Visa sang UK!!!!!!!!

@ Thuy : anh mua cái zindanda. a check rồi mà, trc khi gọi, nó kêu ur account is 3p left, sau khi dial number về vn, nó bảo tiếp ur connect is 50'. hek, nhg nên gọi liên tục, vì nếu chia nhỏ ra thành nhiều call thì phí, chỉ còn khoảng tầm 40' vì gọi 10s nó cũng tính 1' mà.
Còn pay as u go đắt lắm. Em nên hiểu vodafone, o2 bên này chỉ kiểu vina, mobile ở nhà mình, chuyên cung cấp GSM thôi. Tất nhiên trả theo monthy thì có đắt hơn chút, nhg mình có dịch vụ để dùng. Nói thật hàng tháng dùng cái topup khoảng 10-20GBp thì cũng quá tội. Nhg dùng theo chế độ stop the clock cũng hay ^^, buôn bét nhè mất có 3',ho`ho`. Đang định kí cái 8800 mà sao đắt thía,hic :D

stop the clock như thế nào hả Thủy :-O dạy chị mới :D

anh Huy ơi, em tưởng hoàn thuế là ở sân bay UK chứ sao lại là sb Vn ạ? mà em thấy bảo khó khăn lắm ví dụ phải quay về trên 12 tháng rồi những cái gì ấy, và nó chuyển tiền vào tk chứ ko đưa tiền mặt đúng ko ạ

anh dạy em cả cách xin được 40kg đi :D

@chị Yến:Hình như năm nay SD lewes của chị có thêm 1 boy mới tên Long thì phải,sang học TA từ hè rùi
Em cũng khoái SD lắm .Nhưng xong bố mẹ nge tên Long này ca là khu vực Eastbourne hình như lắm Islamic lắm -> sợ ăn bomb nên chuyển sang Bosworth(xong lại nghe Northamton tỉ lệ crime cực cao->lại lo, nhưng chắc vẫn chọn)
Ah mà em thấy cái ông marketing SD quảng cáo trường chị có 2 VNese cơ mà sao ko nói nổi "Việt ngữ".Ổng ấy còn bảo có 1 chị thì TA như máy mà còn khiêm tốn nói kém ,1 chị thị cưc kì quả quyết là sẽ vào Cambridge.
Chị là ai zậy
Tiện thể hỏi chị giá ADSL bên này bao nhiêu.Đắt was thì thôi
Với lại tutor nó có friendly ko ,nó giúp mình cái gì

@ bạn Trân :Hình như tên bạn wen wen Có phải bạn tóc ngắn học Dudley ko, hôm rồi đi pre-departer newbie meeting ko.
Hình như thi thoảng thấy bạn ở Bristish Council IC ,với 1 bạn hay 1 chị nữa
(cũng đi hội thảo mà hay nhai kẹo ,thắt cà vạt thì phải)

@có ai biết học economics thì chon loại từ điển nào ko ah
Thanks

ak ak ông này vui tính nhỉ, ông ý với chị hay buôn về marketing học sinh vn nên vui thôi, có gì đâu , chị thấy ông ý tả cả 2 đều ...8-} nên chắc ko đúng đâu :D

lạ nhỉ, sao ko đến Lewes, vì Lewes campus học giỏi về Alevel hơn Eastbourne mà...hehe...

Adsl thì tầm từ 14-20gbp /month...tùy, có nhiều loại lắm, nói chung 15b là ngon rồi, loại 20-22 hình như là dung lượng 1gb hay sao ấy, đấy là nhà host chị dùng, nhưng chị dùng wireless chung với nó nên ko phải đóng...nhà nào có sẵn net thì ko cần đóng đâu em ạ ;)

chuyện ko nói là vì...... chị kia bạn chị tên là Ngân , nhưng chỉ học thôi, ở vùng khác, học môn khác nhau nên toàn lệch giờ nhau, chẳng gặp nhau mấy mà ;) ( vừa argue xong...:( )...

tutor tốt lắm em ạ...người ta sẽ giúp em bất kì cái gì em hỏi...cả việc ngoài việc học như ốm đau, đi chơi...vân vân....thân thiện và quý mình lém...:D..hehe...mà điều quan trọng là em nên gần gũi nói chuyện với tutor để họ hiểu mình hơn, chị nhận ra một điều là nếu họ hiểu em hơn thì khi viết ucas reference họ hiểu hơn sẽ viết chi tiết hơn, điều đó cũng tốt ;) ....

econs dễ , ko cần từ điển chuyên ngành, chỉ cần kim từ điển thông thường là được rồi, chỉ cần học theo sách + đọc nhiều sách báo hàng ngay, chứ từ thì có vài từ thôi mà, dùng từ điển bt có hết :D

thế nhé, hỏi thêm gì ko :D

@ Yến : thì đó, thế a mới nói cần gì giấy tờ vì ở VN có hoàn thuế đc đâu. A chưa rõ vụ hoàn thuế ở uk nhg khi mua, sẽ có 1 formal bill, em điền đầy đủ info vào đó, khi nào leave uk, mang cái đó + goods lên, nó sẽ hoàn thuế cho. Ví dụ thuế là 80p thì nó sẽ hoàn khoảng 71p thì phải (tiền còn lại là thuế cho sân bay) ok? anh chưa thử, nhg bạn a thử rồi, mỗi tội lần đó nó lại nhờ ng # -> ko đúng tên + passport. Nó trả tiền mặt đấy.
còn xin 40kg a'. hek, ví dụ vé anh là vé sv, chỉ đc 20kg.(tính đầu đi vn nhé, vì ở LHR vô tư, ko như ở vn là quá cân thì ko cho, nhg ko đến nỗi quá nhiều đc :) ) ok, hành lý gửi, chú ý nên gủi 1 kiện 25kg, trên 25 là bị loại đấy. Xong mới bảo chị ơi, em còn túi này, nó hơi to, xách lên máy bay sợ ng ta lại ko cho,có gì chị gửi nốt hộ em, em chả còn hành lý xách tay nào cả,để em đỡ phải xách luôn. Đại loại nói khéo khéo + đừng để checker biết còn pakage nào. -> túi gửi kia ~ 10 cân rồi. vậy là 35 nhé. Ngoài ra thì em xách tay chỉ đc <10kg, nói thật 1 túi đeo, 1 túi xách dư sức 20kg -> thành mang 55kg chả phải xin, trong khi vé 20,xách tay 7 là 27,that's all. Hôm anh đi, còn xách 3 túi, 1 túi 20kg,1 túi 7,1 túi 6,hek, đến lúc lên máy bay nó thu túi 20,thế là vừa đỡ phải xách, vừa đỡ bị gửi quá cân :D xuống terminal lấy cái 20kg đó. Mà anh nói thật là mang nhiều a thấy đến 50kg là quá rồi. Đợt rồi anh mang hộ nên mới nhiều thế, đi 4 ng mà mang 270kg tất cả,hek,vãi linh hồn thật. Thê nên đến LHR phải đi taxi về, đếch đi under đc :(( mất toi 160quid

1/cái vụ usb đấy thax anh Huy nhá, em sẽ gom thêm $ xem thế nìu :D
2/vụ đt cũng đien nữa, em vừa bán máy của em xong, bi h thấy tiế wa', em thấy mọi ng` khuyên nên mang máy ở Vn đi rồi mua sim, còn cái contract thì mình dùng ko n` nen ko ukie lắm >_<
3/ở sân bay thì em chịu >_< mẹ em xin thôi chứ nhìn cái mặt em lơ ngớ thế này ai ng` ta cho, mọi lần em đi oversea đều đi cùng bố mẹ nên chả phải mày mò mấy cái này :((
4/@Minh: ờ đúng roài :D thế hôm đấy ây cũng đi ah? sao ấy biết tớ mà tớ lại ko bít ấy nhỉ >_<
5/chị Y ơi nếu host của e ko có sẵn wireless thì sao? mình phải tự đi kéo ạ? vì e ở với 2 ông ba ja` thì nguy cơ ko có là rất cao >_<
6/quid là kí rì vậy >_<

@anh Huy: hồi anh đi nó cho đem bao nhiêu kg vậy
Sao giờ lung tung quá: người bảo gửi 30+ xách tùy ý, người lại bảo gửi 35+xách 7-->10
Tin ai đây?
Mà nộp phạt là bao nhiêu vậy anh/

như anh Huy nói thì quả thật chị thấy hơi khó áp dụng...nếu là học sinh cũng có thể xin du di một vài cân chứ ko dám chắc...tất nhiên nếu khéo léo mềm mỏng vẫn có thể ( nhân chứng sống kia rồi :D ) nhưng để cảnh mà nhỡ ra thì cũng nan giải đúng ko :D

nếu nhăn nhó xin hs thì cũng du di được tí...:D như lần trước ở LHR chị sang Paris , có 2 cái xách tay mà nó quy định có 1, thực ra cái thứ 2 của chị bé tí thôi, nhưng chị cũng lo vì nhìn quanh ko thấy ai giống mình :D thế là lúc nó cân vứt xừ xuống đất ( cái bục của nó cao ko nhìn thấy mà :D ) thế là kệ, chả cân kẹo gì, hành lý gửi đúng 20 kg, xách tay đúng 10kg theo quy định 8-} sợ quá, vì nghe nói Air france kinh dị khoản h lý lém hichic, có ng đa bị thu h lý lại rùi mà :(....

Trân ơi, nhà host chị ban đầu cũng chẳng có net đâu em ạ, vì tuy nhà nó có net, nhưng phòng chị ko có plug in, mà lắp thêm đường đt thì phiền phức, chị đành xin nó lắp wireless ...em biết ko...cũng phải xin xỏ mãi đấy...nhưng rồi mình sống sao cho tử tế người ta tin tưởng thì người ta sẽ đồng ý... người anh là như thế đấy, cũng nên cẩn thận trong cách sống, ấn tượng ban đầu đặt lòng tin là rất quan trọng, vì lắp cho mình cũng chả phái bắt buộc, nó thích, quý thì lắp thôi, em cứ trình bày là việc học ở truờng tuy có net nhưng ko đuợc cài đặt download 1 số phần mềm cần cho việc học vì có firewall, ko có chat mà tao việc học hành cần chat, hỏi han, tao rất quý chung mày nên ko muốn chuyển đi, mày xem xét cho tao xem có lắp giúp tao để đảm bảo việc học ko? nếu ko thì chúng ta cùng bàn bạc vì tao nghĩ ko có net có lẽ tao đành phải chuyển nhà vây...nhưng có lẽ nói thế này cũng phải từ từ em ạ, ko nên vội quá, suốt nửa năm đầu chị chỉ dùng net ở trường thôi mà, ko chat chit một tí nào B-)......lắp wireless hôm đấy đắt dã man , 240b , hic, nó ko yêu cầu nhưng chị share một nửa nên nó :D lắm :p...nhưng hi vọng là ông bà già nhà em có net....hopefully :x

