...Tư vấn miễn phí về thi Đại học..

Phạm Lê Huy đã viết:
Bỏ bê kiểu của anh em cũng muốn bỏ bê:)):)):)) Đỗ thừa 1 điểm lại còn nhiều chuyện:))

Câu hỏi: Kinh nghiệm học thi VĂN chị ơi:D
Kinh nghiệm học văn hả em ? cũng chẳng có j đâu.....
Thứ nhất nếu năm ngoái thi cái j thì em đc phép bỏ qua vì theo quy định của sở thì 2 năm liên tiếp ko ra cùng 1 bài .......

Thứ 2 : học 5 tác gia : HCM , Nguyễn Tuân , Xuân Diệu , Nam Cao , Tố Hữu + các tác pẩm từ sau CMT8 ( tính từ Xuân Diệu cho đến hết lớp 12) .

Nói ra thì thấy là dài nhưng nếu các tác pẩm , bọn em nắm chắc có bao nhiêu ý chính thì đi thi ĐH chắc chắn sẽ ăn điểm . Những câu mà đc 2 điểm thì hs rất dễ ko ăn đc trọn vẹn . Vì thế nên học kết hợp cả sách lẫn vở.......Học từ bây h là hay nhất.....Vì để dồn về sau thì học khổ lém .......Lúc đó nhìn thấy thì ngại ko muốn học nữa đâu

À,em nghĩ thử cái này là thế nào nhé:Một anh hơn chị khoảng chục tuổi,lăn lôn khoảng 7,8 năm trên thương trường,bảo với chị là:"bây giờ,một trường bọn em có khoảng 5,7 đứa thủ khoa 30 điểm,nhưng sau 4,5 năm học đại học mấy đứa đấy chìm đi đâu mất,thay vào là 4,5 bạn thủ khoa tốt nghiệp.Nhưng rồi 5 năm nữa sau khi ra trường,4,5 đứa đấy,chưa chắc còn 2 đứa trụ lại ở phần nổi,cũng chìm đâu lun.Vậy thì là thế nào?
The one who laugh last laugh best, simple. :-"
Chị Hà thi trg j thế hả chị?
Tin đồn 24,5 mà lấy 24 có fải Ngoại thg k
Hà Ngố thi Ngoại Thương, NT điểm sàn 23 còn điểm chuẩn khoa nó là 24 theo nguồn tin mật :-$ (mà thực ra 1/2 dân số thi ĐH VN đã biết :)))
# Làm ơn cho em hỏi, nếu muốn học về CNTT thì nên thi ĐH ở TPHCM hay Hà Nội, có thể nêu ra 1 số đánh giá về CNTT của TPHCM và Hà Nội ko ạ? Thanks.
Thực chất mà nói theo anh đc biết thì học CNTT ở ĐH tương đối đơn giản quá so với yêu cầu ngày nay, chính xác hơn là nặng về lý thuyết quá mà là lý thuyết ở mức basic. IMO học CNTT thì thi ĐH ở đâu cũng được nhưng ngoài ra đi học ở các trung tâm có danh tiếng bên ngoài thêm thì vẫn hơn. Nếu quan tâm về chất lượng thì nói thật cả 2 cùng chả dạy đc cái gì cho mình có ích ngoài việc khởi động và shut down cái PC cả, tự học là chính, còn nếu nói về bằng cấp thì bằng ĐH dùng đc trong nước còn bằng của các trung tâm dùng đc ở nước ngoài :)

Bùi Quang Hiếu đã viết:
chị Hà xinh xinh à ;;)
chị Hà xinh xinh ơi ;;)
chị có đề kA 3 môn từ năm 2k --> 2k6 ko post lên đây để em down về nghiên cứu :mrgreen:

:
NXB giáo dục có bộ tuyển tập đề thi đại học toán lý hóa từ 1997 đến 2006 đấy :D

#13: Chị có thể phân loại hộ em 1 số trường tiêu biểu theo điểm chuẩn tỉ lệ chọi ,.. thành từng nhóm được không ạ??
#14: Mình đỗ điểm sàn nhưng điểm khoa đăng ký không đủ thì vẫn trượt phải không ạ?
#15: Ngoại Thương năm nay tỉ lệ chọi là bao nhiêu hả chị?
#16: Theo chị thì liệu nên học trong SGK là chính hay là nên học thêm cả những phần nâng cao trong các sách tham khảo? Nếu tham khảo thì nên tham khảo sách gì ạ? (e hỏi cho khối A ạ :D)(VD: Đề Lý năm nay mà học trong SGK thì 8-|)
#17: Em thấy có nhiều anh chị về kêu là "Giá mà được thi lại thì đỗ" :| ---> tâm lý ảnh hưởng. Theo chị thì nên chuẩn bị tâm lý ntn ạ??
chị choa e nick Y!M e hỏi cho nó tiện ạ?? :D

