Tử đinh hương trắng

Nguyễn Thủy Minh
(nguyenthuyminh)

Điều hành viên
Tặng các bạn một số bài hát tiếng Nga mà tớ thích.

Tử đinh hương trắng

http://www.youtube.com/watch?v=Vg33NpkFuSk

Lời tiếng Nga:

Белая сирень

Земля просыпалась от зимнего сна
Повсюду листва оживала
И сердце печально глядев в небеса
Чего-то заветно желало
Длинней становился день
И в парке цвела сирень
Белая сирень облаком весны
Ароматом грёз сердце мне окутала
Белая сирень.
Повстречались мы
И любовь всерьёз нас с тобой запутала
Сирень опадала под шелест травы
Завяли любви цветы
И сердце не знало, не знало, увы
Что так изменился ты
Я не обижусь - знай
Я просто скажу прощай
Навсегда прощай
Белая сирень.
Повстречались мы
Нас с тобой запутала
Веткой сирени любовь отцвела
И как лепестки осыпались надежды
Наверное ей не хватило тепла
А сердце болит о тебе всё как прежде
О тебе всё как прежде
Белая сирень. Повстречались мы

Dịch nghĩa (tớ xê dịch)

Tử đinh hương trắng

Mặt đất cựa mình sau giấc ngủ mùa đông
Và lá xanh khắp nơi bừng thức dậy
Trái tim buồn ngước nhìn trời cầu nguyện
Ngày đã dài hơn xưa

Trong công viên tử đinh hương nở rồi
Như mây mùa xuân những đoá tinh khiết trắng
Mùi hương trong mơ trái tim thầm giấu kín
Ôi tử đinh hương trong trắng của lòng tôi

*
Đôi ta đã gặp được nhau trong đời
Nhưng tình yêu làm chúng mình nhầm lẫn
Tử đinh hương rụng xuống cỏ khô xào xạc
Những bông hoa của mối tình tàn phai
*
Trái tim em chẳng thể biết, than ôi
Chẳng thế biết lòng anh rồi thay đổi
Nhưng em chẳng giận anh đâu, em chỉ nói
Giản dị thôi: "Tạm biệt nhé, anh yêu"
*
Tạm biệt anh, vĩnh viễn mình không gặp lại đâu
Hoa tử đinh hương như màu mây một thuở
Mùi hương của giấc mơ trái tim em gìn giữ
Ôi tử đinh hương trong trắng một thời
*
Hai ta đã gặp được nhau trong đời
Nhưng tình yêu làm chúng mình nhầm lẫn
Tình yêu làm đoá tử đinh hương bừng sáng
Những nụ hoa của hy vọng chứa chan
*
Nhưng nụ hoa thiếu hơi ấm của anh
Nên trái tim vẫn như xưa đau đớn
Tử đinh hương của tình em trong trắng
Mùi hương trong mơ em che giấu âm thầm
*
Chúng mình đã gặp được nhau giữa cuộc đời
Nhung tình yêu làm chúng mình nhầm lẫn

Oải hương

http://1000plastinok.info/song1884.html

Lời tiếng Nga:

Лаванда

В нашей жизни все бывает.
И под солнцем лед не тает,
И теплом зима встречает,
Дождь идет в декабре.
Любим или нет, не знаем.
Мы порой в любовь играем,
А когда ее теряем
Не судьба, говорим.
Лаванда, горная лаванда,
Наших встреч с тобой синие цветы.
Лаванда, горная лаванда,
Сколько лет прошло, но помним я и ты.
Лето нам тепло дарило,
Чайка над волной парила.
Только нам луна светила,
Нам двоим на земле.
Но куда ушло все это.
Не было и нет ответа.
И теперь как две планеты
Мы с тобой далеки.

Dịch nghĩa (bạn Nguyễn Thụy Anh lớp Nga dịch)

Oải hương

Trong đời ta mọi điều đều có thể:
Dưới mặt trời băng có thể chẳng tan
Mùa Đông đón ta bằng ấm áp dâng tràn
Và tháng Chạp cũng có ngày mưa gió

Mình yêu nhau chăng – mình không rõ
Anh và em đùa giỡn với yêu đương
Đến khi hẫng bàn tay, tình tuột mất, ta thường
Tự an ủi rằng không vào duyên số!

