prepare for college

Nguyễn Thu Trang
(Nguyen Thu Trang)

Thành viên (sai email)
Em định hè này về,đến tháng 6 vào sứ quán xin visa lại thì phải mang theo những gì ạ????I20, bank financial statement rồi gì nữa ạ?????
sắp phải đóng đặt cọc,chọn lớp rồi mà em vẫn mù tịt thông tin về chuyện mình nên take course nào.Anh chị nào chỉ giáo cho em với.
em muốn học về chemistry nhưng bố mẹ em lại bảo là học chemistry về VN thì môi trường làm việc không có nhiều nên khuyên em học international business hay luật kinh tế quốc tế.Em đi hỏi han thì ai cũng bảo là thích học về ngành gì thì học...như thế thì nguy hiểm quá vì ba mẹ đầu tư vào mình bao nhiêu tiền,đến khi tôt nghiệp xong lại ngồi ăn bám ba mẹ thì chán lắm.ANh chị cho em lời khuyên với :)
Em cũng muốn hỏi luôn về chuyện xin transfer thì mình cần chuẩn bị những trong năm đầu ạ???
Thankx anh/chị/bạn nhiều

Em muốn học cái gì thì học, đừng phụ thuộc vào bố mẹ, học là cho mình chứ không phải cho bố mẹ đâu. Mình học giỏi được thì ngành gì cũng là ra tiền cả em ạ.
Đi ra đại sứ quán thì mang I-20, hộ chiếu, sổ hộ khẩu, bằng tốt nghiệp, bảng điểm của tất cả các trường, cấp 2, cấp 3, trường ở Mĩ. Acceptance letter, và một cái thư nữa của trường viết cho bọn sứ quán ý. Financial statement(lương lậu của bố mẹ+ nhà có bao nhiêu tiền trong nhà băng, có những tài sản gì đáng giá...).
Chọn lớp thì chọn lớp vừa phải, dê dễ thôi để có điểm cao mà transfer. Đến khi nào tới trường chọn lớp(hay đổi lớp) sau cũng được.
Về việc transfer(anh cũng được transfer). Đầu tiên nếu SAT va TOEFL mà thấp thì thi lại lần nữa cho nó cao lên. Điểm học kì một của năm freshman phải đặc biệt chú ý, kiếm điểm cao vào. Gây ấn tượng với thầy giáo để mà xin recommendation(em vào Michigan đúng không-nên nhớ nếu có một lời giới thiệu tốt đẹp của một ông giáo sư nổi tiếng ở Michigan là có giá trị lắm đấy, Michigan luôn là 1 trong 10 trường đứng hàng đầu nước Mĩ nên nó có reputation rất cao). Viết đơn xin đổi thì cố mà tìm lí do cho khéo là tại sao mình thích đổi.

Cong nhan la viec hoc gi dung bi anh huong cua bo me hay la viec sau nay ra truong co kiem duoc viec ko. Neu hoc gioi thi lam gi cung co tien. Neu o VN ko co viec thi lam o nuoc khac.
Mot chuyen nua la ko nhat thiet phai xac dinh major ngay tu bay gio. Len dai hoc em rat co the se thay doi quyet dinh. Vi du anh ngay truoc cu khang khang hoc CS de "sau kiem duoc nhieu tien". Len hoc college 1 hoc ki la doi sang Toan ngay.
Dung lo

