Xin mời các bạn yêu thích nhiếp ảnh..

Vũ Tuấn Trung
(Jaguar3x)

Xin chào các bạn

Mình nghĩ trong forum của Ams sẽ có nhiều người yêu thích nghệ thuật nhiếp ảnh. Đi nhiều chụp nhiều. Hy vọng mở được 1 topic dành cho những bạn yêu thích chụp ảnh. Mong các bạn ủng hộ, post bài lên để cùng học hỏi. Mình cũng chỉ là dân amarter thôi.
Mình post mấy pix lên trước nhé.

Đính kèm

129.1 KB · Xem: 141
    76.8 KB · Xem: 101
    64.4 KB · Xem: 89
    120.1 KB · Xem: 148
    111.4 KB · Xem: 122
i like "Cheers", though it's not shot in the drunkard's eyes :)
U have any pictures of the French Quarter? (w. the Prudential Tower 63 Ly Thai To in it?)

em cũng đương tập tành chụp ảnh, nhưng chỉ có digital, kô có máy cơ, chụp kô ưng lắm, nhưng xài tạm vậy, mọi người có những chiêu nào kô, thì chỉ cho em với, hỏi luôn, chỉ số exp là chỉ độ sáng, thế còn iso speed là để làm gì, có phải la độ trắng kô?

Em không nhìn ra ảnh Cheers là chụp cái gì :p

tấm ảnh Nite working sẽ đẹp hơn rất nhiều nếu focus vào chị lao công rõ hơn (cái áo của chị ý sẽ phát quang, còn background hoàn toàn tối đen) cheers :)

Thiều Hoàng Yến đã viết:
tấm ảnh Nite working sẽ đẹp hơn rất nhiều nếu focus vào chị lao công rõ hơn (cái áo của chị ý sẽ phát quang, còn background hoàn toàn tối đen) cheers :)

Hinh` như ảnh chụp ko có flash, phát quang là thế nào :)

Nhung cũng thích ảnh Cheers; nhiều khi muốn say ko được :p

Chạy theo phong trào tí.. ảnh này chụp vào Halloween vừa qua b-)

Autumn Spirit

hehhehe, phản quang chứ không phải là phát quang, nhầm :)

Một vài ảnh chụp ở trường, chỉ là ảnh phong cảnh, ko có ý nghĩa gì đặc biệt trong ảnh cả :)

Đính kèm

143.4 KB · Xem: 44
    297.2 KB · Xem: 33
Chỉnh sửa lần cuối:
Ghen mấy cái ảnh của Nhung, post thi phát :-D. Lấy cảm hứng từ truyện của Lỗ Tấn, thông điệp là Love is unaffordable luxury for people like me, và Nam Cao: trước khi hôn lên miệng người yêu, phải đút cơm vào đó đã. (indirect quotes) :)>-

Đính kèm

66.3 KB · Xem: 63
    87.9 KB · Xem: 57
Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Thị Yến Mai đã viết:
Trần Hồng Quang đã viết:
em cũng đương tập tành chụp ảnh, nhưng chỉ có digital, kô có máy cơ, chụp kô ưng lắm, nhưng xài tạm vậy, mọi người có những chiêu nào kô, thì chỉ cho em với, hỏi luôn, chỉ số exp là chỉ độ sáng, thế còn iso speed là để làm gì, có phải la độ trắng kô?
speed (tốc độ sáng, liên quan đến độ nhạy của phim 100, 200,300) dùng để chụp ảnh có độ nông hay sâu. bao giờ em có thể làm chủ được tốc độ, em có thể sử dụng tốc độ B, thì có thể chụp ảnh đêm mà không cần đèn (nhưng cách này thì tay phải cứng khủng khiếp).
exp tuy gọi là độ sáng, nhưng nếu cùng một khung cảnh, nếu em để tối hơn và tốc độ chậm hơn sẽ cho bức ảnh mang chiều sâu nhiều hơn. Còn nếu em cần quan tâm đến một số đối tượng cụ thể, thì tốc độ cần nhanh hơn nhưng phải sáng hơn.
Chúc em thành công :)
--------------------------------
Tu+. kie^?m duye^.t
--------------------------------
Cuối cùng theo em nghĩ bác nào định chụp ảnh đẹp theo em tốt nhất nên mua 1 con máy tự động digital thật ngon,1 bộ Photoshop xịn và cố gắng làm quen 1 anh có chuyên môn về xử lý ảnh hơn là ngồi chỉnh mấy cái thông số ở trên. Hồi xưa em còn trẻ như các bác cũng đua đòi mua một con máy to vật, PENTAX Z1 hạng xịn to như quyển gì về triết mà ông Lê Nin viết, 1 ống kính tele 105mm hay 150mm gì đó , đi chơi đâu vác đi cũng khổ lại còn mất cả đống tiền rửa film. Bây giờ em bán không được nên đành đem cho mượn và mua 1 con digital bé tẹo bằng bàn tay thằng cháu 8 tuổi nhà em. Chụp ảnh chả cần chỉnh gì cứ thế mà bấm, cứ chụp xong khi cần đẹp thì em đem nhờ 1 anh giai có bằng Dr học ở Tây về xử lý ảnh, dùng Photoshop (thậm chí hình như anh ý còn khoe kết hợp cả lập trình Matlab để xử lý) một lúc là ra một đống ảnh tuyệt vời, in ra bằng máy in xịn chả khác gì con PENTAX Z1 ngày xưa.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Gạ mãi thằng bạn chưa chịu vào, gửi vài tác phẩm của nó lên chơi vậy :)