Ơi Oải Hương, loài thảo hoa núi đá
Những bông hoa xanh biêng biếc tình ta
Dành cho anh, cho em trong buổi hẹn ngày xa
Năm tháng qua đi mà lòng không nguôi nhớ

Mùa hè ấy tặng đôi mình nắng ấm
Cánh hải âu trên sóng lượn tìm về
Trăng cũng sáng chỉ cho riêng đôi trẻ
Cho yêu đương chỉ hai kẻ mà thôi!

Biến mất đâu rồi những yêu dấu xa xôi?
Từ thuở ấy đến phút này vẫn không lời đáp
Anh và em giờ đây xa lắc
Như hai hành tinh kỳ lạ khác vời…

Chỉnh sửa lần cuối:
Повстречались мы

nghĩa là : tao với mày gặp nhau giữa cuộc đời, bị tình yêu như cuộn dây rối quấn nhùng nhằng lại với nhau.

mới lại tao ko hiểu làm sao hoa tử đinh hương lại trắng nhỉ? Thấy chúng nó tím ngát.

Chỉnh sửa lần cuối:
Повстречались мы

nghĩa là : tao với mày gặp nhau giữa cuộc đời, bị tình yêu như cuộn dây rối quấn nhùng nhằng lại với nhau.
Hì hì, chú Vinh xê dịch cái câu trên hay nhỉ? Thế cháu múa rìu qua mắt chú, tinh dịch (tức là dịch một cách tinh tế, tức là không phải dịch thô) cái câu của chú dư lày nhá: anh và em vồ vào nhau giữa đời, yêu điên cuồng 1-2-3-4-5... xong rồi lạc lối. :D

Lập xuân.
Trời đất chuyển mùa, chợt nắng chợt mưa. Mưa bay nhè nhẹ, bụi mưa rơi rớt trên bờ mi, chỉ đủ làm mắt ai hơi ướt. Câu hát thuở nào ngân dài nơi góc phố hẹp lấp loáng nước mưa.

Nghi Tàm chiều mưa.
Những gánh hàng hoa tươi thắm sắc màu. Hạt mưa đọng trên cánh hoa phớt hồng, như giọt nước mắt dỗi hờn lăn trên má em dạo nọ. Tìm đến quán chè xanh nơi ngã ba góc phố. Trời se lạnh, trà nóng, khói bay nghi ngút. Có một bàn tay chợt nhớ một bàn tay.

Phố mưa.
Những hạt mưa âm thầm vỗ nhẹ lên cửa kính của quán cafe. Bản nhạc Winter Sonata lạc điệu. Từng nốt nhạc chạm vào mưa rơi nhẹ êm giữa đời. Bên ngoài ô cửa, những chiếc lá vàng lìa cành chao nghiêng theo từng cơn gió. Thấy lòng bất giác cũng chao nghiêng. Quắt quay nỗi nhớ.

ta còn em chiếc lá rụng
khởi đầu nguồn gió.
lao xao con sóng biếc
gió Tây Hồ.
hoàng hôn xa đến tự bao giờ?
những bước chân tìm nhau
rất vội.
tiếng thì thầm sớm hôm buổi tối,
cuộc tình hờ bỗng chốc nghiêm trang...

ta còn em ngọn gió Nghi Tàm
thoáng mùi sen nở muộn.
gió Nhật Tân
gợi
mùa hoa năm ấy
cánh đào phai…

(Hà Nội một hôm trời phải gió, viết linh tinh)

Chỉnh sửa lần cuối:
:D
hì, ừ thì mày dịch tinh, tao dịch thô.
:D
Chú đang yêu có khác, nhân hậu bao dung độ lượng ghê cơ, không bắt nạt trẻ con nữa :D

Trời vẫn cứ lất phất mưa bay. Những hạt mưa nhỏ vỗ về đậu trên những mái đầu trần lang thang ngoài phố.

Phố cổ ngày mưa. Mái ngói thâm nâu, rêu xanh mờ trên những bức tường xám mốc. Người người vẫn đi lại tấp nập, tiếng rao bán rao mua nhộn nhịp

Cafe ngày mưa. Có gái xinh ngồi vẽ ba lăng nhăng lên ô cửa kính. Nhạc cất lên, Trần Thái Hoà lảm nhảm Ngô Thụy Miên
cho tôi xin,
em như gối mộng.
cho tôi
ôm em vào lòng.
xin cho một lần,
cho đêm mặn nồng,
yêu thương vợ chồng...

