04 07 - Let's get it started

sao cứ phải ông nói gà bà nói vịt ở đaya làm gì *_* ai xin visa thì gọi điện lên ĐSQ mà hỏi

2 ảnh, 1 chân dung, 1 toàn thân, chiều cao và 3 số đo theo cm để chị ấy duyệt.

Em nghe nhiều ng` bảo làm visa ko đc trước 30 ngày nhập học, có anh chị nào biết confirm hộ em với.
Thêm nữa, làm visa cần Health form <-- cái này lấy ở trường ạ??

các em nam phải thêm số đo thứ 4* nữa nhé
(em nào học hóa chắc biết * là gì >:) )

Anh chị ơi cho em hỏi sớm nhất bao giờ mình có thể nộp đơn xin visa ? em đọc trên VA handout hè năm ngoái thì bảo khi cầm visa trong tay thì xin bố mẹ miễn thi ĐH. Có phải thời gian thích hợp nhất để nộp đơn xin visa là đầu tháng 6 ( sau thi tốt nghiệp ), và sẽ có kết quả ở cuối tháng 6 ?

Ngoài ra em cũng muốn hỏi 1 số điều #. Học bạ để xin visa phải là bản chính hay bản dịch có dấu của trường ( giống như cái mình gửi cho college )...? Nếu là bản chính thì : làm thế nào và khi nào trường sẽ đưa cho mình , trước or sau thi tốt nghiệp ? Nếu là học bạ bản chính thì mình không phải dịch vì ở ĐSQ luôn có 1 nhân viên VNese review hồ sơ? Các giấy tờ # cũng không phải dịch ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Xin VISA càng sớm càng tốt e ơi, vả lại xin VISA chỉ mất mấy ngày thôi chứ ko phải cả tháng đâu.
Hồ sơ VISA thì như app package thôi + 1 số thứ nữa

hơ em tưởng chỉ đc xin VISA trc khi bay 1 tháng thoai chứ ạ :(

mà điểm ở học bạ cấp 3 bị thấp có ảnh hưởng đến việc xin VISA ko ạ :D

Bây giờ thì hơi sớm, nhưng khoảng giữa tháng 6 đến cuối tháng 6 thì các cô các chú bê hồ sơ lên xin là được rồi.
Vào nhí nhảnh chào các cô các chú (chú ý không mặc đồng phục nhớ hồi mình vào có một loạt các em mặc đồng phục đủ các thể loại, nó cho đi tầu bay hết, chắc tại các mụ phỏng vấn cũng ghét mặc đồng phục)
Sau khi trả lời các câu hỏi, mụ phỏng vấn sẽ đưa cho các cô các chú cái tờ tím tím và take cái i-20 away (nhớ là nó mà ko lấy thì bảo nó lấy đi, tại hôm sau đến lấy visa nó mới trả lại I-20). Các cháu nào không được thì cầm hồ sơ về, đóng thêm trăm đô rồi chiến đấu tiếp.

Chúc các cô các chú là được tờ tím hết. Với cả đi học bổng, tài chính ổn định anh nghĩ là lên đấy 20 phút đợi, 2 phút phỏng vấn...sang mai các cháu lon ton đến nhận visa.

Thế nhá ko phải lo lắng quá.

anh hiếu nói thế nào, chứ năm ngoái em cứ đồng fục mà chơi. mình cao hơn cái tường đc mấy fân đâu :D

Tai anh làm quái gì có đồng phục... nhưng mà mặc đồng phục vào phỏng vấn nó cứ thế nào ý. Cứ quần áo bình thường là được rồi

hờ hờ, các bác '10 '09 cho tớ hỏi là hồi trước mọi người đi khám sức khỏe ở chỗ nào nhỉ??? Mình ra Bạch Mai mà đông quá, họ ko chịu khám cho, mọi người còn biết chỗ nào khác ko, hix hix???

ủa thế ah, thế hồi trc trong form của cậu có phần nào về tiêm chủng các thứ ko, của tớ có, đi hỏi mấy ng` toàn bảo phải sang viện Vệ Sinh dịch tễ TW xin 8-}. ko biết ở St Paul có luôn ko nhỉ, hôm nay vừa vào, trông hơi oải :(

tiêm thì ra chỗ 4 Sơn Tây ý, tớ ko nhớ rõ tên :-? St Paul chỉ là mấy cái form về mắt mũi tay chân bthg hay ko bthg thôi :D

Hồi trước mình khám toàn diện thì ra Bạch Mai. Còn tiêm thì ra chỗ Nguyễn Chí Thanh

các ấy vác cái đơn đi nhờ bác sĩ nào ký vào cho cái, xong :p jkd :p

Tình hình là mình rất sợ tiêm :-SS, mọi người cho hỏi hồi trc mọi người phải tiêm thêm nhiều mũi ko???

Các anh chị ơi em đang điền Student Health Form của trường, ở đây nó yêu cầu nhất thiết phải tiêm các bệnh Measles, Mumps, Rubella, Tetanus, Diphtheria. Mấy cái bạch hầu, uốn ván này thì em tiêm rồi nhưng hồi còn bé tí, 3-4 tháng tuổi ^^ Bố mẹ em cũng không giữ lại giấy chứng nhận là đã tiêm rồi. Như thế thì em phải đi tiêm tất cả lại từ đầu ạ? Mọi người và các anh chị hồi trước làm như thế nào bảo em với.
Em cũng giống anh Thành, rất sợ tiêm. Ở Vietnam mình thì có khi đang khỏe mạnh đi tiêm chủng về thành bệnh tật ốm yếu luôn ấy chứ. Vừa xem tivi thấy có mấy trường hợp các em nhỏ tử vong sau khi tiêm chủng, dù chưa rõ nguyên nhân nhưng vẫn sợ thật.
Mấy cái bệnh mà nó recommends mình nhưng không nhất thiết yêu cầu như viêm gan, thủy đậu, viêm màng não thì em không tiêm có làm sao không ạ?

hehe, chuyện này anh xử lý xong òy, em cứ ra chỗ mà em tiêm hồi bé ấy, xin cái giấy xác nhận, họ mở sổ ra là tra thấy ngay ý mà. Xong chỗ đó họ sẽ cho em một cái phiếu chứng nhận tiêm chủng, có cả ngày tháng đàng hoàng. Em ghi luôn tháng năm vào form của trường, thích thì ra chỗ y tế dự phòng ở Nguyễn Chí Thanh xin thêm cái giấy vàng, chung cho quốc tế (làm 1 ngày là xong) gửi kèm.

Oái anh Thành ơi nhưng mà em tiêm chủng hồi bé ở tận Hải Dương cơ, lâu lắm rồi, bi giờ cái điểm tiêm chủng đấy có khi chả còn nữa. Mà nó ở tận xa tít mù tắp cơ.
Chỗ Nguyễn Chí Thanh cụ thể là chỗ nào, số bao nhiêu hả anh? Nếu em không có xác nhận của chỗ em tiêm hồi trước thì ở Nguyễn Chí Thanh người ta sẽ không làm giấy vàng cho em ạ?

Em ơi, sang bên kia nó cũng kiểm tra lại và tiêm tiếc tiếp thôi mà :) nhắm mắt cắn răng 1s là xong thôi mà :D btw, ngẫm mãi mới ra St.Paul là Xanh Pôn ;))

Ôi trời hóa ra St. Paul là bệnh viện Xanh-Pôn. Thế mà em cứ tưởng là một bệnh viện quốc tế nào đắt đỏ chủ yếu dành cho người nước ngoài. Cứ nghĩ là các anh chị sang thật.

Back
Bên trên