Xin mời các bạn yêu thích nhiếp ảnh..

Vịt xám chỉ có ý định trao đổi kinh nghiệm chụp ảnh với mọi người thôi, còn thì lỡ có động chạm vào ai thì cho xin lỗi nhé :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Phạm Thị Yến Mai đã viết:
Mai Thanh Hà đã viết:
thiếu mất cái gì thì em chịu

Thiếu mất chiều sâu, chứ còn cái j nửa? Chiều sâu của một bức ảnh là khi nhìn vào nó, người ta cảm nhận được cái nào nằm ở xa, cái nào ở gần. Ví như ảnh của TuanCominglate là một điển hình.
Nhưng trong ảnh của TuanCominglate thì lại quên mất vị trí của đối tượng. Nếu chụp một bức ảnh cảnh (không có đối tượng), thì lấy hình cân đối cũng tạm được. Nhưng nếu chụp có đối tượng, vị trí đối tượng thường được để 2/3 hoặc 3/4 theo chiều ngang; 2/3 theo chiều dọc, có thể là ở trên hay ở dưới. Vị trí có thể không cần chính xác tỷ lệ lắm, nhưng vẫn kỵ nhất là để đối tuợng ở giữa, cứ như chọc vào mắt người xem ấy.

Vịt xám yêu quí của tớ,

Các bạn khác trong này đều kém chúng mình ít nhất vài ba tuổi, chúng mình mở mồm các bạn ấy chả dám cãi lại dù có ấm ức tý chút, thế thì còn vui vẻ gì nữa.

Chi bằng theo tớ thế này: Cứ khen béng chú Hà chụp ảnh nhiều chiều sâu, chú Tuấn chụp ảnh để đối tượng cân đối, cho các chú ấy thích cái đã, còn nếu nghệ thuật nhiếp ảnh của các chú ấy có vấn đề tự khắc các loại Tùng Dương, Khắc Tùng,... chúng nó xúm vào đè chết ngay chả cần mình gợi ý.

/Thanh

cho em đú với nào

Phạm Thị Yến Mai đã viết:
Khi chụp ảnh có đối tượng, vị trí đối tượng thường được để 2/3 hoặc 3/4 theo chiều ngang; 2/3 theo chiều dọc, có thể là ở trên hay ở dưới.

Vịt xám chỉ có ý định trao đổi kinh nghiệm chụp ảnh với mọi người thôi, còn thì lỡ có động chạm vào ai thì cho xin lỗi nhé :)

Hehe, chị vịt xám và anh Thanh yêu quý, em thấy dài quá nên xóa bớt vì default những thằng nào post ảnh đẹp là biết kỹ thuật chụp cơ bẩn rồi, nếu thằng nào không biết chúng nó thì chúng nó cũng google 1 nhát thì cũng ra ngay. Em nghĩ bây giờ đã có những thằng chuyên học xử lý màu và xử lý ảnh rồi, vấn đề căn chỉnh ánh sáng không còn cần thiết nữa, bây giờ chỉ làm sao mà căn đúng đối tượng, zoom cho đúng trọng tâm để chụp mới là vấn đề. Phải cho những thằng học xử lý ảnh làm việc chứ, mình chụp đẹp rồi chúng nó chỉ ngồi chơi không thôi à.

P.S Bây giờ đến phần đóng góp kinh nghiệm, em đóng góp kinh nghiệm giữ film cho lâu: các bác có cuộn film nào quý kiểu ISO 1200 hoặc lớn hơn thì cứ tống vào ngăn đá tủ lạnh mà giữ, em có 1 cuộn Konica ISO 2000 chả biết làm gì, để 2 năm trong ngăn đá, lôi ra chụp buổi đêm vẫn nét.

Tống Minh Tuấn đã viết:
Thế cái này đã sâu chưa mụ Yến...

Kể ra mà 2 mẫu không bị cắt mất tay và chỗ có quả chanh crop đi thì tốt hơn. em ko biết j về nhiếp ảnh giống chị vịt xám, anh chóp nhọn và anh quách nên sai thì thôi.

2 versions của 1 cái ảnh, đúng công thức của anh QTD, chỉ cần point n shoot, rồi crop, chỉnh màu, blur tha hồ [-( /:) , đến phải xóa photopaint ra khỏi máy

Đính kèm

142.3 KB · Xem: 44
    179.5 KB · Xem: 49
ngoài lề tí: đề nghị a TMT gọi tên mọi người theo đúng tên cúng cơm. chị Yến Mai có tên đẹp như thế mà anh không gọi, lại gọi tắt tên rồi thêm chữ "mụ" rất xuyềnh xoàng,nghe chuối không thể tưởng, lại làm người có cái tên đẹp như em ;) giật mình!

núi Ngũ Hành Sơn , ĐÀ Nẵng

Chỉnh sửa lần cuối:
đây là bộ sưu tập ảnh VIET NAM tour em có trong máy , nhưng em không biết tác giả là ai :(

Chỉnh sửa lần cuối:
SAo sau bài post của em mọi người cứ lặng thinh vậy :(( Không có ai up ảnh đẹp lên cho tụi em xem nữa huh ? :((

Cho em hỏi làm thế nào để post được ảnh lên kèm bài viết thế này?

đại ca đợi em về nhà thì em PM cho đại ca dạy đại ca up ảnh lên nhá :p

nguyen ha phuong đã viết:
SAo sau bài post của em mọi người cứ lặng thinh vậy :(( Không có ai up ảnh đẹp lên cho tụi em xem nữa huh ? :((

Anh có 1 cái ảnh đẹp chụp em Phương đang ăn kem, post lên phục vụ em trước, còn lại một loạt ảnh xấu chụp cảnh mùa thu, nắng vàng anh dành từ từ post lên tặng chị gái U17 của anh.

Muốn post ảnh full size, trước hết ảnh phải nằm trong internet. Có 2 cách tất cả:

1) Bỏ ảnh vào trong 1 dạng online album trong internet, chẳng hạn vào http://www.imageshack.us, dùng nút browse tìm ảnh đó trong máy PC của mình, rồi click Host It, nó sẽ upload ảnh vào server của bọn nó và để link cho mình. Có nhiều link cho nhiều kiểu sử dụng khác nhau, nhưng đều chứa đọan này:

Trích dẫn:

2) Tốt nhất nên bỏ hình vào album của HAO vì đó là server của mình

Vào album xem cái ảnh đó, chẳng hạn ảnh "Các ả phục vụ" ở trong

Trích dẫn:
http://www.hn-ams.org/album/details.php?image_id=13025

Trước hết right-click mouse vào ảnh rồi chọn Properties, sẽ thấy các thông tin về tấm ảnh, trong đó có adress/URL của nó là

Trích dẫn:

Bây giờ chỉ còn post vào forum nữa thôi, khi post phải cho [ img] và [ /img] ( nhớ là 0 có space between [ và img ) vào

Đây là chú Ngô NGuyễn Duy dạy em đại ca ạ , chú DUy ơi cháu cảm ơn chú nhiều nhiều lém :x :x

Quách Tung Dương đã viết:
nguyen ha phuong đã viết:

Anh có 1 cái ảnh đẹp chụp em Phương đang ăn kem, post lên phục vụ em trước, còn lại một loạt ảnh xấu chụp cảnh mùa thu, nắng vàng anh dành từ từ post lên tặng chị gái U17 của anh.

huhuhuhuhu sao anh lại chụp lén lúc em đang ăn kem thế ANh trả cho em 5 vé tiền bản quyền mau

hihi , mà ai đứng cạnh em trông quen quen ,ai ý nhỉ ??? nghĩ mãi chả ra :p

ah , bây giờ mới nhận ra là anh Dương , hóa ra anh đứng ngay bên phải em đó hả ? Chắc có bạn nào chụp ảnh anh thế là có cả anh của em kèm vào huh ? Thế thì thankx anh nhiều lém nhé , tự nhiên mình đang ăn kem lại đựơc chụp ảnh hôi ,lại đứng cạnh anh Dương mới diễm phúc chứ
:p:p:p__________________

Chỉnh sửa lần cuối:
Còn đây là trường phái hiện thực, tác dụng tưc thời với người xem rất là ghê gớm...

quái lạ, sao anh Dương với Phương có quan hệ gì với nhau ah? Sao tụ nhiên lại up ảnh hồi bé của nhau lên thế :eek:???
Mà đấy là Phương hồi nhỏ đấy ah? Chụp ở nước ngoài thì phải? Trông yêu nhỉ ^__^

Ối trời ơi chết mất .... trông mà chết thèm mất thôi ... tả thực đúng là quá có hiểu quả đối với đồ ăn .... :D

Back
Bên trên