Good luck

em còn mấy chuyện nữa muốn hỏi ạ :D. Mình chọn dorm thì nên chọn dorm như thế nào ạ???Trong dorm mà ko có computer thì mình có phải sắm lap ko ạ????rồi còn cái meal plan của mình nữa ....Nếu mình dùng meal plan thì mình ko được nấu ăn gì hết ạ??Thế trên đại học nó có phân ra AP class như ở phổ thông ko ạ???Em ko hiểu trên đại học thì học những gì???Mấy hôm trước em lò dò đi hỏi bà counselor thì bà ý bảo là trước khi mình vào học sẽ có 1 tuần gọi là orientation week, trường sẽ hướng dẫn cho mình mọi thứ.Em nghĩ như thế thì muộn quá,nhiều việc chuẩn bị ko kịp,nhất là chuyện học vì nếu lên đại học mà học lai chương trình 12 của mình thì hè này em về còn biết đường mà đi học trước.
Còn 1 chuyện vô cùng quan trọng nữa là em được biết lên đại học phải tự học là chính :(,giáo viên mỗi ngày bắt mình phải đọc 1 đống giấy tờ....hic,như thế thì thảm quá...ANh chị có tips nào cho việc học đại học ko ạ???Như học cấp 3 ở bên này thì chỉ cần chăm chỉ là ổn nhưng lên đại học thì em chịu...Chắc chắn ai học đại học cũng đi làm nên nếu mình biết cách học sẽ đỡ tốn thời gian mà hiệu quả nữa
Thanks

ơ em Trang đi Michigan thật không? trường nào thế em? chị đang ở Michigan nè, có gì liên lạc khi nào còn tụ tập đàn đúm em nhỉ? :)

Em ở Grand Rapids chị Yến ạ.Cái trường em học chẳng có amser nhà mình, chỉ có mỗi 1 thằng người Sài Gòn thôi.hehe,năm sau sẽ dụ dỗ các em vào trường này để thỉnh thoảng còn đập phá nữa.

Buy "College survival"... covers all aspects of college life, including how to deal w/ ur roommate & her bf (guess it's $17.5)

http://www.clemson.edu/collegeskills/
Cái link này cũng rất hay, phải nghiên cứu mới được! Hix, cũng lo, bây giờ em còn chưa quyết định trường nào. 70% là vào KS, chán quá...
Thế bạn Trang trường gì thế? Aquanis gì đúng không?

Chuyện nên sắm laptop hay không thì tớ nghĩ, nếu lo được thì sắm cũng rất tốt. Thứ 2, ấy không học CS or much related to Comp => kô cần máy quá mạnh => không đắt lắm và rất tiện lợi. Nhưng nếu muốn tiết kiệm thì nên mua PC, vừa rẻ, vừa mạnh, chỉ tội không vác đi đâu được.
Tớ thì rất khoái lap, nhưng có khi tớ chơi PC, vì nó mạnh hơn lap!
Mọi người tìm hiểu về nơi mình đến chưa??? Hix, town nhà em có 3500 pop, chưa có DSL mới đau đớn chứ... :((
À, có 1 link tìm hiểu các thành phố ở Mẽo rất hay là
www.citiesunlimited.com
Có thống kê cả người Việt đấy hehe

Chỉnh sửa lần cuối:
Ặc ặc, theo mình nghĩ, DELL #1 :))
Mặc dù nhìn mấy thằng ibook của MAC đẹp mê ly, nhưng cái đó không dùng bình thường được! Đồ họa là chính thôi!
Dù sao cũng mong có ngày được dùng 1 con MAC!

em mu?n h?c v? chemistry nh?ng b? m? em l?i b?o là h?c chemistry v? VN thì môi tr??ng làm vi?c không có nhi?u nên khuyên em h?c international business hay lu?t kinh t? qu?c te

--Hoc Chem ra dao duoc khoi tien, tat nhien la neu lam o ben nay roi. Neu ay van thich thi nam sau co gang transfer sang John Hopkins... Truong day co Intel Relations cung duoc, hic, intel biz thi to ko biet (Wharton -UPenn, Tuck -Dartmouth for grad --- big biz schools)

Nguy?n Ng?c Vu˜ đã viết:
?c ?c, theo mình nghi˜, DELL #1 :))
M?c dù nhìn m?y th?ng ibook c?a MAC ??p mê ly, nh?ng cái ?ó không dùng bình th??ng ???c! ?? h?a là chính thôi!
Dù sao cu˜ng mong có ngày ???c dùng 1 con MAC!

He, to dang dung, co sao dau (hic, tru chuyen font TV :"< ) Ibook --> Powerbook... Nhung hoi dat. DELL cung cha re. Neu duoc cho tien mua mot trong hai cai, to van chon Apple :p

phản đối em My gợi ý cho bạn toàn trường kinh. Học biz mà cứ phải vào Wharton với nị Tuck học thì có mà chít à .
Máy thì cứ PC mà táng thôi, Mac đúng là không thể ngửi được . được mỗi cái đẹp còn thì chẳng làm ăn được giề . chơi cái game còn khó . đúng là chỉ có đồ họa thôi .

Mac có cái notebook mới 17 in đẹp tuyệt vời, mỗi tội hơn $3k. Thực ra là xu hướng trong tương lai thị trường sẽ phát triển theo Mac nhiều hơn là PC, hầu hết các game bây giờ đều có phiên bản cho Mac.
Điểm dở của các máy notebook khác Mac là rất hay bị treo trừ IBM. Nếu mọi người mua notebook thì nên mua IBM, sau đó thì là Toshiba hoặc Compaq. Dell giá vừa đắt, speakers rất tệ, nhiệt độ rất nóng lúc chạy được một lúc(một trong những máy nóng nhất), lại hay crash nữa.
Cái notebook ổn định nhất vẫn là IBM Think Pad, còn Compaq có speakers xịn nhất cho notebook.
Ngoài ra đồng chí nào thích chơi game thì có thể mua laptop hoặc desktop của Alien, chuyên sản xuất máy tính để chơi game.
Anh Long chắc phải có PC để còn chơi War 3. À anh có chơi Grand Theft Auto không? Thằng roommate năm sau của em có 512 Ram Graphic card, tháng 5 này bản Vice City ra chắc chắn sẽ kinh khủng lắm.

Các bác vào ĐH rồi sao mà kiệm lời thế, gào khản cả cổ mà chẳng truyền đạt được một chút kinh nghiệm.

Em Trang cứ bình tĩnh, rồi đâu khắc có đó.
Chuyện visa thì đã có anh Hưng trả lời rồi. Muốn transfer thì hỏi kinh nghiệm anh Long, anh Hưng.
Việc mua máy tính thì phải tùy thuộc vào nhu cầu + khả năng tài chính của bản thân em và điều kiện cụ thể ở trường thế nào. Trường chị có những người học năm thứ 4 mà chưa bao giờ có một cái máy riêng, cũng vẫn sống tốt.
Việc chọn ngành học thì không nên vội, vì có phải vào đại học là em phải chọn ngay đâu! Cứ thử sức mình một thời gian, rồi sau đó cân nhắc lại cũng không muộn. Biết đâu từ nay đến lúc đó còn nhiều thay đổỉ? Có nhiều việc muốn lo xa cũng không được em ạ, nên tùy cơ mà ứng biến thôi.
Còn nếu em muốn tìm hiểu về college life thì mua quyển College Survival mà Quỳnh My giới thiệu (by Greg Gottesman and Friends?)cũng tốt. Em thử tìm trên half.com, chắc là rẻ thôi.
Em cũng có thể check out website này:
http://www.collegeview.com/college/collegelife/
Những cái guide ở đây cũng chỉ có tính tương đối, nhưng có thể tham khảo được.
Khi nào em gặp khó khăn gì cụ thể thì có thể tìm đến bạn bè (trên này chẳng hạn). Đấy là resource tốt nhất khi xa nhà em ạ :)

Hồ Lê Việt Hưng đã viết:
Các bác vào ĐH rồi sao mà kiệm lời thế, gào khản cả cổ mà chẳng truyền đạt được một chút kinh nghiệm.

Vào đại học mỗi người sẽ gặp một kiểu khó khăn riêng, chỉ khi nào thực sự bắt nhịp vào college life thì mới thấy nhiều vẫn đề nảy sinh. Đến lúc đấy có thể đưa những vẫn đề cụ thể ra trao đổi chứ bây giờ ngồi đây thì ai mà nói trước được gì. Còn viết một bài dài thì phải có thời gian cơ...

Back
Bên trên