#14: Mình đỗ điểm sàn nhưng điểm khoa đăng ký không đủ thì vẫn trượt phải không ạ?
Nếu đã là trường có điểm sàn thì dù ko đủ điểm vào khoa vẫn đỗ vào khoa khác.
#16: Theo chị thì liệu nên học trong SGK là chính hay là nên học thêm cả những phần nâng cao trong các sách tham khảo? Nếu tham khảo thì nên tham khảo sách gì ạ? (e hỏi cho khối A ạ :D)(VD: Đề Lý năm nay mà học trong SGK thì 8-|)
Đề lý năm nay theo anh là học trong SGK được mà :| (chắc ảnh hưởng toán thầy Khánh cái gì cũng SGK đc :)))
Tất nhiên ko thể chỉ học SGK mà nên đọc cả các sách khác nữa. Thực ra sách tham khảo bây giờ bán đầy ngoài chợ như rau xanh mặt bằng chung thì nó cũng sàn sàn như nhau, chỉ cần đừng có chọn vào mấy cái đồ rẻ tiền câu khách (mà tình hình là nhiều thằng chết vẫn ko chừa bị lừa suốt mà vẫn đâm đầu vào ====> trượt mãi) thì sách nào đọc cũng như nhau cả thôi.... thời nay sách ôn thi ĐH bão hóa lâu rồi :)|
#17: Em thấy có nhiều anh chị về kêu là "Giá mà được thi lại thì đỗ" :| ---> tâm lý ảnh hưởng. Theo chị thì nên chuẩn bị tâm lý ntn ạ??
.... :| .... cái này tùy từng người..... tình hình là cả Hà Ngố lẫn anh đều là loại tưng tưng vào phòng thi chả thấy có cái vị gì nên.... :|

ôi bạn ý học lớp Toán bạn ý sợ Toán bạn ý hỏi Toán có khó không thì mình thi cử cái nỗi gì đây :((

#18 : Anh chị giải thích rõ hơn giúp em về cái NV1, NV2 dc kh ạ :). Chuyển sang NV2 thì điểm chuẩn phải cộng trừ thêm tn ạ, .... :D

Môn nào cũng phải có câu V là câu chọn đúng ko??
Thé mình nên làm phần chọn nào trước????
Có phải cứ 1 năm đề dễ rồi 1 năm đề khó luân phiên nhau ko???

Toán khối A khó hơn toán khối D em ạ.........Nhưng dù có khó hơn , khi đi thi , nếu nắm chắc , cẩn thận , em sẽ làm đc 70% ..........Vì đề thi bây h đi theo hướng cơ bản là chính . ..........

Còn nói về NV1 và NV2 cũng dễ lém
NV1 là trường mà e đăng kí thi trong đợt thi ĐH năm tới .
Nv2 dành cho những ai mà ko đủ điểm vào trường theo NV1 thì sẽ đăng kí vào trường # theo NV2 . Thường thi pải sau khi bộ có điểm sàn , các trường mới công bố lấy NV2 . Những lúc nè ai cũng pải cân thận vì mình chỉ có 1 đơn xin vào NV2 thui .........Từ NV1 xuống NV2 pải trừ đi 2 điểm .

VD : em thi BK đc 24 điểm nhưng vẫn trượt . Nhưng khi có trường lấy NV2 , điểm vào là 22 . Em đc 24đ vẫn đỗ .
Nhưng chị khuyên là nên thi trường nào lấy cả CĐ nữa ý . Như ngoại Thương chẳng hạn . em ko đỗ ĐH thì em đc quyền vào CĐ NT........Những vấn đề này sẽ đc giải đáp trong buổi "Tư Vấn ĐH " của trường mình

#18 : Anh chị giải thích rõ hơn giúp em về cái NV1, NV2 dc kh ạ . Chuyển sang NV2 thì điểm chuẩn phải cộng trừ thêm tn ạ, ....

