Pháp Ams 94-97

Lê Kiều Ly
(kieuly)

Mọi người ơi, tớ Ly đây. Thấy các lớp khác tụ tập trên mạng nhiều quá mà chả thấy lớp mình đâu cả. Tình hình mọi người dạo này thế nào? Báo cáo đi nhé!

Bisous à toutes et à tous

Chao ban Ly

To la Huong day, that la hiem hoi moi thay co ban nao lop minh o tren mang. Ay dao nay the nao? To cung chi thinh thoang trao doi mail voi cai An, cai Minh va cai Chau nen cung biet duoc doi chut ve tinh hinh lop minh. Nhung it ra cung phai gan 1 nam nay roi cung chang co tin tuc gi ca, nhat la tu hoi cai Minh no lay chong!

Hen ay lan sau nhe. A+

Ly còi (ko bít bây giờ có còi không 8-| )
hum.., lấy chồng mà không mời mình hả, vừa rùi anh CVD anh ấy thành hiện tượng của làng dịch nên cũng thơm lây chút ít.
Thông tin cho đến nay được biết thì :
Anh Dũng và anh Thanh đang ở Pháp (Paris và Lyon)
Anh Định ở Canada
Anh Minh cuối tháng cũng bay...
4 anh trên chỉ còn anh Định là chưa có gia đình (đoán thế), còn 3 anh còn lại đã có (đều vừa...cưới), gần nhất là anh Thanh cưới cách đây khoảng 3 tuần.
Em Mỹ thì đang học Metho3 ở l'Espace
Em Ly còi thì thỉnh thoảng gặp trên Tivi
Còn ai nữa nhỉ ???
Cảnh Chi, Ngân, Thoa, Huyền Minh(?)...hình như đang ở Pháp
Còn lại...chẳng có tin tức ji`...
Hix, phiêu bạt hết rùi ...

Hê hê hôm nay thấy 1 thanh niên lớp A2 báo thì mới biết là lớp mình cũng có dân lên bi bô ở đây nên tớ vội vàng chạy lên forum ngay, mãi mới truy cập được vì quên teo mất password ;)

Sắp tới có kỷ niệm 20 năm thành lập trường, lớp mình có nhiều người đi không vậy???

Hê hê Minh ơi em cũng "lên đường" rồi à, thế mà không báo với chị câu nào cả nha! Dũng bạn hiền của em thi mới quay lại bên này cùng phu nhân rồi, nhưng cũng chưa gặp được ;-)

Có lẽ phải kêu gọi dân lớp mình lên đây gặp nhau để còn kiếm cơ hội mà họp lớp hay gặp lại chứ nhỉ? Lớp trưởng đâu rồi? Thư ký lớp nữa nhỉ?

Lê Kiều Ly đã viết:
Mọi người ơi, tớ Ly đây. Thấy các lớp khác tụ tập trên mạng nhiều quá mà chả thấy lớp mình đâu cả. Tình hình mọi người dạo này thế nào? Báo cáo đi nhé!

Bisous à toutes et à tous

Lê Cảnh Chi đã viết:
Hê hê hôm nay thấy 1 thanh niên lớp A2 báo thì mới biết là lớp mình cũng có dân lên bi bô ở đây nên tớ vội vàng chạy lên forum ngay, mãi mới truy cập được vì quên teo mất password ;)

Sắp tới có kỷ niệm 20 năm thành lập trường, lớp mình có nhiều người đi không vậy???

Hê hê Minh ơi em cũng "lên đường" rồi à, thế mà không báo với chị câu nào cả nha! Dũng bạn hiền của em thi mới quay lại bên này cùng phu nhân rồi, nhưng cũng chưa gặp được ;-)

Có lẽ phải kêu gọi dân lớp mình lên đây gặp nhau để còn kiếm cơ hội mà họp lớp hay gặp lại chứ nhỉ? Lớp trưởng đâu rồi? Thư ký lớp nữa nhỉ?
Hi chị Chi,
Em còn 1 tuần ở HN, 25/10 em sang đó...hihi, năm nay không về hội trường được rùi...

25/10 em sang bên này? Tức là bây giờ em đang ở bên này rồi ấy hả? Có gì í ới đi xem nào... quân ta bên này ít quá...

Nguyễn Tuấn Minh đã viết:
Hi chị Chi,
Em còn 1 tuần ở HN, 25/10 em sang đó...hihi, năm nay không về hội trường được rùi...

