Tản mạn mùa thu

Hơ hơ 2 ông chú là oánh hội đồng thằng cháu nhá. Chỉ được cái vùi dập tài năng trẻ :D

Có mỗi các cô xinh đẹp và em Hiền Nga bé bỏng là dễ thương thôi.

Chú Hiệp,
Lái xe trên đường phố SG đường tắc người đông mưa gió chán đời thì tâm hồn của người cầm lái có tí lãng-sờ-mạn đến mấy thì cũng chỉ muốn lầm bầm chửi giời, chửi đời, chửi những thằng dựng pha lên đi ngược chiều, chửi những đứa lái xe máy đi lòng vòng trước mặt...

Dưng mà, HN một chiều cuối thu mưa tuôn ngập lối, đường Phan Đình Phùng vắng bóng người qua, hai hàng cây bên đường ướt đẫm nước mưa rạp mình trước từng cơn gió lạnh thả những chiếc lá vàng rơi nghiêng cửa kính. Hehehe, trong khi mình ngồi trong xe an toàn và ấm áp, vừa nghe Bon Jovi vừa mơ về nơi xa lắm, chú bảo không thích á? ;)

Cháu đợt này chắc phải lâu lâu mới ghé qua mảnh đất phương nam nắng ấm, chú xem có cách nào gửi hoả tốc calvados ra cho cháu theo đường chim đi Boeing 777 được không chú?

Chú Vinh,
25 tuổi với 35 tuổi cái nỗi "nhớ" nó khác nhau nhiều lắm chú ạ. Hotboy và oldman thì "nỗi nhớ" lại càng khác xa nhau. Mà cho dù là 35 tuổi thì "nỗi nhớ" của chú Vinh nó cũng khác với "nỗi nhớ" của chú Hiệp chứ nhỉ? Mọi thứ đều chỉ là tương đối thôi chú ;)

Mà chả hiểu em gái xinh đẹp nào lỡ tay... để giờ ông chú cháu cứ miên man "tim anh chung phận với mưa này", rồi mà "thẫn thượi", rồi mà"nằm nghiêng bên trái cho ngực đè vào tim", rồi mà ước mơ mơ ước viển vông về "một bờ vai rắn chắc" thế hở ông chú? =))

nhớ "em" điên cuồng thế này mà sức giai trẻ hừng hực ko phanh ngực đi lang thang cho gió tạt đầu mưa tạt cổ,
không chấp xa gần lội bùn đội mưa xông tới đè dúi em vào tường,
Hị hị,
"anh" muốn ôm cả đất, "anh" muốn ôm cả trời, "anh" muốn... etc dưng mà "lực bất tòng tâm" nên là đời nó cứ phải thế, nó cứ xa lắc xa lơ thế, nó cứ bở bùng bục như củ khoai đang ăn dở thế. Nên là lại cứ miên man miên man miên man... thôi :D Chú Hiệp nhờ :D

cháu Hưng, đứa nào leo lẻo cái mồm muốn tao thành hồng nhan tri kỉ, hở?

cô cháu chị em chúng mày suốt ngày giả cầy giả cáo giả sá sùng, lộn tu quen thói, còn bày đặt dụ dỗ ông đi Thái bơm mông độn ngực cắt ochinchin á? Ông thành gái để còn hồng nhan với mày á? Mày les à, con dở hơi kia =)) ?

đã bảo là lộn tu, còn cứ cãi bướng. Nghe lại cho thủng nhá, giai 25 tuổi mà nhớ điên nhớ cuồng, thì đội mưa lao ngay đến đè dúi gái vào tường, chứ ko ru rú an toàn ngồi trong xe mà miên man sến xỉa viết thơ tình, mới chả tản mạn mùa thu, nhá.

giai 35 mà nhớ điên nhớ cuồng, mà xa quá ko lao vào cắn xé được, thì nó cười khẩy nó chờ ngày về nó tức nước vỡ bờ 1 thể nhá,
đừng hòng nó hờn dỗi trách gái làm nó thủng tim, nhá,
đừng hòng nó miên man thẫn thượi, nhá.

mà tim của giai 35 chưa chắc đã nằm bên ngực trái, có khi nó nằm dưới rốn một gang, nhá.