Gớm! Người ta bảo, tu 10 kiếp mới có duyên ngồi chung thuyền, tu 100 kiếp mới có duyên (kiểm duyệt). Sống ở trong đời, gặp nhau do tình cờ, quen nhau do may mắn, nhưng yêu thương được nhau thì phải cần 2 chữ NHÂN DUYÊN. Trần gian được mấy NHÂN DUYÊN?

Trời vẫn tiếp tục mưa. Bụi mưa nhoè nhoè như gương mặt thương yêu bỗng trở nên nhạt nhoà bởi những cách xa. Mưa hay làm cho người ta nghĩ đến quá khứ, đến những nỗi buồn... và cả những hoài niệm về một tình yêu. Miên man. Miên man...

(Hà Nội trời vẫn đang phải gió, tiếp tục viết linh tinh)

eo ơi anh Hưng lãng mạn ghê. gái nào mà yêu được anh Hưng thì đúng là tu 100 kiếp, gõ vỡ 100 cái mõ nhỉ. em Nga có cái này, góp thêm vào chủ đề trời mưa, miên man, anh nhớ em em nhớ anh của anh Hưng nhé. :x

Đêm qua, anh một mình lái xe từ sân bay về, bất giác đi thật chậm, bật lên với âm lượng thật lớn “Why Worry” của DireStraits, tiếng ghi ta, tiếng hát thì thầm và ấm áp, như lời tâm sự, như những câu chuyện pillow talk của chúng mình.

Suốt ba ngày qua, cuộc sống của anh tràn đầy những thứ không liên quan tới em... mãi từ lúc gặp em tới giờ mới thấy rằng em xa xôi với anh đến vậy. Một điều hiển nhiên là, lúc nào em cũng xuất hiện trong tâm trí anh. Từ trước tới giờ vẫn luôn có những thứ nho nhỏ nhắc anh nhớ về em khi không có em ở bên. Những chi tiết quen thuộc, ở bất cứ đâu... từ cái tay xinh nhẹ nhàng xé xé cái bánh croissant đến tiếng gào thống thiết của tay Damien Rice, từ bóng một cô gái da thật nâu thoáng qua ngoài cửa đến vị đằm thắm của rượu vang đỏ Ý.

Và những chi tiết quen thuộc khác liên quan hơn đến cả anh và em, đôi khi làm anh bất giác cười nhẹ, nghĩ rằng à đây là câu chuyện này, về con người này… có lần em đã tưng bừng kể cho anh nghe, à đây là bản nhạc có lần mình cùng nghe thấy ở Au Delice (tai anh yếu lắm mà, em đã phải nhắc mãi), à ngay cả đây là cảm giác khi anh đọc em mô tả gió ở New England mà anh chưa bao giờ đặt chân tới...

Những chi tiết ấy quen thuộc đến nỗi anh hiểu rằng thậm chí chỉ gợi qua vài từ hay chẳng cần nói lên (thực ra thì có vài dấu chấm chấm khi chúng mình nghẹn lời vì nhớ nhau trên YM), em cũng có thể hiểu và đã hình dung được cảm giác rồi.

Và hơn nữa, đôi lúc anh có cảm giác chúng mình cùng một nhịp khi thả mình vào những ký ức thật là bất chợt, những hình dung thật là thoáng qua, và nhìn thấy nhau trong đó…

Anh nhớ em miên man. Miên man.

Chỉnh sửa lần cuối:
Anh thấy hai bên má mình bỗng nóng ran, anh thấy thiếu vắng nụ hôn và tiếng thở dài của em xiết bao, thiếu vắng cả cảm giác của những phút giây em yên lặng. Mặc dù với anh xung quanh chắc chắn là sự yên lặng hoàn toàn, không phải vì cửa xe đóng kín, không phải vì không gian tràn đầy tiếng nhạc. Chốn này yên lặng vì không có em.

Đằng trước vô-lăng là cảnh vật lướt qua, với tốc độ từ từ, như những hình ảnh trong một bộ phim câm. Hai bên đường tối sẫm, ánh đèn đường lờ nhờ, đèn pha của anh lướt qua những quán cà phê cóc trên vỉa hè đang xếp dọn, lướt qua một đám đông đụng xe nhốn nháo, lướt qua những cô điếm ở mép vườn hoa đang huơ tay mặc cả những cuốc đi cuối cùng với người khách dựng xe máy cạnh vỉa hè đầu còn đội mũ bảo hiểm...

