UWC Vietnam Competition 2009

Điền vào nhưng vấn đề là nếu giáo viên hoặc giám hiệu ko có học bạ để cạnh để so độ chính xác thì sẽ ko chịu ký và đóng dấu :)

(trường khác ko rõ nhưng học Ams thì phải viết đơn mượn học bạ ra, điền rồi mang cả đơn cả học bạ cho thầy chủ nhiệm ký, sau đó đem xuống cho giám hiệu ký và đóng dấu)

thank chị nhìu, còn thư giới thiệu, người ngoài trường là chị ruột em đc không? giờ chị í đang du học ở Sing

ko dc em a, ko dc la nguoi nha, ban cua bo' hay me thi` dc. Nhu the moi' co nhan xet' khach' quan ve` em.

còn 1 việc nữa là phần remark í, em nhờ thầy cô trong trường viết và kí tên luôn đc ko? ý em là không thông qua ban giám hiệu.

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi điều này với, em có đứa bạn sinh năm 1991, nếu học đúng lớp đúng năm thì năm nay đã là lớp 12 (hè 2009 là thi ĐH rùi) nhưng do cuối lớp 10 nó có nhận được học bổng tham gia chương trình giao lưu văn hóa ở Mỹ 1 năm. Sau 1 năm, bạn em nó trở về VN lại và giờ thì đang học tiếp chương trình lớp 11.
Trường hợp như bạn em vậy thì có được tham gia kì thi UWC năm nay không?

Đọc kỹ trước khi hỏi em nhé :)

General requirements: Applicants to this scholarship program must be:

• Vietnamese citizens and currently living in Vietnam
Currently in Grade 11 and born between January 1992 and June 1993.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đọc kỹ trước khi hỏi em nhé :)

General requirements: Applicants to this scholarship program must be:

• Vietnamese citizens and currently living in Vietnam
Currently in Grade 11 and born between January 1992 and June 1993.

Cái này có bài trả lời về riêng trường hợp sinh năm 1991 nhưng học lớp 11. Bạn lên uwcvn.org mà coi.

ko dc em a, ko dc la nguoi nha, ban cua bo' hay me thi` dc. Nhu the moi' co nhan xet' khach' quan ve` em.

Chậc. Chị họ em cũng làm ở Singapore, cũng không được hả chị ? Peer evaluation được ko nhỉ ? Người ngoài trường thì nên chọn ai ? Có nên chọn 1 thầy/cô giáo môn ngoại khóa không ? VD em học piano thì em có thể đề xuất với thầy giáo piano không ?

Thư có nhất thiết phải viết tay không ạ ? Type có được ko anh chị ? Miễn sao là niêm phong dán kín, nhân danh người viết là đc.

Em có bị một chút bệnh tai mũi họng khi trở trời, liệu có nên viết vào không ? Nếu viết vào có giảm cơ hội của mình không ? (Bệnh ko quá nghiêm trọng nhưng cứ thấy "có bệnh" thì e không ổn lắm đúng ko ạ ?)

Hoạt động cộng đồng ở đây là chỉ community service kiểu làm tình nguyện, môi trường etc. đúng không ạ ?

Thành tích học tập cao nhất có nhất thiết không ? Phạm vi liệt kê chỉ trong vòng lớp 9 trở lên đúng ko ạ ?

Trang ghi điểm học bạ có phần lớp 9 vậy em phải về trường cấp II lấy điểm rồi trường cấp III cung cấp điểm cột lớp 10 và HK 1 lớp 11 đúng ko ạ ? Như vậy phần chữ ký chả nhẽ 2 vị hiệu trưởng ký mộtlúc ? Hơn nữa, em đã được trả học bạ cấp II, em có nên tự điền vào và cứ để hiệu trưởng cấp III ký ko ?

Chỉnh sửa lần cuối:
chị ơi, cái hoạt động ngoại khoá thì em ko tham gia mấy, chỉ tham gia linh tinh ở trg` thui (đc có 1 hay 2 lần) thì có sao ko chị, mà mìh ko tham gia ở ngoài mấy thì phần điền hoạt động ngoài bỏ trốg hả chị?

Liệu Uwc có contact với các thầy cô không hả chị :-ss

@ em Hạnh:
1.rec cua nguoi ngoai truong thì có thể là bạn, thầy cô giáo ngoại khóa cũng ok, như trường hợp của em la cô dạy piano ý. Thư ko cần viết tay, type cũng đc, chị cần có signature, sealed with envelope.
2. bệnh thì chị ko chắc, do chị không có bênh gì cả, chỉ cận thị thôi. chị nghĩ em có thể điền vào, kô sao. Vì theo chị thì thông tin này nhằm mục đích trong trường hợp em đậu thì NC sẽ gửi form đến trường, trường sẽ biết đc bệnh của em từ đó có thể take special care cho em. Thực ra nếu đậu thì trước khi nhập học trường sẽ gửi cho em 1 bản khai về sức khỏe, vaccines các kiểu, khai từ ông bà đến bố mẹ anh chị em có tiền sử bênh gì. Nói chung cũng chả quan trọng lắm đâu (chị nghĩ thế :p). Chẳng có lí do gì chỉ vì em bị bệnh này bênh kia trong khi em lại có đầy đủ khả năng mà người ta lại đánh rớt em cả :) :).

3. Community service theo em hiểu là đúng rồi đấy. Nói chung là những hoạt động giúp đỡ những người xung quanh.

4. Đương nhiên thành tích học tập cao nhất là cần thiết rồi. Em đc giải gì thì cứ điền vào, cái gì cao nhất thuộc về academics mà em đạt dc. Phạm vi liệt kê....chắc thế, vì chị thì lúc nhỏ chị chả làm gì nên hồn để kê ra cả =))=))=)).

5. Học bạ cấp II thì hồi xưa chị làm thế này. 1, điền điểm lớp 9 vào cái table trong form trước. 2, type bản điểm lớp 9 vào 1 seperate sheet hẳn hoi, in english, sau đem đi chứng (kiểu như là bản dịch này là đúng) rồi xin chữ kí của cô hiệu trưởng cấp II trên cái sheet đấy, khi gửi form thì enclose nó vào. Còn cái table trong form thi chỉ xin chữ kí của hiệu trưởng cấp III thôi.

@ em Thanh Hương:
Xem ra form năm nay complicated hơn năm ngoái. năm ngoái tất tần tật activities với services chỉ có 1 khung để điền, ko đủ chỗ để viết. năm nay faan ra hẳn hoi rạch ròi. Chị cũng ko biết khuyên em thế nào... vì UWC rất đề cao activities, em cũng biết điều này khi đọc criteria của hb này rồi

@ UWC thi ko contact, nhung NC thi có thể đấy :))

C Ngọc đang học ở đâu hả chị :D

có j hay ho share đi chị \:D/

chị ơi, mấy thứ em tham gia ở ngoài mà kiểu như mấy cuộc thi do các trug tâm tiếng anh tổ chức mà em đc giải thì có đc coi như community service ko ạ? và cái giải mà em lấy đc khi thi các kì thi của trg` ams tổ chức (olympic) thì ghi vào chắc cũg đc ạ?

community service là hoạt động cộng đồng, kiểu như hoạt động tình nguyện, hay giúp đỡ mọi ng ở cộng đồng nơi em ở, phường, quận chẳng hạn... mấy cuộc thi của trung tâm tiếng anh thì ko thể ghi vào được.

giải của kỳ thi Olympic của Ams có thể coi là academic achievement

chị ơi thế cái giải của Ams thì em cứ ghi vào cái hồ sơ đấy thui, có cần photo tờ giấy có giải í để kẹp chug cho chắc ko chị?

