Những người học ở Nga về VN làm gì?

Lưu Công Thành
(congthanh)

Điều hành viên
Tất cả chúng ta ở đây đều đã từng học tiếng Nga, và nhiều đã, đang hoặc sẽ sang Nga (hoặc Ucraina) học. Một điều mà ai đấy giờ đây cũng phải băn khoăn là học rồi sẽ làm gì? Có lẽ đối với những thế hệ đi trước (cách đây 15-20 năm và hơn thế nữa) thì sẽ không bao giờ vấp phải câu hỏi thế này - vì đối với họ hồi đó thì đi Nga (tức đi Liên Xô) học là cả một thiên đường vì không có sự lựa chọn nào khác. Thực tế cũng cho thấy là những người này cũng chả khó khăn gì trong vấn đề tìm việc làm khi về nước, nhiều người trong số họ đã giữ những trọng trách rất lớn trong Chính phủ. Kể cả đối với những người được cử đi sau cùng trong chương trình học bổng do Liên Xô tài trợ hồi đấy cũng may mắn - là họ đã kịp thời nắp bắt được cơ hội kinh doanh phát sinh từ cải tổ và nhanh chóng trở nên giàu có.

Còn đối với chúng ta thì sao nhỉ? Tiếng Nga giờ đây không còn được sử dụng rộng rãi nữa, ngoại trừ các nước SNG thì kô ở đâu dùng tiếng Nga cả! Vậy đi Nga học có uổng công hay không?

Mỗi người hãy cho một ý kiến nhé để ta cùng thảo luận!

Theo em thì không uổng công vì kiến thức mình học được dù bằng thứ tiếng gì thì đều là của mình cả. Hơn nữa tiếng nga dù sao cũng có nhiều người dùng hơn là tiếng Việt (nói thế không phải là đánh giá thấp tiếng Việt đâu :p). Với lại khi đi học ở Nga về nếu có cơ hội mình vẫn có thể chuyển tiếp học ở những nước khác. Em wen rất nhiều người như vậy. Nền giáo dục của Nga cũng vào loại tốt. Nếu như được học ở những trường tốt thì cũng không thua kém gì các trường của Mĩ hay Anh. Theo em nghĩ ở Việt Nam mình bây h có rất ít thanh niên biết tiếng nga chính vì vậy mình có thuận lợi khi tìm kiếm việc làm.
Đấy là ý kiến của em còn mọi người thì sao?