đã bày đặt vác rìu múa khiên, thì múa với bọn giai dưới 25 ý. Gặp cái loài khỉ đột 35 thì liệu mà đi nấu bún thang sớm đi, cháu à.

yêu thế cơ chứ lị.

Hehehe Mình cũng thấy mùa thu về rất lãng mạn mình cũng nhớ lại nhiều kỉ niệm xao suyến nhưng mà mình không nói ra được vì mình thấy rất khó nói.
Vinh nói hoàn toàn sai rồi vì con người nên khác với xúc vật ở chỗ có tâm hồn cho nên là làm người thì phải có tim, mà tim là thiêng liêng nhất nên tim phải nằm ở trên ngực chứ còn những cái tầm thường nhỏ nhen như xuy nghĩ của Vinh thì chỉ dành cho những kẻ bậy bạ và không sâu sắc thôi. Nên mình chả thấy Hoa nói đúng khi bảo là Vinh tinh tế của cả khóa, mình chỉ thấy buồn cười mỗi khi Vinh súc phạm mình và mọi người không nể ai cả và mình chỉ thấy để tâm hoặc là bỏ đi thì là thua xự thô thiển của Vinh nên mình vẫn vào đây mình cười, hehehe.
Còn về phía Hưng thì tuy ít tuổi nhưng mà hay hùa theo Vinh thì là quyền của Hưng nhưng mà con gái như thế thì cũng hơi quá đà đấy vì mình phát hiện da là Hưng chả vờ là con trai rồi vì mình có biết bloc của Hưng rồi hehehehe bây giờ Vinh mà hối lộ mình và xin lỗi mình thì mình sẽ cho Vinh xem dẫn chứng để làm cho Hưng thua phải nhận là dả trai ;)
Mọi người mà coi thường mình thì mọi người chưa hiểu về mình rồi khi nào mọi người mà hiểu hơn về mình thì mọi người sẽ ngẫm nghĩ ra là không nên coi thường mình , hehehe.
Lúc đấy mọi người mới thấy là Nhung và Hoa cư sử đúng và biết tôn trọng người lớn tuổi và từng chải, là điều mà mọi người không có nên rất đáng tiếc nhưng mà không sao, rồi mọi người sẽ hiểu về mình hơn.

Mùa thu mà, Vinh cứ mềm mại đi, gồng mình làm quái gì cho nó khổ.

Cháu Hưng cứ tự do thoải mái thể hiện nỗi nhớ cháu ạ. Cháu cứ tâm trạng thế càng thu hút gái. Nói chung perfect men bây giờ phải hay tâm trạng và yếu đuối một tí. Loại thô lỗ, hay "súc phạm" người khác như Vinh bây giờ không được chuộng nữa rồi.

Ông anh Bảo này hình như thiếu muối iodine hay sao ấy nhỉ. Đã có lúc nói năng rành rọt rồi mà bây giờ cứ bám lấy kiểu nói năng ậm ọe, sai chính tả lung tung và luôn chê người khác sai. Vinh ơi, mày khai thật đi, mày với anh giai này có chuyện gì với nhau à mà sao anh ấy bây giờ thù mày thế. Thằng Vinh dù có thế nào đi chăng nữa thì nó vẫn chắc chắn tinh tế hơn một gã bị đuổi đi mà vẫn cứ chường mặt ra đấy mong cho mọi người hiểu được.

Sơn ơi, mày vui duyên mới quên nhiệm vụ rồi à. Sai chính tả thường xuyên và có hệ thông thì nên bị loại ra khỏi đây đi.

Chỉnh sửa lần cuối:
Đọc bài của Hưng mới giật mình, ừ nhỉ, Hà nội mùa này là đầu thu. Hoa sữa đã thơm chưa hả Hưng? Lá sấu đã rụng đầy phố chưa nhỉ?

Bên này thì lại là đầu xuân, cây cối bắt đầu đâm chồi nảy lộc. Hoa đào (ừ, có hoa đào đấy), nở hồng và hoa mai vàng rực. Mỗi lần nhìn thấy nhà ai có cây hoa đào nở, lại bâng khuâng nhớ Tết Hà Nội. Mỗi tội xuân bên này không có cái sự lâm thâm lãng mạn của mưa phùn Hà Nội thôi.

