Vào?

Hỏi câu này hơi chán đời 1 chút..........về chuyện transfer.
Khi mình transfer thì nó có căn cứ vào trường cũ của mình mà quyết định không?
Đại loại là nếu giớ mình vào trương kém quá khi transfer có khó khăn không?

Nguyễn Thanh Hương đã viết:
cho minh hoi su khac nhau giua bank draft voi money order? sao money order chi co fee la $1.5, trong khi bank draft gan $15 lan. xot tien qua.

Money order hay postal order là một mảnh giấy tượng trưng có một giá trị nhất định (tùy vào em mua bao nhiêu)...và người nhận sẽ exchange it for money. Còn bank draft hay còn gọi là banker's draft thật ra là một loại check và vì nó là check nên nó cần deposit từ bank mà em mua. Anh nghĩ đó là lý do tại sao draft thì thường bị charge cao hơn là int'l money order, nhưng mà đối với trừơng thì thì em deposit bằng int'l money order hay là draft thì như nhau cả cho nên cứ mua money order cho rẻ.

Nguyễn Thu Trang đã viết:
Chắc là em vào Bates thôi, hẻo hút xa lánh quá mọi người ơi :(

Ở đây có ai apply Reed không nhỉ? Chúng nó vẫn chưa có kết quả transfer, làm ăn rùa quá, hôm nó có kết quả thì cũng vừa deadline trả lời cho Bates, không hiểu mọi người khuyên thế nào bây giờ?

$300 registration deposit này là non-refundable nhưng Bates sẽ trả lại em khi em rời khỏi Bates. Nhưng không hiểu sao hồi năm ngoái Bates cho anh waive deposit mà. Anh chỉ gửi reply's form cho Bates thôi, còn deposit thì khi vô năm học nó tự động charge vào account của mình chứ đâu bắt buộc phải đóng trước nhỉ?

Minh khong biet cac truong khac the nao, nhung truong minh thi no viet thang trong giay la phai nhan duoc deposit voi financial document thi moi cap cho form I20 roi. Ve chuyen withdraw money thi the credit card cua minh la o Vietcombank nen neu khong nhan thi moi lan withdraw la 4% thi phai. Money order o ben Mi charge $1.5 nhung o VN hinh nhu dat hon day. Ma muon gui nhanh thi con dat hon nua thi phai???

To nghi ay nen check lai chuyen withdraw money. The cua to cung la CC cua Vietcomban. Ra ATM cua Webster rut moi lan duoc max $500 ma chi mat $1.5 fee thoi.
Dung la Bates va 1 so truong khac wave deposit cho fin aid students

To Thao: hix... sao bi quan the ha? Nhung ma khi transfer thi truong cu ko thanh van de lam. Chu yeu la ket qua hoc cua minh thoi. Vi co rat nhieu dua gioi to tung gap phai transfer tai nam senior no ko quan tam den chuyen college gi ca. The ma sau nay van vao Middlebury hoac Smith. (to noi den 2 truong nay tai to chi quen may nguoi transfer sang do). Ma moi nam Smith nhan transfer rat nhieu day. :)

Lạ nhỉ? đáy có fai là credit card mang từ nhà ko? chị dùng card ở account ở đây ko bị charge nểu rút từ ATM of that bank :)

Nguyễn Thùy Lan đã viết:
Lạ nhỉ? đáy có fai là credit card mang từ nhà ko? chị dùng card ở account ở đây ko bị charge nểu rút từ ATM of that bank :)

Hình như khi mình sử dụng cash advance của loại credit card nào cũng đều bị charge fee tất - còn fee cao hay thấp thì còn tuỳ vào từng bank và loại credit card. Ví dụ những loại Gold hay Silver gì thì fee thường thấp hơn là loại standard.

Còn cái mà bạn Lan nói thì mình nghĩ đó là debit card hay solo, switch gì đấy, do đó không bị charge khi withdraw từ ATM.

Bạn Thảo đừng lo chuyện transfer :) Như tớ năm nay học cái trường heo hút chả ai biết tên thế nhưng khi transfer cũng bình thường thôi :) Dù là trường nào đi nữa nếu ấy học tốt, năng động tham gia các hoạt động, lập một cái apps profile tốt thì không lo. Nếu ấy muốn biết cụ thể thì cứ PM cho tớ, tại vừa transfer xong nên còn nhớ nhiều :p Good luck!

Sao chuyện bank biếc phức tạp nhỉ? Tớ chưa rút tiền ATM lần nào nên chịu, may có cái credit card nên charge luôn vào đấy tiện hơn. Lanh nếu 18 rồi sao không làm check với credit card, đằng nào cũng phải làm. còn KT thì phải đợi rồi :))

Vấn đề là deadline là May 1st, mà bây giờ cũng không có cash sẵn ở đây nên không mở được tài khoản riêng, mà trường cũng bảo là đầu năm học sau sẽ lo vụ account, debit card cho mình rồi. Thôi thì đợt này vẫn đành phải chấp nhận trả tiền cho Vietcombank vậy, đã thế còn quên số PIN rồi cơ! Hic. Trả bằng credit card online thì trường còn charge $50 cơ -> đắt hơn cả 4%.

Tớ dùng credit card trả bằng online nhiều lần, chưa thấy bị charge khi nào cả. Rút tiền mặt ở ATM thì đúng là bị mất 4% thật.
Chị Lan: bọn em dùng thẻ mang từ nhà thì làm sao đến ngân hàng đấy rút tiền được ạ. :p :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
hix... hoa ra tu truoc den nay minh bi charge 4 % ma ko bit.. :(( duyen that.
Neu ai co debit card trong truong thi co the bao truong viet check duoc. Chac to se lam the.

Nếu ai có Credit Card thì gọi điện hỏi trường mà xem, thường các trường đều có cho phép Deposit bằng Credit Card đó.
Như Khánh thì ngày thường rút ở ATM (không biết bên VN gửi tiền vào thế nào nhưng) tùy ATM và số tiền khác nhau. Rút thường mất 1.5->2.00 USD riêng rút ở People's Bank thì không thấy thông báo chi cả???
Wonder...

To Kieu Trang, thong cam tai may tinh to crashed nen phai ra thu vien ko co YM. Viet len day chac ko sao nhi? ;)
To hoi counselor voi may nguoi nua thi deu noi la Grinnell hay hon. Chuyen deposit thi ko lo vi truoc May 1 rut ra duoc. Nhung hoc o Grinnell thi co cai loi la no co kha nhieu tien de tai tro cho ay sau nay neu ay muon lam project gi do. To nghi la ay se lua chon duoc thoi. Good luck, :)

The moi nguoi deposit o dau the? co ai chon truong quanh MA ko?

Back
Bên trên