A level

Cái này chẳng có chi lạ đâu em, nhiều ng cũng bị như vậy rồi <:p
Lúc đầu họ thông báo tiền học, ăn ở chung chung vậy :( , nhưng khi gửi giấy về cho gia đình thì lại thấy có nhiều chi phí lặt vặt linh tinh khác, nhiều thứ tiền phát sinh lắm.:( :(
Với họ thì cái đó ko nhiều, nhưng với ng VN mình thì cũng là cả vấn đề 0:) 0:)

ÂyLevồ, nghe xa lắm rồi. lần đầu vào topic này, thấy mãi có mỗi vài người... giờ mà cũng có người đi uk thi` cũng hơi lạ.
tôi thấy ai có khả năng vượt trội thì US hơn, vì o uk thi` ai cũng uni như nhau hết (ờ, trừ Cam như chú Kiên thi` khỏi nói). However, after that is what matters
To anh em alevel, và alumni: học thế chứ nữa cũng 99% ko co' học bổng đâu?

/:) /:) chú Hoàng lâu lâu vào ném đá hội nghị thế à ??? Lại còn chim nhợn đích danh tớ nữa /:)

chu' kiên ngại chóa gì nữa!
đứa nào mà âylevồ, âylevồ, âylevồ, âylevồ, âylevồ đc như chú kiên thì hãy. chứ học nhiều mà so far uselessnhư đây thì...

e hem hiểu rõ ý anh Hoàng lắm
h này vẫn có ng` đi UK là sao? Chẳng lẽ bi h nhìu ng` đi US là mình fải cố mà đi US theo họ sao?
i feel a little offended by wat u say dude!

Uh, mỗi ng có một cách chọn cho mình, tùy vào hoàn cảnh nữa ;)) ;)) , nhưng tốt nhất là ko ai ném đá ai cả là được ;)) ;)),nên tôn trọng sự lựa chọn của nhau (^_^)

Chỉnh sửa lần cuối:
Em muốn hỏi mọi người một chút ạ :D

Em dự định khi vào Uni sẽ học "International Trade Law" nên định chọn học A-level các môn sau:
- Maths
- Futher Maths (vẫn còn đang suy nghĩ ạ :|)
- Economics
- Psychology (hay là Sociology nhỉ :-?)
- Có nên học thêm 1 ngoại ngữ nữa như Spanish hay German nữa không ạ? Em đag phân vân vì k biết nó có giúp ích gì cho hồ sơ vào Uni sau này không thôi chứ còn việc học đc hay k thì mọi người đừng lo đến ạ :p

Em cảm ơn ;)

Đơn giản nhất để biết là các môn A Level em chọn có phù hợp không là cứ vào thẳng website của một số trường uni có offer course mà em muốn học, xem thử requirement của nó là gì, xem nó prefer môn A Level nào. Chỉ cần xem mấy trường thôi là có idea là nên học cái gì :) với em Việt Anh định học Law trên uni thì anh nghĩ là nên học A Level Law, mặc dù nó rất là :-s kinh tởm :-&
Việc học thêm ngoại ngữ thì cũng tốt thôi, apply uni k đc lợi thì sau này làm CV xin việc chắc chắn ng ta thik, chả đi đâu mà thiệt. Cái chính là dân chúng hầu hết chỉ học 4 môn A Levels, em học nhiều hơn ng khác thì em sẽ phải cố gắng hơn ng ta thôi :) nếu em cope đc với việc học nặng hơn thì chả tội gì k chọn cả :)

e hem hiểu rõ ý anh Hoàng lắm
h này vẫn có ng` đi UK là sao? Chẳng lẽ bi h nhìu ng` đi US là mình fải cố mà đi US theo họ sao?
i feel a little offended by wat u say dude???!

