...Tư vấn miễn phí về thi Đại học..

Nguyễn Thu Hà
(thủytinhxanh)

Các em đang bước vào một năm học rất gian nan và vất vả,trong khi đó chị đoán rằng hơn một nửa chưa hiểu rõ thực sự về thi đại học.Năm ngoái chị thấy các anh chị 02-05 xuống box 03-06 tư vấn thi đại học rất tích cực-->cảm động lắm(tuy hơi muộn một tí :D).Vậy nên năm nay quyết tâm đem đầu xuống đây cho các em tra vấn từ sớm,tránh những hiểu lầm đáng tiếc(nhân tiện lấy đây làm chỗ câu bài lun^.^).Vậy các em có gì không biết thì cứ post lên nhé.Chị sẽ cố gắng trả lời.Câu nào chị không trả lời được thì sẽ bắt đứa khác trả lời bằng được thì thôi :p,các em cứ an tâm ;) :x

Mọi người hỏi để tag nhá, trả lời cho dễ, mở hàng này:

#1: Năm nay chị đỗ chưa ạ? ^^

#2: Năm nay đỗ rồi thì phụ huynh cho chị cái j` ạ? ^^

#3: Chị có thích học Đại học hông? ^^

#4 : chị có đề kA 3 môn từ năm 2k --> 2k6 ko post lên đây để em down về nghiên cứu ^^
---------------------------------------
lúc đầu mớ topic tường con Hà Trố lúc sau đọc bài mới bít là chị Hà Ngố ^^
mà khóa 03-06 bi h có còn trong trườn nữa đâu nhỉ
bảo mấy bác ẹt min sửa lại đê:D
để xem 06-09 có em nào hay ko :mrgreen:

Chỉnh sửa lần cuối:
#5: Thi trượt 1 phát thì giải pháp tiếp theo sẽ là j` hả chị? Ăn, chơi, tìm lò luyện học lại, hay học nghề phục vụ cho tương lai <như Mr. Bill Gates í>

#6: Đề thi ĐH năm sau, theo suy nghĩ của chị, liệu sẽ dễ như năm ngoái, hay khó hơn năm nay <chỉ tiêu nào đặt lên trên đầu: Phân loại khá giỏi thực chất, hay phấn đấu dần cho toàn dân vào Đại học hết => Cả n'c ko ai kém tắm, trình độ thấp nữa >

#7: Theo chị, các lớp chuyên TN vs XH trường ta, vì sao những năm gần đây các lớp XH tỉ lệ đỗ ĐH hơn hẳn chuyên TN? Ko lẽ ai cứ thông minh, nhanh trí, hay thể hiện tính lười, sẽ ko thể đạt đc thành công tuyệt đối? Còn ai chăm chỉ, đầu óc ko đc sáng dạ nhanh nhạy = các bạn chuyên TN, thì lại đỗ ĐH phần đông ?

#8: Chị thi trường nào ạ, đó là do ý thích hay do cha mẹ chỉ bảo? Theo chị mình nên tự tin chọn trường mình muốn, hay nghe cha mẹ ? Có 1 thầy giáo Hiệu trưởng ở 1 trường ĐH từng nói 1 câu: "Cha mẹ có thể là vị cứu tinh khai sáng những niềm ước mơ con trẻ, nhưng :| cũng có thể chính họ đã giết chết tương lai sau này của con họ". Chị nghĩ sao về 1 hard problem này?

#9: Năm sau or sau nữa, ngoài Ngoại ngữ, còn môn nào sẽ áp dụng Hình thức thi Trắc nghiệm nữa hả chị ? Việc chấm thi lại môn Ngoại ngữ trắc nghiệm năm nay do trục trặc máy móc liệu có gây ảnh hưởng xấu cho thí sinh ko ? Tụt điểm chẳng hạn :)

Chỉnh sửa lần cuối:
#10: đại học mỹ thì thi thế nào à, lặp lại câu 1,2,3,4,5,6,7,8,9 đối với mỹ :))

Cảm ơn chị Hà vì đã lập 1 topic rất ý nghĩa giúp chúng em :)

#11: Mình sẽ được cộng và được cộng bn điểm với những dk gì ạ? :)

nếu thi khối A thì học ít thôi,bóng đá xem đủ,thi tốt nghiệp xong thì nghỉ hết học thêm đi,trước ngày thi 1 ngày nên đi đâu đó chơi như Hạ Long chẳng hạn,..hehe đảm bảo kô dưới 24 (năm nay 24 là đủ đỗ tất cả các trường hehe:p)

----------

Lương Thùy Trang đã viết:
Cảm ơn chị Hà vì đã lập 1 topic rất ý nghĩa giúp chúng em :)

#11: Mình sẽ được cộng và được cộng bn điểm với những dk gì ạ? :)
chỉ có cộng điểm khu vực,điểm thi HSG và điểm thương binh liệt sĩ hay sao ấy :-?

