Văn học nước ngoài

Đỗ Huyền My
(Sagittarius)

Điều hành viên
Em bắt chước bác Cầu làm quả trưng cầu dân ý :D
Theo bà con trong này những tác phẩm văn học nước ngoài (Phương Đông + Phương Tây) nào có thể xếp vào hàng "must read", gợi ý cho em cái! Càng ngày càng thấy mình ít đọc quá :-/

Phương Đông: 100 món ăn ngày giỗ, Tết
Phương Tây: Shopaholic takes Mahattan

:D

Quan trọng là em thích đọc gì, lãng mạn hiện thực siêu thực cổ tích... nữa chứ.
Cả năm vừa rồi chị đọc được mỗi Sputnik Sweetheart (H.Murakami) ( theo chị là must-read vì nó hay quá), năm trước đấy thì có Kitchen của Banana Yoshimoto ( mỏng lắm ==> recommend both for quality and quantity ) toàn của lũ Nhật bổn.
À còn Hallucinating Foucault nữa chứ ( bạn Khuê làm ơn điền tên tác giả hộ phát) :)
( vừa nãy chị viết nhầm gì về bác Cao Kiện mà em Linh sửa ý nhỉ? xóa béng mất rồi )

Chỉnh sửa lần cuối:
Bác Cao viết quyển Kinh Thánh của một con người, đọc toàn gái là gái, chán vãi luôn. Trước nghe tên bác Nô beo Nô biếc gì em cũng đặt mua 2 cuốn, chẳng may quyển Kinh thánh kia đến trước, em đọc thấy cũng bình thường đại loại là chê TQ hồi cách mạng văn hoá. Có mấy đoạn bác viết khá ẩn dụ về viết văn vẻ với sự thật gì đó. Hay em thô thiển chỉ hiểu được đến thế? Mà xem ảnh trong bác k0 phong độ lắm, thê mà lắm gái theo thế =P~ đủ Tây Tầu luôn. Làm em lon ton đi hỏi, thằng bạn nó bảo giai cần gì đẹp zai, chỉ cần may mắn có mặt đúng lúc đúng chỗ là được. Các bác thấy đúng k0? Giờ đang đọc Cuộc đời đồng chí Mao (bịa bịa:D) Chờ lúc nông nhàn đọc thử quyển Linh Sơn xem sao.:)

hì, cám ơn các chị em :) Linh ngố cấm phá đám nhé! >:)

Hải Anh đã viết:
Quan trọng là em thích đọc gì, lãng mạn hiện thực siêu thực cổ tích...
Tất cả trừ lãng mạn, cổ tích & kiếm hiệp :p

Truyện Tàu bị bắt đọc nhiều chán rồi. Truyện Nhật chị Hải Anh giới thiệu có vẻ hay ho, sẽ check out.

Không biết Tale of Genji đã được dịch ra tiếng Việt chưa nhỉ? Ai điều tra hộ em với!

Vũ Hải Anh đã viết:
Quan trọng là em thích đọc gì, lãng mạn hiện thực siêu thực cổ tích... nữa chứ.
Cả năm vừa rồi chị đọc được mỗi Sputnik Sweetheart (H.Murakami) ( theo chị là must-read vì nó hay quá), năm trước đấy thì có Kitchen của Banana Yoshimoto ( mỏng lắm ==> recommend both for quality and quantity ) toàn của lũ Nhật bổn.
À còn Hallucinating Foucault nữa chứ ( bạn Khuê làm ơn điền tên tác giả hộ phát) :)
( vừa nãy chị viết nhầm gì về bác Cao Kiện mà em Linh sửa ý nhỉ? xóa béng mất rồi )

Em gái chị cho quyển Hallucinating Foucault là MustC à? Tác giả là Patricia Dunker.

Sputnik Sweetheart (đọc Review thấy được đấy, yêu đương là mình rất khoái), mới Kitchen chị chưa đọc chưa biết thế nào nhưng em gái giới thiệu mấy thứ kia nặng nề thế, Cao Hành Kiện mới chả Foucault, u ám lắm!

Phát yêu bảo chị đọc Tiếu Ngạo Giang Hồ đi, ;;), :D. Sau đấy thì sẽ cố xơi xong Disgrace...

Sao mình vẫn thích Trung Quốc kinh... Tiện thể có ai biết kiếm được Phúc Lạc Hội (tiếng Việt/Anh đều được) cho mình xin cái ninh nhé! :x

P.s: Em cũng hãi Cách Mạng Văn Hoá lắm rồi, bọn TQ đẽo mãi cái mảnh ý mà chẳng thấy chán. Nhưng mà ai đó mua cho em quyển Balzac và cô thợ may Trung Hoa cũng về CMVH, nội dung thì có thể đoán ra vì không mới lắm nhưng viết được, suggest quyển này, cũng mỏng. :))..

Cố nói nốt 1 cái lạc chủ đề, em đề cử phim Xiu Xiu, cũng CMVH nốt, cũng nặng nề nốt, em xem xong 1 tiếng sau mới thở được bình thường. Không tốt cho hô hấp :-s ...

Hải Anh deer :((, có một sai lầm trong cách dùng thuật ngữ khoa học của em gái ở đây: KHÊ chứ không phải KHUÊ :> :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoàng Lam Khê đã viết:
Sao mình vẫn thích Trung Quốc kinh... Tiện thể có ai biết kiếm được Phúc Lạc Hội (tiếng Việt/Anh đều được) cho mình xin cái ninh nhé! :x
Phúc Lạc Hội có phải là Joy Luck Club không? Cái này chỉ bọn phương Tây hay Asian American khoái thôi. Em có hard copy, đang muốn give away. Chị Khuê có ở gần không em gửi cho.

HM

Đỗ Huyền My đã viết:
Phúc Lạc Hội có phải là Joy Luck Club không? Cái này chỉ bọn phương Tây hay Asian American khoái thôi. Em có hard copy, đang muốn give away. Chị Khuê có ở gần không em gửi cho.

HM

Hị chị đang ở xa, em có đưa đựơc cho Hải Anh thì chị xin :x, đua đòi với Tây một tý...

Hoàng Lam Khê đã viết:
Nhưng mà ai đó mua cho em quyển Balzac và cô thợ may Trung Hoa cũng về CMVH, nội dung thì có thể đoán ra vì không mới lắm nhưng viết được, suggest quyển này, cũng mỏng. :))..
Balzac and the little Chinese seamstress, em đọc cách đây 2 năm, khi chưa đọc nhiều về CMVH, nên cũng thinh thích. Truyện dễ đọc, nhẹ nhàng, image đẹp, nhưng đọc xong rồi thì cái còn lắng lại không nhiều. Nhớ mỗi cái bìa đẹp :p
Về CMVH, xem ra mỗi phim Huozhe (To live) là đạt nhất.

Đỗ Huyền My đã viết:
Balzac and the little Chinese seamstress, em đọc cách đây 2 năm, khi chưa đọc nhiều về CMVH, nên cũng thinh thích. Truyện dễ đọc, nhẹ nhàng, image đẹp, nhưng đọc xong rồi thì cái còn lắng lại không nhiều. Nhớ mỗi cái bìa đẹp :p
Về CMVH, xem ra mỗi phim Huozhe (To live) là đạt nhất.

Chát chít nốt phát này rồi đi ngủ :p
Truyện đấy có phim thì phải My nhỉ, đồ rằng phim sẽ hay hơn truyện, e là hơi người nhớn tí :)) đúng tại nội dung không lạ nên không lắng nhiều

Xiu Xiu: the sent down girl lần đầu tiên xem trên TV, ám ảnh tuyệt vọng không lối thoát. Thích cái là phim cực ít lời, nói bằng hình ảnh - chỉ bằng hình ảnh thôi mà diễn tả được hết diễn biến tâm lý từ hi vọng tin tưởng đến buông xuôi trống rỗng, có vài diễn viên thôi, quay rất đẹp, nhưng cũng lại hơi người nhớn... 0:)

Review này:
http://www.rottentomatoes.com/m/XiuXiuTheSentDownGirl-1089126/reviews.php

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoàng Lam Khê đã viết:
Chát chít nốt phát này rồi đi ngủ :p
Truyện đấy có phim thì phải My nhỉ, đồ rằng phim sẽ hay hơn truyện, e là hơi người nhớn tí :)) đúng tại nội dung không lạ nên không lắng nhiều

Xiu Xiu: the sent down girl lần đầu tiên xem trên TV, ám ảnh tuyệt vọng không lối thoát. Thích cái là phim cực ít lời, nói bằng hình ảnh, có vài diễn viên thôi, quay rất đẹp, nhưng cũng lại hơi người nhớn... 0:)

Review này:
http://www.rottentomatoes.com/m/XiuXiuTheSentDownGirl-1089126/reviews.php

Em cũng làm nốt phát này rồi đi học.