25 tuổi với 35 tuổi cái nỗi "nhớ" nó khác nhau nhiều lắm chú ạ.
Cô không đồng ý với Hưng đoạn này. Cô thấy nỗi nhớ dù nhiều kiểu nhưng đều giống nhau cả, đều xuất phát từ trái tim. Nên có là 25 hay 35 thì nỗi nhớ nào cũng day dứt, cũng không yên ổn được cho đến khi tìm gặp lại được cái nguyên nhân gây ra nỗi nhớ.

Chỉ riêng có cái thằng phải gió, tim nó "nằm ở dưới rốn một gang", nên nỗi nhớ của nó mới phải phanh ngực giúi tường. Mà không phanh ngực được, thì nó cũng vẫn tìm được cách tự giải quyết nỗi nhớ của nó. Cháu lo hộ nó làm gì cho già sớm, cháu ạ.

Ông cháu vừa post bài lên đã có người người bình chọn ngay là bài viết tốt rồi. Chẳng bù cho bà cô già cổ ngẳng răng vàng viết mỏi cả tay mà chưa có ai khen cả, đấy là mang tiếng học chuyên văn từ lớp 4 trường làng đấy nhé. Đúng là hậu sinh khả úy, các bà cô cưỡi chổi làm sao mà chạy theo được.
Kiều nói thế oan cho các bạn quá. Mấy lần Kiều gửi bài lên đều được khen nức nở còn gì. Thôi, cố gắng rỗi rãi gửi thêm mấy bài mới, tớ vào tớ vỗ tay tặng sao đánh giá cao ngay nhé.

Chỉnh sửa lần cuối:
Nói chung perfect men bây giờ phải hay tâm trạng và yếu đuối một tí

ô, lâu lắm rồi mới thấy iem Phương vào đây nhá. Mà câu này của mày rất hay, tao khen thật đấy. Không ấn nút "tán thưởng" chỉ vì mấy câu sau mày "súc phạm" tay Bảo lớn tuổi và "từng chải". Diễn đàn bọn mình dân chủ, đừng gồng mình lên thế, mày.

iem Nở nhá, đào đâu ra chuyện anh phanh ngực giúi tường thế :eek: ? Phanh ngực lúc nào? Giúi ai? :-??

cháu Hưng, đứa nào leo lẻo cái mồm muốn tao thành hồng nhan tri kỉ, hở?
Thì là cháu nói thế đấy. Cháu còn có một khao khát tột bực là được cầm bút vẽ lông mày cho chú nữa cơ. Dưng mà, chú không vòng qua Bangkok đi thì làm sao ước mơ của cháu thành hiện thực được? Chú cứ bơm bơm độn độn đi rồi muốn cháu tụt quần tụt váy gì gì cũng được. Lúc đấy thì biết ngay cháu là hotboy hay les í mà ;)

Nghe lại cho thủng nhá, giai 25 tuổi mà nhớ điên nhớ cuồng, thì đội mưa lao ngay đến đè dúi gái vào tường, chứ ko ru rú an toàn ngồi trong xe mà miên man sến xỉa viết thơ tình, mới chả tản mạn mùa thu, nhá.
25 tuổi của cháu bây giờ, lại cũng khác xa với 25 tuổi của chú ngày xưa, ông chú yêu quý ạ. Mà các em gái bây giờ, cũng có giống các cô xinh đẹp của cháu đâu. Đã bảo, mọi sự so sánh đều tương đối mà chú.

mà tim của giai 35 chưa chắc đã nằm bên ngực trái, có khi nó nằm dưới rốn một gang, nhá.
Hí hí. Tim của chú nằm ở chỗ đặc biệt quá. Thế nó phải thực hiện nhiều chức năng cùng lúc thế thì có quá tải không chú? Mà cháu thắc mắc một tí, thế lúc tim chú động đậy thì cái phần (kiểm duyệt) nó lại không được ngọ nguậy hoặc là ngược lại à :-/ Thế thì khổ thân ông chú quá :D

