Anh 1

Chào bọn mày,
Hic, tao biệt tăm biệt tích cũng lâu lâu rồi nhỉ. Tao vào học được 1 tuần rồi. He he, năm nay mới đến phiên chiến đấu vì sự nghiệp giáo dục đây. Hươngs, Khanh tí tởn rồi nhẩy!
Thảo ui, chúc mừng sinh nhật muộn nhé. Mày ép tóc rồi thì post ảnh lên cho bọn tao nghía cái.

1.
Loại 1: giả sử cho tương lai-có thể xảy ra:
If you love me, I will marry you.
If S + V (simple present), S + V (simple future)

Loại 2: giả sử cho hiện tại:
If you loved me, I would marry you.
If S + V (simple past), S + V (simple future in the past) > hope it makes sense.
(Now you don't love me!)

Loại 3: giả sử cho quá khứ-không thể nào xảy ra:
If you had loved me, I would have married you.
If S + V (past perfect), S + V (future-past perfect ???)
(You did not love me!)

Đại loại là ở vế If thì lùi lại 1 thì. Present > Past, Past > Past Perfect.

Trả lời cho bạn Hoang Duy (cont.):

Cả 2 đều có thể dùng làm pronoun (đại từ):
I will marry either of your brothers. (Tao sẽ lấy 1 trong 2 thằng anh mày, thằng nào cũng được :D)
I will marry neither of your brothers. (Tao sẽ kô lấy ai trong số 2 thằng anh mày)

Cả 2 có thể dùng làm tính từ hoặc định từ:
He can kiss her on either cheek. (Anh ta hôn cô ta vào má nào cũng được)
He can kiss her on neither cheek. (Anh ta kô được hôn cô ta vào má nào cả! :D)

Làm phó từ (adverb)
I don't like him. I don't like him, either.
I don't like him. Neither do I like him.
I don't like him. Me either. (thực ra ở Mỹ chúng nó toàn nói Me neither > acceptable)
(same meaning: Tao kô thích nó. Tao cũng kô thích nó).

I can marry either him or his brother. (Tao có thể lấy nó hoặc anh nó).
I can marry neither him nor his brother (Tao kô lấy được nó và cũng kô lấy được anh nó).

Úi chà, không hổ danh là A1, trả lời đâu ra đấy, đầu óc cũng được mở mang ra thêm nhiều. Cảm ơn bạn Diệp nhiều lắm lắm. [-o<
Kể ra thì cũng còn có chỗ khúc mắc chưa hiểu lắm :mad:) , nhưng mà giúp thế là cũng hết lòng rồi, không thể được voi đòi... Hai Bà Trưng được.
Mình đã giữ lời hứa, bầu cho lớp các bạn 5 sao nhưng mà... một cây làm chẳng nên non...
Thôi thì tặng các bạn bài hát vậy, Rock hẳn hoi:
:drummer: :dazzler: :guitar:
Mình sẽ còn trở lại... một ngày nào đó, khi ánh dương không còn... (này đấy có phải bài của Phương Thanh không, tên là gì ấy nhỉ).

Dịp zoe, đến chết cười với mấy cái ví dụ của mày.. sao toàn marry, kiss thế kia? hư wa ;;)
btw, mày nói tao mới biết là câu đúng là "Me either." đấy, từ trước tao cứ tưởng là "Me neither."

phòng mới của tao rộng phết, để trang trí xong thì gửi ảnh cho bà con nhé :D

Diệp..bôn ba..xứ khác..bản chất không thay đổi :D
BT ơi, quên gửi cái gì quan trọng cho tớ rồi à?

ôi giời, Diệp ơi là Diệp, mày có chạy sang Châu Phi thì bản chất vẫn ko thay đổi, lấy ví dụ thế kia thì hỏng, hỏng quá. :D
Mà Chuối kia, sao tự dưng lại viết "TH ui, may gay đi hay sao ý" hừm, đề nghị vào thêm dấu nhá, để thế này, oan chết.
Mọi người tập trung ở lớp đại học chưa? thế nào? ;;) có thấy "object"nào hay ho ko? hôm nay là ngày học thứ 3 của tớ mà đã ngập đầu ngập cổ, hôm qua thức muộn để viết nốt cái writing assignment, viết xong thì đã 12h30, lọ mọ đi từ computer lab về dorm, trời rét căm căm, tự dưng thèm...bánh chuối :D
Mà trong 2 hôm mà tớ đã ngã từ trên giường xuống 3 lần, ê hết cả .. :D

mày chưa mua labtop à Hướng?

Dung ơi, hum nọ đọc mess của mày ko hiểu sao ko thể reply được, quên phéng mất đến hum nay.
Mày ơi, chuyện đi sông Hồng tao chỉ đùa thôi, hehe, chắc lớp mình phải đợi năm sau rùi, mà ko bít năm sau có đi được ko, hay đợi sau 60 tuổi đi an dưỡng cùng nhau:D

ờ, tao chưa có laptop, order rồi, chắc là đang trên đường đến đây. Phòng tao trang trí xong rồi, để tối tao chụp ảnh gửi cho bà con xem.

Thanh Hương: tao vừa gọi cho mày mà kô ai nhấc máy. Chắc cuối tuần đi chơi phè phỡn à?
Diệu Hương, Khanh, Đặng: số điện thoại của mày/ấy thế nào? D. Hương biết số cái Đặng thì viết luôn hộ tao nhé.

Ê, Thanh Hương, mày làm thế nào mà rơi từ trên giường xuống thế? Giường bé quá à? Khổ thân mày :(. Tao ở đây cũng hay phải thức khuya, mệt quá!

Nghe bọn mày nói chuyện vất vả quá, bọn tao ở đây nhàn không, ngày mai ngày kia mới nhập học, mà nghe đâu mãi đầu tháng 10 mới đi học cơ, mà cũng nghe đâu năm đầu học nhàn, chơi thoải mái, không hiểu có thế thật không...
Sáng nay bọn lớp mình về trường xem khai giảng. Kiên làm 1 câu:" Vẫn như mọi năm, chán ốm!". Còn riêng tao thì thấy đúng là mình đã không còn thuộc về trường nữa... Trường vẫn vậy nhưng không còn những khuôn mặt thân quen nữa, mới có mấy tháng mà mình đã thành người lạ, cảm giác khó tả lắm bọn mày ạ...
To Khanh: Hôm nọ đi chơi, đèo Linh đi qua đường Cát Linh, tự dưng lại thấy nhớ Khanh, nhớ hè năm ngoái hay lên BC,tạt qua nhà Khanh chơi, vậy mà bi h đã ở xa tít mù tắp...
Hôm nọ tiến Giang, lúc về thấy buồn thật, lại 1 đứa nữa đi....
Nhìn ảnh DH béo múp míp, buồn cười thật, tao thì vẫn nhớ như in là tao với mày thân nhau hồi mẫu giáo, còn mày khi tao kể lại thì không nhớ tẹo nào, chắc bộ nhớ tao tốt hơn...
Nhin cái đĩa ảnh của lớp, đọc lại YB lại thấy tên con Diệp to đùng, cứ nhảy nhót trong đầu...
Mấy hôm nay tao toàn nằm mơ về lớp mình, cứ ngỡ mình vẫn đến trường AMS mỗi sáng...

Ơ, tao thấy về trường vui phết muh, lớp học cũ, hành lang cũ, bạn bè cũ, sân bóng rổ, cái gì cũng đáng yêu cả :D. Có điều...đúng là "lối cũ ta về, dường như nhỏ lại" thật:D (ko phải do mình béo lên đâu nhá :p)

Diệp đã viết:
Thanh Hương: tao vừa gọi cho mày mà kô ai nhấc máy. Chắc cuối tuần đi chơi phè phỡn à?
Sorry mày, tao nghe tin nhắn mày để lại rồi. Lúc đầu mày gọi là tao đi ăn tối, lúc sau chắc là tao chạy lung tung sang phòng mấy đứa floormates chơi.

Diệp đã viết:
Ê, Thanh Hương, mày làm thế nào mà rơi từ trên giường xuống thế? Giường bé quá à? Khổ thân mày . Tao ở đây cũng hay phải thức khuya, mệt quá!
Ko phải mày ạ, mà là nó ngược chiều so với cái giường của tao ở nhà. Cụ thể là ở nhà, bên tay phải là tường, ở đây bên phải là ..đất nên mới có chuyện tao lăn vào "tường" ai dè thành lăn xuống đất :D Phòng tao khá rộng nên cả tao lẫn con roommate đều unloft bed hết, bàn học, tủ lạnh... vẫn còn đủ chỗ chơi.

