[Thảo luận] Forum cho Amser ở DE?

Re: Đề nghị mở Forum riêng cho Amser ở DE

Hoàng Hiếu Minh đã viết:
An Bru. Hoàng Anh : Bao h thì ra đời cái SVDE thế anh?
Khi nào chính thức để quảng bá rộng rãi thì anh chưa biết nhưng đang chạy thử chắc ở đây http://www.uvyd.com/forums/
mình cũng không hiểu tại sao lại lấy cái tên nửa Anh nửa Đức thế này nữa, chắc là tiến lên từ cái UVYD Darmstadt thành... Deutschland /:)

Hay quá nhỉ, Kebap cũng tràn vào VN rồi cơ à?? Hihi :D Không biết đươch Việt Nam hóa, nó sẽ thế nào nữa... :p

Còn cái tên domain cho SV ở Đức, mình thấy khó nhớ quá, mà nhìn vào không thể đoán ra nổi nó là hiệp hội gì (hoặc viết tắt của cái gì)... :-?

Trông ngon lành quá, hình như được bán ở Goethe Institut.
Cái UVYD là viết tắt của Union of Vietnamese Youth in Deutschland. Đúng là nửa Anh nữa Đức. Mà cái chữ Deutschland là thay cho chữ Darmstadt ngày xưa.:-?

Hix thì thế mới gọi là thử nghiệm. UVYD là 1 tổ chức chính thức có đăng kí của sinh viên Darmstadt, hiện tại đang dùng tạm luôn forum đấy để thử nghiệm, vì đợi các bác admin "bàn bạc hội họp" cho ra đời svvn.de lâu quá ạ. Mà đúng hơn là kế hoạch đó chết dí rồi, đã từng được đưa ra bàn luận nhưng chả ai làm, cũng chẳng trách được. Tên của nó thì đổi thành hội thanh niên VN tại Đức rồi, lúc trước vì muốn sử dụng luôn viết tắt UVYD nên mới nghĩ ra thế. Vì vậy nếu ai có tâm huyết muốn xây dựng 1 forum cho svvn thì cứ vào forum thử nghiệm của UVYD trước, số lượng thành viên tăng tất sẽ có những bước tiến tiếp theo. Ở FFM và xung quanh nếu nhiều Amser có thể vào box Frankfurt tụ tập chơi bời :)

Nguyễn Minh Tuấn đã viết:
Ở FFM và xung quanh nếu nhiều Amser có thể vào box Frankfurt tụ tập chơi bời :)
Anh reg rồi mà 0 thấy box Frankfurt nào cả :) Chỉ thấy 1 topic "Các Thành Viên Frankfurt Am Main Vào đây điểm Danh đê" thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đinh Huy Anh đã viết:
Em reg từ cái đợt xuống Darmstadt cách đây 1 năm xem Karlsruhe/ Darmstadt giao lưu mà hôm nay mới có dịp vào lại. Thấy có độc chú Lãng Tử bi bô một mình và 1 em gái am xờ đánh bóng trường Ams.

http://www.uvyd.com/forums/index.php?showtopic=1003&st=0&#entry6858
Em/chị/bạn này đánh bóng trường Ams ác quá! Bác Huy Anh vẫn khỏe chứ ạ? Nhớ đợt xuống DA thấy bác và bác Đức đá bóng máu quá, em tiếc lúc đấy đang phải quay cho bên KA không cũng chĩa máy quay vào phía bác ngay :D

hehe... anh chỉ nhớ có mấy em gái Karlsruhe tương đối unruhig mà Hoàng Anh vẫn tập trung vào chuyên môn được. Đợi mãi chưa thấy DVD đâu.

Apropos, đợt trước là đợt đầu năm ngoái, giao lưu dưới hầm chứ không phải hè vừa rồi.

Đinh Huy Anh đã viết:
hehe... anh chỉ nhớ có mấy em gái Karlsruhe tương đối unruhig mà Hoàng Anh vẫn tập trung vào chuyên môn được. Đợi mãi chưa thấy DVD đâu.

Apropos, đợt trước là đợt đầu năm ngoái, giao lưu dưới hầm chứ không phải hè vừa rồi.
Bụt chùa nhà không thiêng bác ạ, em chỉ tập trung vào chuyên môn thôi. Còn film thì đã làm xong rồi, nhưng rất tiếc bác chỉ xuất hiện khoảng 13s ở góc dưới cùng bên trái màn ảnh, hô câu gì đại loại như "f....., kéo về nhanh" :). Nếu bác muốn xem, đợt tới tụ họp em sẽ mang đĩa theo

Có vẻ như phong trào đá bóng của anh em Việt Nam mình ở Karlsruhe có vẻ không phát triển bằng Darmstadt anh Hoàng Anh nhỉ. Bác Huy Anh nhiều tuổi mà vẫn máu đá bóng cơ ạ? :p

Em Vân ý kiến ý cò 1 tí về cái UYDV UVDY UYVD gì đó này:
- Kiểu forum hoa lá sặc sỡ nhiều icon tung tăng bay lượn nhìn thấy lộn xộn, mang tính giải trí thương mại thế nào ý
- Các nick name của thành viên thì ôi thật phong phú đầy tính sáng tạo, từ dễ thương nhí nhảnh đến hoành tráng đến cả seriös bằng cái tên thật
Em Vân thì thích forum trông rõ ràng sáng sủa ko màu mè hoa lá, các thành viên có tên tuổi khóa lớp trường học hộ khẩu đầy đủ - nếu là forum của Amser in DE điều này là hoàn toàn khả thi và hợp lý.

Chị Vân chắc là có í định thế này, xây dựng forum cho Amser ở DE, như là một ngôi nhà ấm cúng, với khoảng hơn 100 thành viên, ở đó mọi người thân thuộc, giúp đỡ nhau nhiều hơn, tích cực và cụ thể hơn.
Cái board Deutsch trong HAO thì so với cái ngôi nhà kia chỉ giống như một túp lều lụp xụp thôi. Còn nếu xây dựng cái Forum kia như UVVD thì hoa lá cành quá, quá to, quá rộng, quá thừa cho một gia đình Amser ở Đức.
Em nghĩ là, việc có một người có í kiến xây dựng một điễn đàn riêng cho Amser ở DE có thể thấy là nhu cầu thảo luận, trao đổi...của các thành viên HAO ở DE đang tăng lên. Và cũng có nghĩa là cái board Deutsch này dường như không đủ nữa so với nhu cầu của mọi người.
Các bậc tiến bối thử, anh Huy Anh, anh Duy, thử xem xét nếu như việc xây dựng một forum là không hợp lý, thì có giải pháp nào khác không ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh thấy trong này còn chả có ma nào nữa là forum riêng. Nhu cầu thảo luận trao đổi thực ra chả có gì, túm tụm tán gẫu thì chính xác hơn. Thế còn "tên tuổi khóa lớp trường học hộ khẩu đầy đủ" em Hạnh đã create trong database của mail group rồi. Đồng chí nào có nhu cầu biết hộ khẩu "thường trú" thì đăng ký với em Vân hội trưởng để em Vân add thêm vào mail group. Finito!!!

http://groups.yahoo.com/group/amser_in_deutschland/database?method=reportRows&tbl=1

Apropos, UYVD đang trong giai đoạn thử nghiệm.

Tran Van biet khong, nhu cau cua anh va anh Huy anh bay gio la ban gai co, khong biet cai nhu cau day cua bay HA co thay doi va chuyen huong khong thi em chua hoi lai.

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh thấy thời buổi này lắm forum quá, chỗ nào cũng tham gia thì mệt, chẳng hạn nếu như UVYD có thể phát triển thành 1 forum cho SVVN thì anh cuối cùng sẽ phải tham gia tới 4 forum à, AVYS vì vào đó hỏi tin tức bọn bạn cũ anh (toàn là bọn làm ra AVYS) dễ dàng nhất, HAO sowieso, UVYD để thỉnh thoảng xem có hoạt động gì hay ở Đức không, và cuối cùng là AmserDE nữa, thế thì chết :)

OK, cuối cùng thì đó cũng chỉ là 1 forum thôi, và phải register, thêm 1 lần nhớ user/pwd. Tại sao 0 như thế này đi, anh sẽ tạo 1 subdomain http://amsde.hanoi-amsterdam.net nối thẳng vào box này :)

Subdomain steht bereits zum testen.

Chỉnh sửa lần cuối:
Quan sát viên LHA tạm thời tổng kết tình hình như sau :
CÓ NÊN LÀM MỘT FORUM CHO AMSER Ở ĐỨC KHÔNG?

