03-06 chọn trường đi!!!

An excuse for HP, she told me she didn't post those things.

Em Nga Lý. Việc khen hay chê là quyền của mỗi người, không có nghĩa là người này ghen hay không. Khi nghe một bài hát, làm sao yêu cầu tất cả thích được?
mọi người "chê" essay của CM, điều này ít thể hiện cái hiểu biết sâu sắc của người bình luận mà làm cho người khác nghĩ là anh đang ghen tị nhiều hơn
. Em đang nói gì vậy?

Mọi người, pliz stop! :D Let's do something fun.

Em Nga Lý này buồn cười 0 thể tả được. Trong cái bài anh nói, là anh đã bảo đây là opinion của anh, đừng có mà làm loạn lên, cái gì mà anh khinh khỉnh trịch thượng, em chỉ cho anh chỗ nào anh coi thường chị CHI MAI xem nào. Anh còn có câu "NOTHING AGAINST CHI MAI", đọc kĩ 1 tí. Mà anh nói thật với em, 0 cái gì là perfect cả, có người bảo hay có người bảo 0 hay, thế mới là cái hay của đời. Cứ phải là số đông khen hay thì anh cũng phải nghĩ là hay ahf. EM có thể thấy mấy cái hình tượng trên là đẹp, nhưng đối với anh thì 0 đẹp. Em định bắt anh phải thấy nó đẹp ah. Đừng áp đặt, people have different mind-set, for god sake. Anh nói cho em biết ANH 0 GHEN TỊ VỚI CHỊ CHI MAI. Anh 0 viẹc gì phải ghen tị với ai cả, chị ý đi top school thì đã làm sao, cuộc đời này này đâu phải tất cả là TOP SCHOOL. Anh còn có người thân, bạn bè, bao nhiêu thứ khác, việc gì anh phai ghen tị. SO IF YOU KNOW NOTHING, YOU MIGHT AS WELL CALM DOWN. Spend your time on other meaningful stuff.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đồng ý với bẹn Khánh chơi gì cho vui vẻ bớt căng thằng đi :D:D:D bẹn Bờm với em gì gì hỏi YM nhau mà chat chit giải thik :D:D:D
Là Lá La, ai có list trường post tiếp cho bà con đồng chí còn biết đối thủ nào!

em nga kô nên nói về anh nam anh như vậy 8-} Em ko biết gì nhiều về Nam Anh thì sao có thể nói là anh ý ghen tị rồi ít hiểu biết sâu sắc được :)| Mỗi người có opinion riêng và em cũng nên tôn trọng ý kiến của nguời khác :D Mỗi người đều có ý kiến của mình và cũng đừng vì ý kiến của người khác ko giống với ý kiến của mình mà lại phát biểu vội như vậy :)|

Chỉnh sửa lần cuối:
Ối giời, topic xôm tụ thế :))
Chẳng biết cái đứa dek nào dùng nick của mình chiều hôm nay :-w. Nhưng không sao, nhờ thế mà topic đã sang trang thứ 41 rất nhanh chóng.
Quay trở lại tí chút chủ đề essay. (bạn DK yên tâm,tớ không nói cái gì mất fun đâu mà cằn nhằn:D)
Hôm trước, đọc lại cả chục essay của VA08 và VA09, thấy điểm chung của dân VN mình (bao gồm cả mình) là rất hay kể chuyện và có 1 cái mở bài thường được coi là ấn tượng (tức là kiểu như chị Lan Anh : - Are you fearless... gì đó hoặc như anh Hoài Anh thì phải : - Việt Nam.). Nhưng theo như một chị học ở Mỹ thì người Mỹ không thích kiểu mở bài đối thoại.
Mọi người cho biết ý kiến cái:-? Cái mở bài là quan trọng lắm, phải cẩn thận :D

Phí mất 500d nhắn tin :( Lần sau Bờm suy nghĩ trước khi post nhá

Chỉnh sửa lần cuối:
mở bài hả. Cái kiểu đối thoại đúng là hơi nhiều quá. Có lẽ có thể là heading của 1 cái newspaper nào đó

Em Nga à
Có một điều chị chắc chắn là anh Nam Anh không hề ghen tị với chị Chi Mai đâu :).( Đây là lần đầu tiên post bài trên box du học vì nghe nói có một số bất đồng :D).

Thực ra quan điểm của mỗi người là khác nhau và chị ủng hộ quan điểm của Nam Anh (Bờm), không phải ở chỗ essay của chị Chi Mai không outstanding mà ở chỗ mọi người không nên nhìn vào cái essay đó mà nói đó là cơ sở để Yale nhận chị Chi Mai hay nhận bất cứ ai khác. Và cũng không thể nói là những ai không đồng ý với cái mà mọi người đều đồng ý là ghen tị được. Ở trình độ của Bờm, chị không nghĩ những nhận xét mà nó đưa ra về một bài essay lại dựa vào sự ghen tị (never :) )

Suy nghĩ lại về một personal essay, cái quan trọng là mình thể hiện được gì từ bản thân trong đó, chứ không hẳn là mình viết hay và outstanding đến thế nào. Nếu xét một bài nói đến sự "hay" và sự "outstanding" thì nên nói đến một cái SAT essay hay essay thi Quốc Gia :D thì hơn.

Có rất nhiều bài essay làm mình thực sự ấn tượng và trên thực tế nó rất rất rất dễ hiểu như bài về cặp kính cận (đọc lâu rồi nên không nhớ của chị nào nữa, :D ). Chị Chi Mai viết essay thực sự hay, nhưng nói về một personal statement chẳng hạn, thì trình độ viết essay chắc chắn không phải là tất cả, và những cái hay ho trong đó, tình cảm trong đó chưa chắc đã bằng một bài essay giản dị nhưng thể hiện những cá tính thực sự làm người đọc phải suy nghĩ và nhớ mãi :)

Hihi, bạn Hường nói đến essay của chị Thùy Lan Lafayette:D

topic này xôm thế, mà cũng hâm thế nhờ :))
đứa nào hát bài đi cho vui ^^

@Hường: Essay có thực sự "hay" hoặc "outstanding" hay ko là còn tùy từng người đọc, như Bờm đã từng kể (hơi thô bỉ tí) có 1 bài Duke essay gì đó viết về chuyện cheat + have sex gì đó nhưng vẫn có 1/10 Duke adcom thích :)) Hehe, thế nên cái admission process này mới so unpreditable :) Adcom thích người well-rounded, nhưng cũng có thể họ đã quá nhàm chán với việc applicants cứ cố tỏ ra well-rounded :)
@QP: Con dở hơi này thích hát thì ra chỗ khác :))

Thì ít nhất chắc mày cũng đồng ý với quan điểm của tao chứ hử :D. Mà thôi không nói về vấn đề này nữa không lại gây căng thẳng cho mọi người.

Thế cuối cùng cái cheat and sex essay kia có được admit ko?

Chỉnh sửa lần cuối:
Lại nhớ đến câu nói đọc trong Princeton :"A great essay could heal the sick but couldn't raise the dead." với 1 cái câu của ông Adcom ở : "A weak academic record will prohibit an applicant from being admitted, no matter how strong their essay might be."
Nói chung thì cứ điểm SAT cao ngất ngưởng + GPA hoàn hảo + essay ko đến nỗi tầm thường chắc là có thể được admitted by top school roài:D.

Phí nhỉ Bờm nhỉ :)) Ko là Duke có 1 sexmania :))
@HP: Again, think before you post. There is not FIXED formula for getting into a top college

À, có phải cái nói về "b* job" không ? :D Mấy ai dũng cảm viết về mấy cái đấy?

