YEARBOOK 04-07 -1 kế hoạch vĩ đại và hoành tráng

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

Trần Thế Phong
(darkglory)

Vâng, yearbook 04-07, một cuốn sách của 04-07, về 04-07, cho tất cả amsers của khóa 04-07. Sau khi nghiên cứu về quá trình làm yearbook của ác khóa trước thì mới thấy rằng việc làm yearbook ko đơn giản và đòi hỏi sự đóng góp lâu dài của tất cả mọi người.Vì tình hình là các khóa trước làm yearbook năm lớp 12, lúc rất bận bịu, và cũng có nhiều người đã đi du học, hay thiếu thông tin, nên quyển yearbook thường không đầy đủ và hoàn hảo.
Vì vậy, tớ đề nghị là chúng ta sẽ cùng bắt đầu xây dựng quyển yearbook ngay lúc này, để đến khi mọi người ra trường, ai cũng có một kỉ niệm với HN_AMS, với HAO, với khóa 04-07.
Đây là khung 1 quyển Yearbook
-A: Thông tin chính quy (official information)+Họ tên, thông tin đầy đủ (ngày sinh, tuổi, mail, ảnh) của các amsers 04-07 cùng các thầy cô dạy khóa 04-07.
+Ảnh chụp tập thể lớp.
* Để tiện lợi, có thể chia theo các lớp.
-B: Thông tin ko chính qui:+Gồm các bài viết, cảm nghĩ
+Thơ, văn
+Các loại kỉ lục, chuyện vui của lớp
+Tin nhắn, kỉ niệm, gửi bạn bè, thầy cô
-C: Công nghệ kĩ thuật cao
+Đây là một sáng kiến mới: Đi cùng yearbook sẽ là 1 đĩa CD, ghi những hình ảnh khó phai của 04-07 (1 trong những lí doi cần làm sớm để có thể ghi lại đầy đủ 04-07).
-Sẽ có những khó khăn khi làm yearbook:
+thiếu thông tin
+Thiếu sự đóng góp nhiệt tình
+Thiếu tiên(cái rất quan trọng, do làm yearbook tốn ít nhất khoảng 20tr, nhưng trước mắt, nó chưa cần quan tâm)
+Một số vấn đề sẽ nảy sinh bất chợt.
-Tiến trình làm:
+Lớp 10->lớp 11,12 thu thập thông tin (cái này là liên tục)
+Bắt đầu làm luôn phần thông tin chính qui, về các amsers 0407 (do cuối năm và giữa năm lớp 12 sẽ rất bận), và, đỡ được việc nào hay việc đấy, tránh dồn dập các việc lại với nhau. Thông tin sẽ được lưu lại cho các bí thư, lớp trưởng hoặc người thay mặt cho lớp.
+Cuối năm lớp 11, đầu năm lớp 12 :
*Hoàn thành nốt phần thông tin chính qui, do có thể có sự thay đổi giáo viên
*Cần một ban biên tập, tập hợp thông tin cho quyển yearbook. Có thể chọn đại diện mỗi lớp một người hoặc hơn. Cần những người có năng lực và tâm huyết,tự thấy bản thân có thể đảm nhận việc này.
*Một ban phóng sự, đi thu giữ thông tin về 04-07 (phim, ảnh, những thông tin còn thiếu)
*Một ban quản lý và tổ chức:quản lý tiền nong, quá trình làm việc và đi xin tài trợ.
*Cố gắng đến tháng 12 là có đầy đủ các thông tin chính qui
*Tháng 2 là thu thập đầy đủ thông tin ko chính qui
*Tháng 1->tháng 3 cần có tiền tài trợ và chỉnh sửa yearbook
*Tháng 4 hoàn thành xong trên máy
*Giữa tháng 4 có thể cho in ấn
_Đặc biệt cần sự giúp đỡ của các lớp trưởng, bí thư trong việc thu thập thông tin chính quy.
---------------------------------------
Lý do là nếu ngay bây h làm yearbook, sau một thời gian, mọi người sẽ nản, nên việc mọi người có thể làm bây h là ghi vào nhật kí lớp những việc vui, chuyện buồn của lớp lại để sau này có thể tập hợp thông tin, ghi vào year book.
Mọi người hãy đóng góp cho quyển yearbook của khóa bằng cách hãy ghi tất cả những kỉ niệm của mình vào Nhật kí lớp, niềm vui, nỗi buồn, NGAY BÂY GIỜ.
-----------------------------------
Thêm vào đó,cuối lớp 11 đầu lớp 12 cũng bắt đầu xúc tiến việc làm chương trình madein 12(có thể đổi tên-tên chương trình sẽ bàn bạc sau), cũng cần ban tổ chức, xin tài trợ, làm chương trình, lo về đạo cụ âm thanh ánh sáng và các phát sinh.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Khá khó, vấn đề quan trọng bây h tớ nghĩ là cần tìm được người đứng đầu, sau đó là những người quản lí từng phần. Ko hề dễ, phải là những người có trách nhiệm, có khả năng, và thật sự nhiệt tình... công việc sẽ khó khăn, sẽ vất vả và có nhiều vấn đề nảy sinh. Theo tớ 20tr ko thể đủ, nhg chúng ta cũng nên lo về vấn đề này (xin tài trợ) vì phải có vốn mới có thể tiến hành mọi việc được.