Phe CÓ :
Hội trưởng Vân : có đi các bác ơi, Amser ở Đức phải lập một hội để có chỗ mọi người tụ họp, bàn bạc. Gen AMS mà. Nếu có em sẽ PR cho, lôi kéo mọi người vào
Hiếu Minh : đúng rồi, em sẽ lăng xăng với chị Vân
Huy : ủng hộ chị Vân, ủng hộ, ủng hộ

Phe KHÔNG :
Ủy viên hội đồng quản trị HAO, bác Duy : thời buổi này sao 4rum lắm thế không biết, biết vào cái nào bây giờ, ở đâu cũng phải ghé qua cả :(
Trưởng ban vui chơi giải trí Đinh Huy Anh : lập làm zề, HAO chưa đủ sao, có phải ai cũng identifizieren sich với trường Ams như em Vân nghĩ đâu
LHA : anh thấy : thứ 1, thứ 2, thứ 3.......
Chị Hà : vấn đề là ai sẽ chịu trách nhiệm về 4rum đây, sao không liên lạc các admin để gộp tất cả vào với nhau :)>-
Bác Minh pi : bọn anh cần qué gì tụ tập tán phét, bọn anh cần bạn gái cơ :))
Nguyễn Minh Tuấn : SVVN ở Đức còn chả làm cái nào ra hồn, huống hồ là vài trăm Amser
Lê Minh Đức : làm email group chả tiện hơn sao

TỔNG KẾT LẠI : Phe KHÔNG vẫn chiếm đa số, hội trưởng Hoàng Vân chắc khó thuyết phục được anh em

----------------
có vài điểm em muốn nói :
1. mọi người bàn đôi khi bàn lầm hướng AMSer in DE và SVVN in DE, SVVN lớn quá,ở đây chỉ gói gọn là AMS thôi
2. Forum mới chưa chắc đã không có cái hay, ví dụ như bác Minh pi bảo là "em cần qué gì tán phét, em cần bạn gái cơ" :D, nếu 4rum mà thu hút được nhiều thành viên (nữ) thì bác chắc sẽ dễ có bạn gái hơn bác Minh pi ạ :D! vấn đề là trước mắt thành viên ít quá, việc tán phét,rủ nhau đàn đúm là chính, việc làm 4rum mới là không cần thiết, ít nhất tại thời điểm này, còn khi nào cần thiết thì như trên em đã nói
3. dù sao topic này cũng gọi là thành công, lôi thêm được 2 member mới Nguyễn Minh Tuấn và Lê Minh Đức
Bài học rút ra : cứ cãi nhau thật lớn nữa sẽ có càng nhiều thành viên mới :D

Hoàng Hiếu Minh đã viết:
Có vẻ như phong trào đá bóng của anh em Việt Nam mình ở Karlsruhe có vẻ không phát triển bằng Darmstadt anh Hoàng Anh nhỉ. Bác Huy Anh nhiều tuổi mà vẫn máu đá bóng cơ ạ? :p

các bác ơi, bọn tôi đang chuẩn bị đá cho hội DAAD (tại Köln, tháng 4 này) mà thiếu ng trầm trọng. Anh em nào đi được thì mật thư ngay ([email protected]) nhé, tiền ăn, ở đi lại và giao lưu do bọn DAAD lo. Các bác chỉ phải chuẩn bị sức để đá (việc chính) và cái studentausswies SS06 (nếu chưa có thì dùng cái WS05 cũng được). SOS lắm rồi, nếu bỏ lỡ dịp này thì uổng quá.

thấy mọi ng bàn về 4rum mà mình chen nganh cũng ngại nên thêm "ý cò" cho vui. Cái mail group thì hay lắm chắc chắn là okie rồi. 4rum thì mất thì giờ vì lại phải copy&paste từ 4rum khác. Nếu bác nào IT thì làm 1 cái blog community cho D(R)EAMS, rồi anh em tha hồ blogging với nhau, sofort und neu, vừa đoàn kết (chẳng anh nào che anh nào dốt văn). Chúc gia đình D(R)EAMS luôn sống vui, sống khỏe.

Chu Hoang Anh nham tram trong, ke ca ve chuyen ban gai lan chuyen Forum, cai quan trong khong phai so luong ma la chat luong.
Ma suy rong ra , nhu cu Ho nha minh lam , cai quan trong la chat luong cua thanh vien dung sau moi forum chu khong phai so luong.
Cai chung ta quan tam , co cung so thich chung qua it, lai o xa ve dia li. Cai niu keo moi nguoi den voi nhau, la mot hi vong qua truong ams se co co hoi gap duoc nhung nguoi tuyet voi.

Qua that la Forum nay da lam duoc viec day mot phan nao, anh da duoc gap bac Huy anh, bac Duy va chi Ngoc Ha.Nhung van de co ban la chung ta cho qua it ma lai muon nhan ve nhieu. Day la co so tan ra cua moi forum.

Mot chuong trinh, mot dieu luat, ve dang bai deu dan, ve cap nhat cac thong tin van hoa trong DE, co the giup duoc viec duy tri va phat trien forum.( that s what you can give, right?)

