Tình yêu và Tuổi tác !!! ^^

Nguyễn Phương Liên
(kanichan91)

Em biết em còn quá nhỏ để nói ra điều đó . Bạn bè từng nói tình cảm em dành cho anh ấy giống như 1 sự ngộ nhận . Có thể tình cảm đó chưa đủ để gọi là tình yêu .... và trong mắt anh ấy đơn giản em vẫn chỉ là " trẻ con" . Nhưng em luôn cảm thấy thật vui khi anh ấy cười với em , luôn hạnh phúc khi ở bên anh ấy......Anh ấy ko giống như những người anh khác, luôn quan tâm đến em 1 cách thật đặc biệt.Ở bên anh ấy ,dù cho đó là lúc em buồn và muốn khóc nhất thì em vẫn có thể cười thật tươi.....................KHoảng cách 7 tuổi có lẽ ko phải là quá lớn nhưng liệu em có nên..........................Bởi có thể em sẽ phải mất đi người anh mà em yêu quý nhất !!!

Liên ạ, theo chị nghĩ thì tình cảm của em bây giờ chỉ là tình cảm học trò bồng bột, ko chỉ riêng em mà rất n` bạn gái có cảm giác đó, chị cũng như em thôi, có điều mình nên xác định đc đó ko fải tình yêu và ko nên đi quá 1 giới hạn nào. Nhất là khoảng cách 7t...cũng là 1 vde, bởi vì đa phần những ng` lớn hơn mình n` tuổi như vậy sẽ tạo cho mình cảm giác đc che chở (chứ ko như n~ cậu bạn = tuổi, nghịch ngợm + trêu trọc).
Tình yêu thì ko đơn giản như thế, có cảm tình thì có thể có với n` ng`, chỉ là vde trong n~ thời điểm khác nhau, có thể là 1 thời gian nữa lại có tình cảm với ng` khác...Nhưng dù là thế nào, thì cái quan trọng nhất em cần có là ý thức, ý thức đc mình đang làm j`, chị ko cấm em "yêu" nhưng hãy giữ cho "tình yêu" của em trong sáng, để sau này khi ra trường, khi đã trưởng thành, em sẽ có những kỉ niệm đẹp về thầy cô, mái trg` và một ng` bạn đặc biệt ^^ ,nhất là đừng để ảnh hưởng đến nhiệm vụ học tập is number one;)
Hi vọng em có thể giữ đc tình yêu đẹp đó đến khi em trưởng thành (vì đa phần các mối tình học trò tan vỡ nhanh lắm:D)

cảm ơn chị rất nhiều......có lẽ em nên suy nghĩ lại............nhưng có điều em rất sợ mỗi lần gặp anh ấy em sẽ ko ngăn được tình cảm của minh.........tât nhiên là em sẽ ko làm gì thái quá nhưng thật sự em sợ anh ấy nhận ra và sẽ...ko dám ở cạnh em nữa

Trẻ con thì rồi cũng sẽ lớn mà :D
Nói vậy thôi, có lần anh iu một cô thua hơn 10T, cung không thấy hợp :D

Tình yêu ko có biên giới . Người ta vẫn thường tự nhủ như thế vậy sao mà vẫn có những cái nhìn đầy tò mò thiếu thiện cảm khi thấy 1 đôi nào đấy mà chênh lệch về tuổi tác là điều nhìn thấy được 8-|
Yêu người hơn tuổi hay kém tuổi ko quan trọng bằng việc có yêu thật ko , tình yêu của bản thân mình có đủ mạnh để duy trì cảm xúc thương yêu với người đấy hay ko mà thôi 8-|
Đã được bao nhiêu người ......8-|

cả bà nội và bà ngoại tớ đều kém ông 7 tuổi ^^!!!
có 1 tập truyện tranh, nhân vật chính nói rằng : yêu thương thì đâu cứ trẻ con hay người lớn...^^!!!!
nhưng có lẽ ở tuổi bây h của mình thì những người hơn khoảng 5 tuổi trở lên thì mình còn bé lắm ^^!!!!! có thể sau này bạn nhìn lại bây h và thấy bây h thật trẻ con vì tình cảm này :D!!! con người lớn hơn, trưởng thành hơn thì nhận thức về TY cũng thay đổi ...
chúc bạn may mắn và hạnh phúc ^.<!!!