Ơ, mà như thế khi ông chú từ Bangkok trở về thì lại hát bài "Để quên con tim" à? =))

Cô Nhung ơi, HN đã giữa thu rồi. Sen đã tàn, sấu đã chín và hoa sữa đã thơm nồng nàn rồi. Dưng mà, từ đầu mùa thu đến giờ cháu không được ngửi mùi hoa sữa, vì... cháu toàn di chuyển qua các phố có hoa sữa bằng xe 4 bánh :">

Chỉnh sửa lần cuối:
Nhung đi xa lâu ngày lại bị ấn tượng bởi văn hóa văn nghệ quê nhà nên vẫn gắn Hà Nội với hoa sen, hoa sấu và hoa sữa nhỉ. Mùa thu Hà Nội chỉ có thời tiết hơi se se, có nắng vàng thôi.

Cháu Hưng, hình như từ lâu rồi Hà Nội không còn mùi hoa sữa nữa chứ chả phải tại cháu ngồi xe 4 bánh đâu. Tối nay đi qua phố Lê Hồng Phong, mùi hoa lan, hoa ngâu thơm thế.

Vinh, tao càng ngày càng thấy mày là điển hình của giai ngoài 35 nhé. Luôn mỉm cười độ lượng từ trên cao với các cháu hotboy; lấy cái sự chín chắn và điềm tĩnh để lý giải cho sự già nua của bản thân, hihihi. Các bạn gái khen ngợi cháu Hưng nhiều âu cũng là mong cho cháu càng ngày càng phát huy. Khen cháu nhiều không có nghĩa là ông chú kém đi đâu. Bình tĩnh tí đi, chưa đi Thái mà hơi tí đã loạn xạ lên thế :))

ô, nghe em Phương nhắc, tao giật mình thấy mình vô tình thậm tệ. Thế là ko tốt, cần phải mang nhiều hoa trái, nhiều mưa cho cây đời tốt tươi, nhiều lửa cho nhân sinh ấm áp, nhỉ?

cháu Hưng viết bài hay lắm.

0:)

Cháu Hưng, hình như từ lâu rồi Hà Nội không còn mùi hoa sữa nữa chứ chả phải tại cháu ngồi xe 4 bánh đâu. Tối nay đi qua phố Lê Hồng Phong, mùi hoa lan, hoa ngâu thơm thế.
Vẫn có đấy chứ cô. Cháu thấy các bạn gái, em gái của cháu vẫn lang thang ở đường Nguyễn Du, Bà Triệu, Ngô Quyền... để ngửi mùi hoa sữa rồi về nhà làm thơ tình mùa thu mà :D

Chết cười, cháu cứ hay thắc mắc là tại sao mỗi độ thu về là các bạn gái lại hay nao nao hoài niệm, rồi thì là buồn nhớ miên man. Mà ngay cả các bài hát về mùa thu cũng cấm có bài nào tươi vui nhí nhảnh. Ta thì toàn những Lá đổ muôn chiều, Giọt mưa thu, Thu hát cho người, Mùa thu chết, etc. Đến cả các bạn tây cũng lá rơi lá rụng Autumn Leaves mí cả Les Feuilles Mortes. Đem thắc mắc này đi hỏi một đại ca đã qua cái ngưỡng mid-life crisis rồi thì bác ấy bảo: có thế mà cũng phải hỏi, là vì mùa thu thì thổi kèn đám ma vang xa và to hơn, nên nhân loại nói chung tuyền dở chứng vào thời điểm này =))

Vinh, tao càng ngày càng thấy mày là điển hình của giai ngoài 35 nhé. Luôn mỉm cười độ lượng từ trên cao với các cháu hotboy; lấy cái sự chín chắn và điềm tĩnh để lý giải cho sự già nua của bản thân, hihihi
Ông chú cháu thì nhân từ độ lượng, cơ mà theo cơn cô Phương ạ. Ba ngày béo, bảy ngày gầy. Kiểu như là:
- Yêu em không?
- Anh yêu em (theo kiểu miền núi ngàn mây bay núi rừng Việt Bắc). Nên em mà hỏi thêm câu nữa là anh táng cho vêu mỏ lên đấy =))

