[Thảo luận chung] Taekwondo

Tập võ mà để cho khỏe thì thà tập thể dục hay thể hình còn hơn. Chỗ tui có mấy đứa đi học như đi chơi, học 1 buổi nghỉ mấy buổi. Nhìn rõ ghét, dạy bọn nó thì có mà phí công!
Kệ người ta ^^ Bực làm gì cho phí sức ^^ Thời gian để bực thì tập có tốt hơn không ^^ Có người đi tập là để thoải mái, thư giãn, cũng chả trách được ^^ Mình lo việc mình thôi.
Võ còn có tính nghệ thuật, nó phát huy những khả năng tiềm ẩn của con người nếu không nói là huyền bí, nhất là võ phương Đông. Vì thế, luyện võ phải luyện thường xuyên, khổ luyện, thấy khó không bỏ, thấy dễ không được coi thường. Không học thì thôi, đã học thì cho đến nơi đến chốn!
^^ Ai cũng biết thế, nhưng khổ cái có làm được không thì nhiều khi lại là chuyện khác. Có những việc không do mình quyết định thì cũng chịu :)

Mấy lũ tập theo phong trào thì nói làm gì
Nhạc rock lên thì mua quần bò rách,hip hop lên thì đi tập nhảy,mua quần áo rộng thùng thình,võ thuật lên thì đi tập,đến lúc thấy khó quá thì bỏ.
Phong trào thì đâu có kéo dài hết thì nó cũng bỏ,cuối cùng thì mỗi thứ biết 1 tí nhưng chả có cái gì ra hồn,ra đường thì chả đánh được đứa nào,nhảy nhót cũng chả ra gì.
May ra thì bốc phét với những đứa đầu đất hoặc là ko biết gì.

:)) Vũ nói hay, bao nhiều bức xúc mình cũng rứa. Nhưng suy đi tính lại không có đám đó, các thày chỉ thu tiền học của tụi mình chắc không đủ trả tiền sân.
:-? Hy vọng tìm được ngọc trong đá thui Vũ à, ngọc thì ít nhưng đá thì nhìu lắm:)) Mong sao có được dăm người say mê là vui rồi.

Nói chung để ý đến mấy lũ ấy làm gì cho mệt.Nhưng cũng khó phết đấy,nhất là khi nó ngồi bốc phét về võ thuật,sủa thì lung tung,bực mình ko chịu được.May mà vẫn giữ được bình tĩnh chứ ko thì cho 1 phát vào mặt rồi 1 phát vào hạ bộ luôn.

Hy vọng tìm được ngọc trong đá thui Vũ à, ngọc thì ít nhưng đá thì nhìu lắm Mong sao có được dăm người say mê là vui rồi.
Ít ra là cũng có mấy người say mê là anh em mình rồi

Bình tĩnh hơn, bình tĩnh hơn ^^ Đã bảo là đừng để đám đó vào mắt mà :D Để ý làm gì cho phí sức, mất thời gian vô ích ^^

Hôm nay, ông thầy cho lớp mặc giáp vào, rồi tập đòn đấm phản công. Anh Béo đấm đau dã man, bọn con gái khóc hu hu! Tập xong về, mình vẫn còn thấy tức cả ngực.

Hôm nay, ông thầy cho lớp mặc giáp vào, rồi tập đòn đấm phản công. Anh Béo đấm đau dã man, bọn con gái khóc hu hu! Tập xong về, mình vẫn còn thấy tức cả ngực.

thế vẫn thường thôi
hồi xưa mình cũng như thế thôi,nhưng cậu còn tức ngực là may đấy,hồi xưa mình còn thâm tím cả người cơ,về không ăn cơm được

Chưa chắc thâm tím đã bị nặng hơn tức ngực đâu Vũ. Đòn đánh thấu vào trong nhiều khi không gây ra bầm tím, nhưng nội tạng thì bị chấn động ghê lắm. Thâm tím là vỡ mạch ngoại vi, tụ máu, chưa đáng ngại bằng vụ kia.