quid là bảng ý mà, cũng giống như buck là $ ý :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Thanks chị Yến nhiều :x nhiều ;)
Ah :eek: mà sao chị bảo hổng chat đc
Hôm rồi em nghe anh ở meeting nói dùng Trivilian thay yahoo!message cũng vẫn chat như được chẳng biết có đúng ko :-?
Tiện thể em hỏi xem pure Maths furrther Maths có hình ko, ko gian bằng ma trận hay giải tích... :(( b-)
Ah mà chị ơi .Em hỏi list môn nào thuộc loại Traditional subs ấy nhỉ Thích mỗi Psy thôi bỏ thì tiếc mà thay thì chưa biết chọn môn nào hay.Ghét cay History.Liệu em chọn 5 môn As rồi giữa chừng bỏ một môn có ảnh hưởng gì đến kết quả apply for University ko nhỉ
Thêm cái method for reading(skimming) có anh chị nào có phương pháp nào luyện đọc vừa nhanh vừa nắm đủ ý ko. Em đọc giờ mới chỉ được được 55-65 words / min thôi.
Boa giờ chị fly

hihihi có gì đâu mà cảm ơn :D
ừ vì thực ra chị ở nhà cũng ko thích chat- ko chat mấy nên sang đây ko chat ko bị vật vã mấy :D...cũng có dùng webmess ym nhưng sau chán ko dùng vì hay bị treo máy 8-} ...hehehe...chat nhiều khi mất thời gian lém :biggrin:

Puremaths làm gì có hình đâu hehe, mà hình như fm cũng ko có à chị ko nhớ lắm...
hichic, list thì chị post 1 trong 2 topic rùi mà bé này :D thui rùi, ví dụ ra nhé, như tradi thì có maths, f.m, econs, history, geo, physics, chemistry, philosophy, socialogy, psy, bio, law

ko tradi thì có: acc, busi, critical thinkin, media, commu, dance, IT,design tech,film, engineering,graphic design
còn general study thì chị ko hiểu nó là cái gì nữa, nghe đâu một vài trường ko nhận đấy là 1 môn, hình như có cả học xuống dòng cách một ô viết hoa đầu dòng hay sao y :D nghe giang hồ đồn đại thế :mrgreen:
Còn : art and design,PE ,classical civilisation,latin,modern lang,music,photography,religious thì chị cũng chả hiểu nó là thể loại gì nữa :D
nói chung là mấy môn cơ bản kiểu sử, địa, toán , lý , hóa thì là tradi, ko thì 'nhố nhăng' như media...là ko tradi :D kiểu kiểu thế :p

em chọn 5 làm gì, 4 thôi, đến năm 2 em drop đi một chú là được, chả ai mắng mỏ gì em, cứ miễn đủ 3A2 là được mà, à mà có trường còn cho 2A2 +2AS đấy >:)...

hic, chị chả biết đọc bao nhiêu từ /min cả...em đếm à :D
thấy bảo trung bình đọc một quyển sách 300 trang pp spend 7-8 hours, nhanh thì 2-3 hours...
skim thì cứ có ý thức luyện thôi, học lớp ielts ở trừong ấy, ko lôi sách ielts ra luyện bài đọc, đặt đồng hồ đúng như thi, cuống lên làm, làm nhiều quen hết :D, có điều sách ielts thì làm đi làm lại cũng chỉ có từng ý đề, làm hết cẩn thận thuộc câu trả lời :p ,...đùa chứ vác sách dạy skimming về mà đọc em, ví dụ như đọc câu đầu đoạn, scan, túm lấy keywords, tay lăm lăm highlight pens...:D nước chảy đá mòn đi....
p/s: chị rất lười, ko nên hỏi bí quyết học [-( :((

8/9 chị fly :x ...vì năm 2 ko cần open week nưa ko thì đi sớm hơn 1 week...em sang được bao lâu rùi nhỉ