Tất cả những hình ảnh này thảy đều xa lạ với em, em chưa từng một lần nhìn thấy, em chưa từng ngồi cạnh anh khi lái xe đi qua những con đường này, và thậm chí anh với em còn chưa bao giờ nói tới nhạc của DireStraits nữa kia.

Nhưng đấy là một phần quen thuộc trong cuộc sống của anh, vốn từ trước tới giờ chẳng liên quan tới em hay những gì thuộc về em, thuộc về chuyện của chúng mình. Nay chúng dường như đều khoác lên một vẻ gì đó khác hẳn, hoặc chí ít anh cũng nhìn chúng với con mắt khác.

Bất giác anh nghĩ rằng, ngay lúc này đây, em cảm thấy được nỗi nhớ em rõ mồn một như những hình ảnh kia, cụ thể như những âm thanh kia vang lên trong tâm trí, cảm thấy sự nôn nao thiếu vắng em, cảm thấy sự khắc khoải của anh khi thực ra các chi tiết dù quen thuộc hay không quen thuộc đều có em xuất hiện, khi anh còn lại một mình.

Mà nỗi nhớ em hiện ra rõ ràng đến nỗi tất cả những thứ xung quanh anh đều trở nên có vẻ như không thực, có cảm giác như nếu chạm vào thì sẽ tan biến mất, hoặc trở nên trong vắt như thuỷ tinh.

Anh nhớ em miên man. Miên man.

:D :D :D

P/S: thực ra thì anh chỉ trơn mồm miên man thế thôi, chứ anh có nhớ em khối ra ấy. Chỉ có em là nhớ anh thôi, Nga nhỉ? ;)

P/S: thực ra thì anh chỉ trơn mồm miên man thế thôi, chứ anh có nhớ em khối ra ấy. Chỉ có em là nhớ anh thôi, Nga nhỉ?
Hưng à, cháu cứ play hard to get thế này, rồi em Nga em ấy bỏ, thì hết cơ hội chẳng ai khác cho cháu làm người đàn ông tử tế đâu :D

Rồi lại sớm giống chú Vinh thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:
(em Nga đang đắm đuối cái anh trong avatar cô Nhung mất rồi :">)

tao hỏi bọn Hưng - Mật học đâu ra cái thói vác huân huy chương vào đây so đếm khoa trương mặc cả nhau thế?

vừa phải thôi chúng mày, a chíu theo người nhớn vào đây chơi thì cũng tự rèn dần tư cách làm người nhớn đi. Không hôn đít thằng cao không đá đít thằng thấp chứ, thanh niên thế kỷ 21 mà cứ khư khư như bọn cường hào thôn thế à?

cười cợt nhăn nhở cái gì?

ông đét vào đít cho mỗi đứa vài phát bây giờ. Hư quá!

Chỉnh sửa lần cuối:
Khiếp, lần sau có khen gì chú Vinh thì phải nói câu "trộm vía". Vừa mới khen chú nhân hậu độ lượng xong đã vào phùng mang trợn mắt quát tháo rồi. Sợ quá!

vừa phải thôi chúng mày, a chíu theo người nhớn vào đây chơi thì cũng tự rèn dần tư cách làm người nhớn đi. Không hôn đít thằng cao không đá đít thằng thấp chứ, thanh niên thế kỷ 21 mà cứ khư khư như bọn cường hào thôn thế à?
Cháu nghe nhời chú Vinh, nghiêm túc tự kiểm điểm bản thân, không đá vào đít thằng đứng dưới nữa. Dưng mà cái vụ không hôn đít thằng đứng trên, nghe chừng hơi khó :-? Thế thôi không hôn đít nữa, hôn chân vậy. Chú đừng doạ đánh cháu nữa nhá.

Cháu cười nịnh chú đây này :D :D :D

anh Hưng hôn chân ai đấy? anh hôn chân chú Vinh à anh?

Ôi anh vốn rất ngưỡng mộ chú Vinh em, là người đàn ông chân chính, cũng muốn hôn chân chú ý lắm. Dưng mà, chú ý bị cô Hoa doạ xẻo, sợ quá, zụt hết cả vào rồi còn đâu :))

Mà em Nga giờ quay sang hôn chân Hoàng tử bé, ngơ anh đi nhá. Không cho anh cơ hội làm giai tử tế nhá. Đã thế anh bưng chai rượu rủ chú Vinh ra một góc bù khú, xong đồng ca:
vắng em đời thành ra quá hay
vắng em chiều nào mà chẳng say

liêu xiêu bên nhau quanh bàn nhậu
sao nghe lòng quá yêu đời

Chú Hiệp đang mải đếm chim sẻ mí cả chỉ đạo giao thông, không cho nhập hội bù khú :D

Thời gian gần đây nghe quần chúng yêu âm nhạc bàn tán xôn xao về một ca khúc của Phạm Duy có tên gọi là Tình Tự Ca (có nơi ghi là Thiên Thu Tình Mộng). Người khen thì ít, nhưng chê thì thôi rồi là eo sèo. Có người còn bảo bản nhạc này là Nhục Tình Ca, Dâm Ca, Dục Ca bla bla bla...

Bèn quyết định tìm nghe thử, thì tự dưng sáng nay có gái gửi cho đường link
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=wpqtEGtVko

Nghe xong chỉ có thể nói một từ về Phạm Duy: xuất sắc! Một ông già 90 tuổi gần đất xa trời mà vẫn có thể viết lên những ca từ nuột nà đến mê hoặc lòng người như thế thì đám hậu bối đúng là phải ngả mũ thán phục.

1.

Em đã đưa anh, em đã đưa anh đi vào tình tự
Anh cũng theo em, anh cũng theo em tới nơi đợi chờ
Tình, tình tự này, tình nơi chung gối
Chờ, chờ đợi này, đến kiếp duyên đôi

Em níu lưng anh, em níu lưng anh
Như những con sâu cuộn tròn
Anh cắn môi em, anh cắn môi em
Ngây ngất trong muôn ngàn nụ hôn

2.

Em đã đưa anh, em đã đưa anh ra vùng thẹn thùng
Anh cũng theo em, anh cũng theo em thoát ly ngại ngùng
Tình, tình của mình, tình không ngăn cấm
Tình, tình địa đàng, hơn cõi thiên tiên

Em quấn chân anh, anh gác chân em
Ta khoá nhau trên giường tình
Anh uốn lưng cong, em ưỡn lưng ong
Cho sét âm dương nổ tung

3.

Tình là không kinh hãi, tung dây trói buộc
Tình là không gian dối, yêu không ngần ngại

Ta đã yêu nhau, ta đã yêu nhau trong nhiều mộng đẹp
Ta cũng yêu nhau, ta cũng yêu nhau với da thịt mình

Tình, tình tự này, trời cho ta đấy
Tình, tình tự này, giữ lấy cho nhau

Mà dân mình kể cũng lạ. Xúm vào tung hô mấy cái thể loại "Bóng đè", "Xin lỗi, em chỉ là con đĩ", dâm thi của Vi Thuỳ Linh... etc, nhưng lại đua nhau dè bỉu Tình Tự Ca. Đúng là hội chứng bầy đàn!

Cực kỳ tâm đắc câu này của Phạm Duy: "Trong cuộc đời, nếu không có nhục tính, nếu không có đàn ông hay đàn bà yêu nhau thì làm gì có cuộc đời? Người đàn bà đẻ ra cuộc đời, người đàn ông cung cấp cuộc đời cho người đàn bà đó. Sex chưa bao giờ là nhảm nhí, chỉ có những người nghĩ rằng nó nhảm nhí."

Chỉnh sửa lần cuối:
Không biết nói gì hơn chỉ thấy thật ghê tởm bởi vì những chuyện như thế người ta chỉ nói riêng cho nhau nghe khi nào chỉ có 2 người với nhau vì tình dục là điều rất riêng tư chứ đem ra nơi công cộng như thế này thì rất là thô thiển, và mình không hiểu sao Hưng còn sưng là người có văn hóa mà còn đưa những bài viết như thế này lên đây xong rồi Hưng lại còn bảo mình là bốc mùi thì thật sự mình chẳng thể hiểu nổi, hehehe!

