Thông tin chung về Du học Mĩ

vay ha chi? Nhung ma Pentz noi la lop nam ngoai chi co 2 nguoi duoc 4/5 con ko ai duoc 5.

Ủa, không biết vào đại học người ta có cho exempt lớp econ nào không nếu mình có điểm AP econ? Thường thì những môn common như AP Cal AB, Physics, History English(chắc chẳng ai thích AP English lắm đâu, nhỉ?) thì vào trường nào nếu có 4/5 nó cho exempt đấy mà. (Như trường tớ, ai thích vào hông?)

Để được 4 trong AP calc với lý cũng không khó lắm. Mấy môn này nên đầu tư, vào đại học được thoát mấy lớp này còn thời gian học cái khác.

Lọc Hóa Dầu

:-s
Các bác, cho em hỏi với ah.
Ngành LỌC HÓA DẦU mà ĐHBK mình đào tạo tương đương với ngành gì của Mỹ?
Nếu em ko nhầm thì có phải là ngành PETROLEUM ENGINEERING ko?

Em đang tìm undergrad schools offering PETROLEUM MAJOR mà thấy sao ít wa',
chỉ có khoảng 20 trường thôi thì fai? :-/

Có bác nào đã hay đang học về ngành trên có thể giúp em hiểu thêm về ngành học và các trường tốt đào tạo ngành đó ko?

Thánks các bác so much!

HOXE :)

Chỉnh sửa lần cuối:
Re: Thảo luận về Du học Mĩ

Lọc hóa dầu ko phải là petroleum engineering đâu, nó gần với chemical engineering hơn. Khoa thăm dò khai thác gì đó của trường Mỏ Địa Chất có lẽ là giống nhất.
Nếu là petroleum engineering thì University of Texas (hoặc là Stanford University) có lẽ là xếp hạng cao nhất, sau đó là Colorado School of Mines, Montana Tech, Oklahoma University, Texas A&M, New Mexico Institute of Mining and Technology, Texas Tech ... (ko xếp theo thứ hạng, nhớ đến đâu thì viết ra đến đó thôi). Muốn biết rõ thì vào http://www.usnews.com/usnews/rankguide/rghome.htm kiếm.

cac anh chi va cac ban than men, em dang dinh apply vao may truong ben my nhung ma con nhieu thac mac qua, ai co long hao tam tra loi giup em voi nha', thanks moi n` truoc:)
1. Em doc o nhieu aplication form thay no yeu cau phai co graded writing sample nhung ma hinh nhu cai writing cua nc no se khac cai cua nc minh dung 0 a?the thi minh phai nop cai gi cho no a? bai esay o lop hay cai gi khac???
2.trong cao personal statement, neu minh chon topic ò your choice thi co bi advantagenao 0 a?
3.lam the nao ma no biet la minh 0 chinh sua gi cai teacher's recommendation letter a?
4.Trong cai application form cua 1 so truong, em thay co cai cau nay:
"Please indicate title, level,(AP, IB, advanced honors,ect)& credit value ò all courses you ảe taking thiis year"
Khi day thi minh phai dien vao nhu the nao a neu nhu minh da tot nghiep lop1,2, 3,...,10,11, dat hoc sinh gioi, giai tp nay no,...?
5.trong common apllication, no doi nhan xet cua guidance counsellor, the thi minh xin cai nhan xet cua co chu nhiem dc 0 a?
mong moi n` tra loi em cang som cang tot:)
thanks nhieu nhieu

1. writing sample thì em chỉ cần viết một bài tiếng anh bất kì (bạn chị hồi trước viết về một topic của IELTS :D) rồi đưa cho cô tiếng Anh fe't cái điểm khoảng 9 hoặc 9.5 ý hehe
2. Mình chọn topic nào chả được
3. cái rec của em nên để vào 1 cái fong bì dán kín và cô giáo kí ở ngoài seal lên cái chỗ dán ý
4. Được, cứ điền hết các giải rồi học sinh giỏi vào
5. được em ạ, counselor của chị là cô CN.
Goodluck :)

to Nga: cái câu "all the AP, IB or honors .. of the courses you are taking this year.." tớ nghĩ là muốn nói đến những khóa học năm nay thôi.
CÒn giải này nọ thì thể nào chả có mục khác riêng Honors.. từ năm lớp 9.
Đấy là tớ làm thế. :D CHúc may mắn!

Nguyễn Duy Hưng đã viết:
Lọc hóa dầu ko phải là petroleum engineering đâu, nó gần với chemical engineering hơn. Khoa thăm dò khai thác gì đó của trường Mỏ Địa Chất có lẽ là giống nhất.
Nếu là petroleum engineering thì University of Texas (hoặc là Stanford University) có lẽ là xếp hạng cao nhất, sau đó là Colorado School of Mines, Montana Tech, Oklahoma University, Texas A&M, New Mexico Institute of Mining and Technology, Texas Tech ... (ko xếp theo thứ hạng, nhớ đến đâu thì viết ra đến đó thôi). Muốn biết rõ thì vào http://www.usnews.com/usnews/rankguide/rghome.htm kiếm.

Thanks you :)
I was quite confused about the differences between 2 majors.
In short, Petroleum Engineering is exactly my intended major.

I tried to find schools offering that major on USNews website many times and found merely about 20 schools. USNEWS does not rank PETROLEUM ENGINEERING undergrad ones.

:-s

thanks chi lan va dhuong nhieu nhieu, tien the cho em hoi luon, cai copies of Parents' Federal income tãx returns thi kiem o dau a? voi ca cai bang diem thi xin dau o truong da duoc chua a hay la phai xin ca dau cong chung nua?
thanks moi n` la nua:)
to dhuong: dao nay ay the nao roi? van tot ca chu? roi thi nho viet thu cho to voi nha';)

nguyen quynh nga đã viết:
thanks chi lan va dhuong nhieu nhieu, tien the cho em hoi luon, cai copies of Parents' Federal income tãx returns thi kiem o dau a? voi ca cai bang diem thi xin dau o truong da duoc chua a hay la phai xin ca dau cong chung nua?
Nga oi, da la federal roi thi minh co thuoc dien dien cai nay dau? Nhin ki lai di!
Minh chi phai dien cai FSAA and/or Certificate of Finance thoi.
Hoi he to toan choi cong chung cho chac an, nghi lai ma xot ca ruot.

lại nhớ giờ này năm ngoái, khó khăn lắm mới xong mấy vụ dấu má của trường..hic.. ko cần dấu công chứng đâu Nga ạ. Chịu khó chạy loanh quanh tìm thầy Điện hoặc thầy Khôi ký cho nhiều bảng điểm đi. Photo rồi công chứng mệt lắm!
Chúc may mắn nhé!
bb

Mọi người ơi cho tớ hỏi chút , dùng common application thì phần teacher evaluation mọi người dùng nguyên mẫu đơn load từ mạng về hay là cứ nhờ teacher viết cho recommendation vào giấy trắng bình thường . Cái mẫu dwon của bọn nó phức tạp và chi tiết quá , mình mới sang đây vài tháng làm sao người ta biết rõ như vậy ?
Tiếp nữa , ai thi TOEFL CBT rồi thì mình được gửi điểm đến mấy trường ( trong lệ phí thi roi đó, khongtinh money thêm )
Thanks

Hồi tớ apply thì nhờ thầy viết recom giấy trắng binh thường, sau đó gửi kèm cùng form luôn. Bỉết là mới sang nhưng nó bắt thế làm sao được.

TOEFL CBT được gửi 4 trường bạn ạ.

Mình cũng có câu hỏi có bạn nào có cái dấu mộc đỏ hoặc biết lấy ở đâu không? Tớ cần chứng minh income của bố mẹ, nhưng bố mẹ hiện giờ không ở VN nên không biết làm sao lấy dấu mộc đỏ đóng vào tờ giấy được? Không biết gửi phôtcocy được không, hay nó bắt nguyên văn? Cảm ơn nhiều.

:) Mọi người yêu quý Cho em hỏi một chút về cái FSFAA 1 chút a. Hic Cái form đấy rắc rối quá em đọc chả hiểu gì cả. Các anh chị giải thích giùm em với.
1- Nó hỏi mình "do you have a source of emergency funds once you arrive in USA ?" là hỏi cái gì thế a ? Credit card ? Bank account ? Hay là ...?
2-Does your family own its home ? Of course yes. Nhưng mà nó hỏi "What was the original purchase price ?" thì mình có phải đưa GIẤY TỜ ra chứng minh là mình mua bao nhiêu, rồi thì "present market value" là bao nhiêu,...Hay là tùy tâm mình khai bao nhiêu thì khai ạ ?
3- Sao trong cai trang Certification of Finances Guideline nó lại để cho mình tận nửa trang giấy trắng để làm thế a ? Em chỉ thấy nó ghi một câu rất khó hiểu "The space below is for optional use by issuing institutions for listing student's expected annual budget. " Hay là cái phần này mình ko phải điền ạ ?
Hic Em chả hiểu gì cả Mọi người giúp em với Thanks rất rất nhìu :)

Nguyễn Thanh Tú đã viết:
:) Mọi người yêu quý Cho em hỏi một chút về cái FSFAA 1 chút a. Hic Cái form đấy rắc rối quá em đọc chả hiểu gì cả. Các anh chị giải thích giùm em với.
1- Nó hỏi mình "do you have a source of emergency funds once you arrive in USA ?" là hỏi cái gì thế a ? Credit card ? Bank account ? Hay là ...?
2-Does your family own its home ? Of course yes. Nhưng mà nó hỏi "What was the original purchase price ?" thì mình có phải đưa GIẤY TỜ ra chứng minh là mình mua bao nhiêu, rồi thì "present market value" là bao nhiêu,...Hay là tùy tâm mình khai bao nhiêu thì khai ạ ?
3- Sao trong cai trang Certification of Finances Guideline nó lại để cho mình tận nửa trang giấy trắng để làm thế a ? Em chỉ thấy nó ghi một câu rất khó hiểu "The space below is for optional use by issuing institutions for listing student's expected annual budget. " Hay là cái phần này mình ko phải điền ạ ?
Hic Em chả hiểu gì cả Mọi người giúp em với Thanks rất rất nhìu :)
Nghe ten quen quen, hoa ra la ban da hoi minh cai cau: co Hoan ay thay the nao? ngay hom khai giang lop 11 B-) .
1. Day chinh la bank account. Of course khi minh da ra nuoc ngoai hoc bo me se de cho mot khoan de chi tieu hang thang dung khong? day to thi to dien cai day.
2. Neu cu tim gia tri nha minh hoi mua thi de convert ra US$ chi co may k la cung mat :D
3. Cai khoang to tuong do la cho oficial use chu nao phai cho minh :) moi truong ,nhu to biet deu co mot cai formular de tinh need cua minh theo cach cua no B-)

Gửi bạn Tú,

1. Cái này nó hỏi bạn có ít nhiều đồng nào khi đến Mĩ không? Assumption: đến Mĩ lần đầu tiên, chưa có bank gì cả. Thường mọi người điền $3 K vì đấy là số tiền được cầm theo.

2. Giá nhà thường để >20K (nếu nhà tập thể như tớ) Còn nếu ấy có nhà riêng thì điền 30 K đến cả trăm cũng được. Hồi ớ gửi ko có giấy tờ gì hết, vì chỉ mình ước lượng thôi. Nếu có thì càng tốt.

3. CÁi này không phải cho mình mà cho trường nó dùng để tính toán, Bạn không cần bận tấm.

Cheers!

Tớ hỏi câu này một chút . Tưởng là FAFSA không dùng cho international student cơ mà , hay tại tớ mù thông tin quá , social security number của Mĩ các bạn lấy đâu ra để provide cho cái FAFSA đó vậy , mong chỉ giáo . Thanks

FAFSA chỉ cho US citizen thôi. Còn FSFAA là form khác cho int'l. Bác nào biết tên dài dòng là gì viết hộ với, mình chịu không nhớ được.

Foreign Student Financial Aid Application. That's it!

To Thu Trang: PM tớ số phone của ấy nhé. Mà ấy có đem theo micro lên WI ko? hôm nào gọi điện tý tách 1 tý

Back
Bên trên