Tình yêu và Tuổi tác !!! ^^

Tất nhiên tình yêu đích thực ko phụ thuộc vào tuổi tác
Nhưng 1 tình yêu đích thực giữa 2 người cách nhau nhiều tuổi thì quả là hiếm.
bởi sự khác nhau về cách cảm nhận, về tính cách, về hoàn cảnh xã hội, về quan niệm, lại cả liệu tình yêu có đủ lớn để vượt qua định kiến xã hội.
ngay cả với người gần tuổi cũng ko phải ai cũng được đáp lại tình yêu
một tình yêu đích thực đã khó tìm, tình yêu giữa những người khác biệt tuổi tác còn khó hơn, dễ hiểu là người ta dễ rung động và dồng cảm với người gần tuổi hơn là có sự cách biệt sai khác

có lẽ trước khi nói đến vấn đề tuổi tác trong tình yêu thì ta nên bàn về tình yêu đích thực trước đã, vì tôi thú thực là bản thân ko tin lắm vào một tình yêu đích thực, nhất là với hoàn cảnh xã hội hiện nay

Em đồng tình với chị Hoài Anh ! Có lẽ điểm gây cản trở giữa tình yêu của 2 người cách nhau nhiều tuổi là sự khác biệt về cảm nhận, về tính cách, vê nhiều thứ giữa 2 thế hệ khác nhau. Nói thế hệ kể ra cũng hơi to quá ! Nhưng nhiều khi 7 năm ( chẳng han) là một khoảng cách đủ dài để những khác biệt kia trở nên thực sự là khác biệt .
Nhưng em tin là dù trong hoàn cảnh xã hội thế nào thì vẫn có tình yêu đích thực chị ạ ! Con người luôn có mặt tốt mà, dù là một người thực dụng, vv.... thì trong tâm hồn chắc chắn vẫn phải có cái gì đó sâu thẳm mà chưa bao giờ có ai chạm tới. Chỉ là chưa được đánh thức thôi ... ^^
Em chưa bao giờ tưởng tượng là có 1 người hơn mình 10 tuổi lại có thể thik mình được ! Ko hiểu sao thấy cái này khó nghĩ quá! 10 năm là một khoảng cách đủ dài đấy chứ, phải ko mọi người ???? Thế mà hình như mình đang ở trong hoàn cảnh này ....

Anh ko hiểu tại sao em phải thắc mắc chuyện đó.
em mới lớp 10 ,chẳng lẽ đã tính đến chuyện chồng con,còn nếu chỉ là yêu ,em chỉ cần biết mình thấy hp bên người đó ,em cảm thấy ấm áp ,dc bảo vệ...chỉ cần em thấy yêu người đó thì bao nhiêu tuổi đâu phải là vấn đề , hon em 7 tuổi mà vẫn hiểu dc em, vẫn đồng cảm với em thì còn gì bằng .Anh nghĩ em dừng phải băn khoăn đâu,hãy yêu và nhận lấy tình yêu của mình .Còn sau này nếu có ý định tiến xa hơn mới phải xuy nghĩ chứ,mà lúc đó con xa lắm em ạ .Vậy đấy đừng băn khoăn xuy nghĩ ,vì bây h em càng nghĩ nhiều càng ra vấn đề,rồi lại bỏ lỡ mất cơ hội của mình ;)

Anh ko hiểu tại sao em phải thắc mắc chuyện đó.
em mới lớp 10 ,chẳng lẽ đã tính đến chuyện chồng con,còn nếu chỉ là yêu ,em chỉ cần biết mình thấy hp bên người đó ,em cảm thấy ấm áp ,dc bảo vệ...chỉ cần em thấy yêu người đó thì bao nhiêu tuổi đâu phải là vấn đề , hon em 7 tuổi mà vẫn hiểu dc em, vẫn đồng cảm với em thì còn gì bằng .Anh nghĩ em dừng phải băn khoăn đâu,hãy yêu và nhận lấy tình yêu của mình .Còn sau này nếu có ý định tiến xa hơn mới phải xuy nghĩ chứ,mà lúc đó con xa lắm em ạ .Vậy đấy đừng băn khoăn xuy nghĩ ,vì bây h em càng nghĩ nhiều càng ra vấn đề,rồi lại bỏ lỡ mất cơ hội của mình ;)