Phạm đã viết:
Sáng nay bọn lớp mình về trường xem khai giảng. Kiên làm 1 câu:" Vẫn như mọi năm, chán ốm!". Còn riêng tao thì thấy đúng là mình đã không còn thuộc về trường nữa... Trường vẫn vậy nhưng không còn những khuôn mặt thân quen nữa, mới có mấy tháng mà mình đã thành người lạ, cảm giác khó tả lắm bọn mày ạ...
Mày ơi, tao hiểu cảm giác đấy. Cái hôm tao đến trường rút học bạ hay là làm cái gì đấy tao cũng ko nhớ, hôm đấy là hôm mấy lớp luyện thi cấp tốc bắt đầu làm việc, tao thấy mấy đứa lớp 9 cuống cuồng chạy lăng xăng học, sao mà cứ như thấy mình hồi xưa, lúc về tao cứ đứng trước hàng photo nhìn sang cổng trường, bố tao mới bảo "THôi con ơi, mình ra trường để còn chỗ cho mấy em mới" tự dưng thấy cứ thế nào.. :( nhưng mày ui, hoài niệm 1 chút thôi, đời tươi đẹp. Tao rất thích 1 câu trong Phóng Sự Made in 12 "Ams mãi là 1 kỷ niệm đẹp" lúc mà có mấy bong bóng xà phòng bay lên trời ý :x

TNga ơi: tớ đọc tin nhắn rồi, bạn ý mà biết thì bạn ý vui lắm đấy, bạn ý đợi thư ấy :D

lâu lắm rồi sao chang thấy đứa nào lớp mình lên đây post bài thế nhỉ? thôi thì để tớ viết mấy chữ kẻo cái topic nay lại bị kéo xuống tận trang sau mất :)
sáng nay đã là buổi thứ 2 ngoại thương bước vào nhập học chính trị, chẳng biết các bạn thấy thế nào chứ tớ thấy cũng hay phết, ít nhất là hơn hẳn cái hồi mình tập quân sự, đc ngồi hẳn trg phong mát, ăn uống đọc truyện nói chuyện thoải mái, chỉ cần 0 to quá là đc:p, đã thế lại thu nhận đc 1 đống kiến thức hay ho, vd như "sv ngoại thương các em quan trọng nhất là phải cường tráng" ( hic thế mới nguy hiểm chứ!) hay "tối nay có đi chơi với anh nào thì nhớ phải hỏi xem anh có biết nghị quyết 9 của đảng như thế nào 0 thì mới cho đi"...:D

ngày mai sẽ là 1 buổi học tối, từ 5 rưỡi đến tận 9h đêm, hehe, chắc là vẫn còn nhiều điều hay ho đang chờ đợi chúng ta:D

nhìn cả hội trg mới thấy sv ngoại thương thật là đông đúc, hic nhưng mà cảm thấy nó cứ xa lạ thế nào í...

quên mất, giang ơi, mày sang đấy thế nào rùi, hic sorry mày nhá, tao ngại viết thư quá, thế mày có gì mới nhớ báo cho cả nhà biết với nha';)

Phù, hello mọi người, vèo một cái sắp hết tuần rùi. Mọi người học ở NT thế nào? nghe QNga kể có vẻ hay ho :D lại còn học buổi tối nữa chứ :D chết thật chết thật.
Giang ui, mày thế nào rùi?

Càng học ở ngoại thương bao nhiêu thì lại càng nhớ Ams bấy nhiêu.:D
Giang bi h chắc chìm đắm trong Shopping rùi, thấy nó bảo sang là có bao nhiu đứa hẹn đi shopping muh;)

Phạm Ngọc Diệp đã viết:
Diệu Hương, Khanh, Đặng: số điện thoại của mày/ấy thế nào? D. Hương biết số cái Đặng thì viết luôn hộ tao nhé.

Diệp à,
Số máu của tao là: 608-789-2049. recommended time là vào buổi tối khoảng 10 giờ trở đi mày ạ.
Tao vào học được 1 tuần rồi. Lại xin được việc làm nữa 15 tiếng trong lab mỗi tuần nên cũng hơi vất.
Mày thế nào? Tao thi thích college life hơn HS.
Có gì liên lạc nhé, email của tao: [email protected]
Chúc mày mọi điều may man,
Tao Đặng

có danh sách lớp rồi, lớp mình mỗi ng một nơi. mọi ng vào lớp bào hả mọi ng? tớ học A3, cùng lớp với Kiên, Nhung, 2 đứa A2 với 2 đứa chuyên ngữ tớ quen, kể cũng là may mắn nhỉ. sáng mai khai giảng, chiều đi học. 1 ngày 6 tiết.cũng khá vất vả đấy chứ. thích nhất là 1 tuần có 9 tiết tiếng Anh, tha hồ mà vùng vẫy, tuy là giáo trình hơi dễ, có cả quyển Listen carefully tớ học từ hồi cấp 2 (thế mà các anh ý dám quảng cáo là ' giáo trình độc đáo với phương pháp giảng dạy hiện đại chỉ có ở trường NT, bảo đảm các em ko thể tìm thấy ở bất kỳ hiệu sách nào'- rõ là đồ con buôn ;) )

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên