Yearbook cho khóa 01-04 năm tới!!!!

Ai bảo bà là khó vào,tôi vào suốt ngày có làm sao đâu.
Cho hỏi tí bà có biết thằng Hưng đâu không?

Thế rút cục là họp vào ngày 1/7, 2/7 hay 3/7 ??? Tớ nghĩ có gì nên họp sớm đi thì hơn.Trường mình cũng có khó vào lắm đâu (điển hình là tớ suốt ngày vào :)) ).Với cả 4 & 5 tháng 7 mới thi ĐH cơ. Nếu họp trước ngày 3/7 chắc ko có vấn đề gì . À, lớp Văn cũng có mấy bạn vào HAO đấy.

Quyết định về việc họp đây:
Thời gian: 8h30 sáng ngày 2/7/2003
Địa điểm: Phòng Đoàn Đội.

Mọi người thông báo hộ cho các lớp nhé!

Chỉnh sửa lần cuối:
Tôi rất ủng hộ việc làm yearbook thi cũng lâu quá rồi mà moi người hào hứng quá .Lớp Văn có đại diện rồi nhé
tôi sẽ thông báo thêm
chào

Hôm nay 2/7/2003 cuộc họp bàn về yearbook 2003 đã diễn ra với sự tham gia ít ỏi của 3 bạn lớp Anh, 2 bạn lớp Anh3, 2 bạn lớp Hóa, 1 bạn lớp Hóa2, 1 bạn lớp Sinh, 1 bạn lớp Lý, 2 bạn lớp Nga...
Với số lượng ít ỏi đó, chúng tôi vẫn chưa dám thống nhất điều gì...
Do vậy trong buổi họp tiếp theo, 8h30' ngày thứ Tư 16/7, các lớp hãy cố đi đầy đủ.

Chào các em.
Theo như anh nhớ thì hồi bọn anh làm Yearbook cũng là do một chị lớp A1 khởi xướng. Ý tưởng đầu tiên nảy ra khi quyết định tiến hành làm yearbook là phải có một ban biên tập gồm đầy đủ thành viên của tất cả các lớp. Điều này không đơn giản bởi ban đầu có những lớp hưởng ứng rất nhiệt tình(thường là các lớp xã hội), nhưng cũng có những lớp rất thờ ơ(đại đa số các lớp tự nhiên.)
Cuối cùng sau khoảng 2 tuần vận động và thuyết phục thì ban biên tập cũng được hình thành, gồm mỗi lớp từ 2-3 thành viên. Trong đó thiếu mỗi lớp Tin vì bọn nó toàn con trai, đùn đẩy nhau thế nào cuối cùng chẳng chú nào chịu làm. Về sao Yearbook xuất bản mới tiếc hùi hụi.
Về việc họp hành bàn bạc của ban biên tập, vì bọn anh khởi xướng trong năm học nên mọi chuyện cũng đều được tiến hành trong năm hết, song song với việc học ở trường. Giờ họp thường là vào buổi sáng của 1 hoặc 2 ngày trong tuần nên mấy tên đại diện lớp chiều thường phải vác mặt đến sớm, nói chung là khá cặm cụi. Các đại diện sau khi họp thì về lớp mình phổ biến lại cho các bạn về nội dung đã được bàn bạc và kế hoạch chung(nếu có). Ban đầu ở lớp anh thì phổ biến cũng chả mấy ai buồn nghe, hoặc nghe rồi cười khểnh phát, kêu là rách việc. Nhưng vì mấy thằng được chọn làm đại diện cũng thuộc dạng mặt trơ có tiếng nên việc chúng nó chúng nó cứ đọc, ở dưới thằng nào nghe thì cứ nghe, cho nên sau vài buổi đấm vào tai, cùng với sự hấp dẫn của một vài hoạt động của Yearbook(survey, vote điểm cho các lớp v.v) nên dân tình cũng bắt đầu theo dõi, lắng nghe, hưởng ứng và cuối cùng là mong chờ ngày Yearbook ra đời.
Ở đây anh có một lời khuyên nho nhỏ là bon em khi tiến hành làm, thì nên bàn bạc lập kế hoach thật kỹ, xem xét tính khả thi của kế hoạch mình đề ra. Kế hoạch càng cụ thể, chi tiết bao nhiêu thì khâu thực hiện sẽ càng suôn xẻ hơn bấy nhiêu. Chứ còn kiểu hô một câu rồi cả bọn ùa vào làm, xong rồi kết quả chẳng đâu ra đâu thì sẽ vô cùng lãng phí thời gian và sức lực của các em. Chưa kể cái đó sẽ làm bọn em nhụt chí nữa.
Anh ngày xưa cũng rất tâm đăc với Yearbook của khóa anh. Bây giờ thấy bọn em cũng muốn làm nên anh ủng hộ nhiệt liệt. Điều anh có thể giúp bọn em bây giờ là nói lên những kinh nghiệm anh có được khi làm việc này, bởi anh là người viết bài tổng hợp của lớp anh.
Cố lên nhé các bạn trẻ. Anh sẽ ra vào đây thưỡng xuyên xem bọn em tiến hành thế nào.
Chúc vui.

Cho em hỏi, làm cái này có tốn nhiều thời gian ko ạ ???

À với cả hỏi anh luôn về vấn đề tài chính, làm thế nào để hô hào mọi ng` quyên góp được ???

Cảm ơn anh nhiều lắm , bọn em cũng mới chỉ quyết định làm những việc cụ thể cần thiết trước mắt thôi, chưa bàn xa xôi.

Yearbook của bọn anh được làm gọn trong một học kỳ cuối của năm lớp 12. Thực ra mà nói vào thời điểm đó mọi người rất bị phân tâm bởi các kế hoạch học thêm, ôn thi ĐH nên nhiều lúc không tập trung được hết vào việc này. Vậy nên có hơn 3 tháng trời nhưng nhiều lúc vẫn cảm thấy rất cập rập. Bản thân anh 2 ngày trước khi thi tốt nghiệp vẫn ngồi nhà lọ mọ typing phần của lớp anh trong Yearbook. Nhưng cũng có lẽ chính vì cái sự gấp gáp đó mà mọi người có vẻ làm ăn năng suất hơn bình thường.

Còn về vụ tài chính, phải kể công lớn của cái chị lớp A1, tên là chị Ngân. Chị đó được giải quốc gia nên không phải lo thi ĐH. Ngoài việc hiến toàn tâm toàn sức để làm YB thì chị còn dùng tiền riêng + vay thầy Tuấn để thêm vào khoản tiền đã được các bạn nộp đăng ký mua khi sách xuất bản. Các em hỏi thầy Tuấn chắc sẽ biết, về sau, trước lúc xuất bản chút nữa là chị Ngân phải bán xe để trả nợ cho thầy Tuấn đấy, vì tình hình có vẻ bi đát quá. Nhưng rồi đến khi sách ra thì lại bán hết veo, ngay hôm đầu chở mấy xích lô về đến cổng trường chỉ sau khoảng 30 phút là đã phải dọn chợ.
Theo anh thì bây giờ bọn em không nhất thiết phải bỏ vốn ra trước như vậy mà có thể vận động đăng ký mua trước, thiếu bao nhiêu thì đi xin tài trợ ở ngoài.

Xin chào tất cả mọi người. Mình là một thành viên rất mới của diễn đàn này, cho dù đã biết tới nó từ lâu.
Được thấy các bạn tất bật chuẩn bị cho quyển Yearbook 01-04 tớ thấy rất mừng và xin ủng hộ nhiệt liệt. Dù rằng tài hèn sức mọn nhưng tớ cũng muốn được đóng góp sức mình, dù là nhỏ bé, để quyển Yearbook của chúng ta có thể thành công không kém gì Yearbook 95-98 (Hy vọng thế :D). Theo tớ, một quyển Yearbook sẽ thành công khi bất kì Amser 01-04 nao đọc nó cũng cảm thấy dường như có mình trong đó (điều này rất dễ dàng đối với những ai năng động, nhiệt tình tham gia các họat động của trường, hay những người nổi tiếng, có tài viết văn viết báo... còn với những người như tớ thì thật khó khăn). Nhưng để làm được điều này thật không dễ vì số học sinh khóa mình khá lớn, mà "đất" của Yearbook thì có hạn. Có bạn nào có cao kiến gì để khắc phục vấn đề này không ạ?
Mà tớ thấy hình như học sinh lớp Lý1 01-04 rất ít tham gia các diễn đàn giống như thế này thì phải :cry:, chỉ có album ảnh là khá thôi, mặc dù tớ không phải là người duy nhất đăng kí thành viên. Các bạn đâu rồi, lên tiếng đi chứ? Xin hỏi trong buổi họp đầu tiên của Ban biên tập Yearbook, thành viên nào của lớp tớ tham dự vậy? Cũng may là còn có một người can đảm. Mong rằng YB0104 sẽ thành công tốt đẹp.
:D :D

Lê Quang Dũng đã viết:
Cũng may là còn có một người can đảm. :D :D

Ôi mẹ ơi, đi họp chứ có phải là đi vào hang cọp đâu mà ấy nói nghe sợ thế, hehe:D

To anh Việt Hải : theo anh nếu bọn em bắt đầu từ bây giờ thì công việc có sẽ bị loãng ko. Còn về phần tài chính hôm nọ đã có một bạn hỏi thầy Tuấn nhưng việc nhà trường ủng hộ về tài chính bây giờ là ko thể ..hic.. Mà cho em hỏi cái này có phải trình đề án xin phép BGH ko ạ, hay là mình cứ làm rồi tặng BGH cho nó bất ngờ:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh nghĩ là không loãng đâu. Thời gian càng nhiều thì các lớp sẽ càng có thể chuẩn bị bài viết của mình công phu hơn, nhiều thời gian trau chuốt hơn. Vì phần bài của mỗi lớp về sau sẽ là thể diện của chính các lớp đó nên anh nghĩ ai cũng muốn chuẩn bị thật kỹ, thật vừa lòng thôi. Với lại nhiều thời gian tức là bọn em cũng điều kiện để có thể thực hiện những thứ cầu kỳ hơn là những gì bọn anh đã làm được.

Về chuyện vay tiền, anh ko nghĩ BGH hoặc nhà trường sẽ cho bọn em vay tiền đâu. Nói chung là đừng mong bất cứ một hỗ trợ tài chính nào từ phía trường. Ngày xưa là thầy Tuấn bỏ tiền túi ra cho bọn anh vay đấy chứ. Vậy nên bọn em nên tìm sponsor từ các nguồn khác.

Muốn được BGH cho phép chắc chắn sẽ phải để BGH duyệt. Mà BGH duyệt thì chắc chắn sẽ có nhiều nội dung rất nóng hổi, rất hấp dẫn đối với cả khóa bị chặn lại. Ngày xưa bọn anh làm cung ko cần xin phép BGH vì bọn anh ko bị phụ thuộc vào BGH về tài chính hay về cái gì khác. Hoàn toàn là do học sinh, vì học sinh và cho học sinh. Chẳng qua là về sau có quý thầy nào cô nào thì mang tặng thầy cô 1 2 quyển. Hồi đó có những thầy cô đọc xong phần h/s nhận xét về mình thì sướng rơn, cười phớ lớ, cũng có những thầy cô thì quát nhặng lên, bảo bọn này láo, dám đưa lên báo mấy cái tật xấu của thầy :)). Nhưng nhìn chung là vui, mà ko phải lo mấy vụ làm khó làm dễ từ phía BGH.

Tuy nhiên, bọn em cũng nên có công đoạn tự xét lọc, xem những bài nào nội dung hơi thái quá, có khả năng gây nên sự cố về sau thì thanh lọc nó đi, hoặc biến thái nó đi chút.

Anh Hải còn nhớ chi phí cho vụ YB khoảng bao nhiêu ko? Ngoài tiền vay thầy Tuấn thì bọn anh có vận động cá nhân từng lớp bỏ tiền ra hay chỉ ban biên tâp thôi!

Hình như là hết 35 triệu , không hiểu bây giờ thì thế nào.

tài chính là cả vấn đề đấy, có lẽ phải quyên góp được trước rồi hãy làm chứ để tình trạng phải vay nợ như trước thì phiền lắm.

Hình như khối mình có tộng cộng 350 hsinh (tớ ko nhớ lắm, để tớ sẽ check lại). Đầu năm, mỗi bạn đóng 5,000 VND chi tiêu tạm thời. Còn việc vận động vốn trong hè có vẻ hơi khó.

Ờ.... tổng cộng chi phí mất bao nhiêu thì anh không nhớ rõ, nhưng theo anh để trả nợ mà chị Ngân xuýt phải bán xe thì chắc chắn sẽ là một khoản tiền ko nhỏ. Theo anh là bọn em đầu tư thời gian quảng cáo vận động mọi người đăng ký mua trước, nộp tìền trước, làm một cái danh sách( hồi trước bọn anh cũng làm thế ). Những người đó sẽ chỉ phải đến nhận Yearbook của mình sau khi nó được xuất bản. Nhưng ngày xưa bọn anh chỉ vận động được một phần không lớn các bạn đóng tiền trước nên vẫn phải dùng vốn nóng từ nơi khác. Nay các em có nhiều thời gian hơn thì có thể tìm cách nào vận động hiệu quả hơn chăng?

Good luck!

Back
Bên trên