Bản thân em đang là một trong những người đang học vầ sẽ học tiếp ở đây - một nước cộng hòa CCCP cũ. Tuy biết là với cái bằng của U, Nga, cho dù là bằng đỏ thì cũng sẽ bị xếp hàng dưới hơn khi đi xin việc với các bằng ở Anh, ở Mỹ. Hồi đầu cũng vì lý do như thế mà em không hứng thú khi sang đây lắm. Nhưng đến khi sang rồi lại nghĩ khác. Thực sự nền khoa học cơ bản ở đây cực kỳ tuyệt vời. Hơn hẳn các nước tư bản mà em biết. Ở các nước tư bản, khi anh đã vào đại học là anh học gần như ngay lập tức vào chuyên ngành, chỉ qua có một thời gian rất ngắn đào tạo cơ bản. Song ở đây, đào tạo cơ bản rất cao. 2 năm, thậm chí đến 2 năm rưỡi tập trung vào học toán, lý, hóa và các môn phát sinh từ đó. Thành thử những người tốt nghiệp ở đây ra có một nên kiến thức rất bền chắc. Mà cái đấy mới là cái quan trọng cho cuộc sống của mình sau này. Nhưng ở đây lại có một cái hạn chế: đó là về phần thực hành chưa được nâng cấp, và thực hành chuyên ngành chỉ bắt đầu thực sự cao cho những người học lên спец. và магист. Khoa em bắt đầu từ năm nay mới được nhập máy móc mới về, nên trông còn khả dĩ, chứ như hồi mới sang, thấy phòng lab của họ còn không hiện đại bằng phòng lab ở VN mình. Thứ hai: sinh viên được đi thực hành không nhiều, vì hiện tại đây vẫn giữ chế độ bao cấp, sv thực hành miễn phí, các nguyên vật liệu nhà trường sẽ cấp phát, chính bởi vậy, mỗi môn chỉ có tầm một đến 2 tiết thực hành trong một tuần. Trong khi đó, những người ở các nước khác, cùng chuyên ngành với em đi thực hành như điên.
Đấy là về đại học. Còn vè trung học và tiểu học, chắc anh Thành biết rõ hơn em, nhưng thực sự em hơi ngạc nhiên khi thấy bên này học giáo dục bọn trẻ con không kém gì bên tư bản. Em lấy một cái ví dụ: trong trường 89 (gần khu pecheski), lên lớp 2 bọn nó đã được học tiếng Anh, lên tới lớp 5 được học thêm 1 ngoại ngữ nữa (pháp hoặc Đức). Các môn học tuy học không nặng bằng nhà mình, nhưng học rất rộng, nên bọn trẻ con biết khá nhiều. Văn học, lịch sử, địa lý hay thiên nhiên, hay về những danh nhân thế giới bọn nó có thể kể làu làu, trong đó mình là người lớn, mà chỉ nhớ được mang máng. Học sinh mà muốn đọc thêm sách thì lên thư viện mượn sách về (ngay cả bọn bé xíu cũng được mượn).Thỉnh thỏang trường lại tổ chức cho đi xem phim, nghe hòa nhạc, đóng kịch ầm ầm. Thử hỏi có mấy trường cấp 1, 2 ở Hà Nội được như thế. Tiếp nữa, hoat động ngoại khóa cũng tốt, một tuần tầm 3 tiết ФП, học nhảy, học thể thao... nên em thấy bọn bạn em gần như môn nào nó cũng chơi được. Chưa kể đến thứ 7, trường mở cửa tự do, thuê giáo viên về dạy thêm các môn khác như khiêu vũ, đàn, hát...Có môn miễn phí, song có môn phải trả tiền, mà trả thì cũng không nhiều lắm.
Thêm một cái nữa ở đây là một kho sách khổng lồ. Tiếng mình chưa phải thạo lắm nên không đọc được nhiều thôi, chứ nếu mà tiếng tốt thì không thiếu gì sách, các thể loại luôn. Nhất là các sách cơ bản của Nga thì thích lắm, 20 năm rồi mà vẫn tốt và không bị lạc hậu. Mà thực ra cho đến bây giờ sách của nhà mình đa số vẫn dịch từ sách Nga mà ra đó thôi!

em nghĩ mình biết đc nhiều thứ tiếng bất kể cả là tiếng gì thì đều thuận lợi cho mình sau này.cho dù tiếng nga hiện nay ko còn đc thồng dụng như trước nữa nhưng dù sao thì Nga vẫn là 1 đế quốc và ta vẫn có thể sử dụng nó như 1 vũ khí lợi hại cho công việc sau này.

em nghĩ, học ngoại nhữ thì bao giờ chả tốt.
nhưng vấn đề là du học nga không an toàn như hồi trước. bây giờ khủng bố các kiểu sợ lắm...
rồi những người Châu Á ở Nga không dc coi trọng cho lắm...(cũng không hặn là lỗi tại họ nhưng..........................................................)

thế em ở bên đó thế nào?bất ổn lắm ah?chị cũng thích đi nga lắm nhưng cũng ko biết hết tình hình bên đó thế nào

nước Nga đẹp...nhưng bây giờ ngay cả dân nga cũng bị đánh đập.
bất ổn thật đó.
em tìm dc bài báo viết về du học Nga nữa ==>http://www.ttvnol.com/ttvnlife/topic/469179
rồi dân việt bán hàng ở đây bị bắt và trấn suốt...lúc nào họ cũng sống trong nỗi lo âu và sợ sệt ̣\tại vì không có hộ khẩu và vì nhiều lý do khác nữa\...nghĩ thương lắm...