He Hương ơi thấy statut của ấy là đang ở Fr, thế ấy ở xóm nào thế, có dịp tụ tập gặp gỡ cái nhỉ.... Có thời gian thì gọi tớ trên YM, nick của tớ là canhchi.

Nguyễn Lan Hương đã viết:
Chao ban Ly

To la Huong day, that la hiem hoi moi thay co ban nao lop minh o tren mang. Ay dao nay the nao? To cung chi thinh thoang trao doi mail voi cai An, cai Minh va cai Chau nen cung biet duoc doi chut ve tinh hinh lop minh. Nhung it ra cung phai gan 1 nam nay roi cung chang co tin tuc gi ca, nhat la tu hoi cai Minh no lay chong!

Hen ay lan sau nhe. A+

Hehe, từ hôm sang đây gặp được 2 đồng chí là CC và CVD, còn lại đâu thấy ai đâu, trước tưởng ở Fap nhiều lắm cơ mừ nhỉ :-/

Salut tout le monde,

Tu hom hoi truong hom nay moi mo lai len web HN-AMS thay lop minh cung co 1 forum han hoi.

Tiec la tu hoi ra truong lop minh chua co dip hop lop 1 cach "chinh thuc", nhung thanh vien tich cuc toan dang bay nhay troi Tay ca nen ... Chi thinh thoang lam croiser o dam cuoi dua nay dua kia thoi.

Minh a,

Hom hoi truong co gap co Viet Hoa moi biet Minh qua day roi.
Dot vua roi to co sang Phap nhung chi gap duoc moi Chi thoi, dien thoai voi Dung lop minh thoi, chu chang lien lac duoc voi Minh, Thi , Lan Huong gi ca.
Ke ra sang Phap cung kho gap nhau that day.

Lop truong khi nao ve keu goi hop lop nhe.

Dinh chac cung sap ve cuoi vo not roi nhi, chot ha cho con trai lop minh...

To du dinh thang 3 nam sau chot ha cho con gai lop minh, ai chua hoan thanh nhiem vu thi co date limite la 26.03.2007 roi nhe.

To cung hay gap may nguoi lop minh :

Doan Trang, Thu Minh, My, Mỹ, Lam, Ngoc Hoa,... co em be roi ne.

Nguyen Duong sap qua Phap hoc, di theo chuong trinh AFD ben to.

To thinh thoang van gap ca Loan, Chau nua.

Noi chung tout le monde va tres bien.

A+

An

Hôm trước thấy bạn Hạnh xuất hiện trong chương trình "Ai là triệu phú", tiếc quá không được xem phần sau, không biết chồng bạn kiếm được mấy chục triệu?

Hanh nao co? 9B CVA hoi truoc a? Chong co a?

Salut salut

Đang mải làm mémoire nên chẳng để ý ji xquanh cả, tối ngồi buồn vào đây chơi lại thấy bài bạn An, lâu lắm không gặp ấy rùi nhỉ.
Ku Dũng chịu không liên lạc được, gọi bao lần chẳng thấy bắt máy gì cả, không biết còn ở đây hay về rùi nữa, tình hình là mỗi hôm đi bóng đá NBB gặp bạn Thoa với chồng đang ở bên này, còn lại thì không có tin gì của các membre khác...
Tớ cũng nghe nói chồng bạn Hạnh thi triệu phú gì đó trên tivi ;;)
Thôi ôn thi tiếp đây, bonne nuit mọi người nhé :*

Phù phù...., sau bao nhiêu ngày chờ đợi xếp hàng mua vé mới vào được đây.
Chào các bẹng.

Lâu quá rồi không được biết tin tức gì của lớp mình. Hè năm ngoái về nhà gặp được mỗi cu Minh, đến mời nó đi ăn cỗ mà nó chạy mất. Sắp tới lên Paris sẽ bắt làm thịt.
Mà cu Dũng làm sao lại bị bảo là "hiện tượng làng dịch" vậy chứ, bị cúm gà à, Dũng Cò bị cúm gà sao :(( . Còn Minh bị "lây" à, rõ khổ.

Tuần trước được bạn Thùy nói vào trang web này, vào đăng kí mà đợi lâu quá, mdr.
Từ hồi sang bên này cố gắng liên lạc với Dũng cò mà chẳng bao giờ được. Tiện đây các đồng chí cho xin luôn cái địa chỉ mail và điện thoại để liên lạc. Còn các đồng chí ở VN hô hào các chị em vào đây nhiều nhiều tí, thông báo tình hình, tán gẫu tâm sự cái.