Âu cũng là cái sự vật vã của giai 35 tuổi đang tức nước mà không được vỡ bờ. Nên là cứ mỗi khi ông chú khó ở ném đủ thứ gạch đá etc về phía cháu thì thằng cháu chỉ đành đỡ gạt loạn xạ rồi mỉm cười âu yếm thôi :)

Hôm qua ông chú lại còn vào khen cháu viết bài hay làm cháu giật mình thon thót, chả hiểu có phải khoảng lặng giữa 2 cơn bão không :D

Hai chú cháu nhà này, cái dở thì tao không biết, chứ cái hay thì rõ lắm sự giống nhau. Cho nên khen ông cháu thì ông chú cũng có phần đới ông chú ạ. Hai chú cháu nhà mày cứ vờn nhau múa nhau rồi thì đòi tụt nhau đi để chị em chúng tao ngặt nghẽo cho trẻ lâu nhé!

Lại tặng N.

Anh yêu Hà Nội vào lúc 0h. Lúc chuyển giao giữa ngày cũ và ngày mới.

Anh yêu cái không khí thanh tịnh trong ngần của đêm, cái mát mẻ thấm sâu vào tim của gió mỗi độ thu về.

Anh yêu những ngõ phố vắng vẻ, trong đêm lặng lẽ nghe thấy cả nhịp tim mình đang đập. Và anh nhớ anh Trịnh Công Sơn rền rĩ "khi bước chân ta về, đêm khuya nhìn đường phố, thành phố hoang vu như đời mình qua cuộc tình..."

Anh yêu Hà Nội của anh. Và anh yêu được đi với một ai đó (có thể là em), trong đêm Hà Nội lúc 0h.

Nhưng vì em ở xa anh quá, nên anh sẽ dắt chó đi dạo trong đêm Hà Nội lúc 0h. Vẫn nhã như thường, em nhỉ? :D

Và có thể em biết hoặc là em không biết. Hà Nội lúc 0h, những đôi tình nhân tản mát đưa nhau đi tìm nhà nghỉ ;))

Chỉnh sửa lần cuối:
từ 25/09 đến 30/09 ta sẽ bố trí thời gian dắt con Hưng "đi dạo trong đêm Hà Nội lúc 0h. Vẫn nhã như thường, Hưng nhỉ?"

các chúng mày ơi, đợt này thâm hụt thời gian đựoc có 1 tuần thôi, cố a chíu a đú tụ tập ăn hút với chúng mày 1 bữa. Thế chúng mày xem dư lào nhá.

hay em Cáo làm mõ đi? Có gì pm vào hòm thư lớp mình nhá. Tao sẽ vác mặt về HN vào 24/09.

Hai chú cháu nhà này, cái dở thì tao không biết, chứ cái hay thì rõ lắm sự giống nhau. Cho nên khen ông cháu thì ông chú cũng có phần đới ông chú ạ. Hai chú cháu nhà mày cứ vờn nhau múa nhau rồi thì đòi tụt nhau đi để chị em chúng tao ngặt nghẽo cho trẻ lâu nhé!

Các bạn gái khen ngợi cháu Hưng nhiều âu cũng là mong cho cháu càng ngày càng phát huy. Khen cháu nhiều không có nghĩa là ông chú kém đi đâu. Bình tĩnh tí đi, chưa đi Thái mà hơi tí đã loạn xạ lên thế :))

ô! Hoa vịt!
ô! Phương!
buồn cừoi quá thể.
=))

con Hưng ra đây xem ta ghen tị với cháu vì cháu đựoc khen nhiều này!

:D <:p :D

từ 25/09 đến 30/09 ta sẽ bố trí thời gian dắt con Hưng "đi dạo trong đêm Hà Nội lúc 0h. Vẫn nhã như thường, Hưng nhỉ?"

các chúng mày ơi, đợt này thâm hụt thời gian đựoc có 1 tuần thôi, cố a chíu a đú tụ tập ăn hút với chúng mày 1 bữa. Thế chúng mày xem dư lào nhá.

hay em Cáo làm mõ đi? Có gì pm vào hòm thư lớp mình nhá. Tao sẽ vác mặt về HN vào 24/09.