Không biết nói gì hơn chỉ thấy thật ghê tởm bởi vì những chuyện như thế người ta chỉ nói riêng cho nhau nghe khi nào chỉ có 2 người với nhau vì tình dục là điều rất riêng tư chứ đem ra nơi công cộng như thế này thì rất là thô thiển
Một bức tranh thiếu nữ cởi truồng (kiểu như là mâm ngũ quả của Trạng Quỳnh ý), hotboy khỏe xương chắc răng yêu cái đẹp thì ca tụng là nude-art, hòa thượng già rụng răng hết xí quách móm mém thều thào trên bảo dưới không nghe lực bất tòng tâm không xơi được thì chê là tởm lợm. Dễ hiểu thôi mà :))

mình không hiểu sao Hưng còn sưng là người có văn hóa mà còn đưa những bài viết như thế này lên đây xong rồi Hưng lại còn bảo mình là bốc mùi thì thật sự mình chẳng thể hiểu nổi, hehehe!
Ối giời ôi cháu làm gì có văn hóa mà thày Bảo cứ vu lên thế, ngại chết đi được =))

Thế cái câu "văn hóa càng lên cao thì nụ hôn càng xuống thấp" thày đã được nghe bao giờ chưa? Ai đời thày cứ rúc vào xó tối (kiểm duyệt) xong dồi lại ra giữa thanh thiên bạch nhật tè bậy thế này, phí cả công đi một vòng trái đất, nhể? :-j

P/S1: cháu nhân nhượng thày nốt lần dả nhời này thôi nhá. Thày đang anh hùng Núp trong cái đống dơm của chú Xơn thì biết thân biết phận tí đi, cứ cà khịa lung tung làm dì. Từ dờ chở đi thày muốn chêu hoa ghẹo nguyệt thì chêu chú Vinh, chú Hiệp, đừng có mà chêu vào cháu nhá :))

Tặng thày cái này đọc cho vui này:
IP Address 199.51.130.137
Host 199.51.130.137

P/S2: chú Xơn tội to lắm nhá :))

Chỉnh sửa lần cuối:
Hehehe mình càng thấy Hưng yếu thế rồi nên Hưng phải công bố cả các thông số kia lên đây để làm gì quả thực là buồn cười chảy cả nước mắt, hehe thế mình cũng vung vít hết cả chuyện Hưng ngoài đời là ai lên đây nhá, chả lẽ phải thế thì hóa ra mình cũng cùn như Hưng à? Hưng muốn công bố gì hay súc phạm gì kệ Hưng chứ mình thì mình dù mình có biết thừa là Hưng ở ngoài là ai và Hưng dùng ních của ai thì mình cũng không thèm công báo lên đây đâu vì mình nghĩ rằng mình làm thế là không quân tử nên mình không chấp vặt với Hưng. Hưng muốn trứng tỏ là Hưng văn hay chữ tốt thì Hưng cứ việc trứng tỏ với mọi người chứ việc gì Hưng phải lôi hồ xơ của mình ra mình thấy Hưng trẻ con quá đi thôi hehehehe. Mình có biết câu "văn hóa càng lên cao thì nụ hôn càng xuống thấp" vì câu đấy là Hưng đi bắt chước xong rồi dẫn dải vào đây nhưng mà mình thấy Hưng có vấn đề về "văn hóa càng xuống thấp thì càng trích dẫn lung tung và càng muốn lôi hồ xơ và thông số của người khác ra để làm chò" nên Hưng cứ việc làm chò đi xem người ta cười mình nhiều hơn hay cười Hưng nhiều hơn nhé, riêng mình thì mình hoan hô Hưng đấy nhé hehehe.

Chỉnh sửa lần cuối:
Thì thầy cứ việc quân tử đi còn cháu thì tiểu nhân đắc đạo =))

Mà cháu đã làm dì đâu mà thầy xợ quắn hết cả đít lên xong dồi hoa ngôn xảo ngữ thế? Mấy cái dòng kia có phải hồ xơ hồ xiếc dì đâu mà thầy lo =))

Thật là chết cười mất thôi. Cháu vừa chìa cái vòng lửa ra thày đã vội nhảy cuống lên dồi, mất cả vui đi =))

Hahahahahaha

ơ thế hóa ra anh Hưng không phải là chàng trai em vẫn hằng ngưỡng mộ lâu nay à:-/ lạ nhỉ ;;)

thày Bảo dọa dẫm làm gì, anh Hưng anh ý không sợ đâu. thày cũng đừng mắng anh ý văn hóa thấp làm gì, anh ý làm gì có văn hóa đâu mà cao với thấp =))

Back
Bên trên