Vào khoảng tháng 4 hay thang 5 gì đấy các em sẽ có phiếu đăng kí thi Đh.Các phiếu này chỉ là đăng kí NV1 thôi.Khi các em đi thi cũng thi theo NV1
Khi trường NV1 công bố điểm và điểm chuẩn xong rùi thì họ sẽ gửi giấy báo về cho các thí sinh đỗ.Các thí sinh bị trượt thì trường sẽ gửi về 1 giấy báo điểm để em xết tuyển NV2.
Em chọn trường NV2 nào thì nộp phiếu này cho trường đó,người ta sẽ xét từ trên xuống dưới cho đến hết chỉ tiêu như NV1.Nếu em vẫn không đỗ thì còn cơ hội cuối cùng là NV3.
Nhưng nói chung là NV2 và NV3 là các trường khá thấp điểm,lấy chỉ tiêu NV1 sợ ko chất lượng nên có NV2 để lấy thí sinh điểm cao.Chứ như ngoại thương năm nay tuyên bố ko lấy NV2

Học đại học có phải học nhiều ko chị,học nhiều thì em ko học đâu,ngại lắm..

Khưu Trí Trung đã viết:
Câu V đúng là câu chọn Câu Chọn ở đây ko pải là chọn dễ hay khó mà chọn giữa đề pân ban và ko pân ban . Trong câu V đó sẽ có 4 câu nhỏ đc chia đều cho pân ban và ko pân ban.......Tức là câu V , e sẽ làm 2 câu nhỏ . Thì trong đó sẽ có cả câu khó lẫn câu dễ.......Chị khuyên là đi thi , ko nên làm vội ,à đọc hết đề đã . Lúc làm thì câu nào cảm thấy ok thì làm trước , khó để lại nhưng làm đến đâu ăn chắc điểm đến đấy đã.......Như thế kq mới cao........

Chọn là mình chỉ làm 1 trong 2 phần thôi em ạ.
Kinh nghiệm chị được thầy Nguyên chỉ cho là lúc cầm đề lên ko cần phải hùng hục làm ngay đâu.Cầm cái bút chì lên,đọc một lượt.Đánh dấu vào những cái dễ quá,làm được ngay.Mấy cái thấy khó khó một chút thì ngồi vạch trước cái hướng giải ra,tính nhanh ra nháp xem đc ko.Có thể bỏ ra 15-20 phút làm cái này cũng được.Mình thừa thời gian làm mà.Lúc mới vào thi đầu óc em còn tỉnh táo,sáng suốt,nghĩ bài khó cũng nhanh hơn.bài nào mà vạch sơ qua vẫn chưa thấy cách giải thì bỏ đấy.Sau khi làm xong tất cả,kiểm tra lại cẩn thận chắc chắn rồi thì mới bắt tay vào làm.Mà câu khó đến thế chắc chỉ có 1 thôi...

----------

Em hỏi câu này thì chị bó tay :eek:).chị vừa mới thi xong,còn chưa một ngày thực sự là sinh viên,khó hay dễ còn nằm ở thì tương lai em ạ :D

Toán có khó lắm ko ạ???
Em sợ nhất là toán

Câu bài vớ vẩn :)]

#13: Chị có thể phân loại hộ em 1 số trường tiêu biểu theo điểm chuẩn tỉ lệ chọi ,.. thành từng nhóm được không ạ??
#15: Ngoại Thương năm nay tỉ lệ chọi là bao nhiêu hả chị?
#16: Theo chị thì liệu nên học trong SGK là chính hay là nên học thêm cả những phần nâng cao trong các sách tham khảo? Nếu tham khảo thì nên tham khảo sách gì ạ? (e hỏi cho khối A ạ )(VD: Đề Lý năm nay mà học trong SGK thì )
#17: Em thấy có nhiều anh chị về kêu là "Giá mà được thi lại thì đỗ" ---> tâm lý ảnh hưởng. Theo chị thì nên chuẩn bị tâm lý ntn ạ??
chị choa e nick Y!M e hỏi cho nó tiện ạ??

#13:Nếu tính theo điểm chuẩn thì có một số trường luôn thuộc tốp cao,là đích nhắm của dân trường mình như Ngoại thương,kinh tế,khoa quản trị kinh doanh của thương mại...(dành cho dân máu me kinh doanh),Bách khoa,Học viện kĩ thuật quân sự,Công nghệ(mới gần đây điểm cũng cao),khoa cầu đường Pháp của giao thông vận tải,...(dân kĩ thuật),học viện quan hệ quốc tế,một vài khoa của Đh ngoại ngữ (cả quốc gia và thanh xuân) như Anh-anh,Anh-Nhật...(dânn khối D),còn Y với Dược thì khỏi bàn gòi,kiến trúc,xây dựng ngành vẽ vì là năng khiêu nên khó nói,tùy tài năng từng người...chắc thế :D
Năm nay chị thấy học viện Bưu chính-viễn thông với học viện ngân hàng cũng ngoi lên cao phết.
Nói chung sắp xếp chỉ là tương đối thôi em ạ.Mỗi năm lại có nhiều biến động bất ngờ.Em cứ theo dõi điểm chuẩn mấy năm gần đây thì biết.
#14:Có những trường như Ngoại thương kinh tế...nếu em trượt khoa này mà đủ điểm thì sẽ được xếp vào khoa khác,nhưng không phải tất cả các trường đếu như thế đâu em ạ.Muốn biết rõ thì em phải gọi điện đến trường người ta mà hỏi,chứ chị thì cũng chỉ biết 2 trường mình quan tâm thôi.
#15:Nói chung không nên xét theo tỉ lệ chọi em ạ :)),vì chẳng nói được gì hết .như Ngoại thương năm vừa rồi 1 choi 1.5,BK hình như còn thấp hơn.thế mà điểm chuẩn vẫn cao vất vưởng 8-}.trong khi mấy cái trường CD chết tiệt nào toàn những 1 choi mười mấy,pó tay.Cái chính là chất lượng hs thi vào em ạ
#16:Học chắc SGK em sẽ được tầm 8.5->9.5iểm tùy từng môn.Nếu em muốn kiếm nốt 1 điểm còn lại thì buộc phải học nâng cao.Nhưng chị nói thật là chị bỏ hẳn không học nâng cao đấy.học SGK cho chắc đã.Phần kia nếu học hết thì rất mất thời gian.Còn nếu chỉ học được 1 phần mà người ta ra lệch thì cũng bằng thừa.Lúc cuối chị có học một ít về bất đẳng thức nhưng cuối cùng chả có :(,mất thời gian,loạn óc.
Mà 9 điểm mỗi môn thì hầu như em đỗ chắc vào bất cứ trường nào gòi.Chỉ có điều ko thủ khoa được thôi :)
#17:Tâm lý là rất quan trọng.Mấy đứa bạn chị thi khối D chính,về kêu loạn lên là làm bài khối A tốt hơn bài khối D -_-.
Để chuẩn bị tâm lý tốt thì trước nhất em nên chọn trường đúng thực lực của mình,hoặc là trường mình thực sự mong muốn bước vào.Sau đó thì cố gắng hết sức,không thay đổi nguyện vọng nữa.Việc thay đổi nguyện vọng trước ngày thi tưởng nhỏ nhặt nhưng ảnh hưởng tâm lý rất nhiều,nhất là những trường hợp bỗng nhiên đi thi trường cao hơn một chút.Sau đấy thì là ăn ngủ nghỉ học hành điều độ.giai đoạn cuối nên thoải mái,làm những thứ dễ hơn lúc học một chút,chủ yếu là để ôn thôi,đừng làm giảm tự tin của mình.Mấy ngày trước khi thi thì cứ chơi thoải mái,nhưng nhẹ nhàng thôi,đừng để bị mệt.Lúc nào bị stress thì nên ăn nhiều vào,đường hoặc những thứ ngọt ngọt có tác dụng rất tốt trong việc giảm stress.ngủ đủ một ngày 8 tiếng(trước khi thi chi ngủ còn nhiều hơn bây giờ >__<)

Chỉnh sửa lần cuối:
Trong 3 môn Toán lý hóa có phải toán là ko bao h có lý thuyết, lý thì có 1-2 câu còn hóa thì hầu như bài nào cũng đụng lý thuyết đúng ko ạ ???:D

Cái này anh trả lời đc

1 ông bạn anh kêu "vào đại học thì nên học thêm vẽ để còn........ vẽ trong mấy tiết học nhàm chán

Còn chị anh thì học đại học lại lao đầu vào học trâu học bò (ko hẳn, nhưng nói chung là chăm hơn cấp 3 :) )

Nói chung là thế này: lên ĐH học vô cùng thoải mái, ở ý thức mình là chính. Nếu chỉ cần 1 cái bằng tốt nghiệp loại tb thì có thể nói là 1 tháng lên lớp tầm 5 buổi là đủ (yêu cầu là học sinh phải tham dự 1/2 số tiết của môn thi thì mới đc thi nhưng theo kinh nghiệm của các tiền bối thì 1 lớp 20 đứa có thể điểm danh hộ 60 đứa đc 8-}) còn nếu muốn có bằng giỏi hoặc khá thì học khá là khổ.

Trong 3 môn Toán lý hóa có phải toán là ko bao h có lý thuyết, lý thì có 1-2 câu còn hóa thì hầu như bài nào cũng đụng lý thuyết đúng ko ạ ???

Chính xác,toán không có lý thuyết.Còn lý có một ít (lý thuyết lý năm nay dễ ẹt,phí công học -_-).Hóa thì lý thuyết không phải là mấy cái định nghĩa định nghiếc như lý mà là bài tập dựa vào lý thuyết.Kiểu như viết phương trình hóa học,nhận biết chất hay điều chế gì đó...Còn bài tập hóa khoảng 4 điểm là bài tập tính toán

@em Mai:chị thi thêm khối D và khối S nữa.Nếu không bị liệt văn thì chắc cũng không đến nỗi nào ^^

@em Hiếu:Đại học ý

Chỉnh sửa lần cuối:
Khưu Trí Trung đã viết:
Trong 3 môn Toán lý hóa có phải toán là ko bao h có lý thuyết, lý thì có 1-2 câu còn hóa thì hầu như bài nào cũng đụng lý thuyết đúng ko ạ ???:D

Thực sự nghĩ kĩ ý thì em mới thấy rằng tất cả các môn đều pải học lý thuyết rùi mới làm đc bài tập ........Toán , Lý < hóa cũng vậy . Chỉ có điều Toán ko bao h có chuyện viết 1 định nghĩ ra thui.......Còn Lý chắc chắn là có rùi....nên kiểu j cũng pải học hết lý thuyết của SGklý 12.......để ăn đc 1 điểm trong thi ĐH......

Còn môn Hóa cũng có năm hỏi thế nào là anlin ...v..v.. Nhưng hầu hết thì toàn ẩn dưới dáng bài nhận bít , hay viết phương trình........Dù sao học Lý cũng khổ nhất trong 3 môn thi khối A

Chỉnh sửa lần cuối:
Hic, em lại tự tin với môn Lý nhất và sợ Toán nhất :((
Ko biết học toán ở lớp có đủ ko nữa??????

Em tưởng quy chế mỗi năm mỗi khác chứ nhỉ ?

Cũng từa tựa như nhau thôi em ạ :)|

# 12: bản thân anh chị định hướng ngành học ở ĐH ntn trước khi đăng kí ngành thi? theo học lực hay theo bố mẹ?

Theo ý thích.Nếu không thích thì không làm được việc cho ra hồn đâu em ạ.Dĩ nhiên là phải tham khảo ý kiến bố mạ rồi,để bố mẹ phân tích cho thực tế từng ngành.Sau đấy nếu vẫn thích tức là mình chấp nhận được những khó khăn của ngành đấy,và vẫn quyết tâm đi theo thì cứ đăng kí thôi,phân vân gì nữa.Học lực không quan trọng vì thực tế bây giờ cùng một chuyên ngành có rất nhiều đại học cùng đào tạo.Nếu không vào được trường cao thì vào trường thấp.Lo gì.

#11: Mình sẽ được cộng và được cộng bn điểm với những dk gì ạ?

*Cộng điểm theo khu vực:khu vực là xét theo trường em học.Như KV3 là thành phố-ko cộng,KV2 là thị trấn ,thị xã cộng nửa điểm,Kv2-NT:là quê hình như cộng 1 điểm.Cộng nhiều nhất là KV1:miền núi.
*cộng điểm chế độ chính sách:con thương binh,liệt sĩ,...
*cộng giải quốc gia:KK 0.5,3:1,nhì:1.5,nhất:2

Mấy cái này trong quyển"những điều cần biết" sẽ ghi rõ đấy

Chỉnh sửa lần cuối:
có bé nào thi Ngân Hàng vào đây anh chăn dắt nào :))
mà làm cái này sớm quá, mie toàn đứa lon ton vào trường mới mà ti toe đòi tư vấn cái gì không biết đc. Mấy ông bà 0205 là vào ruì, học rùi, trải nghiệm rùi mới tư vấn chứ [-(

----------

Anh sợ Hóa nhất :p Cuối cùng 7.5 :D sướng thế :))
Toán lớp 12 dễ hơn các năm trước nhiều em ạ, thực sự thường các bài dạng khó nằm trong chương trình 11 và 10 chứ không phải 12 :|

Back
Bên trên