Tức ngực thì có 2 kiểu.
1 kiểu là bị đau ngực bên ngoài,thấy hơi khó chịu khi thở.
Kiểu khác là cảm thấy khó thở,dù hít sâu vài cái nhưng cảm thấy như đang thiếu ko khí.
Kiểu sau thì có vẻ nguy hiểm hơn vì nó có thể bị chấn thương nội tạng.
Nhưng kiểu này thì ko nhiều vì các môn võ hiện đại thì chỉ đánh bằng ngoại công tức là lực cơ bắp nên hiếm khi bị chấn thương nội tạng trừ trường hợp bên ngoài cho đấy cũng đã bầm đập đến hết mức.

Kiểu đau ngực bên ngoài của Vũ chắc là do đau cơ bên ngoài ^^ Cái này thì không chỉ khi bị đánh mà khi tập nặng cũng bị ^^ Không sợ :p
Còn đau thấu vào trong thì ghê rồi ^^ Kiểu này làm rung cả buồng phổi, tràn dịch vào phế nang ( tất nhiên là không nhiều ), co cơ thành khí quản, gây ra cảm giác khó thở. Người bị hen cũng giống thế ^^
Thực ra tớ thấy kiểu đau thấu thường gặp hơn chứ, tại vì đánh mà chỉ gây đau cơ thì tớ chưa thấy ai làm được cả. Bởi vì 1 đòn đấm thật sự có tính đâm xuyên tương đối, thể nào chả gây ra mấy cái trên kia. Như các vị sư phụ khi dạy phát lực lúc đấm, cũng dạy cách đấm xuyên thấu đấy thôi. Bản thân Lý trong bộ sách của mình cũng có nói về cách đánh lực xuyên thấu mà ^^

:)) Muốn tập võ đừng nghĩ đến thắng vội hãy nghĩ đến đừng thua với không chết đã./:) Để bị đấm thế nhiều quá không tốt đâu Vũ àh.

Đấm xuyên thấu mà đúng cách thì cũng đủ cho đối thủ nằm viện mấy ngày, khỏi phải đá. Ở chỗ này, thầy dạy đấm xoáy hai đốt xương tay vào đúng giữa ức, như có cái gì găm thẳng vào ngực ấy.

Muốn tập võ đừng nghĩ đến thắng vội hãy nghĩ đến đừng thua với không chết đã. Để bị đấm thế nhiều quá không tốt đâu Vũ àh.

Thì chỉ có vài hôm tập quá sức như thế là bị bầm dập thôi ông anh à.
Tại mấy hôm đấy thằng kia nó đánh trâu quá,cảm tưởng như nó đấm xuyên cả giáp rồi.
Còn bình thường thì cũng chả sao lắm,tập chịu đòn mà ko đau thì còn gì là tập,mà đau rồi nó lại hồi phục,chưa nghiêm trọng đến mức ảnh hưởng đến lục phủ ngũ tạng đâu.

Còn cách đấm mà LTL dạy chính là phần khí và ý trong Jeet Kune Do.
Cách đấm này được gọi là "folow through",tạm dịch là "tòng xuyên".
Nghĩa là mình khi đấm sẽ nghĩ là cú đấm này sẽ xuyên thẳng qua người địch thủ và mình sẽ ko dừng tay khi cú đấm chạm người địch thủ mà sẽ theo nó đến khi hết lực.

Đấm xuyên thấu mà đúng cách thì cũng đủ cho đối thủ nằm viện mấy ngày, khỏi phải đá. Ở chỗ này, thầy dạy đấm xoáy hai đốt xương tay vào đúng giữa ức, như có cái gì găm thẳng vào ngực ấy.
Lực xoáy thì sức đâm xuyên lớn rồi ^^ Mặc dù nếu đấm vào ức thì tớ nghĩ chả cần lực xoáy cũng đã đủ tức ngực lắm rồi ^^
Còn cách đấm mà LTL dạy chính là phần khí và ý trong Jeet Kune Do.
Cách đấm này được gọi là "folow through",tạm dịch là "tòng xuyên".
Nghĩa là mình khi đấm sẽ nghĩ là cú đấm này sẽ xuyên thẳng qua người địch thủ và mình sẽ ko dừng tay khi cú đấm chạm người địch thủ mà sẽ theo nó đến khi hết lực.
Tớ tưởng cái khí khiếc gì đó là trong niêm thủ cơ mà nhỉ ???
Cái vụ nghĩ mục tiêu của cú đấm ở sau mục tiêu thật sự chẳng qua là để mình tự phân phối lại khoảng cách và lực mà ^^ Có gì thần bí quá đâu ^^

Tớ tưởng cái khí khiếc gì đó là trong niêm thủ cơ mà nhỉ ???
Cái vụ nghĩ mục tiêu của cú đấm ở sau mục tiêu thật sự chẳng qua là để mình tự phân phối lại khoảng cách và lực mà ^^ Có gì thần bí quá đâu ^^

Cái phần khí và ý trong JKD thì đầy đủ là:
Tưởng tượng sức mạnh tập trung ở đan điền,rồi dồn nó lên cánh tay,để cánh tay bật ra nắm đấm như 1 vòi nước phun chảy (đấy là em chỉ nhớ mang máng,ko chính xác lắm)
Và 1 số phần nữa mà đọc nhưng ko hiểu.
Còn cái follow through thì chẳng qua là nói tiếng anh sợ mọi người ko hiểu nên em mới phải giải thích chứ nó có gì là thần bí đâu.

Khí của võ thuật đều chủ ở đan điền. Ngay cả tiếng hét cũng phải lấy hơi ở đó mà!

Ủa, phần mà Vũ nói có trong quyển LTL võ công toàn thư không nhỉ ? Nếu có thì ở phần nào ? Khéo tớ lại đọc sót thì toi ^^
Khí của võ thuật đều chủ ở đan điền. Ngay cả tiếng hét cũng phải lấy hơi ở đó mà!
Thường là đan điền hạ ^^ Thế mới giải thích được tại sao các vị tập khí công bụng to thế :p

Đan điền là huyệt chủ ở hạ đẳng, trung đẳng là huyệt Mặt trời ở giữa ức, thượng đẳng là Nhân trung.

Ủa, phần mà Vũ nói có trong quyển LTL võ công toàn thư không nhỉ ? Nếu có thì ở phần nào ? Khéo tớ lại đọc sót thì toi ^^

Nó ở đoạn gần cuối của quyển LTL hướng dẫn cơ bản của NXB Đã Nẵng.Nó chia tất cả ra làm 4 quyển là:Hướng dẫn cơ bản,Thủ cước linh diệu,Kỹ thuật thượng đẳng,Phương pháp tự vệ.

Đan điền là huyệt chủ ở hạ đẳng, trung đẳng là huyệt Mặt trời ở giữa ức, thượng đẳng là Nhân trung.
Không hẳn là vậy đâu ^^ Trong khí công thì có Đan Điền thượng, trung, hạ, trong đó Đan Điền hạ chính là huyệt Đan Điền, 2 cái kia thì tớ quên mất rồi :p
Huyệt Mặt trời hình như tên là Cưu Vĩ thì phải...not sure ^^
Nó ở đoạn gần cuối của quyển LTL hướng dẫn cơ bản của NXB Đã Nẵng.Nó chia tất cả ra làm 4 quyển là:Hướng dẫn cơ bản,Thủ cước linh diệu,Kỹ thuật thượng đẳng,Phương pháp tự vệ.
Ah, thế thì đúng là bộ đó rồi ^^ Để tớ về coi lại vậy ^^

Back
Bên trên