1 lưu ý nhỏ: cấm câu trong topic này

Chỉnh sửa lần cuối:
ui bọn em lo sớm thế, nhưng mà cũng tốt , dự trù đc mọi khó khăn thì khi làm sẽ đỡ vất vả hơn.Cái quan trọng nhất là kinh phí.Bọn em phải lo đầy đủ kinh phí đi, xin đc tài trợ ở đâu thì xin dần đi ko có đến sát đấy thiếu tiền là ốm đấy.Bọn chị bi h thảm lắm..:(( :((

TO THư: phần đấy trong lần chỉnh sửa tao đã sửa rồi, nói lại làm gì?
Nói chung, bây h mọi người phải đọc đã, rồi tính tiếp, phải đi phổ biến cho tất cả đã

To Trang: mày ko thấy là ý của tao vẫn khác mày à...
Chị Phương nói đúng đấy, vấn đề money phải được đặt lên trên đầu, như thế này nè... cứ nước đến chân mới nhảy, lo lắm cơ :D, ko thể để lại sau được đâu.
Với cả, cũng nên lo xem ai sẽ là ng` đi tìm tài trợ :D

-Kinh phí chắc chắn là 1 vấn đề đau đầu, tớ nghĩ có nhiều phương án
+Đến các doanh nghiệp (tốt nhất là cha mẹ học sinh nào đó) xin tài trợ, đổi lại, mình sẽ cho họ in thương hiệu của họ vào quyển yearbook.
+Kêu gọi đóng góp từ các thành viên 04-07.
+Kêu gọi đóng góp từ hội phụ huynh và cá nhân.
-Về vấn đề tổ chức:
+Cần sự tham gia và giúp đỡ của chi đoàn
+Cán bộ lớp (lớp trưởng, lớp phó, thư kí...) lo phần thông tin
+Những học sinh có nhiệt huyết và sáng tạo (quản lý, xin tài trợ...)->Có một kế hoạch chặt chẽ và cụ thể->Dễ dàng hơn trong việc xin tài trợ (phải tỏ ra mình làm một cách chuyên nghiệp).

Vậy ai sẽ là người đứng ra để điều hành những công việc ấy, công việc do Phong đề ra ý, dù sao vẫn cần có 1 ng` đứng đầu, ko cần chức cao, mà phải là ng` biết làm việc. Phong nghĩ xem ai nào?

kinh phí thì đẹp nhất alf xin phụ huynh, vừa không phải in logo của doanh nghiệp nào vào cho chật year book, vừa nhiều :D
chuyện phụ trách yearbook thì cứ kêu gọi đi, kiểu gì cũng sẽ có nhiều người cùng đứng ra mà ;) nên có một nhóm. nếu không có vấn đề gì (từ phía tớ và mọi người :D) thì để tớ cùng giúp với nhé ;)

Ai cũng muốn thế, vậy ngay từ bi h bạn Nga giúp bọn tớ nhá :D
Phong ạ, tớ thấy ấy đề ra kế hoạch này, ấy có thấy ai xứng đáng đảm nhận công việc ko?

Trong đầu tớ có mấy người (chính xác là 3) nhưng chưa nói chuyện với các bạn ấy nên chưa nói trước được.Để chủ nhật này tớ online hỏi thử xem.(bận quá, máy lại hỏng, không online YM thường xuyên được).

thì cũng phải có đầu tàu chứ ;) bản thân Nga thì không khoái Ams, nhưng quý học sinh trường mình :D (paradox thật!) thế nên ngay khi nào có việc mà làm, hoặc cần nghĩ ra việc để làm :D cứ gọi :D mình cùng học khối chiều nên cũng dễ thôi mà :)
bạn Trang Thư, số ĐT tớ này: 8346560 - gọi càng muộn càng tốt :D và 0904364627 - nhắn tin thôi, buổi tối thì hạn chế gọi, vì dùng chui nên ở nhà thì tớ không nghe máy được :D
phấn đấu nhanh không là thi Đại học cả lũ! :D

Ừm, được đấy, Phong thấy Nga được chứ, với tớ là khá ổn.
Có gì dần dần bọn mình sẽ liên lạc.
@ Phong: ừm, 3 ng` đó chắc là được, Phong cứ nói chuyện rồi thông báo kết quả :D

Hey, Phong đúng là con người luôn lo xa, cơ mà mọi người thế có quá xa không đấy??