Cao Xuân Hiếu đã viết:
các bác ơi, bọn tôi đang chuẩn bị đá cho hội DAAD (tại Köln, tháng 4 này) mà thiếu ng trầm trọng. Anh em nào đi được thì mật thư ngay ([email protected]) nhé, tiền ăn, ở đi lại và giao lưu do bọn DAAD lo. Các bác chỉ phải chuẩn bị sức để đá (việc chính) và cái studentausswies SS06 (nếu chưa có thì dùng cái WS05 cũng được). SOS lắm rồi, nếu bỏ lỡ dịp này thì uổng quá.

thấy mọi ng bàn về 4rum mà mình chen nganh cũng ngại nên thêm "ý cò" cho vui. Cái mail group thì hay lắm chắc chắn là okie rồi. 4rum thì mất thì giờ vì lại phải copy&paste từ 4rum khác. Nếu bác nào IT thì làm 1 cái blog community cho D(R)EAMS, rồi anh em tha hồ blogging với nhau, sofort und neu, vừa đoàn kết (chẳng anh nào che anh nào dốt văn). Chúc gia đình D(R)EAMS luôn sống vui, sống khỏe.

Ôii ôii, đá bóng, sướng quá, em đăng kí một chân. Từ Vn sang sẽ lên Köln ngay để tham gia với anh em. Lâu lắm chưa đá bóng, nhìn thấy quả bóng là lại muốn mua, nhưng mà nhìn trời tuyết lại nản :D.
Thể lệ thế nào hả anh, đá mấy người, đá trong halle hay đá sân to.
Hay anh Hiếu lập một topic khác ở đây để đỡ spam chủ đề Forum của mọi người. Mà Amser chúng ta có truyền thống đá bóng toàn thua, có khi lập riêng một đội tuyển thì hay quá. Sướng mỗi khoản ăn uống đi lại không mất tiền :p.

Nguyen Ngoc Minh đã viết:
Chu Hoang Anh nham tram trong, ke ca ve chuyen ban gai lan chuyen Forum, cai quan trong khong phai so luong ma la chat luong.
Ma suy rong ra , nhu cu Ho nha minh lam , cai quan trong la chat luong cua thanh vien dung sau moi forum chu khong phai so luong.

Điều đầu tiên em mong mỏi bác Minh pi là bác có thể đánh tiếng Việt có dấu được không ạ? Nó giúp cho cá nhân em và mọi người đọc bài của bác hiểu được dễ dàng hơn

Về chuyện bạn gái, em thấy bác nhí nhảnh trêu em Vân thế, thì em cũng hùa theo trêu bác thôi chứ cũng chẳng nghĩ là bác như vậy (đẹp trai, cao ráo, học giỏi như bác các em gái cứ phải theo hàng đàn ;) ) còn chuyện forum em cũng chưa biết ý kiến của em như thế nào được coi là nhầm trầm trọng nữa. Bác bảo chất lượng với cả số lượng gì gì đó em quả thật không hiểu? Ý kiến của em chốt lại đơn giản thế này, 1 forum ở thời điểm bây giờ là không cần thiết, nếu số lượng thành viên tham gia box này đông hẳn, việc lập một forum (qui mô không cần lớn như hội "a vít") là điều hoàn toàn có thể cân nhắc (ví dụ sẽ có một portal thông tin về DE, ảnh thành viên etc...)

Nguyen Ngoc Minh đã viết:
Cai chung ta quan tam , co cung so thich chung qua it, lai o xa ve dia li. Cai niu keo moi nguoi den voi nhau, la mot hi vong qua truong ams se co co hoi gap duoc nhung nguoi tuyet voi.
Qua that la Forum nay da lam duoc viec day mot phan nao, anh da duoc gap bac Huy anh, bac Duy va chi Ngoc Ha.Nhung van de co ban la chung ta cho qua it ma lai muon nhan ve nhieu. Day la co so tan ra cua moi forum
Bác đừng trách em đầu óc hạn chế, em đọc thông viết thạo tiếng Việt, đã ở Việt Nam 19 năm, nhưng em cũng không hiểu đoạn văn trên của bác. Hồi trước dân Ams ở Đức em cũng có quen mấy người đâu, chat chit vớ vẩn trên đây rồi cũng quen mọi người, hôm tụ họp ở FFM quả thật là hoành tráng, tối hôm đó về hết tàu mọi người còn ôm nhau co ro đợi tàu nữa :D. Những mối quan hệ tốt đẹp đó chẳng phải là thông qua trường Ams sao, hiện hữu như vậy bác còn phải hi vọng gì nữa

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên