Thông tin chung về Du học Mĩ

My ơi, năm nay ấy apply những trường nào thế ? Tớ thi TOEFL với ACT be bét quá, chẳng biết có được trường nào nhận không nữa...Điểm chác ấy thế nào ?

Hello there,

Ban Linh ay ay to to nghe...la qua di mat, hehe... Thoi, may tao cho tien nha'...
Tao van bt, hic.. dang ki mot dong, nhung cha thay cai nao co ve la safety ca, huhu...Sao may lai thi ACT the, chac be bet cua Xlinh cung tren 30 ha, hic...tao cha thi cai day nen ko biet :(

Thi Toefl tu thang 10 co, ghet nhat la cai kieu gui diem, da ko co online thi cho, lai con dat cat co. Bon nay dung la bat chet hoc sinh quoc te, X(

The may biet ket qua som nhat la bao gio. Tao thay cho doi the nay chan qua di mat, hehe...cha muon hoc hanh gi nua :D

Ơ chị Linh ơi, mình xin aid là ảnh hưởng việc có được vào học hay không ạ???Sao mà buồn cười thế ạ??Em cứ tưởng là mình được nhận rồi thì nó mới xét aid cho mình chứ??Trường nào cũng có non-blind hay chỉ 1 số trường thôi chị???Cái trường mà em đang apply ở Weston chị à.Chỗ này có gần chỗ chị không vậy???Đến tháng 3,nếu em được nhận vào học thì em làm 1 tour campus visit.
To Trâm:mày hâm thế, trường nào mà chả đòi cái high school diploma, thế nên bi zo tao mới khốn khổ thế này.Khốn nạn lắm mày ạ,tao mà không take art thì không có diploma--->phải ngồi hì hục tập vẽ từ đầu. Ở nhà quen cái gì cũng lôi anh ra nhờ rùi nên đang sống dở chết dở với cái môn dở hơi này.Đã thế kỳ trước lại còn không co class ranking nữa chứ--->điên thế không biết
Anh chị nào bít cho em hỏi cái. Em thấy tụi trường đại học bên này cứ lìu tìu thế nào y.Hình như điểm SAT,TOEFL không quan trọng bằng GPA đúng không ạ???Em biết 1 anh năm ngoái cũng là exchange student, toefl bèo lắm, có 510 hay 520 thôi, nhưng GPA của anh ý la 4.0--->1 năm phải đóng có mỗi 3k thôi.Thế này thì chẳng cần thi cử gì nữa cho mệt với cả tốn tiền anh chị nhỉ, cứ ở nhà ôn bài 1 tẹo cũng được 4.0. Còn nữa, em có đứa bạn cùng lớp, ACT chỉ được có 12 thế mà cũng được 8k aid--->bọn Mỹ chỉ giỏi bắt nạt inter stu. thôi nhểy, hết bắt thi bài này đến bài kia mà fee thi rõ là đắt nữa chứ --->lắm chuyện

:D :D :D :D :D :D :D
Chào mọi người ạ . Em là newcommer ạ .
Tháng 8 tới Em đi theo exchange .
Ôi , nhưng mà nghe mọi người nói chuyện thấy mình chẳng biết cái gì cả .
Có ai cho em lời khuyên với , về TOEFL , SATI và về chọn trường nữa
Hì hì .............

To Trang: Tùy trường em ạ. Những trườn mà tuition của nó cao thì thường nó cũng nhìn mình xin bao nhiêu tiền. Ví dụ như Macalester đề hẳn ra là your financial need may jeopardize your admission ( Đấy là cho intl thôi nhé). Chị chỉ hay xin liberal arts nên không biết Uni có thế không.
Những trường need blind thật sự rất ít, và thường chỉ là những trường đỉnh, như Midd, Amherst, Yale, Havard...Đấy cũng là lí do tại sao bà con ta hay ôm bom cảm tử chạy vào mấy trường top :D

Đúng là GPA rất quan trọng. Thứ tự xét của chúng nó thế này: GPA, Letter of recommendations, Essay, Standardized test scores, extra curricular activities. Tất nhiên cái này cũng tương đối, vì Uni cũng không coi trọng essay bằng liberal arts college. Mà việc apply đâu chỉ cứ dựa vào test scores mà ăn no ngủ kĩ được em, có khi nhanh nhẹn khéo léo contact với trường cũng là một điểm lợi.