Giáo viên chủ nhiệm của em vừa nhìn form phần remarks hiệu trưởng viết bảo em mang về hỏi rõ xem đóng dấu vào đâu, ngay trên chỗ viết remarks à vì nguyên tắc là chữ kí bên dưới dấu lệch 3cm gì đó. Em đành chịu. Em muốn hỏi là có ai biết hiệu trưởng đóng dấu vào đâu ko ạ? Và em định nhờ bạn cấp 2 viết reference thì có được ko ạ hay nên nhờ người lớn để có thể chịu trách nhiệm về những gì mình nói ạ? Hoạt động ngoại khóa có cần giấy chứng nhận ko ạ? Nếu cần thì mình tự viết đơn rồi đem cho thầy cô phụ trách kí hay là nhờ chính thầy cô đó viết đơn và có cần dấu đỏ không? Em thì cứ thích cái gì cũng dấu hết cho yên tâm nhưng giáo viên trường thì không kí gì cả khi nào em biết rõ format rồi thì mới ok được. Cảm ơn anh chị rất rất nhiều ạ. :d

@ em Hạnh:
1.rec cua nguoi ngoai truong thì có thể là bạn, thầy cô giáo ngoại khóa cũng ok, như trường hợp của em la cô dạy piano ý. Thư ko cần viết tay, type cũng đc, chị cần có signature, sealed with envelope.
2. bệnh thì chị ko chắc, do chị không có bênh gì cả, chỉ cận thị thôi. chị nghĩ em có thể điền vào, kô sao. Vì theo chị thì thông tin này nhằm mục đích trong trường hợp em đậu thì NC sẽ gửi form đến trường, trường sẽ biết đc bệnh của em từ đó có thể take special care cho em. Thực ra nếu đậu thì trước khi nhập học trường sẽ gửi cho em 1 bản khai về sức khỏe, vaccines các kiểu, khai từ ông bà đến bố mẹ anh chị em có tiền sử bênh gì. Nói chung cũng chả quan trọng lắm đâu (chị nghĩ thế :p). Chẳng có lí do gì chỉ vì em bị bệnh này bênh kia trong khi em lại có đầy đủ khả năng mà người ta lại đánh rớt em cả :) :).

3. Community service theo em hiểu là đúng rồi đấy. Nói chung là những hoạt động giúp đỡ những người xung quanh.

4. Đương nhiên thành tích học tập cao nhất là cần thiết rồi. Em đc giải gì thì cứ điền vào, cái gì cao nhất thuộc về academics mà em đạt dc. Phạm vi liệt kê....chắc thế, vì chị thì lúc nhỏ chị chả làm gì nên hồn để kê ra cả =))=))=)).

5. Học bạ cấp II thì hồi xưa chị làm thế này. 1, điền điểm lớp 9 vào cái table trong form trước. 2, type bản điểm lớp 9 vào 1 seperate sheet hẳn hoi, in english, sau đem đi chứng (kiểu như là bản dịch này là đúng) rồi xin chữ kí của cô hiệu trưởng cấp II trên cái sheet đấy, khi gửi form thì enclose nó vào. Còn cái table trong form thi chỉ xin chữ kí của hiệu trưởng cấp III thôi.

@ em Thanh Hương:
Xem ra form năm nay complicated hơn năm ngoái. năm ngoái tất tần tật activities với services chỉ có 1 khung để điền, ko đủ chỗ để viết. năm nay faan ra hẳn hoi rạch ròi. Chị cũng ko biết khuyên em thế nào... vì UWC rất đề cao activities, em cũng biết điều này khi đọc criteria của hb này rồi

@ UWC thi ko contact, nhung NC thi có thể đấy :))

Chị ơi nếu hoạt động ngoại khóa của mình có tí giàu có hơn community service thì có đỡ đc CS nghèo nàn ko nhỉ T__T.

a chị ơi,cho e hỏi 1 chút
1. làm tình nguyện thì cho vào hđ ngoài trg học hay hđ cộng đồng ạ?
2.thành tích đặc biệt thì có thể kể những cái ko thuộc trong trường học,như là đi thi học bổng hay các cuộc thi đc ko ạ ?
3.kể về 1 công việc e có thể kể n` ko hay chỉ đc nói chi tiết về 1 việc ạ?
và cái cuối cùng là e có đc để thêm chỗ để viết ko hay là phải in đúng form ra :D

cảm ơn mọi ng` n` :)

Back
Bên trên