ko sao! anh nói thế nghĩa là có ý đánh giá cao những người có suy nghĩ rất khác ..., chứ ko như em hiểu, vì vậy em ko nên offended. Vì vậy anh mới nói: however after that is what matters là có ý nghĩa nội công thâm hậu của nó cả.
Tuy nhiên anh cũng mừng vì em nói, anh có dịp clarify. However, anh cũng thấy lạ, sao em lại thích đi uk? vì hội Anh1 khóa của anh trước us hết, mà toàn đc full scho. hết thôi, tính ra như thế cũng bõ công học vất vả. Thêm 1 điều nữa nhé. they've done so many things outside school while at hn-ams that I could never do... rất đáng phục. nên hồi đó anh đã từng cảm thấy thua bạn bè nhiều. Ok, somehow i feel like you. so will give you one very important tip:" your alvel, or even university Qualification means not much to your life. They, you NEED to have, but will not make your life" Ai cũng 3a, 4a cả, rồi cũng vào top uni cả. Liệu có phải ai cũng sẽ thành công ko? What I said might be a little too old for you. just think about it. b'cos i feel so much older than you, definitely more than 3, maybe 10.

anh bảo các em, đừng có lo gì hết. uni cũng bt thôi. your person IS important.
giờ anh phải đi lo việc, làm nhiều hơn học. nên chăc phải cuối tuần mới onl đc. Có gì lúc đấy anh lại vào reply cấc chú... Xem ra có mỗi chú kiên ham giúp đỡ các em đc.

Kiên ơi: bao giờ thi xong? xong anh em cafe fat'.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cảm ơn anh Kiên ạ :p

Thực sự là e cũng đã lên web của một số trường từ Cambridge 8-> ... đến vài trường vô danh nhất rồi và nhờ thế đã rút ra đc 1 vài ý kiến :D

Thứ nhất là các trường đều k yêu cầu học Law ở Alevel, thậm chí là không khuyến khích... lí do thì bởi vì họ nói là khi vào Uni họ sẽ dạy mình từ đầu nên ở Alevel mình nên học những môn nào show đc cái khả năng hay blobla gì đó của mình ở ngành này :D.

Thứ 2 là các môn còn lại ngoài Maths và Economics thường đc yêu cầu ra thì môn nào cũng đc. Tất nhiên là trừ những môn như kiểu: Media Studies hay Film Studies... ra thôi :D

Đầu tiên e còn định học Government & Politics cơ :))
Sau này chuối quá nên thôi :p

@ a Hoàng: i know that it's becoz of ourselves to make us succeed. However a top uni degree together w/ luck contributes lots, then.
lớp e bi h vẫn còn rất nhiều bạn học TOEFL, SAT để đi Mỹ, ngay cả truyền thống A1 hay đi Mỹ thì e cũng bít. Tuy nhiên mỗi người có một lựa chọn và hoàn cảnh gia đình e muốn đi Anh hơn (nghe khổ quá, cài này chắc anh Kiên hiểu). Add to that, degree u get in UK is higher evaluated ( i mean at times) than US, shorter time to study, security, etc. Anyway, đúng là học ở đâu thì mình chẳng phải cố gắng, u said it
thnx anyway 4 joinin' this 2pic ^^

Ớ ờ 8-} , hình như anh Hoàng đang bên GB thì fải;)) ;)) , thía mà em tưởng đang ở VN, ném đá tụi bên GB ;)) ;)) ;)), hì hì...

Chỉnh sửa lần cuối:
Vui nhỉ, hóa ra ai giỏi là nên đi US còn ai bình thường mà ham du học thì đi UK hết hả? Giờ mới biết ;)) Không biết đi US thì người ta giỏi thế nào mà Uni degree cũng chỉ là bình thường nhỉ, ngại quá, thế này vác mặt về VN không dám gặp bạn cũ quá.

Xét cho cùng thì lời em Hoàng nói cũng không phải là không có những ý đúng (không nên lo lắng quá về chuyện chọn học Alevel, Uni, v.v...), nhưng mà cái nhìn của em tiêu cực quá. Cá nhân anh mà nói thì trước giờ anh chưa bao giờ thấy anh, hoặc bạn bè anh ở UK có gì thua kém bạn bè ở US cả :p

Đi đâu cũng có cái tốt riêng, tùy hoàn cảnh và sở thích mỗi người mà chọn thôi.

