prepare for college

- Bác có mua car không ạ
- Các bác đi làm thì kiếm được khoảng bao nhiêu 1 năm

Bác nào học Cal III thì cho em hỏi, em hiện tai đang có cái Cal II ở đây, học về series, Taylor, integration techniques, thì thế đã đủ để năm sau nhảy luôn vào Cal III, Differential Equation ko ạ. Hay là phải chui vào học lại 1 cái Cal II ở trường

đc Khanh Nguyễn học Cal II từ đâu ? nếu là từ high school thì trừ khi là cái curriculum của trường đc được trường đại học nó biết còn bằng không đc chỉ nói miệng là có học qua sequence, series... cũng không đủ để nó tin đâu . thường thì các trường có các tiêu chí về điểm AP để waive Cal I nhưng không có tiêu chí để waive Cal II, tuy nhiên các Math department đều có cái kiểu cho phép đc test out. nếu như đc thấy tự tin là mình đủ tình độ học lên Multivariable rồi thì khi vào trường cứ đến khoa tóan, trình bầy với họ thế, họ sẽ cho đc làm một bài test, kiểu như cái final ý, nếu đc làm đủ điểm thì khỏi học, không đủ thì học lại .

Báo cáo bác là em học cái Cal II ở college chỗ em ở bây h.

thế thì chắc là transfer được đấy . trừ khi (lại trừ khi) đồng chí major về Toán mà cái trường mới của đồng chí nó lấy Cal II vào trong các core requirement courses :D

Em đang ở High School bác ạ, với cả cái college course mà em đang nghịch được offer ở cái local college đây thôi, liệu bọn nó có accept credit ko nhỉ

trừ khi (lại trừ khi) đồng chí major về Toán mà cái trường mới của đồng chí nó lấy Cal II vào trong các core requirement courses
Cái này thì hiểu biết còn non kém, không hiểu rõ ý của bác [:D]

hì, ý tớ là thế này . khi đồng chí major về một môn nào đó ở đại học thì khoa đó sẽ bắt đc học một số môn nhất định gọi là core requirements và chọn một số môn elective rồi mới nhận được degree về major đó . Ví dụ như nếu đồng chí major về Tóan, các core requirements thường thấy ở các đại học là các môn:
1. 3 môn Calculus.
2. Linear Algebra.
3. Analysis.
4. Groups, Rings and Fields
thường thì các khoa sẽ bắt đc học cái core requirements này tại trường của họ nếu muốn nhận được credit cho major. Do đó, ngoài Cal I là một ngoại lệ ra thì các môn còn lại (bao gồm cả Cal II) nếu học ở trường khác sẽ không được chuyển về để tính vào core requirements, nhưng có thể được tính vào electives. hehehe, tớ đọc lại thấy mình giải thích cũng lộn xà lộn xộn, đc có hiểu kô ? đại khái thì nếu major về Toán thì dễ là đc phải học lại Cal II ở Gettysburg lắm .

Dù sao cái đầu em cũng không đến nỗi quá tệ hại nên cũng có thể gọi là hiểu ý của bác :D

Mà bác cho em hỏi, major Math xong thì ra làm cái gì.
Cái 1st major của em là CS rồi, còn cái thứ hai thì đang phải tính toán đầu ra của Eco, Physics và Math. Bác có hiểu biết sâu rộng thì giải quyết cho em luôn đầu ra của cái Physics luôn. :D

hehe, tớ chỉ sợ đc đọc xong lại bảo là: ts thằng ngu, giải thích kiểu gì mà thông minh như mình đọc cũng đếch hiểu :D, tại lúc nãy tớ đọc lại cái tớ viết vừa rồi, tớ tự thấy là nếu như mình không phải là người viết ra mấy dòng đó thì 95% tớ sẽ đếch hiểu là tớ viết gì :lol:
đồng chí tính thế này thì rõ ràng đồng chí là dân tự nhiên đặc sệt rồi :D tớ làm sao dám chỉ . tớ major là Econ với History, chẳng qua là nhỡ học nhiều toán quá rồi nên đang xem thế nào, gồng mình học cho nó được cái major toán nữa thôi . Physics, CS hay engineering thì tớ chịu .
Major về Toán ra ngoài có thể làm được nhiều chứ . Major về Toán thì có thể học lên cao học về Econ rất dễ, học cả Luật hay Business cũng tốt .
còn về employment thì đc vào đây đọc thử xem này . đây là website của American Math Society:
http://www.ams.org/

Back
Bên trên