Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Nguyễn Xuân Sơn đã viết:
To Toàn: Cũng thường thôi, Maths 2C với Physics được 800 còn writing thì chỉ có 700 thôi. Toàn được Concoll à, ngượng mộ quá :) Mình vẫn chưa có cái nào cả, buồn ghê...

Khiếp em này học giỏi nhờ. Anh đọc Math 2C mà chẳng hiểu gì cả (sách mờ qua). Physics thì mình vốn dĩ ngu.

Mà thôi các chú đừng khoe SAT ở đây nữa, các em ý lại sợ. Mà anh cũng sợ, tự nhiên thấy mình nhỏ bé và thật lởm :)) :))

@Anh Hiếu: Em không có ý khoe SAT gì đâu, vì SAT 2 có thời gian và đủ tài liệu là điểm cao thôi. Chắc tại anh dành nhiều thời gian cho SAT 1 và ít thời gian cho SAT 2 quá. Mà mấy trường LACs xét SAT 1 là chính, SAT 2 thì chỉ cho Uni với cả chỉ cần khoảng 700 các môn là ổn rồi. Nếu thấy mình có khả năng thì cố luyện lên một chút sẽ được mấy môn chem, phy hay maths 800 thôi :)

Ặc ặc em học chuyên Hóa mà thấy SAT II Chem khó quá, toàn là thực hành ko à, bọn em thì toàn học lý thuyết :-?
SAT II writing dồn vào SAT II roài thì ôn kiểu gì đây ạ :-?, nhất là essay ý ạ, các anh bảo đọc sách báo nhiều nhưng có cái gì nó specific hơn 1 tẹo ko ạ:D

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Ủa ở đâu ra thông tin này thế :))
Canada ko những ko có mà còn nhiều cho undergrad là đằng khác :))
chú nghe cái này ở đâu ra thế. canada không những không có nhiều học bổng cho undergrad mà có cho nó cũng cực kỳ hiếm khi cho full.

Uh Canada chẳng thấy có cái học bổng undergrad nào cả. Hồi đầu định nộp McGill với Toronto nhưng ặc ặc tiền học chẳng kém gì bên anh. Mà cũng chẳng có scholarship hay financial aid gì xất

Ủa sao hồi em đi hội thảo du học thấy vãi nhiều trường offer à :-?
Có phải tùy trường mới cho fin aid ko ạ :-?

Hồ Lê Việt Long đã viết:
Ặc ặc em học chuyên Hóa mà thấy SAT II Chem khó quá, toàn là thực hành ko à, bọn em thì toàn học lý thuyết :-?
SAT II writing dồn vào SAT II roài thì ôn kiểu gì đây ạ :-?, nhất là essay ý ạ, các anh bảo đọc sách báo nhiều nhưng có cái gì nó specific hơn 1 tẹo ko ạ:D

ĐƠn giản quá :D Essay của SAT I thì ôn SAT II writing ấy =))

trường ở canada mà là trường lớn + danh tiếng (mc gill, u toronto, queens, waterloo...) thì đều là trường public + nghèo hơn bên mẽo nhiều nên chúng nó không cho tiền nhiều đâu. học bổng cho sv năm 1 chỉ dành cho những cá nhân thuộc loại cực kỳ xuất sắc mà thường cũng chỉ khoảng vài nghìn đô canada là nhiều lắm rồi.

Trời ơi thế bà ko biết writing và essay khác nhau à mà ôn
Essay là viết luận
Writing là structure ý :))
Anh Long nói thế tức là hết hy vọng:-?
Thế plan B là SIng có được ko ạ :-?

được đấy Plan B là SPore NTU + NUS...năm nay anh được nhận cả 2 :)) :))

Thế là có vẻ khá yên tâm:D
Nhưng học 1 trường tầm second tier hay thấp khoảng thứ 50 so với NTU và NUS thì cái nào hơn huh anh hiếu :D?

ui giời, anh cũng chẳng biết.... nhưng anh thấy đi Sing chán lắm.... Một đống VN đông nhung nhúc... Đâu cũng VN, hall hall việt nam, dorm dorm VN. Rồi chưa kể CHinese thì everywhere nữa. Rốt cho dùng, sống chết vẫn phải sang Mỹ :)) :))

Thế nhỡ đâu học mấy trường sec tier lại gặp mấy chú da đen xăm trổ đầy mình, suốt ngày phì phèo thuốc lá thì sao ạ :))
Nơi đâu cũng có tệ nạn cả anh hiếu ạ, biết đâu trung khu trí thức VN còn hơn thì seo:D

Thì cũng săm trổ hút thuốc, xuyên xỏ theo...có thể mà cũng hỏi :)) :)) :)). Mà cái này first tier cũng đầy cấn quái gì second tier. Bên SIng ko có chứ, anh thấy bên anh cứ đầy. Ngày trước anh cũng có nhưng là đề can... mà bọn kia cũng đề can đấy... vì thấy nó 1 tuần thay cả chục lần :)) :)) :))

Oài, đại ca HIếu giỏi quá, đỗ cả NTU + NUS hả :x
Đồng chí Sơn giỏi thía ,không hiểu apply những trường nào mà không được nhận :D
Sơn đã viết:
To Toàn: Cũng thường thôi, Maths 2C với Physics được 800 còn writing thì chỉ có 700 thôi. Toàn được Concoll à, ngượng mộ quá Mình vẫn chưa có cái nào cả, buồn ghê...
Cái này mà gọi là cũng thường thôi sao :((, thê nào là writing CHỈ ĐƯỢC có 700 :))

óe óe, hồi ông Hưng nhà em đổi kiểu tóc đã bị mẹ em nói roài
Bây h lại còn xăm trổ nữa thì :)) thì về quê :))

Tại ba mình không cho đăng ký LACs, thuyết phục thế nào cũng không cho. Ba nói mày mà không nghe tao không cho tiền học (cả tiền vé máy bay luôn :(( ), thế nên đành chịu. Vậy nên mình chỉ đăng ký Uni thôi.(toàn do ba chọn)(không đụng hàng đâu)
Khổ cái ba mình chọn toàn trường khó vãi lúa. Ông nhìn cái bảng Usnews rồi hỏi mấy ông bạn ở Mỹ, cuối cùng come up with a list that is really intimidating and virtually impossible... Ba nói là mày đăng ký cho tao MIT, Harvard, Yale, Wharton, Caltech. Lặng người luôn, mình "chỉ biết câm nín" ... Thế nên mình mới nói là điểm mình không ăn thua gì...Anyway, được cái là ba guarantee nếu không được trường nào thì cho tiền đi Anh học A-level 2 năm, rồi quay lại "chiến tiếp". Có back up rồi nên cũng không căng thẳng lắm, chắc bọn Uni nó không mind nếu mình apply 2 lần...

Chỉnh sửa lần cuối:
A-level 2 năm rồi quay lại chiến tiếp, nghe được đấy. Anh thì ko phải quay lại chiến tiếp. Xong A_level là chiến luôn.
@Long: hay hôm nào anh với chú đi săm trổ chuẩn bị trước tinh thần.
@Toàn; ôi giời cái NUS với NTU anh có phải thi đâu, nộp mỗi cái hồ sang rồi ngồi đợ nó gửi offer về :p :)) :p :))

Nguyễn Xuân Sơn đã viết:
Tại ba mình không cho đăng ký LACs, thuyết phục thế nào cũng không cho. Ba nói mày mà không nghe tao không cho tiền học (cả tiền vé máy bay luôn :(( ), thế nên đành chịu. Vậy nên mình chỉ đăng ký Uni thôi.(toàn do ba chọn)(không đụng hàng đâu)
Khổ cái ba mình chọn toàn trường khó vãi lúa. Ông nhìn cái bảng Usnews rồi hỏi mấy ông bạn ở Mỹ, cuối cùng come up with a list that are really intimidating and virtually impossible... Ba nói là mày đăng ký cho tao MIT, Harvard, Yale, Wharton, Caltech. Lặng người luôn, mình "chỉ biết câm nín" ... Thế nên mình mới nói là điểm mình không ăn thua gì...Anyway, được cái là ba guarantee nếu không được trường nào thì cho tiền đi Anh học A-level 2 năm, rồi quay lại "chiến tiếp". Có back up rồi nên cũng không căng thẳng lắm, chắc bọn Uni nó không mind nếu mình apply 2 lần...
anh bảo chú thế này. bảo ông bô nhập một con Diablo Ferrari về, đem ra Hà Nội tặng cho cụ Nông Đức Mạnh, bảo cụ ý viết cho cái letter of recommendation. có cái đấy rồi thì mấy con trường kia ngon ơ, anh bảo chú thêm luôn Princeton cho hoành tráng. tiền chú đi Anh làm choác A-level cũng xấp xỉ đủ mua 1 con rồi.

Back
Bên trên