Xiuxiu ăn khách nhất là ở chỗ "người nhớn" ấy đấy :)), nhưng mà depressing quá.

Không biết bao giờ gặp được chị Hải Anh để gửi Joy Luck Club nhỉ. Quyển này cũng mỏng dính :p

Thì cũng đú nốt này,rồi đi học bài ( ra vẻ chăm chỉ)
Hôm trước mèo mù vớ cá rán ở Đinh Lễ được quyển Balzac v à cô thợ may TH, tiếng Việt hẳnhoi nhá,không ngờ là nó lại được hâm mộ thế này. Khổ nỗi CMVH học kỳ trước chị đã phải ngốn 2 quyển nên cũng ngây ngấy rồi,hehe.
Em My để dành Spring break đưa chị đê...Tiện đây có em Linh, mời em SP có nghỉ ngơi lên Bốt tờn tụ tập cho vui nhể ( mình được cái tự nhiên,nhàkhông có nhưng cứ mời lolz )
So dì chị KHÊ viết nhầm cái nickname nhàchị ( khổ, ngày nào cũng nhìn thấy rồi mà vẫn nhầm) :p Euh thế chị em đã đọc De Vinci Code chưa nhể? Không phải văn học gì lắm nhưng có khá nhiều thứ h ay về religion/Paris, dày hơn kitchen nhưng mà đọc cũng nhanh lắm.

Chị My: Buồn cười em học lớp Trung Quốc cũng phải xem Phải sống, phim thì hay nhưng mà em chả thấy nó nói được nhiều về CMVH.

Vũ Hải Anh đã viết:
Hôm trước mèo mù vớ cá rán ở Đinh Lễ được quyển Balzac v à cô thợ may TH, tiếng Việt hẳnhoi nhá,không ngờ là nó lại được hâm mộ thế này.

Thế cô nghĩ tôi đọc bằng tiếng gì hị hị? Kheo khéo chúng mình mua cùng một chỗ. Chị với em My bảo là được đấy, cô phóng tướng ngay thành hâm mộ, rõ khéo..

Euh thế chị em đã đọc De Vinci Code chưa nhể? Không phải văn học gì lắm nhưng có khá nhiều thứ h ay về religion/Paris, dày hơn kitchen nhưng mà đọc cũng nhanh lắm.

Chị có thấy em quảng cáo ở đâu đó :p.. Chị khoái cái game hơn. :)). Chị bon chen vào đây thế thôi chứ bây giờ chị còn đang bận nghiên cứu "cái khố của thổ dân" hay "tình yêu giai gái vùng rừng Amazon", ví dụ là như thế :))

tác phẩm phương đông cần đọc: Anh hùng xạ điêu, Thần điêu đại hiệp, Ỷ thiên đồ long ký, Tiếu ngạo giang hồ, Thiên long bát bộ... :D

Trần Hồng Quang đã viết:
tác phẩm phương đông cần đọc: Anh hùng xạ điêu, Thần điêu đại hiệp, Ỷ thiên đồ long ký, Tiếu ngạo giang hồ, Thiên long bát bộ... :D

Đấy! Em này giới thiệu y hệt theo thứ tự Phát yêu bảo này ;;)
Nhưng mà chị My không thích kiếm hiệp em ạ, phí của giời... :)

Be' Khe^ xui đo.c kie^'m hie^.p thi` ne^n xui đo.c no^'t A^n Thu` Kie^'m Lu.c cu?a Co^? Long. Trong truye^.n na`y co' anh Ho^` Kho^ng Buo^`n ra^'t hay.

Back
Bên trên