Sat/satii/ssat/psat/toefl/...

Nó đọc bình thường thôi nhưng cũng khá rắc rối khó nhớ:-?
Ủa lớp anh Toàn nhiều chị thế mà chưa chị nào chữa được huh anh :D?

À em hỏi các đại ca thi Math IIC 1 tẹo

What is the coefficient of the third term of (a + b)^1/3 ?

Cái này em xem sách lớp 12 thấy chỉ dùng cho số tự nhiên:(, chứ phân số thì em chịu:(

:O coefficient of the third term of (a + b)^1/3 --> nó hỏi ji` thế!!!
coefficient --> hệ số :O :-/
btw cho tớ hỏi lun cái standard deviation là ji` thế ạ :O:O

standard deviation chẳng hạn như là: average GPA của lớp em là 9 nhưng GPA của em chỉ có 7 thì standard deviation là 9-7=2. đại loại thế

@QP: Ừa đúng roài hệ số của 3rd term của cai (a + b)^1/3 là gì rứa :-?

Mọi người nói chuyện gì thía ???Toán gì mà khó thế ạ ???À em hỏi nếu thi SAT II thì mình nên thi Lý hay hóa ???Tại môn nào em cũng lơ mơ!!!

Cái đấy là tùy vào em chứ:D
Lý hay Hóa đều hỏi chuyên cả nên em chuyên Anh học có lẽ hơi mệt:D
Anh chị nào giải hộ em cái bài trên đê:( Giải thích cả trường hợp số mũ <0 hộ em cái nhá :(

(a+b)^1/3 là cái thể loại gì, nó là căn bậc 3 của cái biểu thức đấy chứ còn là gì nữa, hic, nếu thế thì thường sẽ là vô tỉ. Chắc đó là kt Đại Học roài, tổ hợp không làm được với hàm căn đâu :(. Xem lại xem sách có sai không Long ơi. :D

Newton với n=1/3 chắc, Toàn nhỉ ? :D j/k. Em Quỳnh Phương lấy bài ở sách nào thế ?

Chỉnh sửa lần cuối:
standard deviation ko phải là thế đâu em. Nó là can bac hai của tổng các bình phương khoảng cách từ giá trị của population/sample dến giá trị mean.
Ví dụ như cái GPA em vừa nói thì 9-7=2 la deviation from the mean . Những người cùng thi với em đều có deviation cả.
còn standard deviation la Can bac hai ( tổng các bình phương của deviation)

Anh đoán trong các đáp án sẽ có một lựa chọn là không phải các kết quả trên hoặc là không tìm đuọc.
(Đang nói về coeficient :O)

:(( standard deviation là em lấy ở trong SAT II Princeton chứ đâu, fa`n Sta ý :(, LacViet nó giải thích là độ lệch quần phương :-| never heard of :((.
Còn trong sách thì nó jai? thích thế này: A measure of the variation of the values in a list/////standard deviation of a list is a measure of the list's variation from its mean.

8-}

Thế cuối cùng thì em đã hiểu chưa hay lại phải giải thích lại :d

Chỉnh sửa lần cuối:
(a)^n/m = căn bậc m của a^n (n,m thuộc Z)
(x)^(-a) = 1/x^a
cái này anh tưởng học toán đến lớp 11 ở nhà là phải biết rồi chứ?

Vâng, chính vì nó là căn bậc 3 của (a+b)^1 nên em mới không hiểu hệ số của số hạng thứ 3 của nó là gì ạ:D Khai triển hàm vô tỉ này thì em bó tay :D Khai tới khai lui lại về mo :D

Lê Quỳnh Phương đã viết:
:(( standard deviation là em lấy ở trong SAT II Princeton chứ đâu, fa`n Sta ý :(, LacViet nó giải thích là độ lệch quần phương :-| never heard of :((.
Còn trong sách thì nó jai? thích thế này: A measure of the variation of the values in a list/////standard deviation of a list is a measure of the list's variation from its mean.

8-}

Để anh giải thích lại bằng ví dụ nhé. Giả sử lớp em ai cũng đi thi SAT và điểm trung bình của lớp là 600. Thì list ở đây là điểm của cả lớp. SD là thước đo sự chênh lệch của điểm các thành viên trong lớp đối với diểm trung bình.

Em đựoc 610 thì deviation from the mean cua em la 10
Bồ em được 570 thì khỏang cách dến giá trị trung bình là -30.
Thằng A nó thích em được 600 thì khoảng cách là 0 vv va vv

Và cuối cùng thu đuợc SD =( [10^2+(-30)^2+0^2+.....]^(1/2) )/n
n là số đồng chí hăm hở đi xuất khẩu lao động .
SD là trung bình cộng của bình phương những khoảng cách đấy

Chỉnh sửa lần cuối:
à thế nghĩa là mỗi người lại có một SD riêng ạ
xie xie anh (phew.......)

SD thỉ chỉ có một thôi còn deviation thì ai cũng có. Tuy nhiên trong thực tế nguời ta chia cho n-1 chú không phải n. Sau này em học sẽ rõ

Chỉnh sửa lần cuối:
Cái này trong SAT II Math IIC các anh ơi:(
Em xem sách lớp 12 thấy có dạy Newton nhưng chỉ áp dụng cho số tự nhiên :-?
Cái này hình như cũng phải dùng Newton hay sao ý ạ :(
@anh Dũng: ko có đáp án nào như thía đâu anh ạ:D

êhhhh !! cho em hỏi tí cái.. :D có ai biết quyển sat nào có khoảng 8..9..10 tests trở lên 0 :D:D với cả càng ít mấy cái ngồi lải nhải linh tinh hint hiếc tốn giấy càng tốt :D:D đứa > anh > chị nào có --> mách với nháh :D:D kiu trước :D

Back
Bên trên