Thông tin chung về Du học Mĩ

chị Lan ơi, chị cho em xin tên của một số trương mà có financial aid cho học sinh quốc tế được không chị.
Với lại, lúc gửi application thì có phải kèm theo cai gì khác không ạ?
em cảm ơn chi nhiều ạ!
cảm ơn luôn những ai đã từng có y định giúp em:D

He he , mọi người offline 1 phát đê ! Chuẩn bị đón em nhé , lính mới của ES !

Sorry cho em hỏi chút: em đang định thi Sat vào tháng 12, mà nếu thế thì điểm thi sẽ bị gửi đến muộn deadline 1 số trường mà em apply khoảng 1 tuần. Bọn nó bảo không sao nhưng hình như cũng không được welcome lắm. Em có nên thi vào tháng 12 ko? Anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với.

Chào các anh chị , và các bạn . Em new here! Em đang là exchange student ở Fresno, CA. Em muốn hỏi một chút về cái việc chứng minh tài chính . Nếu một trường private khoảng 25000-35000 thì mình gửi cm tài chính trong sổ tiết kiệm khoảng bao nhiêu là vừa ạ ( để nó cho mình maximum aid package nhưng cũng đảm bảo được khả năng tài chính tối thiểu của mình ) ?
Cái trường em đang học thì cũng là trường lớn và đây cũng là thành phố chứ ko phải vùng hẻo lánh xa xôi gì, đăng kí học AP cũng đựoc. Cho em hỏi có anh chị nào đã take AP exam rồi thì nó có khó lắm không ạ?( Em đang học AP calculus, dự định kì sau là Macro Economics và Statistic)
Thực sự thì em đang rất lo lắng , nhưng len trang này thì thấy khá nhiều bài viết ( đa phần là của các anh ) lạc quan quá ! Em thực sự muốn biết là để vào mấy cái trường khoảng top 30 hay ivy thì khả năng của mình phải khoảng thế nào?
Mong các anh chị , cũng như các bạn chỉ giáo. Em cảm ơn rất nhiều ạ .

Càng ít càng nhiều. Không có tiền-miễn phí.(Nếu nó thích mình)
Càng nhiều càng ít. Có nhiều tiền-Mất tất.(Nếu nó không thích mình)

:)) noi chung di dau to cung mang cai danh "tui ko co xu nao " theo. toi gi co chu.
:D No cu nhin fin aid cua to bay gio, roi thay lam gi cung fee waver thi no phai hieu la minh tung tien the nao thoi.
A, to Thanh Phuong: ay thi AP Macro a? Thoi, thi Micro di, hay hon do!

Dieu Huong a , ay mang danh nghia khong co xu nao trong tui la vi ay hoc gioi , truong nao no thich thi se nhan thoi :) , chang phai lan tan suy nghi gi nhieu . Con nhu to a , phai tu lieu suc minh thoi ...
Thuc ra thi o truong to hoc phai hoc ca AP micro va macro suot 2 ki , nhung ki nay to hoc regular econ , chuyển giờ thi muon vi luc dau to nghi la no cuc cuc sieu kho . Thôi , ki sau dang nao cung hoc Macro . Con Ap micro va Macro cung tach biet , biet dau to se thi ca micro nua ( neu co fee waiver) :D

hic.. y to khong phai the..

Co dieu nay to hoi vai college thi deu nhan duoc cau tra loi giong nhau:

Financial Aid va Application form duoc chuyen toi 2 committee khac nhau. ban tuyen sinh ko biet gi ve chuyen minh xin aid cho den khi ho chap nhan minh. Vi the nen ay xin nhieu hay it cung the thoi ma, quan trong la co duoc nhan ko thoi. Da the thi toi gi ko keu ngheo ke kho co chu! :D

ay ma thi ca Micro va Macro thi se phai ngoi 6 tieng lam bai lien tuc day. To chiu thua, the co ma vo dau mat! Bay gio lam test co 1 tieng da thay met roi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Dieu Huong a , to thi lai nghi khac ay . Trong policy cua may truong to tham khao thi no lai noi la khi apply ma co kem ca apply cho financial aid thi se khac biet voi apply va tu minh bo tien tui ra de hoc ( may truong nay thi cung top liberal arts va duoc considered la generous trong viec cho finaid , bao gom ca intel students ) . Va khi no cho vao admission office thi hai yeu to do se duoc di kem nhau de cung danh gia . To thay the la natural !
Con chuyen AP : thi AP gi ma chang 6 tieng (theo to biet ) . Ay dang hoc AP calculus phai ko , no cung 6 tieng , chac ay biet roi ! Hoc Ap o day chang biet moi nguoi khac thien tai den the nao chu to thi thay met va nhieu bai tap chet di duoc , khong thi AP va pass de lay credit thi to cung chang cam long lam so voi cong suc minh dang bo ra bay gio . Nen cu thi , toi gi ! Voi ca Huong dung khiem ton the , to biet du gi thi ay cung thi thoi :D . Tiep nua , economically , vi tinh hinh diem SAT cua to rat toi te , chang mong kiem duoc finaid nhieu , nen danh hi vong AP go gac do phai hoc lai may mon o college , rut ngan thoi gian hoc cung nhu chi phi , tro ve phuc vu To quoc :D

thi AP econ 6 tieng nhung neu chi thi Micro thoi thi chi 3 tieng thoi.
To luc dau hoc 3 lop AP nhung sau bo Phys vi thay useless.:D dung hy vong nhieu vao diem AP, cac truong chi chap nhan diem AP ECon neu ay duoc 5/5 va Ap CAl neu duoc 4/5 thoi. Voi to la impossible. Hoc AP voi to la de chung minh cho truong thay la minh dam challenge va thuc su thich thu nganh hoc nay. Vay thoi!

Nguyễn Diệu Hương đã viết:
Financial Aid va Application form duoc chuyen toi 2 committee khac nhau. ban tuyen sinh ko biet gi ve chuyen minh xin aid cho den khi ho chap nhan minh. Vi the nen ay xin nhieu hay it cung the thoi ma, quan trong la co duoc nhan ko thoi. Da the thi toi gi ko keu ngheo ke kho co chu! :D

Haha cai nay thi con tuy la truong co chinh sach need-blind hay ko ban DHuong ah...;-)

Hương à , thế thì chắc cái trường ấy apply đỉnh quá , chứ nếu cứ được 100% thi AP thì mới pass không phải học lại thì chắc chẳng ai đựoc nổi . Tớ chỉ tằng tằng mấy trường 3/5 hay 4/5 thẳng tiến thôi .
Với lại , tớ cũng định major econ , học AP econ , statistic với calculus là quá hợp lí , chẳng sợ thiệt đi đâu cả . mà lúc đầu tớ cũng như ấy , định học AP chemistry , nhưng sau cũng thấy useless

Học AP để cho vui thôi. Thi làm gì, tốn tiền lắm:D lại còn đau đầu nữa. Vào đại học học lại lần nữa cho chắc. Sau này,khi thi mấy cái kì tốt nghiệp đại học sẽ được vững tim hơn.

Thi AP ở chỗ tớ, nếu được 4/5 trường sẽ trả cho 1 nửa, tức là $40, nếu được 5/5 sẽ trả hết cho. Good deal, right?

Làm gì đến nỗi thế. Ko biết các bạn học AP Econ thế nào chứ tớ học Calculus, Physics với cả Chemistry, thấy cũng bình thường thôi mà, ko khó bằng ở VN.

uh. may cai Cal voi Science ko den noi mac du to van la dua muon doi ngu toan. :D
Nhung ma AP econ thi hoi met do. Duoc cai ong thay cua to hay cuc, vua gioi vua vui tinh, mien che. Ay muon biet the nao thi hoc thu di, hay phet! :)

Hehe, tớ cũng đang học econ, nhưng trường ko có AP, với lại tớ cũng ko thừa nhiều thời gian lắm nên...

Nguyễn Diệu Hương đã viết:
:D nghe hap dan nhi? nhung ma de duoc 4/5 thi ca truong may ra co 1 den 2 dua.

;)

that ko ha em ? B-)
Thi AP co the xin giam duoc 20-30$ neu co hardship.

Back
Bên trên