Đây là mail và phone của Thanh: [email protected]
06 19 42 93 15

Gia cảnh của tui hiện giờ là rất khó khăn, vợ đang ở Grenoble, 26/10 tới là bảo vệ thèse, sau đó lại tiếp ngay cái post-doc, vẫn ở labo cũ, thế mới đau :(( . Còn tui thì 1 thân lủi thủi ở Lyon tiếp tục cái thèse dở hơi, mặc dù ở đây rất ít rệp và đen, lắm gái Pháp xinh nhưng vẫn buồn chán. Không hiểu hai anh Minh và Dũng trên Paris có vậy không, anh Dũng thì đã bê vợ về bên cạnh, còn anh Minh chắc hơi buồn vì xa vợ.
Sơ sơ hoàn cảnh vậy thôi, lúc khác tỉ tê tiếp.

@Minh: Học gì trên đó vậy mà lại thi vào cái tháng 9 này, tháng này chỉ có rattrapage thôi đấy:)) .
@Dũng: Được mấy cái bằng văn học văn hành rồi cu.
@Ly : Vào forum bắn phát súng mở đầu rồi chuồn mất. Từ nay gọi là Ly Lủi nhá.
@Chi già: Lấy chồng chưa má, chưa lấy thì khi nào lên Paris cho ở nhờ.

à +

(Ps các vị thánh thần, các vị xui chúng nó vào đây đọc bài cái, Giê su ma Thánh A la Thần Dớt ơi)
(Xui qué, bài của mình mang số 13)

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng ku Thanh kia, đọc xong bài của ông thì tôi về VN bố rồi, hehe, người ta vừa làm soutenance xong bố lại kêu rattrapage, ông oánh cho một trận bây giờ . Anh học về Intelligence économique nghe ku, hehe, cái lày VN chưa có nên không dịch ra TV được, họ hàng gần xa, bà con cô bác thông cảm.

Nghe giang hồ đồn thổi ku Dũng về VN roài, thằng đến tệ làm mình gọi điện như điên mà không được. Hôm vừa rồi vừa qua chỗ chị Chi chơi (hehe, quả appt ngon xế ...)

Còn ông không được kể lể tình hình nhé, dám tranh thủ sau lưng vợ khen các em xinh hử, hehe. Thế bảo vệ thèse thế nào, nghe ông học lên cao mệt quá, tôi xong Master là té thôi, ớn quả thủ đô "hoa nệ" này lắm rồi :))
Về VN thì liên lạc, hôm nào họp lớp phát nhể (để về xui thằng cha dịch giả đã :)) )

[email protected]

Chỉnh sửa lần cuối:
Salut tout le monde,

Hom nao lop minh phai hop lop di thoi, cung ca chuc nam roi !!!

Bac lop truong da ve roi thi on roi, to chuc 1 buoi cho anh chi em gap nhau o Ha Noi update tinh hinh cai, may bac o ben Phap cung hen nhau ma gap nhau di...

Trong chung 4 mi chinh canh lop minh cung thanh dat ra tro, chi con anh Dinh ben Canada chua thay len tieng, thay bao ve 5 lan bay luot ma hinh nhu van chua ve, hay dinh cu Canada roi khong biet.

To dao nay van the, 26/03/2007 to se chong lay, than moi tat ca moi nguoi den du nhe, confirm luon dia diem day ne 9h don dau o nha to 97A Yen Ninh, 11h30 an trua tai Nha A8, Trung tam trien lam Giang Vo.

A plus tard,

A+

AN
[email protected]
09 53 35 31 13

Họp lớp đê, họp lớp đê rồi post mấy cái ảnh lên đây cho các đồng chí bên trời Tây trời Tàu nhìn lại lớp mình cái. Nghe An "lừa" nói 10 năm rồi mà thấy chóng mặt quá, híc híc :(( .
Thằng cu Dũng đã tệ, thằng cu Minh còn tệ hơn, ở bên Pháp cả năm trời mà tau chả bít gì sất. Ở nhà rủ mấy cô vịt lên forum này bi bô cái coi. Lèo tèo như bèo trong ao thế này sao.
Cung hỉ cung hỉ An nhá, mà cưới gì sớm thế, khổ lắm 0:)

Hehe, lâu lắm mới vào đây, hóa ra cũng có người điểm danh đấy nhỉ. Nhưng mà tính đi tính lại cũng chỉ có mấy đứa hay lắm mồm thôi, còn bao nhiêu thì mất tích hết.