anh Cộng năm nay dược bao điểm thế :-/

đi Hạ Long 1 ngày trước khi thi mà gặp bão thì cứ gọi là :))

cho em hỏi về cái đăng ký chọn trường :D chẳng hạn như là nguyện vọng ý :D

Tư vấn miễn phí tưởng hỏi về quy chế,hóa ra toàn hỏi về hậu thi đại học :-/

# 12: bản thân anh chị định hướng ngành học ở ĐH ntn trước khi đăng kí ngành thi? theo học lực hay theo bố mẹ?

#5: Thi trượt 1 phát thì giải pháp tiếp theo sẽ là j` hả chị? Ăn, chơi, tìm lò luyện học lại, hay học nghề phục vụ cho tương lai <như Mr. Bill Gates í>
Bill Gates nào học nghề? học Havard đấy chứ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Em tưởng quy chế mỗi năm mỗi khác chứ nhỉ ?
Bạn nào cần tìm đề thi các năm thì vào google mà tìm, tớ mới lấy được cái đề năm nay rồi ! Sáng suốt khi ko học Sinh để thi khối B :D

Bỏ bê kiểu của anh em cũng muốn bỏ bê:)):)):)) Đỗ thừa 1 điểm lại còn nhiều chuyện:))

Câu hỏi: Kinh nghiệm học thi VĂN chị ơi:D

8-} topic đắt hàng hơn mình tưởng.Mấy câu hỏi đầu chắc chị phải cầu viện đến các anh chị đã học triết rùi để trả lời,chứ lý luận chính trị chị còn kém lắm :D,sợ trả lời bị các chú cười :eek:)
@em Hiếu ^_^:em nhớ nhé,cứ gọi thế đi ^^,rùi bít tay cho coi ^^.
Òi,bi h an tâm trả lời

em Vũ:

#1: Năm nay chị đỗ chưa ạ? ^^

#2: Năm nay đỗ rồi thì phụ huynh cho chị cái j` ạ? ^^

#3: Chị có thích học Đại học hông? ^^

#1: Uh,đỗ rồi thì mới xuống dám tư vấn chứ ^^,chưa đỗ xuống tư vấn cho một lũ trượt giống mình à :D.
Có điều chị được 24 điểm thôi,theo như anh Cộng thì là "được có" >___<
#2: À,chị đỗ nhưng không xin cái rì cả,chỉ xin đi chơi cho xả láng thôi :D,vì cũng chả biết xin cái rì.Cái rì cần thì bình thường cũng mua được,còn không cần thì mua làm gì :D
#3: chị thích học đại học vì đi học như đi chơi mà vẫn được bố mẹ nuôi :p.Chứ đợt này chị đang đi làm thêm -_-,mệt lắm T___T

Em Hiếu:

#4 : chị có đề kA 3 môn từ năm 2k --> 2k6 ko post lên đây để em down về nghiên cứu ^^

chú gọi chị là Hà ngố thì chú tự đi mà kiếm đi,^^,chị không có ^^

Em Đức Anh:

#6: Đề thi ĐH năm sau, theo suy nghĩ của chị, liệu sẽ dễ như năm ngoái, hay khó hơn năm nay <chỉ tiêu nào đặt lên trên đầu: Phân loại khá giỏi thực chất, hay phấn đấu dần cho toàn dân vào Đại học hết => Cả n'c ko ai kém tắm, trình độ thấp nữa >

#7: Theo chị, các lớp chuyên TN vs XH trường ta, vì sao những năm gần đây các lớp XH tỉ lệ đỗ ĐH hơn hẳn chuyên TN? Ko lẽ ai cứ thông minh, nhanh trí, hay thể hiện tính lười, sẽ ko thể đạt đc thành công tuyệt đối? Còn ai chăm chỉ, đầu óc ko đc sáng dạ nhanh nhạy = các bạn chuyên TN, thì lại đỗ ĐH phần đông ?

#8: Chị thi trường nào ạ, đó là do ý thích hay do cha mẹ chỉ bảo? Theo chị mình nên tự tin chọn trường mình muốn, hay nghe cha mẹ ? Có 1 thầy giáo Hiệu trưởng ở 1 trường ĐH từng nói 1 câu: "Cha mẹ có thể là vị cứu tinh khai sáng những niềm ước mơ con trẻ, nhưng cũng có thể chính họ đã giết chết tương lai sau này của con họ". Chị nghĩ sao về 1 hard problem này?

#9: Năm sau or sau nữa, ngoài Ngoại ngữ, còn môn nào sẽ áp dụng Hình thức thi Trắc nghiệm nữa hả chị ? Việc chấm thi lại môn Ngoại ngữ trắc nghiệm năm nay do trục trặc máy móc liệu có gây ảnh hưởng xấu cho thí sinh ko ? Tụt điểm chẳng hạn

#5:Lúc chị biết chị 24 điểm tưởng trượt rồi cơ.VÌ có một tin bảo chắc chắn lấy 24.5,còn 24 thừa hẳn 100 chỉ tiêu nên ko hạ--->quyết tâm năm sau vừa làm thêm lấy kinh nghiệm vừa nộp hồ sơ vào cao đẳng học,nếu thi lại được thì tốt,còn nếu ko học cao đẳng xong thêm 2 năm lên lấy = đại học,ngon chán
#6:Về đề thi chị cũng không chắc lắm.Nhưng đề thi năm nay được khen rất nhiều.Theo chị thì bộ sẽ cố gắng ra một đề thi có cấu trúc điểm dễ khó như năm nay.Bản thân chị cũng cảm thấy đề thi năm nay phân loại hs rất tốt.Tuy nhiên,lượng kiến thức ra thì lại ko bao quát,bỏ hẳn một vài thứ kiến thức quan trọng không hề đụng đến.Nếu sửa được điểm này thì có thể nói,đề thi nước mình ra là tạm ổn :)
#7: Khó nói :eek:).Chị thấy khối tự nhiên thi đâu có kém đâu.Còn cẩn thận và chăm chỉ thì là đức tính khối nào cũng cần có.Nếu em làm sai/em không cố gắng thì em sẽ không có gì để chứng minh cho người ta là em giỏi cả.Chị nghĩ là em đang ám chỉ việc đề thi dễ đi để cho bọn không chuyên vượt lên bọn chuyên.Uhm,Việc đề thi chung bây giờ dễ đi là để...ờ...giảm áp lực cho học sinh :D.Chị cũng không bít nữa,nhưng Nói chung là chuyện thi cử này nọ...khó nói lắm :(.Cái đấy ở tầm vĩ mô,nhưng lại do một vài người bình thường quyết định thì sai sót hay không thì cũng là lẽ thường tình.May nhờ rủi chịu."Thi ĐH thì luck cũng là một chỉ số" :D

Phù,mệt wa',tí nữa trả lời típ,chị đi ăn cơm đã ;)

À,em nghĩ thử cái này là thế nào nhé:Một anh hơn chị khoảng chục tuổi,lăn lôn khoảng 7,8 năm trên thương trường,bảo với chị là:"bây giờ,một trường bọn em có khoảng 5,7 đứa thủ khoa 30 điểm,nhưng sau 4,5 năm học đại học mấy đứa đấy chìm đi đâu mất,thay vào là 4,5 bạn thủ khoa tốt nghiệp.Nhưng rồi 5 năm nữa sau khi ra trường,4,5 đứa đấy,chưa chắc còn 2 đứa trụ lại ở phần nổi,cũng chìm đâu lun.Vậy thì là thế nào?

Em Hiếu:

Trích dẫn:

chú gọi chị là Hà ngố thì chú tự đi mà kiếm đi,^^,chị không có ^^
chị Hà xinh xinh à ;;)
chị Hà xinh xinh ơi ;;)
chị có đề kA 3 môn từ năm 2k --> 2k6 ko post lên đây để em down về nghiên cứu :mrgreen:
À,em nghĩ thử cái này là thế nào nhé:Một anh hơn chị khoảng chục tuổi,lăn lôn khoảng 7,8 năm trên thương trường,bảo với chị là:"bây giờ,một trường bọn em có khoảng 5,7 đứa thủ khoa 30 điểm,nhưng sau 4,5 năm học đại học mấy đứa đấy chìm đi đâu mất,thay vào là 4,5 bạn thủ khoa tốt nghiệp.Nhưng rồi 5 năm nữa sau khi ra trường,4,5 đứa đấy,chưa chắc còn 2 đứa trụ lại ở phần nổi,cũng chìm đâu lun.Vậy thì là thế nào?
Tốt nghiệp phổ thông or tốt nghiệp DH :???:

Chỉnh sửa lần cuối:
Chị Hà thi trg j thế hả chị?
Tin đồn 24,5 mà lấy 24 :-/ có fải Ngoại thg k 8-|

Mà chị thi khối j nữa?

Mấy câu nì k thuộc fần tư vấn nên lười đánh số:p

# Làm ơn cho em hỏi, nếu muốn học về CNTT thì nên thi ĐH ở TPHCM hay Hà Nội, có thể nêu ra 1 số đánh giá về CNTT của TPHCM và Hà Nội ko ạ? Thanks.

Nguyễn Hoàng Cộng đã viết:
nếu thi khối A thì học ít thôi,bóng đá xem đủ,thi tốt nghiệp xong thì nghỉ hết học thêm đi,trước ngày thi 1 ngày nên đi đâu đó chơi như Hạ Long chẳng hạn,..hehe đảm bảo kô dưới 24 (năm nay 24 là đủ đỗ :-?
Ông cộng rút kinh nghiệm bản thân đấy ah, thêm vào nữa là cố gắng tham gia MR HAO để đạt giải tài năng là đủ

Back
Bên trên