BAT.

tôi chết mất :))
e Trag nhà hoàn cảh j mà đi du học GB chứ ko fải US thế :))
còn cứ học đi
học bổg tíh sau lo làm j
trg` nó cho học bổg ko fải vì mìh học jỏi đâu e ạ :))
mà e j L2 kia còn lo đến học cái j ở Uni nữa thì a cũg chết
e cứ học xog cái A lvs ấy đi rồi trog lúc e học thì e sẽ hiểu e muốn apply cái j ở UNi
a biết là cái học Law của e là qua toàn agent vớ vẩn nó khêu mào mìh sag UK đấy
chứ học đi rồi sẽ thấy nó khác
còn sag UK thì tốt nhất là cứ sag rồi khắc tự biết
bây h dân VN bên này cũg đôg rồi
hầu như trg` nào cũg có VN
nên chả fải sợ cái j đâu

Cảm ơn anh vì những lời khuyên... nhưng thực sự là e cũng có vài điều phải nói :D:

Biết là "Trăm nghe không bằng một thấy" nhưng chính vì chưa có cơ hội thấy nên e đag cố gắng nghe đc hơn nhiều trăm lần và đưa ra quyết định cho mình. Dù biết là tương lai k thể biết trc đc và còn nhiều thay đổi nhưng nếu có những quyết định từ sớm thì vẫn có nhiều cái lợi hơn chứ ạ :p.

Còn việc e chọn Law thì thực sự là mong muốn từ rất lâu rồi chứ chẳng qua agent nào tư vấn cả ạ :D. Mà nếu tư vấn họ đều bảo e học Finance hoặc Business Administration nhưng e k thik đấy chứ ạ :p. Tất nhiên e cũng chẳng dám khẳng định sẽ k có j thay đổi sau này nhưg e nghĩ tốt nhất là vẫn nên có một cái đik nào đó để mình phấn đấu... chứ ai lại "sau này tự khác biết" ạ :p

Vậy thôi, e cũng cảm ơn anh nhiều ạ :D

Vui nhỉ, hóa ra ai giỏi là nên đi US còn ai bình thường mà ham du học thì đi UK hết hả? Giờ mới biết ;)) Không biết đi US thì người ta giỏi thế nào mà Uni degree cũng chỉ là bình thường nhỉ, ngại quá, thế này vác mặt về VN không dám gặp bạn cũ quá.

Xét cho cùng thì lời em Hoàng nói cũng không phải là không có những ý đúng (không nên lo lắng quá về chuyện chọn học Alevel, Uni, v.v...), nhưng mà cái nhìn của em tiêu cực quá. Cá nhân anh mà nói thì trước giờ anh chưa bao giờ thấy anh, hoặc bạn bè anh ở UK có gì thua kém bạn bè ở US cả

Đi đâu cũng có cái tốt riêng, tùy hoàn cảnh và sở thích mỗi người mà chọn thôi.

thấy bài của anh tuấn rất hay. tuy nhiên, em nói ko phải ý như anh nghĩ. nhất là chưa bao giờ nói là "ai giỏi thì us, ham du học thì đi uk cả" . Là sv o uk em cũng rất hay, và đâu có dám... chê.

em chỉ nói là đi mĩ co' nhiều khả năng khăng định mình hơn, từ quan điểm cá nhân thôi. em cũng đã nói clarify là em ngày xưa đã từng cảm thấy thua bạn bè. Ko có ý anh em uk đều thua kém anh em us.

Nhưng sau khi đọc bài của anh, em cũng thấy tự tin lên nhiều.( mình ngày trước uk cũng okê đấy chứ!)

Chỉnh sửa lần cuối:
mọi người ui,em muốn hỏi 1 chút ạ
em muốn theo y thì nên chọn những môn nào ạ?
em định học ở MANCAT vì là trường công nên học phí rất mềm
nhưng em hok bít liệu trường đó có thực sự tốt không
hay nếu muốn học trường công lập thì nên học trường nào là tốt ạ?

Hihi thắc mắc của em cũng giống thắc mắc của em Việt Anh thôi, anh trả lời thế là chung cho tất cả các em khác còn gì :) tự tìm hiểu đc thì k nên nhờ vả em ạ :) anyway, học y thì 3 môn gần như bắt buộc là toán hóa sinh, còn môn thứ 4 thì tùy em chọn :) bọn bạn anh apply medicine rất nhiều nên môn này anh cũng hơi hơi biết :))
À, nói trc k phải dọa, nhg mà medicine ở đây là competitive bậc nhất và xiền đắt bậc nhất, cộng với thời gian học dài bậc nhất ( hình như ở đâu cũng thế thì phải :)) ) nên em phải cố gắng lắm thì mới nên cơm nên cháo em ạ :)

Back
Bên trên