em Thảo nói cũng có ý đúng

Nhưng cũng có thể trước đây khác bây h em ạ :)

cũng có thể trẻ con bây h nhưng đừng nên tiếc về những tình cảm mình đã dành cho 1 ai đó vì đó là những tình cảm thực sự xuất phát từ trái tim mình :)

Well, tại sao mọi người lại chỉ dừng lại ở cái mốc số 7 để nói về sự chênh lệch uổi tác trong tình yêu thế nhỉ? Có phải quá phiến diện không ? Chủ đề của topic là tình yêu và tuổi tác nói chung cơ mà ? Thế nên mọi người đã bao giờ để suy nghĩ của mình đi quá con số 7 đó không ? Nhỡ đó có thể là 10 năm hoặc hơn thế nữa thì sao ? Khi đó tình yêu sẽ trở nên như thế nào hay thậm chí còn chả tồn tại tình yêu ? Bạn sẽ làm gì trong trường hợp đó ....... :-? Hãy mở rộng trí tưởng tượng ra thêm một tí chứ nhỉ :D Nhỡ đâu lại thú vị thì sao ;;)

Đấy là về khoản " khái quát hóa " topic, còn nếu đi vào cụ thể thì nói riêng với em Liên là : Chị thấy khoảng cách 7 tuổi vẫn là một " đích đến" cũng không hẳn đến nỗi quá xa vời và không thể đạt tới. 7 xem ra còn nằm trong "tầm kiểm soát" được. Em cứ việc sống và yêu bằng cả trái tim mình. Chả nhẽ lại chịu để con số 7 rõ ràng là bé hơn kìm hãm trái tim cháy bỏng của một cô bé 15 tuổi :D Anyway, hãy coi topic này là nơi em có thể chia sẻ những tâm sự của bản thân khi trải qua mối quan hệ này. Mọi ngưồi qua đó có thể cho những lời khuyên hoặc tăng cưồng thêm kinh nghiệm về tình yêu vốn chả bao giờ là đủ. Tình yêu vốn bản thân nó chả cẫn điều gì khác ngoài hai trải tim cùng chung một nhịp đập. :x

nhưng em thực sự ko biết phải làm gì hay thậm chí chưa xác định được tình cảm của mình bởi trước đây em chưa từng có tình cảm đặc biệt với 1 người nào khác..........nói đơn giản hơn thì em chưa biết tình yêu thật sự là gì???
@ all: cám ơn mọi người rất nhìu !!! nhờ mọi người mà hình như em đã tự tin hơn 1 chút rùi , có thể bây giờ em chưa biết phải làm gì nhưng trước tiên hôm nay nếu gặp anh ấy em sẽ cười thật tươi và chào lại anh ấy.Chúc mọi người 1 năm mới vui vẻ và hạnh phúc :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Ông chị hơn bà chị 13, bố chị hơn mẹ chị 12 , nếu xét về độ tuổi để yêu nhau thì ko bao h cần xét cả ..Chỉ là yêu nhau khi đang ở độ tuổi nào thui:D

Em ko nghĩ là nên lấy toàn ví dụ bố mẹ ông bà ra bởi vì họ cũng cách ta đến 1,2 thế hệ .
Có thể gây sự thay đổi trong suy nghĩ và quan niệm .
Nhưng em thì vẫn cho rằng chênh lệch tuổi tác ko quan trọng bằng việc có yêu thật ko 8-|

Nhưng tuổi tác cũng đóng vai trò quan trọng trong việc yêu thật hay ko mà e :D. Chính vì thế mà người ta (báo chí, người lớn ) hay khuyên là ko nên yêu khi còn đi học 1 phần cũng do đã nghiên cứu tâm lí của từng độ tuổi rùi ^^

em thấy chị Thảo nói đúng đấy...mỗi ng` một quan niệm, nhưng theo em thì tốt nhất hãy biết đi đúng luk và dừng đúng luk ! :D

Mình thì đương nhiên thấy là yêu nhau mà cách đến hơn chục tuổi như thế thì chả hiểu sẽ như thế nào nữa 8-} Yêu nhau thì có nghĩa là hai tâm hồn, hai trái tim phải đồng điệu. Thế nên generation gap lúc đó sẽ là một trở ngại quá lớn, dường như không thể dung hòa được mặc dù cả hai phía có cố gắng hạn chế tới mức tối đa. Kiểu như trẻ con "đòi" sinh hoạt hưu trí với các cụ già, còn các cụ cũng "đua" ăn hoa quả dầm với các cháu :D Nhiều tình huống dở khóc dở cười kiểu đó lắm. Khổ nỗi là chả ai có thể thay đổi bản thân mình quá nhiều được hay nói cách khác là hi sinh toàn bộ thế giới riêng của mỗi cá nhân cho nửa còn lại. Thực quá gian nan. Ở topic này mà có bạn nào theo đuổi được tình yêu đó, coi như là theo gương " ông bà " :p , thì công nhân giỏi thật đấy. Em Liên nếu còn đang tiếp tục được thì thỉnh thoảng ên chia sẻ kinh nghiệm với bà con nhé ;)

uhm
Sáng nay đi ăn trưa với con bạn thân hồi cấp 2 mới nhớ ra topic này.
Lý do đi ăn rất đơn giản , nghe nó than vãn về hoàn cảnh :" tình không có , tiền không có " của nó @@.
Mà nó cũng có phải là kém hot gì đâu@@, con bé cao ráo sáng láng rạng ngời mà bị ế vì lý do đơn giản : " mẫu người của tao là phải hơn tao ít nhất từ 5-10 tuổi @@ " zzz.
Và nó vẫn đang chờ cái người hơn nó 5-10 tuổi có tiền ,có tài ,có tình đấy@@
Nhiều đứa cũng kết con bạn của em nhưng nó bảo : " không phải mẫu người hơn 5-10 tuổi của tao zzz" chả biết nói với nó thế nào luôn :))

Nói chung tuổi tác không thành vấn đề, đừng để nó ảnh hưởng quá vào quyết định của mình là được.HIx thực sự xung quanh tớ có vài ví dụ điển hình , như con bạn kia hồi trước cũng yêu 1 anh hơn nó 7-8 tuổi gì đó đến khi phát hiện anh kia có vợ con ở quê hix hix.Ngồi nghe nó khóc đúng 3 tiếng đồng hồ + sweet talk của mình mới làm nó thôi zzz.Nhưng nó vẫn đang đi tìm cái anh hơn 5--> 10 tuổi của nó.^^.

Lại còn thêm ông anh ruột ở kiev , năm ngoái cũng yêu lăng nhăng 1 bé còn ít hơn tuổi mình@@.(ông anh hơn tớ 7 tuổi @@ )...z
Nhưng hình như cũng thôi rồi ...

Dù sao tuổi tác không thành vấn đề, suy nghĩ khác nhau cũng có cái hại và cái lợi riêng của nó.

Chúc may mắn.

chà!chà!trong tình yêu tuổi tác thì ko phải vấn đề nhưng tuổi tác đôi khi vẫn là rào cản của tinh yêu ??? đôi lúc em ko hiu nổi ......................nhưng có 1 điều nếu người ta thíc mình ( đấy là chỉ ví dụ thui nhá ;) ) thì người ta cũng ko dám bước tới bởi vấn đề là người xung quanh sẽ nghĩ thía nào ??? đâu phải ai cũng chấp nhận được điều đó....................

Các em đừng lấy số liệu là bố hơn mẹ 7 tuổi hay ông hơn bà 7 tuổi để so sánh ở đây vì ông em lấy bà em hay mẹ em lấy bố em đều vào lúc cả 2 đã trường thành rồi.
22 tuổi yêu 29 thì khác hoàn toàn so với 15 yêu 22. Đơn giản vì ở độ tuổi ngoài 20, khoảng cách về nhận thức sẽ được thu hẹp lại so với ở tuổi dưới 18, 20. Lúc các anh ấy 22, các anh ấy cũng không xác định sẽ lập gia đình hay là yêu nghiêm chỉnh bằng lúc các anh ấy 25-30 tuổi. Nói thế này có khi ngay bây giờ các em chưa hiểu được, nhưng chị cứ nhắc thế. Em Liên nên quên cái anh hơn 7 tuổi đấy đi :D cảm giác nể phục, kính trọng, thấy hay ho, tò mò với những người hơn mình nhiều tuổi thế là rất bình thường, nhưng các em cũng phải chủ động, lí trí hơn, cố gắng không nhìn các anh ý bằng một con mắt ngước nhìn quá cao, hoặc tự thu nhỏ bản thân mình "Mình còn trẻ con quá so với anh ý..." nọ kia. Ai cũng có một thời trẻ con, không trẻ con thì sao lớn được. Em có thể so sánh anh ấy với những người khác cùng độ tuổi với anh, để có một cái nhìn toàn diện, thấy rằng anh cũng bình thường thôi, và cái gap về độ tuổi đó là đương nhiên.

Ngược lại, về anh kia, chắc chắn anh ấy cũng hình thành trong đầu một cái suy nghĩ là "Lớp 10 thì rất non nớt", bất kỳ chuyện gì bất đồng quan điểm giữa 2 anh em cũng có thể được đôn lên là "Nó còn trẻ con, sao có thể hiểu được", mặc dù đôi lúc không phải thế.

Vì thế, tóm lại, chị khuyên em, ở tuổi này em nên tìm cho mình một tình yêu học sinh, hơn mình khoảng 0,1,2,3,4 tuổi là cùng.

Em Liên: chị thấy chuyện yêu người hơn mình 7-8 tuổi là bình thường. Tuy nhiên em cần xác định xem đấy có phải là tình yêu không, hay chỉ là sự yêu quý/ hâm mộ 1 con người. Em cũng cần xác định xem anh ấy có rung động với em hay chỉ thích chăm sóc em như một người em gái thôi. Nếu đấy là tình yêu và đến từ cả 2 phía thì chẳng có lý do gì em phải do dự cả.
ps: bạn trai chị cũng hơn chị 8 tuổi ;)

Tất nhiên tình yêu đích thực ko phụ thuộc vào tuổi tác
Nhưng 1 tình yêu đích thực giữa 2 người cách nhau nhiều tuổi thì quả là hiếm.
bởi sự khác nhau về cách cảm nhận, về tính cách, về hoàn cảnh xã hội, về quan niệm, lại cả liệu tình yêu có đủ lớn để vượt qua định kiến xã hội.
ngay cả với người gần tuổi cũng ko phải ai cũng được đáp lại tình yêu
một tình yêu đích thực đã khó tìm, tình yêu giữa những người khác biệt tuổi tác còn khó hơn, dễ hiểu là người ta dễ rung động và dồng cảm với người gần tuổi hơn là có sự cách biệt sai khác
nhưng tất nhiên hiếm ko có nghĩa là ko thể có, bởi người nữ cũng có chiều hướng rung cảm vì một người đàn ông lớn tuổi hơn, vì họ chín chắn hơn, khoan dung hơn, và có vẻ là chỗ dựa vững chắc hơn so với 1 người nam cùng tuổi (vì con trai phát triển tâm sinh lí chậm hơn con gái một 1 vài năm mà, sorry các bạn nam nhiều), cũng như con trai cũng đôi khi có xu hướng thich chinh phục người phụ nữ lơn tuổi hơn (do bản tính muốn được khẳng định và được đánh giá đúng đắn hơn chăng?) bởi phái nữ thướng có xu hướng coi thường người nam cùng tuổi (lí do nêu trên rồi :p).
tuy nhiên từ rung động và thích đến yêu còn là một khoảng cách khá xa nên cũng khó nói lắm
có lẽ trước khi nói đến vấn đề tuổi tác trong tình yêu thì ta nên bàn về tình yêu đích thực trước đã, vì tôi thú thực là bản thân ko tin lắm vào một tình yêu đích thực, nhất là với hoàn cảnh xã hội hiện nay

Tình iu ko phụ thuộc vào tuổi tác mà:)Huống cho chỉ là 7 tuổi .Nếu bạn nghĩ cái ranh giới đó wa' nhỏ bé so vs tình iu của bạn thì chả ai có thể ngăn cản đc:)Tình iu cũng như một que kem vậy :)Nếu như bạn ko ăn thì nó cúng tự tan chảy mất:)Vì thía phải bít hưởng thụ vị ngọt ngào đó:)
CHÚC BẠN HẠNH PHÚC

Back
Bên trên