prepare for college

:(( Huhu, đau đớn nhận tin, hết mơ về WV rồi, thế là phải KS nhà quê hẻo lánh thôi huhu, trường ky vật ạ!

À, các anh chị đi trước cho em hỏi! Nên take 12 or 15 credits khi vừa vào trường? 15 thì có sợ nặng quá không? Vì còn phải đi "cày" nữa mà!!! Thế như thế nào thì gọi là well preparation for transfer ạ??? Bác Long chuyên gia transfer, nói dùm coi!
Thanx

Học đại học thì cũng chả có gì kinh khủng đâu. Vấn đề chủ yếu là mình học và nắm kiến thức được đến đâu. Tốt nhất là làm sao biết cách áp dụng được. Học để điểm cao theo kiểu đi cày cũng tốt, nhưng mà áp dụng được thì càng tốt hơn.
Theo kinh nghiệm thì năm đầu nên lấy vừa đủ credit, nếu trường nào áp dụng kiểu full-time status, chỉ phải trả tiền 12 credit đầu tiên thì có thể lấy thêm 1 lớp nữa, thành 15-16 credit. Sau đó thấy oải quá thì drop bớt. Các em đã học 1 năm phổ thông ở bên này rồi thì cũng dễ hòa nhập thôi, không có gì phải lo đâu. Học đại học ở đây còn dễ hơn học ở VN nhiều. Vấn đề chủ yếu là hòa nhập, học là 1 chuyện, còn "lớn" là chuyện khác. Nên lượng sức mà học, chọn môn theo khả năng và ý muốn của mình, như thế sẽ cảm thấy "yêu" học hơn. Còn nếu tính chuyện lấy điểm cao để transfer thì cũng tùy thôi.
Hết đại học là lại 1 thời kỳ mới hoàn toàn khác, cho nên nếu thu xếp thời gian để vừa học vừa chơi là tốt nhất :D. Không đến khi tốt nghiệp lại thấy phí phạm tuổi trẻ thì buồn lắm ;).
Lo xa là tốt, nhưng mà đừng lo theo kiểu xa vạn dặm như mấy ông cụ, bà cụ, động cái là nhắng lên chạy thì không hay đâu. Cứ bình tĩnh, cố gắng lên kế hoạch (gọi là có thôi chứ không cần phải đảm bảo hoàn thành 100% tiến độ đâu) mà học tập. Cứ ăn cứ chơi đi đã các em ạ, rồi sẽ quen thôi.

Nguyễn Ngọc Vũ đã viết:
À, các anh chị đi trước cho em hỏi! Nên take 12 or 15 credits khi vừa vào trường? 15 thì có sợ nặng quá không? Vì còn phải đi "cày" nữa mà!!! Thế như thế nào thì gọi là well preparation for transfer ạ??? Bác Long chuyên gia transfer, nói dùm coi!
Thanx
Lại phải nói lại một câu là tùy chú . 15 thì là standard, 12 là minimum (cái này chỉ đúng ở univ còn sang LAC thì khác đấy) vào đại học thì sẽ có academic advisor, đem chuyện này ra thảo luận với họ . Anh học thì thường thế này, bao giờ cũng đăng ký credit tối đa (trường cũ của anh là 21, khoảng 7 lớp) rồi học thử . Nếu học thấy môn nào không thích hoặc khó nhằn thì drop (ở đây hầu như trường nào cũng cho drop/add vô tư trong vòng 2 tuần đầu ). Chú cứ học một thời gian là biết mình sẽ hợp với bao nhiêu môn . Có khi hứng lên thì thấy 21 cũng chơi được còn thấy đuội đuội thì 12 cũng thấy khó . Anh thì học kỳ ít nhất là 15 và kỳ nhiều nhất là 19 .
Nếu chú transfer, chuyện GPA đại học là rất quan trọng . Tất nhiên nếu chú học 17 credits mà straight As thì bọn kia nó nể quá rồi . Nhưng mà nếu chú 17 credits mà toàn Bs thì thà chú làm 12 credits mà straight As thì vẫn hơn . Có cái này nữa . Chú cũng nên chọn mấy môn kiểu khó khó tí mà học chứ toàn môn dễ bọn kia nó cũng khinh :D ví dụ chú học Calculus II mà chú bị B thì vẫn còn hơn chú học Modern Dance mà được A :D
Mấy hôm anh bận quá :( xin lỗi chú nhé .