Thứ nhất, yearbook là dành cho cuối lớp 12, bây giờ mới đang gần hết lớp 10, kỳ niệm cũng chưa có nhiều, tài trợ thì bây giờ có xin cũng chẳng ai cấp cho 1 kế hoạch treo 2 năm cả! Mà như thế thì các sự việc cụ thể như làm bao nhiêu trang, nội dung thế nào... bàn sớm thì cũng chỉ tổ vứt để đấy rồi sinh ra nhàm chán thôi!

Thứ hai, khi nào đến lúc, tao nghĩ cái này cũng phải chính thức thông báo qua toàn khối, nhóm thực hiện cũng phải lấy từ từng lớp, chứ ko phải chi 2-3 đứa thân thân quen nhau rồi nảy ra ý này, tránh các trường hợp dân chúng kêu la, phiền lắm.

Túm lại là tránh tình trạng " nước đến chân rồi mới nhảy" nhưng cũng đừng nhảy sớm quá kẻo nước đến thì lại hết cả hơi <và hứng thú>. Ý kiến chủ quan của tớ là thế, topic này nên tạm hoãn lại 1 năm nữa, hè 11. Việc hay ho nhất có thể làm bây giờ, là cố mà sống thật hay và xây dựng nên những kỷ niệm thật đẹp, giữ gìn và ghi nhớ nó để 2 năm sau và sau này nữa có cái mà nhớ lại.

Theo tớ thì lo từ bây giờ hơí sớm. Cần thiết nhất là ghi lại các sự kiện hay ho trong lớp, các loại thơ văn, tranh ảnh, linh tinh ... sau đó là các thông tin chính qui.
Còn mấy thứ kia thì để sau đi, lo nhiều quá sớm cũng ko hay đâu.
Làm yearbook dĩ nhiên là cần nhiều công sức, thời gian & tâm huyết nữa. Chúng ta sẽ cố làm 1 yearbook để đời, vượt luôn khoá 95-98.
Và tớ nghĩ là nên làm 1 bản in trên giấy, 1 bản cd để dễ lưu trữ + trao đổi.
Có gì cần thì cứ pm cho tớ, tớ có thể lo phần lớp 10 trung anh.

Tớ nghĩ vấn đề khó bây giờ là thông báo rộng rãi được cho cả khối, như lớp tớ chẳng hạn, số lựơng người lên HAO rất ít.
Tớ nghĩ trong CD cũng nên có nhiều ảnh, bây giờ có thể nghĩ đến chuyện ấy rồi, còn các khoản khác thì tài trợ thì cũng chưa biết dùng ntn, bài viết thì bây giờ chưa có gì sâu sắc cả. Thế nên chắc cũng chưa cần lập 1 ban điều hành làm gì ngay vì thực sự cũng chưa có gì để điều hành cả.

hé, như đã nói với ai nhỉ, uhm, mực đúng ko :D

quá sớm, chưa có gì nhiều

làm chưa có, gọi là gì nhỉ, chiến ý :D

nên tôi thấy chưa cần thiết :))

nói thì nói thế :D, nếu cần thì tôi giúp, :D

nhưng khuyên thật lòng là quá sớm [-(

Nếu lên kế hoạch mà k làm ngay thì sau vài tuần là ỉu ngay ,mà làm ngay bi h công nhận hơi sớm wa' :)
Túm lại là tránh tình trạng " nước đến chân rồi mới nhảy" nhưng cũng đừng nhảy sớm quá kẻo nước đến thì lại hết cả hơi <và hứng thú>. Ý kiến chủ quan của tớ là thế, topic này nên tạm hoãn lại 1 năm nữa, hè 11
mình đang nhảy hơi sớm đấy :)
Hơn nữa,số ng` vào HAo ,nhất là 0407 ,có lẽ chẳng nhìu hơn số ng` k vào HAo đâu,điển hình là lớp tớ Pháp 1 này, hầu như ai cũng lên net nhưng vào HAo thì đếm trên đầu ngón tay .Mà như thế YB sẽ k tập hợp đc đầy đủ mọi thành viên 0407
Cuối cùng,nói j`thif đây vẫn là ý kiến chủ wan,nếu số đông vẫn định làm ngay từ bây h thì tớ vẫn sẽ giúp đỡ, mà nếu chính thức làm thì càng tốt :D