© Hưng tàu

BlueJ nuôi ngoài vườn :)

Đói quá mẹ ơi

1 ... 2 ... 3 ta nhảy nào

Chú nhìn gì anh vậy?

canh tranh với bạn a Hà tí ;)

Đính kèm

• Finca Pumas, Canas 010.jpg
    Finca Pumas, Canas 010.jpg
    56.7 KB · Xem: 37
  • Finca Pumas, Canas 036.jpg
    Finca Pumas, Canas 036.jpg
    53.4 KB · Xem: 26
  • Finca Pumas, Canas 032.jpg
    Finca Pumas, Canas 032.jpg
    84.3 KB · Xem: 13
còn ảnh này thì chụp lâu rồi, Oct 2001 thì phải

Đính kèm

• the water tower.jpg
    the water tower.jpg
    120 KB · Xem: 33
Chỉnh sửa lần cuối:
Vũ Đàm Linh đã viết:
Ghen mấy cái ảnh của Nhung, post thi phát :-D. Lấy cảm hứng từ truyện của Lỗ Tấn, thông điệp là Love is unaffordable luxury for people like me, và Nam Cao: trước khi hôn lên miệng người yêu, phải đút cơm vào đó đã. (indirect quotes) :)>-

Lấy cảm hứng từ bạn Linh :x , tớ cũng post phát :)>- ;;) b-) :

anh Trần TRung Vũ , em có mấy bức ảnh của anh chụp từ khá lâu rồi . Và em đặc biệt ấn tượng ảnh đầu tiên ( trông như cảnh chụp từ Hilton đúng không ạ ? ) Nhưng hôm nay em mới được biết tác giả . Ảnh anh chụp đẹp lắm ạ :)
mà anh Huy Anh ơi , ảnh chiến trường B 52 oanh tạc này quả là đỉnh cao của nghệ thuật anh ạ :p Anh gửi đến bảo tàng B52 đi ,bản quyền cả đống $ ý chứ :p hì ,quả là nghệ thuật chân chính của anh Huy Anh :p

Tớ có 2 cái này, chụp lâu rồi, đú tí
Máy tớ chụp xấu, máy đểu, nhưng mà quan trọng là, ý tưởng là chính, nhở :D

Phạm Thị Yến Mai đã viết:
Chị cũng đồng ý với chú, một máy tự động digital thật ngon là được. Có hơi thiếu một chút kỹ thuật về chiều sâu, nhưng mà lại chớp được chính tình cảm của mình lúc đó. Mà thế thì chưa biết bức nào có hồn hơn đâu

Hehe, hôm qua lúc uống beer xong em ngứa tay post 1 bài về kỹ thuật chụp ảnh cơ bản, hôm nay vào đã tự kiểm duyệt chỉ để lại ý kiến cá nhân vì thấy bác nào cũng hăm hở đem vô số ảnh đẹp vật vã post lên. Để em về tìm lại một số ảnh chụp máy digital lúc em đang dạt dào tình cảm và ảnh có đầy đủ chiều sâu rồi post lên phục vụ các bác

Anh Hà ơi , sao ảnh digital mà lại xước xát như ành máy cơ thế ạ ?

Back
Bên trên