[Thảo luận chung] Taekwondo

Chân mà ghìm lực nhiều thì hại đầu gối lắm,nhất là lúc tập đá vào ko khí.
Thế nên dân tae đánh có phải kiêng nể gì đâu.
Hồi trước mình đánh mạnh quá còn bị trừ điểm mới đau chứ.

Teak mà đánh thì 1 hiệp được khoảng 10 đòn thôi! Toàn nhử nhau suốt. Nhưng mà đã ra đòn thì hay lắm, hai chân đảo như múa!

Công nhận là khi thi đấu thì tae khá tốn sức vào cái nhảy nhảy tưng tưng.
Nhảy thế cũng có lợi là giúp chân linh hoạt thôi nhưng nhảy cả 3 hiệp như thế thì hơi mệt đấy.

Mệt có kiểu nhảy của mệt, đau có cách nhún của đau ^^ Phải làm thế để vừa căn khoảng cách, vừa giữ cự ly :)

nói đến chuyện nhảy nhót
ngày xưa em bị chuột rút mấy lần vì cái kiểu nhảy suốt 3 hiệp như thế đấy
chắc tại chân yếu nên cứ lần nào lên sàn được 2 hiệp là chân cũng có triệu chứng chuột rút
khổ thế

sạc ai bảo nhảy còn kêu mệt!Lúc ko đáng thì chỉ nhún tại chỗ 1 tý thôi,cái đấy là để khi tấn công cho nhanh ko bị dính gót và ko giật cục.Cứ nhảy tưng tưng thì 2 hiệp là đủ bệt rồi cón đánh đấm gì nữa.
Mà thi đấu taek là đấu liên tục mà chứ có tách ra đâu chi tách ra khi 2 đứa ôm nhau thui:D.Đấm ko cần ngã mới được ăn điểm mà chỉ cần đẩy thằng kia ra là được.
Mà khi đấu thì đừng đeo bảo hộ chặt quá dễ bị chuột rút và căng cơ lắm!
Lâu lắm ko lên được mọi người dạo này sôi nổi ghê:D

nói đến chuyện nhảy nhót
ngày xưa em bị chuột rút mấy lần vì cái kiểu nhảy suốt 3 hiệp như thế đấy
chắc tại chân yếu nên cứ lần nào lên sàn được 2 hiệp là chân cũng có triệu chứng chuột rút
khổ thế

Bây giờ sang SK khỏi cần nhảy nhót gì nhé.
Hồi xưa học karate sang giao lưu với mấy bác tae toàn chịu 1 đòn đá rồi vào đấm,mấy bác ấy chịu chết,ko đánh được đòn nào ra hồn.Căn bản là thi đấu ít dùng đòn đấm nên nhiều bác tay đấm như kiểu trẻ con,khoắng loạn cả lên,chả trúng được mấy phát.

Học teak bây giờ toàn học nhảy với di chuyển, mỏi lắm! Nhảy đc 3' là hết cỡ!

Trịnh Tiến Vũ đã viết:
Bây giờ sang SK khỏi cần nhảy nhót gì nhé.
Hồi xưa học karate sang giao lưu với mấy bác tae toàn chịu 1 đòn đá rồi vào đấm,mấy bác ấy chịu chết,ko đánh được đòn nào ra hồn.Căn bản là thi đấu ít dùng đòn đấm nên nhiều bác tay đấm như kiểu trẻ con,khoắng loạn cả lên,chả trúng được mấy phát.
bi giờ học Sk theo thói quen vẫn nhảy như thường
ko thể nào đứng im 1 chỗ được
học tae luyện đấm cũng nhìu đấy chứ
chắc tại mấy bác đấu với ông lười ko chịu tập thoai

bi giờ học Sk theo thói quen vẫn nhảy như thường

Nhảy thì cũng vừa thôi chứ,cứ tưng tưng cả trận thì còn sức đâu đánh nữa.
Tôi cũng thế,học karate nhiều nên bây giờ chân ko lúc nào là ko chuyển động,nhưng ko phải là nhảy tưng tưng như hồi xưa nữa.

LTL nói:Nghệ thuật chiến đấu chính là nghệ thuật của sự di chuyển(dịch tạm thế thôi,từ chính là "footwork").Hãy thủ thế một cách thoải mái nhất,nếu ko thấy thoải mái thì hãy đổi tư thế khác sao cho thoải mái.(còn nhiều nữa nhưng ko nhớ,chỉ nhớ đến đây thôi).

đồng chí này thức xem bóng đá ah
nửa đêm mà vẫn lên post bài -> khâm phục

Thì xem xong vẫn chưa buồn ngủ nên mới lên post cái thôi.
Cái kia dài lắm.Dịch đến phát mệt,mà có khi sai ý nghĩa.
http://www.ttvnol.com/vothuat/741300.ttvn <======= Mọi người chịu khó lên đây tìm,cái tên là Bruce Lee Jeet Kune Do ấy.
Mong là chưa die.

Đau quá! Ông thầy dã man trù mình, đang ngồi yên bắt lên đấu. Mà mình đâu phải dân thi đấu đâu cơ chứ, lại đấu 2 trận liên tục với bọn đội tuyển. Không kịp đi bảo hộ, đá chúng cái củi chỏ nó, sưng chân mấy hôm nay rồi, ai thấu hộ em!!!

Thế bạn là dân thi quyền à?
Thế thì công nhận là ông thầy ác thật.Mà thôi có sao đâu,coi như là giao lưu,học hỏi luôn.
Còn chấn thương thì coi như là bài tập chịu đòn đi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Tui là dân thi quyền chính hiệu, thi đấu thì chỉ phọt phẹt thôi. Mấy lần được gọi vào tuyển thi đấu nhưng chả có thời gian tập:(
Dạo này lớp võ lại tách ra theo tuổi nó mới ngộ. Đai đen bọn tôi tập với đủ các lọai khác, có cả đai trắng mới khổ chứ. Toàn kĩ thuật căn bản, cuối buổi lại thể lực... Chán chết rồi!
Mấy tháng nay chưa được đi bài quyền nào, ngứa ngáy chân tay quá!!! x-(

oai`
bác này thi quyền này
ngày xưa em cố sống cố chết để ko bị chuyển sang lớp học quyền
chả hỉu sao cứ học quyền là chân cẳng cứ ngứa ngáy muốn đá vào mặt ông thầy :D

Dạo này lớp võ lại tách ra theo tuổi nó mới ngộ. Đai đen bọn tôi tập với đủ các lọai khác, có cả đai trắng mới khổ chứ. Toàn kĩ thuật căn bản, cuối buổi lại thể lực... Chán chết rồi!

Tập lại các kỹ thuật căn bản ko bao giờ là thừa đâu.
Mình hàng ngày vẫn tập các đòn đấm,đá thôi.Chả tập gì cao siêu cả.Đòn cơ bản càng hoàn hảo thì các kỹ thuật khác mới chuẩn và đẹp được nhất là cho dân tập quyền.Còn mình thì ko mong nó đẹp hơn,chỉ mong nhanh hơn,chuẩn hơn thôi.

Mấy tháng nay chưa được đi bài quyền nào, ngứa ngáy chân tay quá!!! x-(

Tưởng quyền thi đi lúc nào chả được,về nhà múa mấy bài là được thôi mà:eek:

oai`
bác này thi quyền này
ngày xưa em cố sống cố chết để ko bị chuyển sang lớp học quyền
chả hỉu sao cứ học quyền là chân cẳng cứ ngứa ngáy muốn đá vào mặt ông thầy

Hay nhỉ.
Tôi thì ngày xưa bị đẩy sang lớp quyền,cố sống cố chết mãi mới xin sang lớp kumite được.Tập quyền khổ bỏ cha,suốt ngày có mấy bài tập đi tập lại,lại còn phải đẹp nữa ====> mệt.
Sang kumite hàng ngày tập phản xạ,thể lực sướng chán,lúc đánh thì mỗi lúc 1 khác.

Hì, tập quyền luyện gân cốt khí lực, cũng hay ^^
Cơ mà dân tập quyền mà không đấu được thì cũng giống kiểu lý thuyết suông quá. Đừng quá chú trọng cái gì ^^
Khổ, lại vấn đề thành tích :))

Back
Bên trên