Linh ơi, Amherst không need-blind mới nhục em ạ :( ngày xưa anh ôm bom cảm tử vào Midd với Bates thì lúc vào Bates anh còn ôm quả bom cảm tử to gấp mấy lần, thế bu nào chúng nó lại tha không giết mình .
GPA và recommendations đúng là quan trọng lắm . GPA thì khỏi nói rồi, recommendations nhiều intl students cho là không cần lắm thì thực ra lại đứng rất cao trong list. Nếu mọi người tìm được ai có uy tín và nhiệt tình gọi điện đi recommend mình chẳng hạn thì sẽ rất có tiếng nói . Như hồi mình xin vào Amherst thì có bác advisor, đồng thời là internship supervisor gọi điện đi, bác này là Harvard alumus và cũng là một giáo sư sử học rất có tiếng tăm . Mình nghĩ mình xin được vào Amherst phải đến 40% là nhờ vào cái recommendation đấy . Người ta bảo là admission consideration là một cái impersonal process nhưng trên đời này làm gì có gì hoàn toàn là impersonal đâu :) Chúc các bạn nào đang apply may mắn nhé, ai đấy vào Amherst với mình được thì tốt quá . Vào đây mà khai finaid khéo là nó cho tuốt đấy, không cả loan nữa cơ .

Khổ, cú nhất vẫn là cái bài essay củ chuối của nó thôi anh ạ. Năm nay có nhiều em ôm bom đi đánh giặc lắm (mà càng ngày càng nhiều, càng ngày càng giỏi), trường nào có need-based cũng oánh loạn xà ngầu cả lên.

Theo em biết thì need-blind bây giờ chỉ có Prince, Harvard, Yale, MIT, Caltech, Willy thôi thì phải

:D hehe thế Amherst ko need blind ạ. Nhưng Midd thì có đúng không?
Mà em ko hiểu anh HL nặng tình với Bates thế, thế anh học ở đấy rồi à? Bates bây giờ hình như có cái Quỳnh Chi lớp em đang học, với cả chị Trang Ngân không biết đã ra trường chưa.

Ah cám ơn anh Long về vụ điện thoại nhá, bây giờ em mới biết :) Thế này thì mai em phải bảo giáo em gọi điện khẩn trương mới được, số mình cũng đỏ, trường làng thế này mà cũng có ông giáo giỏi :)

hehe, anh viết nhầm, là vào Bates chứ không phải vào Amherst. Anh thì mê nhất là Midd vì mấy cái language của nó nhưng rồi nó toàn waitlist anh :(
cậu Hưng nếu mà xin vào kiểu first-year thì có nhiều trường nó cho finaid mà need blind lắm . Mình xin transfer thì khó hơn thôi . Có bọn Midd và Bates là 2 cái LAC kiên định nhất, lúc nào cũng need blind hết :D
cho 1st year thì còn có Swarthmore, Williams, Carleton ... mấy cái trong top 50 của LAC là cho nhiều lắm . Nếu mà định vào Fall thì xin cả Dartmouth nữa, nó cũng kiểu như Amherst ấy, không need-blind nhưng mà đã cho thì cho rất được .
Em Linh khi nào rỗi qua đây chơi em, ở đây có anh với một đồng chí nữa bên UMass Amherst, bọn anh suốt ngày đi chơi với nhau :D, xem phim, ăn nhậu :D

Hà hà...bây giờ anh hiểu tại sao các đồng chí apply vào Trinity đứt liên tục..:D...Mọi người nghĩ GPA với TOEFL là quan trọng nhất còn Essay đứng tít đằng sau là không đúng đâu... Cái là một sai lầm rất nên sửa ngay của học sinh VN, nhất là khi các bạn muốn được nhận vào những trường lớn Prince, Harvard, Yale, MIT, Caltech....

- GPA thì chả thằng nào nó quản lý được, ngay o Mỹ trường nọ với trường kia đã khác nhau rồi chứ chả nói là ở tận VN, Harvard năm ngoái còn bị đề nghị hạ điểm xuống vì điểm trung bình của Harvard cao quá...

- TOEFL: cứ cho là các bạn thi TOEFL đạt điểm tuyệt đối đi, thì nó nhận bạn vào trường để dạy tiếng Anh cho bọn Mỹ chắc ;)... Nó đưa ra cái qui định về điểm TOEFL đối với sv quốc tế để đảm bảo rằng bạn có đủ trình độ tiếng Anh để tiếp thu kiến thức và phát huy những kiến thức đó. Chứ nói thật bọn tàu TOEFL cao ngất ngây nhưng nói chuyện lại cực kém.

Thế nên hai cái trên chỉ là điều kiện cần, nó xem thấy đạt yêu cầu thì xét tiếp còn không thì bị loại ( Theo mình biết thì hơn 90% hồ sơ đạt yêu cầu về hai tiêu chuẩn trên :D bởi vì lúc apply các bạn chuẩn bị trước những yêu cầu của nó rồi )

Bây giờ đến phần quan trọng nhất là chọn ra khoảng 25% hồ sơ trong số 90% hợp lệ. Thì cái quan trọng nhất là Essay, cái này thể hiện nhân sinh quan của chính các bạn.

Nói đến Essay thì có rất nhiều cái để nói nhưng nhìn chung sinh viên VN thuộc loại kém. Có rất nhiều Essay của SV Việt Nam kiểu như: Cấp 2,3 rất tự hào học trường Ams, TH một trường PTTH có bề dày thành tích, đào tạo tốt nhất VN.blah blah.. rồi đi thi thành phố, quốc gia được giải nhất nhì ba....Hay kể về bố mẹ, gia đình....Anh chỉ nói chung thôi nhé.

Thứ nhất trường Ams, TH là cái trường khỉ nào làm sao nó biết được. Trừ những trường như Conn Coll hay Bates có quan hệ tốt với Ams ra thì những thằng Prince, Harvard, Yale, MIT, Caltech nó có biết Ams đâu...

Và một điều anh cho là quan trọng nhất, đấy là học sinh VN khi apply rất ít người biết rõ mình muốn học cái gì và sẽ học cái gì, nghĩa là chỉ thích vào học chứ chẳng đam mê một cái gì vì vậy Essay gần như chẳng ai viết về nó.

Có hai bài essay hay ở trường anh sau này đưa lên báo anh xin lấy ví dụ:

- Một essay của một hs Ấn Độ viết về cái giây phút chứng kiến cảnh bố nó bị bênh ung thư chờ chết. Thời gian đấy nuôi lớn ước mơ và ý trí của nó sau này tìm ra thuốc chưa bệnh ung thư, rồi từ đấy nó quyết tâm sang Mỹ học về Biology.....

- Một bài khác của một hs Cambodia viết về một buổi sáng khi nó tỉnh dậy không còn cha mẹ anh em nữa, đến cả họ tên cũng không biết vì còn quá nhỏ, phải lấy họ của người khác...Nó ước mơ được học về luật và quan hệ quốc tế để sau này về làm cho các tổ chức nhân quyền bảo vệ quyền lợi của người dân nước nó.

Câu chuyện về cậu hs người Cambodia mới được đăng lại trên báo Boston. Nếu anh là người xét tuyển thì dù GPA với TOEFL của hai bạn đó không bằng những người còn lại trong số 90% thì vẫn cứ nhận, chắc chắn là nhiều người khác cũng sẽ cùng quan điểm.

Ngoài ra không hề thấy ai đề cập đến việc xác định ngành học là cực kỳ quan trọng, không có trường liberal art nào muốn nhận 100% vào học econ ;) (lấy thầy đâu ra mà dạy) vì vậy luôn ưu tiên những ai biết rõ mình sẽ học cái gì để cân đối rồi mới đến những người học cái gì cũng được :D...

(còn tiếp nhưng phải đi ăn đã :D )

:lol: To Trang: ặc ặc, sao mày sướng thế hả giời. Cho tao học 10 lớp art cũng OK luôn. Giờ tao phải nhai 2 lớp American literatures đây này. Khốn khổ quá. hic hic lớp American literature ở trường thì tạm ổn, còn cái course American literature online tự học thì thảm hại quá hic hic. Mà có trường không cần diploma đâu.
Mong rằng chúng nó dựa vào GPA, recommendations, esays and activties là chính chứ dựa vào Toefl score thì mình teo là cái chắc:(

bác Minh ơi, lúc apply vào trường thì có mấy khi nó bắt declare major đâu, bác cứ vào rồi sau học cái gì chả được . LAC chứ có phải mấy trường kiểu Cornell đâu .
Thế tóm lại là bác có War 3 không ? thằng Minh bên Western Oregon (bác cũng quen đúng không) cũng chiến đấy, nếu bác thích thì cuối tuần sau anh em vặt lông nhau .

Các bác oánh War3 hả, khỉ, máy em ở đây mà không phò phạch thì em cũng lên đánh với các bác cho xôm tụ. Khổ nỗi con P2 này nó không cày được cả Halflife mới bẩn :( Em mang cả một đống đĩa đi cuối cùng lại phải chơi lại Star, chán vật

Mấy bài essay mà anh Minh giới thiệu có thể là hay, nhưng chẳng tiêu biểu gì cả. Có phải ông nào cũng rơi vào tình huống đấy đây mà viết được, em nghĩ cái khó bây giờ là phải sáng tạo biến cái bình thường thành đặc biệt chứ. Mà thôi, bây giờ em cũng đang ngồi chờ mốc meo kết quả, essay cũng đã gửi rồi :(

Anh có bảo nó bắt đâu, nhưng mà dù sao một người nào đấy có cá tính và đam mêm một cái gì đấy thì chúng nó vẫn thích hơn, dù là những cái vớ vẩn như nặn tượng vẽ tranh...:)... người VN mình cái khỉ gì cũng biết nhưng lại chẳng biết cái gì.

Thàng Minh ở Western Oregon nhà nó ở cạnh nhà anh đấy :D... Lúc nào online thì vào channel Hanoi ở east nhé.

Em hoàn toàn không nhất trí với cả anh Minh về chuyện essay. Đối với các trường liberal arts college thì chuyện mình chưa biết là sẽ học cái gì là chuyện hoàn toàn bình thường, nếu không muốn nói là họ còn thích những học sinh chưa biết là mình sẽ học cái gì bởi vì mục đích của liberal arts college là giúp cho học sinh có một kiến thức rộng về các môn khoa học xã hội, tự nhiên, và khoa học nhân văn. Dưới đây là một trong những định nghĩa của liberal arts ở trong website của trường Rutgers.
"Did you know that more than 70% of Rutgers students are "liberal arts" majors? What, in fact, does "liberal arts" mean? It refers to majors in the humanities, social sciences and sciences - all majors other than business, engineering and pharmacy. The word, "liberal" means open-minded, unbiased, generous, or free, and a good liberal arts education fosters these very ways of thinking. " (Rutgers university website)
Ở Châu Âu thì chỉ những nhà giàu nhất mới có thể cho con đi học các trường liberal arts bởi vì học liberal arts khi ra trường không thể kiếm tiền nhanh bằng engineering, CS, hay business. Ở ngoài nhà thờ Chartres ở Pháp còn có tượng của các ông tượng trưng cho các môn học của liberal arts.
Dưới đây là một cái link của một bài nói về liberal arts nếu mọi người muốn đọc thêm.
http://frontpage.uwsuper.edu/DoF/libarts.htm

Chuyện essay, TOEFL, SAT hay là extracurricular quan trọng như thế nào là tùy trường, có trường đánh giá cái này cao hơn, có trường đánh giá cái kia cao hơn. Trong www.review.com có một cái phần là admissions criteria và có nói là cái gì quan trọng hơn.

Anh chê essay của học sinh VN kém, nhưng nói thực là ở nước mình thì cũng không hoạt động ngoại khóa nhiều, nên không phải ai cũng có một cái meaningful experience nào đó để viết essay. Chuyện một số người viết về các thành viên trong gia đình hoặc là trường học cũng chẳng có gì là lạ bởi vì xét ra việc mà học sinh VN làm nhiều nhất là học. Bản thân em cũng viết một essay về ông nội em, có sao đâu?

Cái chuyện thằng Cambodia mà anh kể thì thực ra trên đời có mấy người có experience như thế đâu, mà thằng đấy thì apply vào mấy trường LAC thì chắc sẽ được nhận hết.

Nói chung nói về chuyện admissions này thì vô cùng, ở trên tờ New York Times vừa có một bài nói là Midd admit nhiều legacy, nhưng tính ra thì legacy của Midd lại có điểm trung bình SAT cao hơn của cả trường. Ngoài ra một số trường LAC vừa mới support U of Michigan về việc cho người da đen, latin và thổ dân da đỏ lợi thế khi apply.

Chuyện Trinity không nhận học sinh VN thì em cũng thấy hơi lạ, nhưng em cho là không liên quan gì đến academics cả, nhưng mà tất nhiên Trinity và Bucknell có 2 chương trình CS tốt nên cũng hơi khác các trường khác. Trinity về financial resources được đứng thứ 9 nên cũng không biết có phải về lí do kinh tế không. Nhưng mà bọn bạn em ở đây khi biết em từng bị reject ở Bowdoin, Hamilton và Colgate đều không thể hiểu nổi, nhưng thực ra thì chẳng qua là do mình request nhiều aid mà bọn nó thì tiền chỉ có hạn.

À quên em nghe nói là anh Minh dạo này đánh đàn ghê lắm hả? Anh chơi thể loại gì thế?

lại chuyện du học

Em thấy anh Đức nói chí lý lắm lắm.Tụi học sinh Mỹ, cứ tan học là cắm đầu cắm cổ đi làm---->thế thì mới có cái experience hay activity.Chứ dân VN nhà mình ngoài học thì có bít làm gì nữa đâu,cùng lắm là bóng rổ hay soccer---->thiệt thòi qua'
Mà cái GPA cũng chẳng đánh giá được gì đúng không ạ???Nếu mình mà chọn AP class hay honor class thi cũng hơi khoai mới được 4.0. COn nếu cứ chọn lớp bình thường thì chỉ cần học hành chút cũng 4.0--->so sánh kiểu quái nào được
ANh Hưng thấy thế nào ý chứ,em thì thấy trường nào cũng ghi là need based aid.Khi em gọi điện đến hỏi han về aid,chúng nó còn nỏi thẳng là bao nhiêu SAT, Toefl thì được full aid nữa cơ mà. Của đáng tội, mấy trường này bèo lắm,chẳng biết có được trong top 100 or 200 của Mỹ không.Em nghĩ anh cứ lo xa quá thôi, điểm của anh thì trường nào chẳng muốn nhận
To Tram: sướng cái gì hả mày???bà giáo ác không chịu được,ngày nào cũng assign 2 bài, cứ 3 lần ko làm là ăn 1 phát ISS ngay,đâu có đùa.Hehe, kỳ trước tao cũng phải học American Lit.---->chuối không chịu được.Hồi đấy mới sang,chưa quen giờ giấc, lại học vào tiết cuối nữa chứ--->tao cứ nhằm tiết này mà bổ củi.Sang kỳ này thì đến lượt US His. Oi dzoi ơi, ông thầy trên lớp suốt ngày discuss hết vụ Iraq rồi north korea--->tối về nhà tự đọc bài, 1 ngày 1 section---->thảm quá
To chị Linh:chị Linh ơi,chi có bít gì về vùng Weston ko ạ???Chỗ đấy có nhiều người Việt ko chị??Em bi zo chỉ nhắm chỗ nào có ngưới VN là học thui.AH đúng rồi, minh sẽ co lợi nếu được professor gọi điện đến admision office rùi recommend ạ???Ờ, thế thì em cũng phải học tập ,ngày mai đi học phải hỏi han về vụ này mới được

GPA thì cũng khá quan trọng nếu như nó có rank, ngoài ra thì các trường thích là mình có nhiều lớp AP mà GPA thấp hơn là học những lớp vớ vẩn mà GPA cao.
Chuyện gọi điện thoại thì anh Long anh ý là transfer, đã thế lại được một ông giáo sư có tiếng tăm gọi thì mới ăn thua, chứ còn ở các trường trung học, lại không phải là private hay boarding school nổi tiếng gì thì e là khó có một ông thầy nào nổi tiếng đến mức độ có thể làm cho admissions office thay đổi quyết định được lắm.

Back
Bên trên