Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Nguyệt Minh đã viết:
Uh từ chị thấy học Word Smart là hay nhất, cả 2 quyển ý + với cái 1000 words gì đó bạn chị gửi cho chị :D. Chứ 3500 từ thì chịu :(( Bây giờ mình cũng học lại SAT thôi :))

Uh em đên dạy anh nhé anh cũng học :-s

SAT thì chăm chỉ học từ với đọc sách dài dài. Chăm đọc sách chắc là hay nhất. SAT thì khó ở phần verbal thôi, nhất là phần reading. Toán thì ôn hai buổi + trình độ lớp 11,12 Việt Nam là 700-800 rồi.

Toefl thì chỉ cần học ngữ pháp là chính. Chịu khó nghe nhiều + với học SAT song song thì Toefl không phải ôn nhiều lắm.

Mọi người ơi em hỏi : Bây giờ SAT là mới rồi thì em nên mua sách nào để tự học bây giờ ??? :)

Sách SAT cũ em ạ :)) Cracking the SAT, SAT Success, Kaplan, Word List... mấy quyển mà chị Nguyệt MInh nói ý:D
Bây h ở VN chỉ có duy nhất 1 quyển SAT mới là SAT 2005 Edition thôi. Nếu em chỉ dựa vào quyển đấy thì ko đủ đâu
Cứ học SAT cũ ý
Như anh Hiếu nói ý: học SAT chỉ cần học word list, vậy thì mới hay cũ cũng giống nhau thui, cứ học nhìu từ vào:D

HLVL đã viết:
Mọi người ơi em hỏi : Thi Toefl làm thía nào trên 600 ạ ??? ....Còn SAT mới nữa làm thế nào bây giờ ????
HÉ, Toefl không cần học cũng trên 600 nếu verbal em thi trước được khoảng 600 roài
Thực ra không có cái bench cố định nào cho SAT nhưnh nói chung nhất thiết cần phải trên 1300, và verbal không nên dưới 550. Thực ra chú nào có Math IIc rồi thì chỉ cần quan tâm tới verbal thôi
Học SAT mới khá chật vật, cố găng đọc thật nhiều truyện và báo vào

Úi anh Toàn ơi, quote nhầm roài anh ơi, em vừa thi TOEFL tuần trước xong :))
Math IIC khó hơn Math IC nhưng cái nào dễ được điểm max hơn ạ ?:-?
EM nghe các anh chị nói Math IC phải rất cẩn thận mới được max ?:-?

em Nong đang ở Sing đúng ko. Thế thi Toefl là toefl cũ đúng ko. Long form listening. Chắc là ổn thôi, mà em thi sớm thế này thì lo gì. :D

Úi giời, em được vinh hạnh sang SIng lúc nào thế anh:D
May lần trước em vẫn thi short form, làm bài cũng được:D, nhưng nếu phải thi lại thì mất tinh thần ý chí lắm anh ơi :(

Em thấy mọi người bảo nên thi Math IIC. Nhưng thấy sao mà khó thế. Toán những kiến thức chưa học mấy.

Thi Maths2C đi em,đảm bảo sai 6-8 câu vẫn 800, chỉ tội là có tới 10% được 800. Nếu thi Maths1C thì chỉ có <=1% được 800 thôi. Nhưng cái này cũng chỉ relative,vì số lượng người thi maths 1c đông hơn và chất lượng trung bình về toán thấp hơn. Hồi đấy anh bỏ nhiều thời gian học Physics hơn là Maths 2C, Maths 2C ( hồi đấy học xong lớp 11 ) thì chỉ ôn đúng cái quyển Barron trong khoảng 1 tháng là ok (chưa tính ôn cùng các cái khác). Physics thì nên chuẩn bị từ trong năm hơn,từ mới là chính, với cả nên focus vào mấy phần mình đã biết. Sai 10-12 câu cũng 800.

Bây h chắc chỉ có Ivy League mới require SAT II
Nếu ông định thi thì chắc chỉ thi 1 trong mấy môn như Math IC, IIC, Chem (khó vì toàn thực nghiệm), Physics (cũng rất khó)
Nhưng tui nghĩ ko biết có nên apply Ivy League ko ? Cơ hội vào lại rất ít :D
Anh Hiếu vào Princeton phải ko nhỉ:D?

:)) Hình như anh Hiếu còn k apply Princeton nữa cơ em Long ạ :D Người vào Princeton là anh Đặng Hà Quốc Bình. Các em học giỏi thế này thì cứ apply Ivy League chứ sao, các anh chị trước toàn nói với chị apply thế này k khác gì mang bom cảm tử mà :)) Mà decision còn phụ thuộc vào may mắn nữa cơ mà :D đầu tiên chị k tin nhưng bây giờ cũng tin sái cổ :D Chị xem website của các trường năm nay lại có thêm mấy trường nữa k require SAT I, thế nên cái standardised test này cho xuống thấp hơn 1 tí đi :), như anh Toàn nói 1300 là ok rùi, school record và 1 số cái khác quan trọng hơn :), chắc vậy

Mà các em học chuyên tự nhiên thì cố gắng đạt cái giải quốc gia :D Quốc gia mấy môn tự nhiên chắc được đánh giá cao nhỉ :-/ Thui, g'luck to all :) Năm sau khéo chị thi lại cùng các em :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Chết em nhầm với anh Bình thật, tại 2 anh này cứ giống giống nhau:-? (em đều ko biết và đều giỏi cả :)))
Học chuyện TN vừa muốn apply vừa thi QG khó lắm chị ơi, chỉ được chọn 1 trong 2 thôi ạ:(
Em thấy Plan B là apply mấy trường của Canada cũng được ạ:D, requirements thấp mà học bổng cũng nhiều:D

Canada không có scholarship cho international students đâu. Chỉ những ai thực sự outstanding những năm thứ 2,3 mới có học bổng thôi :(

Ủa ở đâu ra thông tin này thế :))
Canada ko những ko có mà còn nhiều cho undergrad là đằng khác :))

Xuân Sơn đã viết:
Thi Maths2C đi em,đảm bảo sai 6-8 câu vẫn 800, chỉ tội là có tới 10% được 800. Nếu thi Maths1C thì chỉ có <=1% được 800 thôi. Nhưng cái này cũng chỉ relative,vì số lượng người thi maths 1c đông hơn và chất lượng trung bình về toán thấp hơn. Hồi đấy anh bỏ nhiều thời gian học Physics hơn là Maths 2C, Maths 2C ( hồi đấy học xong lớp 11 ) thì chỉ ôn đúng cái quyển Barron trong khoảng 1 tháng là ok (chưa tính ôn cùng các cái khác). Physics thì nên chuẩn bị từ trong năm hơn,từ mới là chính, với cả nên focus vào mấy phần mình đã biết. Sai 10-12 câu cũng 800.
KHông phải sai 6-8 câu vẫn được 800, mà là mất 6-8 raw scores vẫn được 800, cũng tương tự như vậy với physics. Nói thế thôi chứ chú nào bảo Math IIC khó anh cũng chịu luôn. Giờ chỉ có ông nào điên mới đi thi Math IC thay cho IIC. I C rất khó được điểm cao. bằng chứng là nhin %tile trên điểm thì biết. 800 IC là 99+ trong khi 800IIC chỉ có 90 thui.
@Nam: hồi trước anh học mất 1 tuần MAth II C và thi được 780, đó là còn làm bài hôm đó như điên nữa. Chú cứ học đi , rồi sẽ thấy nó chỉ kt KT cơ bản thôi :D
@ Bác Sơn: em mạn phép hỏi điểm SAT II của bác là bao nhiêu ạ :D
HLVL đã viết:
Anh Hiếu vào Princeton phải ko nhỉ
Hic, ngưỡng mộ anh Hiếu quá :))

To Toàn: Cũng thường thôi, Maths 2C với Physics được 800 còn writing thì chỉ có 700 thôi. Toàn được Concoll à, ngượng mộ quá :) Mình vẫn chưa có cái nào cả, buồn ghê...

Chỉnh sửa lần cuối:
Ặc ặc sao toàn cao thủ thế này :-?
Mà sao ko thấy em Nga người lập ra topic vào nữa nhỉ :-?

Ờ hôm qua anh cũng nằm mơ vào Ivy. Hơ hôm nay lên đọc thấy được em Nong cho vào Princeton. Sướng quá!!!! :)) :)) :))
Mà sao em lại so sánh anh với anh Bình. Anh giỏi hơn anh Bình nhiều :)) :)) (tớ đùa đấy :)) )
Hôm nay cố nằm mơ được vào Dartmouth :))

Back
Bên trên