Volunteer !

Không làm tình nguyện được/ không có cơ hội thì tham gia những hoạt động khác :| Thiếu gì đâu.

Extra activities là để thể hiện sở thích/ đam mê của mỗi người. Tìm cái gì mình thích mà làm, như thế mới hoạt động lâu dài, có chiều sâu và hiệu quả. Người ta không cần 1 applicant vừa đi tình nguyện, làm bồi bàn, member của mấy cái club liền rồi lại còn biết chơi nhạc cụ và thể thao nhưng chả thể hiện giỏi cái gì cả :| Người ta có khi sẽ nhận 1 applicant đam mê origami, gắn bó với nó từ lâu và thể hiện một vốn hiểu biết sâu sắc về văn hóa Nhật Bản.

Chả riêng essay mới thể hiện tính cá nhân. Bản thân việc lựa chọn hoạt động ngoại khóa để tham gia và gắn bó cũng phần nào nói lên điều đó rồi. Mọi người đều muốn mình unique nhưng nhiều người lại không tự tìm cho mình cái mình thực sự thích mà cứ muốn có tất cả những cái người khác có.

Ai thích chụp ảnh thì tập trung vào chụp ảnh cho đẹp. Ai thích nhảy thì cứ đi tập cho đều vào. Ai thích làm thêm thì đi gia sư hay bồi bàn đi. Ai yêu trẻ em thì đi tình nguyện thăm non các em. Viết báo, dịch thuật, MC, hát hò, anime/manga club, nhóm nhạc ... :|

Cứ ngồi đây hỏi xem chỗ nào có certificate rồi chờ dài cổ thì thà đi làm cái gì đó có ích hơn đi.

Vào các topic du học chỉ thấy ngặt những lo lắng trên đủ các phương diện. Lo điểm Toefl, SAT thì muôn thuở. GPA cũng kêu gào làm thế nào có điểm cao. Rồi đến extra activities cũng có topic xem nên làm cái gì ở đâu. Làm thế nào? Làm thế nào? Có muộn k? Bao nhiêu thì đủ? Mình không lo lắm cũng thành lo mất.

Chỉnh sửa lần cuối:
Qua các topic em thấy admire chị Nhung thật đấy:x

uầy mà bây giờ em mới nhận ra chị Nhung là chị Nhung em add nick để hỏi về tài khoản Techcombank đấy:eek:

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị post bài trên này được vài bài :| Cực kỳ ít lên HAO em ạ :)
Chị lên topic du học, đọc là chính. Qua việc mọi người trao đổi cũng tự tìm được thông tin, không mấy khi cần post bài.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanks các anh chị nha, giờ em thấy rõ hơn nhiều, đặc biệt là bài chị Nhung
Dù sao kêu gào cũng chả có ích lợi gì, cái gì cũng do mình cả, muốn cao muốn thấp thì cũng đều do mình :D Em nghĩ ko nên nói nhiều nữa, cứ hành động mà làm. :D :D :D

em có ý kiến:D
bây giờ anh, chị hay bạn nào đi làm tình nguyện ở đâu, tham gia hoạt động nào hấp dẫn, hay thậm chí chỉ nghe nói, đọc quảng cáo ở đâu thì có thể poz bài giới thiệu vào đây, cho mọi người hưởng ứng;)
tùy thuộc vào sở thik, cá tính mỗi người mà có thể lựa chọn xem có tham gia hoạt động đó hay ko, nhưng như vậy thì thông tin sẽ rất cởi mở cho tất cả mọi người:x

chưa ai trả lời câu hỏi của tớ ở trang trước : có ai rec 1 tổ chức nào hoạt động hiệu quả không ?
Từng nghe nói về SJ Việt Nam, Hellohanoi, Youth House, "thành đoàn", "đoàn trường" ... nhưng ko có thông tin cụ thể gì hết ????

ai trả lời câu hỏi của anh ý đi cho em cùng biết với:D
ko ai ủng hộ ý kiến của em sao ???:(
em nghĩ rằng thông tin, có thể là thông tin về công tác tình nguyện hay thậm chí là về học bổng, là rất quan trọng, có khi quyết định sống còn tới việc mình có vượt biên thành công hay không !!!:|

----------

như việc trả lời câu hỏi cho anh Hùng chẳng hạn: anh ấy có được thông tin và biết đâu sau này sẽ apply thành công vào 1 trường top đầu chẳng hạn:D

Back
Bên trên