Còn về phần mở bài, tôi thấy mở bài "hiding secret" hấp dẫn người đọc đọc tiếp giống ngài Dan Brown.

Bên này người ta ko thích mở bài kiểu đối thoại. Càng straight forward càng tốt. Thế nhưng các em cũng cần phải khéo léo một chút.

quay lại chuyện essay của chị CM, nói cho rõ ra. cái em muốn nói đến ở đây không phải là chuyện chúng ta buộc phải công nhận essay đó là outstanding hay poor. vấn đề ở đây alf thái độ của chúng ta khi đọc nó. công bằng, khách quan mà nhìn nhận để tự đưa đến kết luận, đúc kết cho bản thân mình không thể đồng nghĩa với việc buông thõng một câu "cannot see anything that stands out" rồi tự bào chữa "nothing offense". đọc cứ thấy nó hèn hèn :-/ không hiểu có phải là do trình độ cảm thụ câu chữ của mình nó không tinh túy hay sao :-/

cái cách anh đề cập đến sự việc làm cho người khác nghĩ là anh offense người ta. nghĩ chăng nếu như anh Nam Anh, chị Chi Mai và những người khác là cùng một thế hệ đàn anh đàn chị so với lũ chúng em, thì nên làm những tấm gương thật sáng để bọn em nhìn vào, chứ cũng chẳng cần phải "đưa nó đến gần chân lý" theo cái kiểu như trên. vai trò của các anh chị đối với bọn em là motivate --> các anh chị càng giỏi, càng "sáng" thì bọn em càng được motivate, càng cố gắng. vì thế không cần thiết phải "bình thường hóa" nhau như thế, chỉ cần tự đánh bóng bản thân mình thôi :D

lại nữa về chuyện áp đặt ý kiến. không áp đặt ý kiến của mình lên người khác. em cũng không :) không đủ khả năng mà :p nhưng những người như anh Nam Anh, anh Việt Long... mà nói gì ở đây là bọn trẻ con tin lắm :D nên hy vọng các vị phấn đấu phát ngôn tốt hơn :D

tinh thần cầu thị thực sự rất cần thiết, trong mọi trường hợp :) giữ được tinh thần cầu thị một cách trong sáng nhất trong mọi trường hợp là một điều rất tuyệt vời :) cùng cố gắng!

----------

quên :D "công thức" khung cho một successful essay? VD: trend bây giờ thích failure hay success hay đơn giản là experience, mở bài nên bằng cách nào, kêt bằng cách nào, cái tôi nên được đề cập đến ra sao - nên đứng trên thiên hạ hay đứng từ dưới nhìn lên :D...

Thế anh hỏi em Nga, cái gì dẫn đến em đến cái kết luận là anh 0 đọc cái bài essay đó với 1 thái độ công bằng khách quan. Em nói xem nào. Em biết gì về anh mà bảo anh 0 khách quan, thế cứ chê cái gì em nghĩ là hay thì em cho rằng người đây 0 khách quan trong lúc đọc ah. Cái thứ 2, 0 ai nghĩ những lời nói của anh trong cái forum này là offesive cả, có mỗi em thôi, suy nghĩ lại đi. Thứ 3, anh chẳng việc gì phải đánh bóng mình hay là bình thường hóa ai cả, ai giỏi người khác khắc biết, anh chưa bao h nói là chị chi mai 0 giỏi cả, còn nếu bọn anh có giỏi để thành cái motivation của em hay 0 thi anh cũng 0 care mà anh cũng chẳng cần. Cái thứ 4, anh từ đầu đến h chưa nói gì mà offend em cả, còn em thì liên tục đề cập đến việc anh offend chị Chi MAi. Thế anh đề nghị em xem lại mình xem trong 2 bài post em offend anh mấy lần rồi. Nào là ghen tị, nào là khinh khỉn trịch thượng, nào là hèn. Xem lại mình đó rồi hãy nói em nhé

Back
Bên trên