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hỏi thêm, các anh chị có đi làm không ạ? Average bao nhiêu hr per week? Nếu làm max 20h/wk (4h/ngày trong tuần), thì các anh chị thấy mệt mỏi cho việc học không???

hehe, ay mau the, tu truoc den gio to biet moi mot nguoi lam duoc 20hrs/wk thoi.. 10hrs/week cung du met roi :( Moi truong tra mot kieu, tuy theo cong viec minh lam nua chu (hinh nhu 6$-7$/hr) Nhung thong thuong, work study nam trong aid package roi con dau :((

Chỉnh sửa lần cuối:
Nghèo thì phải cày thôi hix hix...
Ơ, mà tớ tưởng Work study là của bọn Mẽo thôi. Cái đó bọn nó được guarantee! Còn mình là phải kiếm việc đấy chứ!

Hehe, ai bao the, work study cho ca inte'l. Neu duoc aid thi work study thuong la gom luon trong day roi day thoi, muc dich chinh la de cover personal expense

Chỉnh sửa lần cuối:
Cho em hoi 1 ti'.. co`n viec lay hoc bong sau khi va`o hoc de o?... thg GPA tam bao nhieu thi` duoc hoc bong ??.... college co kho hon híghchool nhieu o ??. co nen lay truoc may courses va`o mua he toi o?
Khi transfer co phai take toefl voi SAT lai o?.... Nen doi den mua xuan moi vao hoc de kiem hoc bong hay cu va`o 1 truong roi co gang GPA de duoc hoc bong.

Mọi người ơi, có biết ở VN thì có cái health insurance nào dùng được vào situation ở US ko? ví dụ Prudential hoặc là AIA ý? :)
Chuỵện work thì chị nghĩ là chỉ làm 10hrs là too much rồi.

Làm thì cũng được, nhưng mà freshman mà đi làm thì mệt đấy. Kỳ trước anh học 18 credit cộng với đi làm 15h/week. Hỏi mong gì thì chỉ ước 1 ngày có 25h để ngủ thêm được 1h thôi em ạ. Nhưng mà vẫn ngon lành chán. Có khi như thế lại học máu hơn (kỳ vừa rồi anh làm được 5 con A+, nhờ thế mới cướp được tiền bọn Đế quốc đấy). Chú Long nói đúng đấy. Em nào định học ngành gì thì nên xem kỹ catalogue xem major của mình yêu cầu những môn nào thì nên học trước. Học CalcII dễ lắm, học History với lại Art mới khoai :((
To Long: Ừ anh đang học Maryland, nhưng kỳ này nữa là biến rồi. Trời ơi, mong mãi mà không thấy tốt nghiệp :)

Em đã từng full time 1 lần rồi... hix, mệt thì không hẳn, nhưng mà chán vật vã ạ. Cầu trời tìm được việc gì hay hay, đúng khả năng 1 chút, không thì vừa làm vừa ngủ gật mất!
Em thấy năm đầu Math chỉ có mấy cái geo, trig, cal, chắc cũng không quá điên rồ... Cầu trời cầu phật...

hix hix,thanks mọi người vì đã re lại cho em...em lo vì em thấy ông anh em mới học năm 3 thôi mà lúc nào cũng kêu như cháy đồi nào là anh bận lắm,anh ko có thời gian qua chỗ em đâu...đâm ra em hoảng..
To anh TRung:anh TRung ơi,lên đại học rồi mà vẫn còn phải học art ạ???thế có phải học wellness ko ???Hic,art là bắt buộc phải học hay chỉ la optional thôi ????Kỳ này em cũng phải take art...hic...chán gần chết

Mot so truong co core curriculum, Art thong thuong cung nam trong day thi phai.
Hoc Art cung co nhieu cai de chon chu: Digital Art, Photography... Hehe, ma em nghe noi Williams nha chi Linh co cai photo. kha manh :") Co ong nao truong khoa ten la William ko chi oi?

To Vu: tuy chu, nhu bac Toa`n, nam dau tien ay, chac ko them hoc may cai day dau nhi.

Theo cac bac, nam dau tien nen hoc may khoa ah? Em muon hoi la neu sau nay dinh vao Law school thi undergrad phai chuan bi nhung gi a ?

Mấy bác ở đây lâu lâu, có bác nào kể qua 1 ngày bình thường của các bác thế nào để em còn tưởng tượng cái.

Tỉnh dậy, tập thể dục, ăn sáng, đi học, ăn trưa, ngủ trưa, tắm, đi làm, ăn
tối, học, mạng, ngủ.
Cuối tuần, đi chơi bét nhè, quên đi mọi chuyện.

Typical day: Sleeping, eating, reading-studying, eating, sleeping.
Weekend: do what you want to do :D

Back
Bên trên