...Tư vấn miễn phí về thi Đại học..

Ông Bạch là ông nào vậy :))
Dù nói thế nào thì mang cái mác Ngoại Thương cũng vẫn đủ oai mà :))

đúng thật là nghe sinh viên NGoại Thương oai hơn hẳn các trường khác. Nhưng sau nè ra đi làm , nhà tuyển dụng có yêu cầu anh học trường j đâu mà chỉ quan tâm đến ngành anh học + năng lực + trình độ tiếng Anh . Dù có học Ngoại Thương mà ko có năng lực thì cũng ko bằng người học ĐH ko có tiếng nhưng lại có năng lực

Ví dụ điển hình là bà chị họ của chị.......Tốt nghiệp khoa kế toán của Thương Mại so với NT thì một trời . Đi làm cho Nhật đc 4tr / tháng....vừa tìm đc chỗ lương cao hơn , xin thui việc . Giới thiệu cho đứa bạn học NT vào làm. Làm đc hơn 3 tháng thì bị đuổi việc

Qua việc trên chị thấy h bằng cấp ko còn quan trọng nữa rùi . Mà mình nên nhìn vào thực tế . Học j để sau dễ xin việc hơn là học mà sau cái bằng đấy lại để ko .....phí mất 4 năm ăn học..... Ở NT , chị thấy có Khoa Anh- Nhật hay Tài Chính ngân hàng ra dễ xin việc hơn khoa Quản Trị Kinh Doanh học rõ nhiều nhưng thực ra lại chẳng chuyên sâu về 1 cái j hết...

Thế ava anh Bình và Anh Đức là ai thế ạ :D Tay ba ròi :D:p:p
Em hỏi với ! Nói thế chứ đk để được khá là ji` ạ ? Điểm liệt là mấy a ? Và, để trên điểm ấy thì cứ man mác ạ :D Giám thị thương người đâu phải dễ gặp hử anh ! Ko khéo bài của mình được các ông bà ý đem ra là chuyện cười phòng chấm thi á ! Bịa thì cũng phải có khiếu chứ, em văn yếu, thêm 2 môn bịa cái chết liền kia thì sống chết mặc bay ròi !

Phạm Đinh Thắng đã viết:
quay dễ hay khó thì cũng đừng quay
bây giờ bỏ điểm thưởng rồi, tốt nghiệp giỏi không phải là đích ngắm nữa. Chỉ cần đỗ để được thi ĐH thôi, mà đỗ thì nói thật chả cần biết dek gì cứ vào phòng thi viết lăng nhăng khoảng 1 tờ giấy là thể nào giám khảo cũng thương tình công viết cho qua điểm liệt....

Tóm lại, lời tư vấn đầu tiên là: đừng liều cho những cái không cần thiết

Nhưng mà thử hỏi cả phòng quay, ah mà ko, chép :)) Thì có nên chép hay ko :))
Cái gì cũng tùy hoàn cảnh, tùy thời điểm thôi :)
Chính vì thi TN ko quan trọng :)) nên thấy có mấy ai học đâu :| Nhưng mà điểm thì 8-| Vẫn cao ầm ầm :))

Bạn Thắng không dùng chút tài liệu nào trong kì thi TN :eek:

Nói thế chứ đk để được khá là ji` ạ ? Điểm liệt là mấy a ? Và, để trên điểm ấy thì cứ man mác ạ Giám thị thương người đâu phải dễ gặp hử anh ! Ko khéo bài của mình được các ông bà ý đem ra là chuyện cười phòng chấm thi á ! Bịa thì cũng phải có khiếu chứ, em văn yếu, thêm 2 môn bịa cái chết liền kia thì sống chết mặc bay ròi !

để tốt nghiệp khá : tổng điểm từ 42 trở lên (_tức trung bình phải đc từ 7 đ/ môn) không môn nào dưới 6
liệt à , khó được lắm - 0 cơ
Văn thì đều là do số trời nói chung là học đến đâu ba hoa đến đấy đừng để bị đem lên báo bài văn lạ thì không biết sống chết sao . Nói chung là được thấp nhất là 5
Địa : có Atlas rồi , nhiều thời gian thì học cho vui hiểu thêm về quê ta
Sử : ôi kinh nghiệm năm nay là đừng có mà tin vào tủ tiếc gì , tốt nhất cứ học hết phần thế giới để khỏi lo bị 0 đ vì Sử thì ngồi vào phòng thi mới thấy muốn bịa cũng khó ra phết còn muốn tốt nghiệp loại giỏi thì học hết phần trọng tâm mà thầy dặn ý (chả hiểu để làm gì nhưng thi xong mới thấy chúng nó vẫn cứ muốn TN lại giỏi )
Sinh : chắc là phải cố mà làm được bài tập hay là lấy được cái VD nhưng suy cho cùng các em mà thi Sinh thì chắc phải học thôi - cẩn thận đấy dễ năm nay thi Sinh lắm vì xì căng đan môn Sử qua rồi chả nhẽ 4 5 năm liền thi Sử

Và thứ nữa cô giám thị trông phòng chị thi Sử dặn là : Đi thi dù học hay không học vẫn phải mang tài liệu giấu đi - mà đừng có đem tài liệu vào nhà VS rồi vứt đấy người ta biết đấy ko đỡ đc đâu
Với cả, chẳng may xấu số nhìn cái đề ko có đc chữ nào để viết ngay đầu h cũng đừng vội quay mà chưa thăm dò đc giám thị = có bị bắt phải nhiệt tình van xin (cái này là do cô chủ nhiệm dặn trước khi thi . bọn chị không dùng đến ko biết các em có cần không hay tự biết rồi :mrgreen: )

ngoại thương liệu có khó vào ko hả chị?
Thấy trường đấy lấy điểm cao chót vót so với rất nhiều trường khác.
Bạn em có me làm trong đấy bảo sinh viên ngoại thương ra trường thất nghiệp nhiều lắm.
Nhưng em có mục tiêu thi vào đấy rồi
Em định nếu đỗ nt thì sẽ bắt đầu tập dịch lấy kinh nghiệm. Biết đâu lại kiếm kha khá:D bố em quen nhiều mối dịch mà. Ra trường sẽ cố xin vào công ty kiểm toán nước ngoài. Tương lai ở VN thật ảm đạm. Muốn ra nước ngoài mà ko có đk :((
Khoa anh- nhật là khoa gì+ học gì+ chuyên ngành gì? nghe có vẻ hay hay.

Năm nay Ngoại thương cũng không cao lắm mà em :) So với các khoa chủ chốt của Kinh Tế và Ngân Hàng thì nó cũng chỉ tương đương hoặc kém hơn
Với cả Ngoại Thương khối D1 điểm cũng không cao đâu, nếu em học A1 lo gì Anh nữa nhỉ, thế thì thi khối D Ngoại Thương chắc chắn ăn mà

Hihi, em khâm phục chị Hà lắm nhé, vừa học giỏi, vừa thi đủ các loại Miss, chị cố lên nhé ^^ em thấy chị trong top 17 người đẹp rùi đấy ;) :x :* Nhớ chị ^^hơ, vấn đề của em là nên học thêm môn Văn ở đâu ạ :(

chị Hà có kinh nghiệm học thi khối A ko ạ ?

học kiểu gì để 26,5 vô NT ko thành vấn đề ý ạ 8-} ??

Hơ :-s 26,5 ah :-? Thấy có mấy đứa thi xong biết kết quả bảo là:
đứa 24đ: Học 2 tuần 24đ, đủ đỗ NT
đứa 26,75: học từ tháng 4 :|
Ko biết có nên tin hay ko :)
Còn thì thực ra, để điểm cao cần cẩn thận là chính
Bài ko khó quá đâu (dù năm nay bảo đề khó hơn nhưng mà cũng chả đáng kể mấy :| )
hehe, kinh nghiệm của chị ko có mấy :p Tại cũng ko đc đến 26,5 khối A :(
Nhưng mà khi đi thi thì tâm lí cũng là yếu tố quyết định :)

Chỉnh sửa lần cuối:
nhưng chị An chị ý được 26,5 khối B các em ạ :p , hình như kinh nghiệm của chị ý là học Sinh như trâu từ lớp 11

Chỉnh sửa lần cuối:
Nghe 2 bạn của bạn An thì vô đối quá mức :eek: [-(
Nhưng đúng là lớp 12 học nhẹ nhàng thật :D Anh thấy nặng nhất là hè lớp 11 lên 12, học hè chịu khó tí vào năm chơi thoải mái :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Hoàng Ngọc An đã viết:
Hơ :-s 26,5 ah :-? Thấy có mấy đứa thi xong biết kết quả bảo là:
đứa 24đ: Học 2 tuần 24đ, đủ đỗ NT
cái nè tớ có thế nhận định đúng........Na học như trâu 2 tuần trước khi thi khối A ......Nói đi cũng pải nói lại , trước đó cũng pải nắm chắc cơ bản rùi.......
@ TuTi : học Văn hả em ? Dân Ams thấy hay đi học Thầy Túc dạy ở chỗ Đội Cấn hay Thầy Cát dạy ở Đào Tấn .......

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên