Thông tin chung về Du học Mĩ

Nhân việc các em nói về chuyện học ở USA, chị cũng muốn hỏi các em điều này nhé, từ khi sang Mỹ các em có bao giờ cảm thấy hối tiếc không ? Nhất là ví dụ như trường hợp nếu các em học ĐH ở VN nhưng sau này các em vẫn có khả năng xin được học bổng Graduate bên Mỹ (như nhiều anh chị đã xin được, thậm chí có người còn apply vào được cả vào Princeton) mà không cần phải vất vả, tốn kém cộng với xa nhà mất mấy năm trời như bây giờ các em đang học ở bên đó hay không ?

Em tuy không ở Mỹ nhưng không tán thành quan điểm của chị Quynh My, mặc dù ko phải một mình chị mà rất nhiều người có chung quan điểm như vậy. Ok là nếu học xong đại học ở VN rồi xin được học bổng học Graduate ở Mỹ thì tiết kiệm được tiền của lại không phải xa nhà lâu.
Lý do của đa số những người đi du học đều là do nên giáo dục của đất nước còn lac hậu, chưa đủ đáp ứng nhu cấu học tập của họ, nên họ muốn được học tập ở một nơi có nên giáo dục tiên tiến, vừa để củng cố kiến thức bản thân, vừa để sau này quay trở lại phục vụ đất nước. Nếu cho rằng lựa chọn du học ở bậc cao học là optimal thì vô hình chung đã đánh giá quá thấp undergraduate, liệu có thể cho rằng một người học undergradute ở Mỹ rồi học graduate so với một người học đại học ở VN rồi học Graduate ở Mỹ là tương đương ? Chỉ riêng so sánh việc giáo duc đại học ở VN so với ở nước ngoài thì đã thấy một khoảng cách quá lớn, em tuy chỉ học một học kì ở DHBK nhưng cũng đủ để thấy được điều đó.
Cái thứ 2 là khi sang nước ngoài đâu phải chỉ để lấy kiến thức mà còn để học cách sống, cách làm việc của người phương tây,.... học undergraduate ở nước ngoài tạo cho ta một nên tảng cũng như những điêu kiện tốt nhất để tiếp thu những điều đó.Hoc graduate phần lớn là research về một lĩnh vực cụ thể nào đó,như vậy sẽ không có điều kiện để học những cái cơ bản của undergraduate,mà những cái này thì VN rõ ràng là không thể bằng nước ngoài được. Với lại đa số sinh viên VN chỉ có cơ hội học ở các trường nổi tiếng ở bên Mỹ khi làm graduate thôi,điều này cho thấy là học under đóng một vai trò rất quan trọng, không thể coi một người học ở VN rồi học graduate ở Harvard tương đương như người học ở Harvard từ under đến graduate được .
Nói chung nếu xin được scholarship từ undergraduate để đi học là tốt nhất, chỉ khi không thể thì mới nên nghĩ đến việc học dh ở VN rồi đi học graduate ở nước ngoài thôi !

Nguyen Lam Tung đã viết:
Em tuy không ở Mỹ nhưng không tán thành quan điểm của chị Quynh My

Nham ten :confused:
Noi tiep cho dung chu de. Dong y voi bai viet tren (cua anh Tung) o mot so diem

Thằng Tùng nói được lắm! Anh đồng ý với chú! Học undergraduate là rất quan trọng. Ngoài việc đem lại kiến thức và ý thức sống độc lập, nó còn định hướng quan điểm và mục đích của mình. Nếu chỉ học những trường bình thường, nhất là học ở VN, thì mục tiêu của mình sẽ rất thấp. Ngoài ra, 4 năm đại học sẽ giúp mình tím được lĩnh vực mà mình thực sự say mê.
Chỉ qua 1 năm cá nhân thằng này đã thấy mình thay đổi rất nhiều. Chắc chắn nhiều người khác cũng thấy thế.

Xin lỗi em My nhé, anh nhầm tên :) Vì chị Quynh May có cái tên hơi bị special nên đọc qua tưởng Quynh My , hihi , sorry cả chị Quynh May nữa !

Nếu có học bổng tốt thì đi học 4 năm ở Mĩ sướng hơn ở nhà vì có nhiều tiền, chả phải tốn đồng nào cả. Nếu đã quyết định về nhà "phục vụ tổ quốc" thì vài năm trời xa nhà cũng chẳng là mấy.

"Lý do của đa số những người đi du học đều là do nên giáo dục của đất nước còn lac hậu, chưa đủ đáp ứng nhu cấu học tập của họ"

Hơ hơ có nhiều người có ý nghĩ khác mình thế nhỉ- mình thì chỉ muốn đi ra nhìn thế giới cho đỡ phải "ngồi đáy giếng" thôi. Nền giáo dục của ta tuy lạc hậu nhưng cũng thừa đủ trình độ để đào tạo những chân tài chứ không như mấy chú ba hoa bốc phét bên Mĩ. Bây giờ ở Mĩ rồi thì mình lại muốn nhảy đi các nước khác xem nên văn hóa, giáo dục của họ như thế nào. Giáo dục bên Mĩ cũng thiếu gì bất cập mà cứ phải chê VN kém.

Hơ , anh Hưng nghĩ giống em ! Ra nước ngoài để mở mang đầu óc, biết thế nào là tư bổn, nhìn thấy được những cái bất cập của xã hội VN, chứ nếu đi học chỉ để lấy cái chữ thì em ở nhà học còn hơn, đỡ phải xa nhà, xa những người mình yêu thương !

KO hẳn là chỉ để mở mang đầu óc. Nền giáo dục Mỹ tiến bộ hơn đại đa số các nước khác . Mỹ có những trường đại học tốt nhất . Và tất nhiên là giáo dục Mỹ hơn hẳn gd VN

Thế chú Tàn có được vào các đại học tốt nhất với sự chỉ dẫn của các giáo sư tốt nhất của Mĩ không nhể? Hay là chú giở mấy quyển tẽtbook ra mà tự học? Cái quan trọng của một đứa intellectual curious là phải biết tự học, giáo viên chỉ là người hướng dẫn về phương hướng thôi. Nếu học chỉ bám vào giáo sư thì khó lòng lên cao được.

Tất nhiên là ko chỉ bám vào giáo sư, nhưng học trong textbook ko cũng ko đủ. Ko hiểu bác Hưng học thế nào, tôi thì vừa đọc và vừa học từ các giáo sư cũng như từ các sinh viên khác. Học từ người khác là một điều rất quan trọng.

À quên, còn chuyện trường. Tôi ko được vào Harvard hay Princeton, nhưng ở trường tôi cũng có nhiều giáo sư giỏi. Mặt khác, ko thiếu gì cơ hội đi làm nghiên cứu với các giáo sư/sv ngoài trường. Ở Mỹ có rất nhiều dịp như vậy.

Vậy là cuối cùng em cũng đcọ xong hết 22 trang thảo luận này của các anh chị, hic hic, phải dùng Viroto thui <viết có đúng ko nhỉ...>

Thế anh Toàn đang học trường nào thế ạ?

Em đang rất muốn đi Mỹ, thông thường thi deadline của các trường là 1.1 hay 15.1 sao thấy chị Trâm còn định thi tháng 4 SAT... thế có trường deadline là tháng 5,6 ạ...

à, cho em hỏi thêm về chuyện transfer từ college sang university, đã ai transfer chưa ạ, có gì khó khăn ko ạ...

Hình như anh Hưng học ở NY đúng ko, hôm trước em lên svduhoc.org thấy nick Atonix bảo chuẩn bị học DH ở Mỹ

Đến IIE số 2 Ngô Quyền, xin chị gì ở cửa một quyển "Applying to Colleges and Universities in the United States" hay handbook for int'l students gì gì đó, trong đo sẽ có tất cả những thông tin em cần biết về hầu hết tất cả các trường.