Thằng Vinh này cứ to mồm, nhưng mà tao phát hiện đúng là mày tránh cái Hoa vịt. Có còn gì để mổ xẻ nữa đâu mà phải tránh nó thế? Nó về hẳn hơn 1 tháng, mà mày không có dư được 1 tuần trong tháng đấy, lạ thật! =))

OK về vụ mõ, đi viết thư ngay đây. Cháu Hưng với bạn Hiệp nếu có ý định tham gia đón Chí Phèo làm ơn cho cô/ bạn xin cái địa chỉ E-mail nhé.

Là cháu dắt chú đi chứ nhỉ, ông chú yêu quý. Lý lơi câu hát thuyền quyên có người lòng tựa mạn thuyền miên man. Miên man... Chú cứ yểu điệu thục nữ miệng ngậm nhành phong lan đi nhá, rồi cháu dắt chú đi :D

bác thanh minh: là phải cảnh báo trứoc thế cho 1 số đứa mấy hôm tới đây khỏi giật mình, vừa rút tay ra vừa khóc thét lên vì bất ngờ
Khóc thét thì chắc là không đâu, nhưng mà các cô xinh đẹp sẽ hụt hẫng, rồi thì là trống vắng ghê gớm í. Kiểu như "em đưa tay chạm vào hư không, trái tim em thổn thức" =))

cô Nga,
cháu PM cho cô địa chỉ email của cháu rồi nhá. Mong là đợt này ông chú về cháu không dính mấy vụ công tác xa nhà. Chả mấy khi có dịp diện kiến tân giai nhân, chú Vinh nhờ :D

khà khà, công tác, cứ công tác đi, biết rồi cháu ạ.

đợt ăn hút off này mà xuất hiện thằng Hoàng Lê Vĩnh Hưng nào khẩu khí y chang con Hưng trên 8790 này, thì chẳng phải bảo,ta yểu điệu thục nữ tự choàng xích vào cổ, mồm ngậm ngay nhành phong lan, rồi bò 4 chân cho nó dắt đi nhông nhông, nhá.

cấm treo đầu dê bán thịt dê khác, kiểu như ngày xưa bọn ta cấp 1 nhờ ông xích lô đi họp phụ huynh, nhá.

ông xích lô nào đó mà nghịch dại xớ rớ vào, để tao phát hiện ra là tao xử lý nghiêm khắc luôn, nhá.

hehehe, dịp này chưa chín đâu, tao biết trước cháu sẽ bận mà.

;))

cô Nga,
cháu PM cho cô địa chỉ email của cháu rồi nhá. Mong là đợt này ông chú về cháu không dính mấy vụ công tác xa nhà. Chả mấy khi có dịp diện kiến tân giai nhân, chú Vinh nhờ :D

Bọn cô đang lên lịch, khi nào fix ngày giờ địa điểm sẽ thông báo với cháu. Dự định là 27/9 (thứ 7 tuần sau).

Bạn Hiệp ơi, tới gửi vào đ/c hiephap.... từ 1 cái thư của Hoa vịt, thấy thư trả lại.

đợt ăn hút off này mà xuất hiện thằng Hoàng Lê Vĩnh Hưng nào khẩu khí y chang con Hưng trên 8790 này, thì chẳng phải bảo,ta yểu điệu thục nữ tự choàng xích vào cổ, mồm ngậm ngay nhành phong lan, rồi bò 4 chân cho nó dắt đi nhông nhông, nhá.
Hahaha là tự chú nói ra đấy nhá ông chú yêu quý hồng nhan tri kỷ của cháu. Nhất ngôn xuất tứ mã nan truy :D

Chỉ sợ lúc đấy chú quay đầu lại cũng không thấy bờ đâu :p

Chú cháu đã quyết định ai dắt ai chưa? Hay thôi, để tôi đi kiếm hộ 2 ông anh nào đó dắt 2 chú cháu vẫn nhã như thường. Vinh có mang mèo về không, cho tao mượn dắt đi chơi lúc 0g cho nó nhã như mày, :D

Back
Bên trên