là lập trình đối tượng gì.
Thì như anh nói, với mạng thì có lập trình web (HTML, XML, XHTML, JavaScript, VB, PHP, MySQL...), lập trình cấu trúc mạng... Cái này anh chưa hiểu nhiều.
Lập trình phần mềm thì có VB, Delphi, Assembler... Cái này anh cũng chịu :p

Thế em thấy Pascal học có khó không ? nó là cơ bản đấy, từ đấy em sẽ học lên các thứ kia dễ dàng hơn là chưa biết tí gì :)

Em cũng thấy zậy ...
Nhưng PASCAL lại là ngôn ngữ rất có "structure" ...

Học cái gì cũng cần kiên trì cả, phải tội lòng kiên nhẫn của em ngắn lắm T_T Mỗi thứ lập trình chỉ học được 1 thời gian rồi lại chuyển qua món khác. Anh Việt có cao kiến gì để khắc phục tình trạng này không?

Công nhận là học Pascal rồi thì học mấy món lập trình khác cũng dễ hơn (dễ hơn không có nghĩa là dễ ><), nhưng 4 năm rồi chỉ "được" học có Pascal thôi à >.< Sao bộ giáo dục không đưa ra vài qui định có lợi cho dân Tin 1 chút chứ?

Việc đầu tiên - như anh vẫn nói ở trên - là em phải xác định được mình muốn học về hướng gì, rồi theo hướng đấy, sẽ thấy có hứng hơn là đâm đầu vào học 1 môn bắt buộc, không hợp gu :)
Good luck tất cả các em ;)

Back
Bên trên