Như tớ đã trình bày ở trên, bây giờ chưa thực sự bắt tay vào làm, thời gian thực sự bắt tay vào làm là khoảng hè giữa năm lớp 11 và 12.
Tuy vậy, phải biết chuẩn bị từ bây giờ, do dân Ams đi du học ngày càng nhiều, mà không phải lúc nào cũng có thể gặp nhau, đến lúc đó mọi thứ dồn lại thì không kịp.(ví dụ hè năm nay sẽ có mấy chú bay xa, mà không biết khi nào mới gặp lại được đầy đủ...)
Phần tài trợ thì dĩ nhiên không phải lo lúc này, phần tớ viết là khả năng cho mấy năm tới, nên mọi người không phải lo nhiều .
Như tớ đã trình bày ở trên, việc chính cần làm bây giờ là mong các bạn ghi đầy đủ các sự kiện trong lớp vào cuốn nhật kí lớp, thế thôi, chưa cần nhiều hơn.
Việc điều hành hoạt động này phải dựa vào đoàn trường.Đây không phải là việc của một số cá nhân mà là việc của toàn khối, dĩ nhiên là sẽ được thông báo chính thức, nhưng không phải lúc này.
Còn một số việc nữa nhưng xin phép chưa được nói do quá sớm.
Kết lại, việc duy nhất cần làm lúc này là ghi đầy đủ các sự kiện trong lớp vào cuốn nhật kí lớp, vì vậy cho nên việc bàn ban điều hành bây giờ là chưa cần thiết.

Như tớ đã trình bày ở trên, bây giờ chưa thực sự bắt tay vào làm, thời gian thực sự bắt tay vào làm là khoảng hè giữa năm lớp 11 và 12
Như tớ đã nói ở trên ,nếu làm wa' sớm , dù có nhìu ng` đi du học đi nữa, thì vẫn sẽ giảm nhiệt tình đi nhỉu :)

Như ở lớp tớ nhật kí lớp cũng làm từ hồi giữa HK I cơ , nhưng chỉ hào hứng được tầm 1,2 tháng j` đó ,sau đó thì chẳng wan tâm đến nữa, -> đấy là tình trạng chung chứ k phải của riêng lớp tớ đâu :)

Nhưng nếu làm từ bây h thfi mọi ng` cứ thống nhất đi tớ sẽ về báo cho bọn ở lớp k lên HAo.

làm yearbook hay bất cứ cái gì thì bao giwof cũng có công việc phần mềm và công việc phần cứng. phần mềm là mọi thứ liên quan đến nội dung. phần cứng là các yếu tố cò lại giúp nội dung được xuất bản. trước mắt, chúng ta cần xúc tiến thực hiện phần cứng và khởi động tích lũy cho phần mềm. theo thiển ý của tớ thì bây giờ cần làm những việc sau đây:
-xin phép: điều này rất quan trọng, bao gồm cả xin phép học sinh, ban giám hiệu và thầy cô, phụ huynh. việc xin phép này bao hàm cả công việc thông báo cho các đối tượng trên về yearbook, để họ tạo điều kiện giúp đỡ mình trong quá trình công tác.
-ý tưởng: rất rất cần các ý tưởng, nhất à các ý tưởng độc đáo, mới lạ, cá tính, đậm chất 0407, ít nhất là để có thể mường tượng một ý niệm nào đó về yearbook.
-nội dung: như Phong đã nói, ghi nhật ký. bên cạnh đó là sáng tác văn thơ, viết về thầy cô, bè bạn, mái trường, gia đình, những kỷ niệm, thậm chí là những sáng tác hoàn toàn không có thật... bất cứ thứ gì bạn thấy là được viết ra từ tấm lòng bạn dành cho 0407....
-cóp nhặt những thứ linh tinh & thú vị! biết đâu đấy đên lúc làm yearbook lại trở thành một ét chấm phá độc đáo thì sao! ;)

*quan trọng nhất là phát động được phong trào trong toàn trường. chiều nay tớ sẽ gặp Trang Thư để trao đổi thêm nhé. tớ nghĩ cách dễ nhất là phát động hôm chào cờ đầu tuần & qua VOA, HAO (mailing list..)...

bất cứ ý tưởng nào thì cùng post lên đây nhé. Yearbook 0407 cần những ý tưởng!
nhưng cần hơn cả là những cái đầu thông minh & những trái tim nhiệt tình của các bạn :)
chúng ta sẽ không dừng lại giữa đường!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Back
Bên trên