Uhm, em đồng ý với anh Long nhé.
Yêu đâu phải để chờ một kết cục , đâu phải chờ một điều gì đấy trong tương lai :)
Yêu là chỉ cần ở bên người ấy là cảm thấy hạnh phúc.:)Nghĩ ngợi đến kết quả làm gì.^^

Đời người như 1 cái chong chóng, chỉ sợ không đủ gió để mà quay chứ đâu cần biết gió sẽ thổi cái chong chóng đấy bay về đâu :)

Em biết em còn quá nhỏ để nói ra điều đó . Bạn bè từng nói tình cảm em dành cho anh ấy giống như 1 sự ngộ nhận . Có thể tình cảm đó chưa đủ để gọi là tình yêu .... và trong mắt anh ấy đơn giản em vẫn chỉ là " trẻ con" . Nhưng em luôn cảm thấy thật vui khi anh ấy cười với em , luôn hạnh phúc khi ở bên anh ấy......Anh ấy ko giống như những người anh khác, luôn quan tâm đến em 1 cách thật đặc biệt.Ở bên anh ấy ,dù cho đó là lúc em buồn và muốn khóc nhất thì em vẫn có thể cười thật tươi.....................KHoảng cách 7 tuổi có lẽ ko phải là quá lớn nhưng liệu em có nên..........................Bởi có thể em sẽ phải mất đi người anh mà em yêu quý nhất !!!

Tình bạn thôi em ơi, em cứ thử nghĩ là anh ấy cũng đang có mấy em gái như em xem... 1 điều nữa là cẩn thận nhé em gái, mấy anh giai thời nay rất là thích ăn thịt các em nhỏ :mrgreen:

Em chẳng hiểu anh nói vậy là sao, làm sao anh biết con nguwowif ta như thế nào mà nói , vậy mà cũng là khuyên sao? Hãy để cho em ấy tự quyết định, ko ai hiểu rõ hp của bản thân bằng mình dc đâu em ạ . như anh đã nói đấy cứ làm theo tim em thôi .Chúc em hp

Em chẳng hiểu anh nói vậy là sao, làm sao anh biết con nguwowif ta như thế nào mà nói , vậy mà cũng là khuyên sao? Hãy để cho em ấy tự quyết định, ko ai hiểu rõ hp của bản thân bằng mình dc đâu em ạ . như anh đã nói đấy cứ làm theo tim em thôi .Chúc em hp

Anh đóng góp ý kiến thế thôi đấy là suy nghĩ của anh và anh cũng chẳng áp đặt lên ai cả, mỗi người 1 suy nghĩ khác nhau , tất cả đều đang tư vấn cho em nhỏ, mong chú bỏ ngay thái độ tiêu cực với những ý kiến trái ngược với suy nghĩ của chú. Anh đọc bài của em nó thấy có đoạn em nó nói "trong mắt anh ấy đơn giản em vẫn chỉ là " trẻ con">>> anh nói nó là tình bạn, ko đúng sao, mà các anh giai lớn tuổi 1 chút là có tư tưởng lập gia đình, yêu thì có thể là cưới (còn lớn rồi yêu mà ko muốn cưới thì là muốn ăn thịt), mà em nó thì còn nhỏ, chuyện chồng con cũng fải sau khi tốt nghiệp đại học xong (còn TH ko học đại học thì ko tính nhé), bây giờ em nó 16, đến 22 là ra tốt nghiệp ĐH vậy là 6 năm anh kia đã 29, nếu 2 người duy trì được tình cảm thì tốt, còn ko nó dễ dẫn đến kết cục ko ai muốn, do đó anh nghĩ em gái chưa nên yêu đương gì vào lúc này, cứ duy trì tình bạn đẹp, để dăm ba năm nữa lên ĐH cũng chưa muộn. Chú bảo để em nó tự quyết định thế thì em nó đã chả fải lên đây nhờ các anh chị bạn bè tư vấn cho.

bi h ma` có 1 thằng bé kém mình 1 tuổi :|
nó nói thik mình rùi .... hỏi í kiến mình thì làm như nào cả nhà :(
thực sự em chỉ coi nó như em trai :-< quý nó như quý em trai em thui :-< mà chả bik phải nói sao cho nó hiểu :-<

Anh đóng góp ý kiến thế thôi đấy là suy nghĩ của anh và anh cũng chẳng áp đặt lên ai cả, mỗi người 1 suy nghĩ khác nhau , tất cả đều đang tư vấn cho em nhỏ, mong chú bỏ ngay thái độ tiêu cực với những ý kiến trái ngược với suy nghĩ của chú. Anh đọc bài của em nó thấy có đoạn em nó nói "trong mắt anh ấy đơn giản em vẫn chỉ là " trẻ con">>> anh nói nó là tình bạn, ko đúng sao, mà các anh giai lớn tuổi 1 chút là có tư tưởng lập gia đình, yêu thì có thể là cưới (còn lớn rồi yêu mà ko muốn cưới thì là muốn ăn thịt), mà em nó thì còn nhỏ, chuyện chồng con cũng fải sau khi tốt nghiệp đại học xong (còn TH ko học đại học thì ko tính nhé), bây giờ em nó 16, đến 22 là ra tốt nghiệp ĐH vậy là 6 năm anh kia đã 29, nếu 2 người duy trì được tình cảm thì tốt, còn ko nó dễ dẫn đến kết cục ko ai muốn, do đó anh nghĩ em gái chưa nên yêu đương gì vào lúc này, cứ duy trì tình bạn đẹp, để dăm ba năm nữa lên ĐH cũng chưa muộn. Chú bảo để em nó tự quyết định thế thì em nó đã chả fải lên đây nhờ các anh chị bạn bè tư vấn cho.

anh ah'!! vậy thì tình yêu đó là vô vọng hả anh ??? Nếu như anh ấy chỉ coi em là bạn ....... thì ko cần nói nhìu làm gì còn..............nếu như.......anh ấy cũng có "gì gì" đó với em thì anh ấy cũng khó có thể..........:-?? :-?? :-?? :-?? :-?? :-?? :-?? :-??
p/s: nhưng dù thế nào đi chăng nữa thì em vẫn luôn tin vào tình cảm em dành cho anh ấy còn bây giờ em đang sống với 1 trái tim luôn hướng về anh ấy , cố gắng để đến gần anh ý hơn và cố gắng để hạnh phúc hơn..............
Cám ơn anh rất nhiều :D

Chỉnh sửa lần cuối:
anh ah'!! vậy thì tình yêu đó là vô vọng hả anh ??? Nếu như anh ấy chỉ coi em là bạn ....... thì ko cần nói nhìu làm gì còn..............nếu như.......anh ấy cũng có "gì gì" đó với em thì anh ấy cũng khó có thể..........:-?? :-?? :-?? :-?? :-?? :-?? :-?? :-??
p/s: nhưng dù thế nào đi chăng nữa thì em vẫn luôn tin vào tình cảm em dành cho anh ấy còn bây giờ em đang sống với 1 trái tim luôn hướng về anh ấy , cố gắng để đến gần anh ý hơn và cố gắng để hạnh phúc hơn..............
Cám ơn anh rất nhiều :D

Em gái đọc kĩ lại bài anh nhé, anh ko nói là vô vọng, anh chỉ nêu 1 số khó khăn trong vấn đề tuổi tác thôi, 7 tuổi cũng chưa phải là quá xa. Cô đã có quyết định riêng rồi thì thôi anh ko tư vấn gì nữa. Chúc hạnh phúc ~o)

Em thấy anh Long nói có cái đúng đấy chứ ! Đúng là chẳng nên suy nghĩ nhiều quá thành ra lại bỏ mất cơ hội ^^ ! Nhưng mà bạn Liên đã tìm ra quyết định rồi hả ? :D Cố lên nhé ^^ ! Thực ra thì vẫn có câu: Đời còn dài ^^ ! :D Cố lên ;) !

đó có thể gọi là quyết định hay chưa thì chính Liên cũng không bít ??? Nhưng trước tiên là cứ sống theo con tim mình đã :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D SỐNG LÀ ĐỂ HẠNH PHÚC MÀ
Cám ơn mọi người đã quan tâm !!!

Chỉnh sửa lần cuối:
đó có thể gọi là quyết định hay chưa thì chính Liên cũng không bít ??? Nhưng trước tiên là cứ sống theo con tim mình đã :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D SỐNG LÀ ĐỂ HẠNH PHÚC MÀ
Cám ơn mọi người đã quan tâm !!!

Có gì đẹp trên đơi hơn thế ....
Ngươi với người sống để yêu nhau ....

Thấy lạ là sao đôi khi người ta yêu mà lại nghĩ đến kết quả, đến mục đích :)
Chỉ thấy là điều mang lại nhiều nhất khi yêu, đó là ... Hạnh Phúc , dù nó có thể nào đi nữa :)

tình yêu không phụ thuộc vào tuổi tác nhưng mình nghĩ tuổi tác cũng có 1 phần ảnh hưởng đến ty....khoảng cách tuổi càng cao thì tâm lý và suy nghĩ, quan niệm cũng sẽ khác nhau nhiều..... nếu ko có 1 sự cảm thông thì sẽ thật khó bền lâu

Vâng đúng vậy thật nhưng em cũng thấy có rất nhiều người yêu người lớn hơn mình cả chục tuổi , em thấy họ hp hp thực sự mà có khi hơn rất nhiều so với chúng ta. Em công nhận tuổi tác là một trở ngại lớn thiệt , nhưng vượt qua dc nó và đến với nhau thì còn gì tuyệt hơn , đó mới là ty thực sự .Liên à anh nghĩ em thực sự hp vì biết mình nghĩ gì ,và anh thấy em làm dc. anh thực sự khâm phục đó.Đùng để tuột mất hp em nhé!!!

Nói gì thì nói, trong xã hội tồn tại một cái cân thăng bằng về mọi loại tuổi tác. Nói nôm na là đi ra đường, thấy ông già chúng ta gọi ông, thấy anh thanh niên chúng ta gọi anh, mặc dù có thể chẳng may vì mối quan hệ huyết thống nào đó, ko xưng hô như vậy. Đó là cái nền tảng về tuổi của xã hội, xã hội ổn định khi cái nền đó vững, tức là ko có quá nhiều trẻ con, ko có quá nhiều người già hay quá nhiều nam so với nữ.
Tóm lại tuổi tác cũng có quy luật xã hội.
----------------------
Quay vào vấn đề chính, cụ thể ở đây là tuổi tác trong gia đình. Để có một gia đình hạnh phúc thì đúng là chồng phải nhiều tuổi hơn vợ, cỡ vài năm đến chục năm. Lúc đó vợ chồng bảo nhau mới nghe đc chứ, nếu cứ bằng vai phải lứa thì cãi nhau cả ngày.
Và thực tế là các gia đình hiện đại họ quen nhau nhanh và lấy nhau cũng nhanh, khi mà họ đã trưởng thành chứ ko phải ở tuổi chip như anh em mình đây.:D Lúc đó nhận thức về tuổi tác nó chín chắn hơn, cái khoảng cách kia đối với họ là chuyện bình thường.
Thế nên chỉ biết nói rằng ở tuổi này đừng có ham vội mà chuốc lấy buồn bực, hãy cứ lớn lên, rồi sẽ hiểu, cái gì cũng có quy luật rồi.:D
Nói đến đây lại nhớ truyện Tôn Trung Sơn hơn Tống Khánh Linh 26 tuổi.:-?

Chỉ thấy là điều mang lại nhiều nhất khi yêu, đó là ... Hạnh Phúc , dù nó có thể nào đi nữa :)
Theo anh, Hạnh Phúc vẫn phải là thứ được rút ra từ những băn khoăn, suy nghĩ về tương lai; phải biết lo lắng, biết nỗ lực, để sau cùng có thể lạc quan, tin tưởng vào tình cảm, quan hệ của mình; khi ấy Hạnh Phúc mới thật sự có giá trị.
Nếu chỉ là một chút cảm xúc, đôi lần tim đập nhanh, thoáng thổn thức vì nhớ nhung... mà gọi đó là "Hạnh Phúc", thì e là còn hơi vội vàng, và cần thêm thời gian để hiểu bản chất 2 từ đó; nếu không, tới lúc ngã, không gãy cẳng thì cũng móm :p

Còn về chuyện tuổi tác, anh nghĩ là mỗi người sẽ có cách nhìn nhận khác nhau. Nếu mình thấy không có vấn đề gì thì cứ yêu, cứ làm như mình muốn, thấy không ổn thì không lao vào quan hệ tình cảm với sự chênh lệch tuổi tác không tự nhiên (nữ lớn hơn nam). Không cần thiết phải đánh giá quan hệ của người khác, bởi vì thực chất thì không thể đánh giá được. Có nhiều đôi vì chênh lệch mà về sau sinh ra nhiều bất đồng, nhưng không có nghĩa là có thể dựa vào đó để kết luận là tuổi tác ngăn cản tình yêu, bởi vì thực tế vẫn có nhiều đôi yêu nhau suôn sẻ vô tư mà!

Theo anh, Hạnh Phúc vẫn phải là thứ được rút ra từ những băn khoăn, suy nghĩ về tương lai; phải biết lo lắng, biết nỗ lực, để sau cùng có thể lạc quan, tin tưởng vào tình cảm, quan hệ của mình; khi ấy Hạnh Phúc mới thật sự có giá trị.
Nếu chỉ là một chút cảm xúc, đôi lần tim đập nhanh, thoáng thổn thức vì nhớ nhung... mà gọi đó là "Hạnh Phúc", thì e là còn hơi vội vàng, và cần thêm thời gian để hiểu bản chất 2 từ đó; nếu không, tới lúc ngã, không gãy cẳng thì cũng móm :p

Theo chị thì Việt nói cũng đúng. Nhưng nói hạnh phúc như thế thì nó ....hình như là không rõ ràng í em ạ.Thật ra thì hạnh phúc là cảm giác mà. Đôi khi thì nó chỉ là cảm thấy hài lòng và vui vẻ với cuộc sống or tình cảm hiện tại thôi. Chứ băn khoăn nhiều quá , suy nghĩ nhiều quá có khi lại làm người ta khó mà cảm thấy thoải mái được.

Còn sự chênh lệch về tuổi tác thì, chị nghĩ là có quan trọng đấy. Thật ra thì không nhiều đôi giữ được tình cảm đâu. Tan vỡ nhiều hơn. Tất nhiên tuổi tác bản thân nó chẳng nói lên cái gì. Nhưng tuổi tác tạo nên những suy nghĩ khác nhau(Mỗi lứa tuổi 1 trạng thái tâm sinh lý và có cái nhìn về cuộc sống khác nhau mà). Sự khác nhau chính là nguyên nhân rạn nứt nếu không dung hòa được.

anh Việt và chị Thoa thân !!! Em biết con người ta sống là để tìm kiếm hạnh phúc ....hạnh phúc cho mình và cho cả những người xung quanh cho dù bằng cách này hay cách khác. "Thời gian" sẽ là điều em thực sự cần để hiểu được giá trị của hp đích thực. Em sẽ cố gắng, nỗ lực cho tương lai của chính em. Nhưng em tin là mình ko sai khi sống và nhấm nháp 1 chút "hạnh phúc nhỏ bé" của hiện tại ... SỐNG HẾT MÌNH ĐƯỢC KO Ạ ? :D
p/s : cám ơn lời chúc của anh Long ......em sẽ luôn cố gắng, cố gắng và cố gắng....................... cho đến khi em thực sự lớn , thực sự trưởng thành ( phải ko anh Lộc ??? ;) )

Chỉnh sửa lần cuối:
mỗi ng` 1 ý kiến, mà nghe kái nào kũng kó lí
nhưng đệ muốn tỉ tỉ yêu hành động theo tình kảm kủa chính mình, làm theo n~ j` mà tỉ muốn,tỉ nghĩ là đúng,làm tỉ kảm thấy thoải mái & hạnh fúc, bởi làm thế sẽ ko bao h fải hối hận
[mỗi việc mình làm kó thể là đúng với ng` này nhưg lại ko fải với ng` khác, vì thế cách tốt nhất là làm theo n~ j` trái tim mách bảo ;)]
CHÚ TỈ YÊU HẠNH FÚC!!! [ ĐỆ SẼ CỐ GẮNG MANG LẠI CHO TỈ 1 FẦN :*:*:*]

Chỉnh sửa lần cuối:
Back
Bên trên