Anh Dũng ơi, xin được à? em thấy có vài quyển handbook trên giá thôi?(các năm xuất bản khác nhau), xin được á? lạ thế? còn quyển peterson applying to colleges and univ in the US năm ngoái IIE phát ko, năm nay còn vài quyển chỉ để..triển lãm thôi, bạn em vừa đụng vào thì chị Trang la to "ko được đâu, em ơi"

Phaminhang đã viết:
Em đang rất muốn đi Mỹ, thông thường thi deadline của các trường là 1.1 hay 15.1 sao thấy chị Trâm còn định thi tháng 4 SAT... thế có trường deadline là tháng 5,6 ạ...

à, cho em hỏi thêm về chuyện transfer từ college sang university, đã ai transfer chưa ạ, có gì khó khăn ko ạ...
Deadline for application varies with colleges and university, some have all-year-round application, means no deadline!

Chẳng hiểu em hỏi cái gì! Nếu là transfer từ Community College thì nghe còn được, chứ đang học 4-year college transfer làm gì? Sau khi tốt nghiệp muốn học Cao học thì lên University học tiếp thôi. Chú ý phân biệt 2-year and 4-year colleges!

Trời hóa ra anh Hưng là Atonix trên SVDH! Làm em cứ đoán già đoán non mãi. Hiện em đang là freshman ở St. Norbert College trên WI (có ai ở WI không cho em làm quen với?) Trường này mọi người rất tốt, nhưng là trường đạo, tối ngày học Bible mệt quá. Năm sau em muốn transfer đi chỗ khác nhưng không biết làm thế nào. Ai có kinh nghiệm transfer cho em hỏi với? Mình chỉ được apply transfer một trường hay bao nhiêu cũng được? Em sợ mới học một thời gian thì không có được LORs tốt vì có biết thầy cô mấy đâu... Không biết các đàn anh đàn chị khuyên thế nào?

Em đang nhắm mấy trường Bates, Williams, Amherst... (vùng quanh quanh Boston, NY vì có nhiều dân VN, ở đây có một mình buồn quá :() Nhưng không biết liệu nó có cho học bổng không? Làm sao để apply học bổng thế ạ? Các anh chị có gợi ý trường nào cho học bổng transfer cho em biết với? Xin ngàn lần đa tạ!

chào mọi người, cho em hỏi , khi xin hoc bổng đi Mỹ thì tìm online liệu có cơ hội nào không ạ? Hay tốt hơn hết là tìm ở các trung tâm tư vấn du học?
thú hai là, em mới đang chập chững những bước đàu tiên, chẳng biết bắt đầu từ dâu cả, mình nên gửi thẳng application form tới các trương hay ntn?
Hơn nữa, các anh các chị biết thông tin về trường ntn dấy ạ, giúp em với chứ như em thì xem không biết bao nhiêu cai web rồi mà chẳng rõ hơn ti nào
Cho em hỏi vấn dề cuối cùng, học TOFEL hay IELTS hay SAT thì ở đâu là tốt ạ?
em xin ngàn lần đa tạ mọi người, làm ơn giúp em với !!!

à, em quên mất , em dã ra nhưng trung tâm tiếng anh hoặc những trung tâm tương tụ thì những quyển giới thiệu các trường đại học hiếm lắm ,họ không cho đâu.
em đã thử vào fastweb ,xong rồi điền một cái get-recuited gi đó tới các trương nhưng vấn đề la tương lai vô cùng mờ mịt , có vẻ tìm theo cách ấy là không đúng hướng các anh chị ạ. Làm ơn giúp em với!!!

Hichic em nên tự tìm trường rồi vào web của nó xin application, gửi thẳng cho nó, nhớ hỏi nó có cho financial aid cho học sinh quốc tế ko, ko nên đến TTTVan du học làm gì hay các web như thế. :) TOELF va SAT chỉ có 1 địa điểm, lên hỏi IIE số 2 Ngô Quyền tầng 5 em nhé. Chúc may mắn.
Trang Nguyên, chị chưa transfer bao giờ :D chị đang freshmen nên ko giúp gì được cho em

Back
Bên trên