@Thanh: ai mà biết là bây giờ mày ở tít tận bên trời Tây,chả thấy thông báo gì cả. Mà học hành gì ít thôi, ai lại cả vợ cả chồng học post-doc thế, để về nhà giở sách vở ra tranh luận à. Khi nào về thì gọi nhau đi tụ tập nhé.

@Minh: mày ơi tao vẫn chưa gọi được cho mày để đến lấy quà. Con Chi con sắp sửa xử lí tao rồi, hihi.

@An mốc: hôm nào tổ chức họp lớp đi mày, rồi chụp ảnh gửi sang Pháp cho tụi nó ghen tị.

@Dũng: tao tưởng mày về đây từ lâu rồi cơ mà? Mất tích đi đâu thế?

@all: mọi người có địa chỉ email của ai thì post lên đây, xong làm cái mailing list của lớp mình đi, có gì thông báo nhau cho tiện.

Thông báo với bọn mày là em bé nhà Tuyết Trang được gần 7 tháng rùi, cái Phương Nga thì chuẩn bị sinh đứa thứ hai, cái Thu Trang gầy thì con nó cũng hơn 1 tuổi rồi. Đấy, tao báo cáo thế, đứa nào biết thêm gì thì nói nhé.

Úi giời Ly Lủi. Vẫn như ngày nào, bi bô toe toét. Bébé đâu sao không thấy giới thiệu. Khi nào tao về sẽ gọi liền, mà gọi một mình mày có được không vậy.
Vợ chồng tao chẳng bao giờ tranh luận sách vở hết, tao thua chắc rồi, thế có khổ không. Bà vợ tao năm sau hết cái post doc lại tiếp luôn cái Phó Giáo Sư, chóng hết cả mặt, tao ngắc ngoải rồi.
Ở nhà muốn họp lớp thì họp đi, đùn đẩy nhau hoài, thằng Dũng Cò còn lâu mới ló mặt ra, con vịt già nhà nó ghê lắm. Tao mà ở nhà thì tao mò đến nhà từng đứa dựng hết chúng nó dậy. Lớp lắm con gái khổ thế đấy. Tao ở Pháp năm thứ 5 rồi, năm ngoái mới về có 1 lần, cưới vợ xong có 2 ngày té luôn cả 2. Bên này liên lạc được mỗi bạn Thùy, vài hôm nữa lên đó mấy ngày thăm bồ cũ. Hôm trước còn viết thư được với bạn Hương nữa. Hết.

Minh à, cái Master mày học nó có ở Việt Nam lâu rồi, từ đời xửa đời xưa ấy chứ. Các cụ nhà ta không viết thành sách để lại mà chỉ truyền miệng thôi.
Đây này, để tao thử dịch ra tiếng Việt cho mà coi:
(Intelligence = Tình báo + économique = kinh tế) = Tình báo kinh tế.
Theo ngôn ngữ khoa học thì nó là vậy, còn theo ngôn ngữ dân gian thì nó là "Làm giàu bất chính", "tình báo" = moi móc thông tin, khôn khéo luồn lách (lách luật) mà.
Còn có cách khác mà dân giang hồ thường gọi, cái này thì ý nghĩa khác hẳn, nó là "Nghệ thuật keo kiệt", tự ngẫm ra mà xem có đúng không, hí hí.
Học mấy cái môn này khó ghê ha, nhất là mày làm gì có cái khiếu "tình báo" nhỉ. Thảo nào phải soutenir tận tháng 9 :), thế thì khác quái gì rattrappage, há há :))

Phù, nói nhăng cuội nhiều quá, biết bao giờ mới gặp lớp mình đây :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Thằng khỉ Thanh kia, ai lại đặt cho bạn bè cái tên xấu thế. Bébé nhà tao chưa đẻ, khi nào đẻ sẽ thông báo để các cô chú biết ngay :D Mày ơi học ít thôi, nếu không già cả rồi mà thấy vẫn cắp cặp đi học đấy. Chả giải quyết được cái gì. Về đây nó vẫn gọi là tiến sĩ thôi, hihi, hay vợ chồng mày định làm giáo sư?

À mà chúng mày có định về VN không thế?

Thi béo vẫn ở bên Pháp đấy, mày không liên lạc với nó à?

Tao không biết là cái Thùy cũng ở bên đấy. Có email của nó không cho tao với.

Quên mất, khi nào về cứ gọi tao nhé. Một mình hai mình gì cũng chấp hết.

Ơ, mà chả thấy đứa nào lên tiếng nhỉ? Bọn nó đi đâu hết cả rùi?

Back
Bên trên