Tất cả cũng tại dân mình thôi. Sinh viên thì đua đòi, đú đởn, học hành không học, suốt ngày ở nhà "bắn", sinh viên nữ thì ôi, thôi rồi, không cần miêu tả thêm làm gì.Mua điểm ầm ầm, gặp phải mấy giaố viên còn có lương tri, không chịu cho qua => thì mua người cao hơn, đập mấy giáo viên tơi bời, năm sau không được dạy (tất nhiên chỉ là mấy môn phụ thôi, chứ môn chính thì còn lâu mới dám) => chỉ khổ thân mấy bà giáo. Đơn cử như cô giáo tiếng nga, sử và toán năm dự bị của Thu, chỉ vì nhất quyết không cho mấy người không bao giờ đi học được qua trong khi bài thi chỉ được toàn 2 => năm nay hồi về thăm cô => cô sử thì không được dạy, cô tiếng Nga thì bị chuyển xuống dạy nhóm Kinh tế (ở trường Thu giáo tiếng Nga dạy nhóm Kinh tế là bị xếp vào loại yếu) trong khi cô còn trẻ mà nhiều năm rồi được là giáo viên tốt của khoa tiếng Nga, 2 hay 3 năm liền được dạy nhóm Kĩ thuật 1, cô Toán thì không thèm dạy dự bị nữa, về lại khoa, dạy trên khoa Toán (vì cô là giáo viên giỏi, tiến sỹ hẳn hoi, nên đi đâu chẳng được). Thành ra bây giờ khoa dự bị toàn giáo viên "dễ tính", sinh viên có đi học buổi nào đâu mà vẫn qua đều đều. Năm Thu còn thấy nghiêm, đến năm nay => ôi trời, học xong dự bị ra mà một câu cũng không biết nói, hoạc là nói mà chẳng ai hiểu. Mà giáo viên dự bị năm nay dễ tính quá, nên trình độ cũng "dễ sợ" luôn. Giáo viên dạy lớp tiếng Anh, môn tiếng Anh hẳn hoi, thuê từ bên trường Hàng không sang dạy mà nói tiếng Anh như cái hồi mình học lớp 6, lớp 7 ở nhà. Nói chuyện còn thua cả con bé người Cadactan ở cùng Thu. Càng khoa nào càng nhiều Việt Nam và Tàu thì khoa đấy càng loạn => thành ra nghe lời khuyên của cô Toán, vào cái khoa này, không có Việt Nam, cực ít người nước ngoài => giờ mới thấy cái đúng của nó (thật phải cám ơn cô).Lại còn cái chuyện giả vờ đăng kí học, xong có đi học đâu mà ra chợ bán. Hồi đầu còn ít, giờ nhiều nhan nhản => một thời công an Kiev ra 1 quy định (gần như bất thành văn):gày thường Sinh viên không được ra chợ, kể cả đi mua đồ, chỉ được đi thứ 7, chủ nhật. Ôi, còn khối chuyện để nói về SV Việt nam ở bên này. Thực sự, bao nhiêu công quảng bá cho đất nước mình => cuối cùng chẳng còn cái gì. Tất nhiên không phải tất cả ai cũng vậy, song phần lớn là vậy. Chính bởi vì dân ở đây họ nhìn thấy dân mình như thế (nói trắng trợn ra là "khinh", Thu còn được chứng kiến cảnh 1 bà giáo bị ép phải cho 1 SV qua môn đấy vì bị ở trên ép xuống => đành tươi cười kí vào sổ vậy, cho 3 điểm để qua => sau đó quay sang Thu, cười bảo: toàn bọn lắm tiền, ít chữ, người ta biết 10 thì mình ít nhất cũng phải biết 1, đây không biết gì, điểm 0 còn chưa đạt được thế mà đòi được 3) => nên người mình suốt ngày bị gây rắc rối. Thu là con gái, và thường là con gái thì đỡ bị phiền hà hơn, với lại trong khoa cũng được quý => có cái gì, đềcan làm cho hết, chẳng bị phiền toái như mọi người, ngay cả khi có thông báo gì, phải làm thêm cái gì => mình đều được làm hết, quyền lợi như bọn U, chứ còn khoa mọi người thì không ai được nói 1 cái gì cả => thành thử toàn phải mang thông báo về báo lại cho mọi người. Ngay cả chuyện giấy tờ, đêcan khoa Thu đã gửi sẵn lên trường => mất có 2 ngày: một ngày làm thủ tục, một ngày nhập ốp, chứ còn SV Việt và Tàu, bị đêcan ngoại quốc hành lên, hành xuống, xếp hàng hơn tuần, chạy đi chạy lại linh ta linh tinh.

To Thảo:Còn tình hình ở trên Nga thì nghe nói là bất ổn hơn, nhưng mà mình là con gái => cũng không sợ bằng con trai, đừng có ra đường buổi tối là được, hoặc ra đường thì cầm theo bình xịt. Chứ bọn ở đây không đánh con gái bao giờ đâu (trừ thằng say)!!!. Còn các chuyện khác thì là do bản thân mình quyết định => chẳng sao cả đâu :D

Chỉnh sửa lần cuối:
chị Thu ơi, chị nói thế nào ấy chứ! có những sinh viên VN học chăm chỉ lắm (=như ông anh chẳng hạn :D)

uh, chị cũng biết chứ, thành ra chị đã nói rồi đấy, không phải tất cả đều như thế... song đáng buồn là phần đông là như thế. Những người không như thế phải... cố lên!!! Quyết cân bằng lực lượng, thậm chí áp đảo chứ nhỉ! :D

Híc, bạn mình cũng đang học ở Nga, khổ thân thằng bé :-s

nói thì cứ nói thế thôi
Nga vẫn là 1 neefn GD tốt mà
ở nước nào mà chẳng có những hiện tượng ko tốt của sv VN
cái chính đấy ko phải tất cả :D và còn tuy thuộc vào ý chí của mỗi người nữa :)
Ở Nga chỉ sợ mỗi cái an ninh -_- nghe dọa nhiều quá

Mày cứ sang đi tao lập hội bảo vệ mày keke

Nói thì nói vậy thôi chứ em nghĩ nước Nga vẫn luôn là mục tiêu của những học sinh học Nga như chúng ta. Còn chuyện việc làm rồi cũng sẽ có được thôi nếu ko các anh chị học Nga từ năm 95 trở lại đây bậy giờ thất nghiệp hết hay sao? Thôi chuyện đâu còn có đó!!!!

em Dương nói hay thế
rồi sẽ có :D
đi du học về mà làm bừa 1 chỗ cho có, ko phù hợp với chuyên ngành thì thục sự là rất phí
nếu như thế học ở VN ra, 50% sv đều như vậy, việc we' j` phải đi nước ngoài
bằng ở Nga bây giwof ko còn được coi trọng như ngày xưa >_<

Học có bao giờ là thừa đâu hả chị Trân?
Em lúc nào cũng yêu đời nên luôn tin vào một tương lai tươi sáng.!!!!!!!!!!

Năng lực là chính bằng cấp chỉ là cái tờ giấy thôi ..........

ko có cái tờ giấy đấy là cả 1 vấn đề đấy anh :D
căn bản VN quan trọng hóa bằng câp wa' :D

bác Trân nói đúng đó...
giờ vác mặt về VN без bằng cấp thì quá là tát vào mặt mọi người :(
thế nên mới có những chuyện mua bán cái tớ giấy nhơ nhắn xinh xắn đấy...chán thật!

chung qui sang lại đổ tội cho nền giáo dục việt nam wa' coi trọng bằng cấp làm cho học sinh sinh viên học gạo học vẹt mà hỏi lại co' mấy ai nhớ đc. kiến thức của mình,, như lớp 10 vừa học xong 11 đã quên sạch rùi :D

Back
Bên trên