Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

@Ly: 10 Real SATs :D mày ra Trang hay Thuật mà hỏi :D

Kon Li nó nói cái ek ji` thế 8-}
Nhân tiện hỏi tiếp cái SD, vẫn mù mờ :(

Lục lọi trong đĩa tìm đc cái này: It is specifically defined as the square root of the arithmetic mean of the squared deviations :D thế cái số n có phải square root không ạ :-/:-/.
Nữa: thế cái SD này để làm ji` ạ :-/ chả lẽ trong SAT nó bắt mình tính SD của một list.

Chẳng hạn một bài ntn:
The subject in a research study are divided into GroupA and GroupB. Both groups are given the same test. The mean score in GroupA is greater than that in GroupB, but the SD of scores in GA is less than that in GB. Which of the following must be true?
a) The range of scores in GA = in GB.
b) The median score in GA > GB.
c) The scores are more closely grouped about the mean in GA than in GB.
d) The highest score in GA > GB.
e) The number of subjects in GA < GB.

@Ly: Lên IIE mà làm tests, tha hồ :))
@em Khoa: em đọc kỹ phần directions của section ấy ý
A: bên trái >
B: bên phải >
C: 2 thằng = nhau
D: ko thể so sánh được

Ai giải hộ em cái bài củ khoai kia với :(

Hớ hớ, chắc nó được lấy trong cuốn "Những bài toán chưa có lời giải" dành cho các giáo sư MIT và Caltech roài :))
Thật sự thì (a+b)^1/3 là một hàm số, về mặt định nghĩa nó là hàm mũ, và khác với hàm căn bậc 3 của (a+b), thế nhưng để khai triển nó thì chưa thấy có công thức nào dạy, có thể nếu em đoán mò được rồi dùng qui nạp CM không khéo lại phát minh ra khai triển mới cho toán học cũng nên :D

Nguyễn Anh Khoa đã viết:
Bây giờ có tg em mới xem kỹ các bài SAT mọi người ạ !!!Và em xem đến phần 4 (Maths) thì em ko hỉu rõ gì cả !!!Nếu ko nhầm thì mình phải so sánh 2 column đúng ko ạ ???NHưng nó chả có a,b,c,d...ở sau đấy để chọn gì cả ...-->em chả hỉu cách làm
Ngồi đọc hướng dẫn cách làm SAT cũng mệt quá ,nó cứ phức tạp kỉu gì ý!!!Ai giúp em với!!!

New SAT bỏ cái so sánh rồi chứ :-?

Trần Vũ Toàn đã viết:
Hớ hớ, chắc nó được lấy trong cuốn "Những bài toán chưa có lời giải" dành cho các giáo sư MIT và Caltech roài :))
Thật sự thì (a+b)^1/3 là một hàm số, về mặt định nghĩa nó là hàm mũ, và khác với hàm căn bậc 3 của (a+b), thế nhưng để khai triển nó thì chưa thấy có công thức nào dạy, có thể nếu em đoán mò được rồi dùng qui nạp CM không khéo lại phát minh ra khai triển mới cho toán học cũng nên :D
Chóng mặt quá T_T

Lê Quỳnh Phương đã viết:
Kon Li nó nói cái ek ji` thế 8-}
Nhân tiện hỏi tiếp cái SD, vẫn mù mờ :(

Lục lọi trong đĩa tìm đc cái này: It is specifically defined as the square root of the arithmetic mean of the squared deviations :D thế cái số n có phải square root không ạ :-/:-/.
Nữa: thế cái SD này để làm ji` ạ :-/ chả lẽ trong SAT nó bắt mình tính SD của một list.

Chẳng hạn một bài ntn:
The subject in a research study are divided into GroupA and GroupB. Both groups are given the same test. The mean score in GroupA is greater than that in GroupB, but the SD of scores in GA is less than that in GB. Which of the following must be true?
a) The range of scores in GA = in GB.
b) The median score in GA > GB.
c) The scores are more closely grouped about the mean in GA than in GB.
d) The highest score in GA > GB.
e) The number of subjects in GA < GB.

Đây là môn thống kê. Nó có ứng dụng rất nhiều trong thực tế.
Ví dụ để xác định độ mạo hiểm của chứng khoán, sai lệch trong sản xuất, hoặc đơn giản như cái ví dụ lúc nãy là xác định xem lớp em học có đồng đều không, (cái SD càng lón thi tức là lớp em học hành càng ngoi lên thụp xuống như dòi :D)

Em nên đọc lại cái định nghĩa và công thức thì mới hiểu rõ đuơc ko cần phải tìm nhiều sách thế đâu . square root có nghĩa là khai căn, còn dem chia cho n la arithmatic mean ( lấy giá trị trung bình )

Em nhìn công thức thì sẽ hiểu là nó muốn tính độ lẹch trung bình của cái list đấy. Sở dĩ phải lấy bình phương là vì nếu chỉ đem dộ chênh lệch cộng lại với nhau thì nó sẽ triệt tiêu nhau mất ( để ý có cả số dương và âm), cho nên nó đem tổng các bình phương rồi chia trung bình ra và khai căn. Lẽ ra thì có thể dùng trị tuỵet dối đẻ tránh âm dương nhưng làm thế ko ứng dụng đuợc nhiều lắm.

Đáp án là c có nghia là group A làm bài đồng đều và gần giá trị trung bình của nhóm A hơn so với nhóm B.Anh chưa thi bao giờ ko biết nó bắt tính hay không :D nhưng chắc là ko vì làm cái này băng tay thì mất thời gian, nó chắc chỉ hỏi xem hiểu thế nào thôi. Hope it helps.

Anh sợ em rồi ko dám quay lại chỗ này nữa đâu *_* bb:D Chúc em thi tốt.

Bài mũ thì chắc là sách in sai rồi ( mở phụ lục ra mà xem:D ). Công thức khai triển chỉ áp dụng với số nguyên dương và những bài trong SAT thì cũng chỉ đến thế thôi.Bài này thuộc phần polynomial function 1/3 ko dinh dáng gì đén nó hết.

Ặc nó nằm trong phần Miscellaneous topics anh Dũng ạ:( Nó nhiều phần lắm đến cái phần Newton này em mới thấy cái này là lạ nên vào hỏi các anh chị

Ê Nam ơi, ông đã nhận được AT chưa, còn mỗi 2 ngày nữa thôi. Mà ông đăng kí online hay là đăng kí giấy??

Làm gì có mà in :-? Hòi tui đăng ký onl nó chỉ cho reg code chứ đâu cho reg number
Có mỗi thi SAT là in AT à:D

Ông nhận được cái photo identification chưa??? Hình như là nó dính luôn với cái AT hay sao ý. Ông lật ra cái mặt có address của ông ý, upper left corner có chữ admission ticket đúng không. Tôi gọi điện hỏi IIEVN thì họ bào là cứ mang cái đấy đi, thế thôi. Với cả ở mặt sau tờ đấy có chỗ ghi institution code, thế là gửi được điểm rồi gì nữa. Về sau nếu muốn gửi addition score report thì chỉ cần cái registration number mà nó ghi trên cái AT của ông thôi.

Với cả hình như là phải mang passport nữa hay sao ý, tại tôi thấy ở ngoài cái envelope nó gửi về: " When you go to the test center, you must have with you:
- The official identification document(s) líted on the front ò your admission ticket. You will not be admitted to the tét center if you do not have the required identification. (See Bulletin for further information). [ Cái này ở AT của tôi nói là : Your valid, original passport.]
- Photo file record with your recent photograph attached
- Amission ticket completed according to instruction
.........................."
Tôi không có passport nên phải làm cái identity confirm letter :http://www.ets.org/toefl/learners/pbt/acceptableid.html#in. Hôm nay vừa đi lấy dấu của thầy hiệu trưởng xong. Nếu ông có làm thì ngoài cái format như ở website của nó ra thì type thêm cái ngày tháng năm và title của ông oficial mà ông đi kí với chỗ để cho ông ý kí nữa. Không lại giống tôi hôm nay lại phải ra hàng type lại đấy.

Phần mình ghi vào AT thích thì ghi ko thì cũng ko sao, bởi mình gửi điểm cho trường nào thì phải ghi vào answer sheet chứ ko phải AT
CÒn đi thi nếu ai có passport thì mang đi, còn nếu ko có thì phải mang CMT + thẻ học sinh/Identification Letter

Ơ thế lúc đấy mình làm sao nhớ đựoc code của trường nữa mà ghi??

Ở cái Photo file record có chỗ là " Number on identification document " thì phải điền là gì?? Bởi vì ở trên CMT hay thẻ h/s đều chả có số má gì cả. Với cả hình như là size của ảnh phải là 4 x 6 đúng ko??

trời 8-} trên CMT có số to ùynh đấy còn j :D xem kĩ lại đi, CMT mà ko có số làm sao quản lý đc :p

CMT không cần, nhưng cần thẻ học sinh hoặc hộ chiếu đơn giản vì nó có signature, còn CMT thì không, thế thôi :D

Back
Bên trên