@ Trân : nếu sang đây mua sim khoagr 5£,rồi hàng tháng phải dùng kiểu topup, có khi còn tốn hơn nhiều. Tốt nhất kí contact. ví dụ cá ss 530,free đt, hàng tháng trả 25£ đc call 220min,100text, bét nhè, lại còn 1/2 line rental 3 tháng đầu -> chẳng đắt lắm.Tùy em thôi.
@ Yến : thì a là nhân chứng ruòi. vé anh là 20kg + 7kg xách tay, anh mang đúng 55kg, còn xách hộ nữa. hek, nhg an tâm, nếu mang đc 2 túi mà mình xách thành 3,chỉ cần qua cửa HQ thôi, còn lên máy bay ng ta thu thì fee sẽ là free, xuống sân bay nhận lại mà. Chỉ sợ HQ nó thấy to đùng, nó ko cho thì mình mới fai gửi thôi. Nhg an tâm, cái túi xách tay của a to đùng, nặng 20kg mà còn qua HQ đc mà. an tâm đê. Nhg ở vn thân quen xin đc cứ xin cho an tâm.
@ Minh : ko có nộp phạt, quá cân thì cứ charge 25$/kg tùy nước, tb là thế.

1/bẹn Minh học cùng lớp em tơ :D Tú Anh :D
2/em cũng hi vọng là có sẵn net, ko thì vừa phiền toài vừa tốn $ :((
3/cái đt thì chắc sang 1 phát chưa dùng luôn nên chưa care lắm :D
4/Em đọc cuntx chậm lắm, lại lười đọc nữa, thấy bảo sang đấy phải đọc n` vì viết essay của econ là kết hợp cả sách và kiến thức thực tế--> tê tái nỗi lòng :((
hi vọng host của e ko quá strict 0-)

@hey Bạn Trân biết Tú Anh lớp tớ hả
Chả bù mình chẳng wen ai sất .
Gần đến lúc đi mới wen được bao nhiêu người mới
Ahf mf bạn học Nga mà vẫn đi Anh,song thủ hỗ bác ,ghê
Chẳng bù cho mình mới tậm tọe Tiếng Anh đc 3 năm, trước có học hành gì đâu.He(nói với Tây chỉ biết Sorry !what)

@chị Yến :ơi !
Năm nay A2 chị chọn thêm môn mới àh.
Thế cái môn ấy có tính gì được vào kết quả apply ko
Hay là chỉ để bổ sung kiến thức .
Em hỏi để nếu có được năm sau đổi moon thứ 4 để học môn nào đó
Em vẫn máu học Psy chỉ tội đi đâu cũng warrning ,ít người học :(( , Khó nhai :*
--> lại càng hăng (vấn đề vẫn là English) :>
Thêm 1 câu nữa chị ơi ;;) :Em thấy mấy người ghi môn Vd:maths + cái tên gì sau ấy :-/ (như bảo board exam) là cái gì ah [-( .Nó có làm studying content với cả paper test khác nhau đi ko ah.Nếu có thì khác cái gì ah
Đính chính ( Tiếng anh viết thế nào ấy nhỉ ? :-? b-) ):em bảo em biết 1 chú sang bên đó chứ hổng phải em.Em vẫn còn tại ngoại VN :)) chưa vào nhà tù Bosworth

Buồn wa |-) |-)
Kiểu này đi ko tạm biệt lớp được rùi
Bố mẹ mình bảo con học chưa phải cao siêu gì để ra đi đáng ngẩng đầu ,
Bản thân vẫn biết ý chí mình rắn , đủ tin vào bản lĩnh thực sự nhưng vẫn thấy hổ thẹn với người cùng tuổi ,hơn tài
Thôi thì cố học hành cho đáng mặt , cho khỏi xấu hổ vì đi học bằng tiền nhà .

He ;) văn thơ tí cho thêm phần sinh động,sợ nói trước ko bước qua mình:

Người ra đi đầu không ngoảnh lại
Sau lưng thềm nắng lá rơi đầy
Lá cứ rơi còn ai đứng ngóng
Dù không ai lá cũng sẽ xanh....

Chỉnh sửa lần cuối:
bẹn Minh sao hnay xổ nho hay thế >_<
Bản thân vẫn biết ý chí mình rắn , đủ tin vào bản lĩnh thực sự
câu này thế này là đủ rồi :D
cẩn thận ko biến chỗ này thành box TSBV đấy :D

He he Mình rỗi hơi ;) điên khùng một tí b-)

@hey Bạn Trân biết Tú Anh lớp tớ hả
Chả bù mình chẳng wen ai sất .
Gần đến lúc đi mới wen được bao nhiêu người mới
Ahf mf bạn học Nga mà vẫn đi Anh,song thủ hỗ bác ,ghê
Chẳng bù cho mình mới tậm tọe Tiếng Anh đc 3 năm, trước có học hành gì đâu.He(nói với Tây chỉ biết Sorry !what)

@chị Yến :ơi !
Năm nay A2 chị chọn thêm môn mới àh.
Thế cái môn ấy có tính gì được vào kết quả apply ko
Hay là chỉ để bổ sung kiến thức .
Em hỏi để nếu có được năm sau đổi moon thứ 4 để học môn nào đó
Em vẫn máu học Psy chỉ tội đi đâu cũng warrning ,ít người học , Khó nhai
--> lại càng hăng (vấn đề vẫn là English)
Thêm 1 câu nữa chị ơi :Em thấy mấy người ghi môn Vd:maths + cái tên gì sau ấy (như bảo board exam) là cái gì ah .Nó có làm studying content với cả paper test khác nhau đi ko ah.Nếu có thì khác cái gì ah
Đính chính ( Tiếng anh viết thế nào ấy nhỉ ? ):em bảo em biết 1 chú sang bên đó chứ hổng phải em.Em vẫn còn tại ngoại VN chưa vào nhà tù Bosworth

ơ :-O
:(( rõ ràng trưa nay chị reply cái bài này của Châu rồi mà :(( tức quá huhu

em ơi chị nói lại vậy :((
môn thứ 4 thì vẫn có thể giới thiệu trong personal statement là năm sau tao sẽ take thêm cái này cái kia chẳng hạn em ạ, như WW ấy, nó đòi 3Alevel 1as nhé, thì cuối năm as em định học thì vẫn nói với nó là mày ơi, năm sau tao take thêm 1 as nữa, là nó vẫn đồng ý thôi, chả có gì, nó sẽ yêu cầu result trong offer thôi ;) chị học thêm vì thích thôi chứ cũng đủ 3 rùi mà

còn cái em nói đúng là exam board đấy, có những board như là AQA( to nhất) , Edexcel( thường là toán ý ), 2 chú này thông dụng, cả OCR nữa,ngoài ra còn vài cái nhỏ nhỏ chị chả nhớ :D
khác board thì nó cũng khác nhau chương trình đấy, kiểu chọn sách khác nhau để học, có khi học unit khác nhau, học order khác nhau, thi cách khác nhau, cách làm bài khác nhau... chị nói chuyện với con bạn cũng học Alevel ở Sing cứ cãi nhau mày học khác tao thế cuối cùng hóa ra khác board :D....nhưng cái này em đừng suy nghĩ bởi là do trường chọn, mình ko làm gì được, thứ 2 là mọi board đều có giá trị như nhau, ko ai so board này giỏi hơn kém hơn, chỉ có có ng nghĩ là hợp với cách học, thi của board này, ko hợp board kia thôi, mà thực ra học ko quá khó để chênh lệch nhiều đâu nên em đừng lo nhé.
khi em thi và có kq thi thì nó sẽ ghi kết quả trên tờ giấy của board đó, nói chung là chẳng có gì phải băn khoăn nhưng khi mua sách thì chú ý board nào ko có nhầm . thế thôi ;) :x

chuyện psy, nếu em thích thế thì học đi em ạ, đừng lo gì cả, ít người học , vì nó khó, nhưng vì khó mới hay, nêu em đã yêu thích thì give it a go, babe :x...đừng lo gì cả, học đuợc hết, chưa có ai thì em là người tiên phong để sau này nhiều người học, tranh thủ mà học, sau này chắc gì thích đã được chọn mà học :D học để, yo yo yo, :x :->

Back
Bên trên